• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WISBAR ADVANCE DESKTOP VÀ WISBAR ADVANCE 2

hangbong

WisBar Advance

Giao diện
Đầu tiên bạn vào My Theme. Trên cùng là tên của trang,cùng với mũi tên thả xuống ở góc trên bên phải.Nhấn vào mũi tên này sẽ hiện menu.
Bên dưới của màn hình,trên menubar, bạn sẽ thấy các button: About, Apply và Cancel. Nhấn vào About sẽ hiện thông tin của chương trình , bao gồm số phiên bản và thời điểm phát hành. Nhấn vào button màu xanh Apply sẽ cho phép setting mà không đóng chương trình (nhấn vào OK phía trên taskbar sẽ thóat khỏi chương trình). Nhấn vào Cancel màu đỏ sẽ thóat khỏi chương trình mà không lưu các cài đặt.

My Theme-
Cho phép chọn theme cho WisBar Advance trong danh sách bằng cách OK hoặc Apply.
Tạo một theme mới hoặc theme nằm trong thư mục khác,nhấn vào“Customize”. Xem thêm Customizing a Theme bên dưới.
Chọn “Delete” để xóa theme. (nhớ đừng xóa file theme trong thư mục themes)

Thông tin bản quyền
Lần đầu gõ Name (kkk….) và Code (1ff57-7f65-08ef6) hộp thọai sẽ chấp nhận (enable) sau khi nhấn Verify.

Program Directories
• Start Menu Path
Chỉ ra thư mục chứa start menu.Mặc định là thư mục start menu của hệ thống.Bạn có thể chọn bằng cách nhấn vào “…”.

• Additional Theme Directories
Mặc định, WisBar chỉ xem thư mục \Program Files\Lakeridge\WisBar Advance\Themes là thư mục cài đặt theme. Chức năng này gíup bạn thêm thư mục cho themes. Thí dụ, bạn có thể tạo thư mục “\SD Card\WisBar Themes”, để cài theme vào thư mục này. Các themes trong thư mục sẽ tự động thêm vào trong My Theme.

General Settings
Các chức năng để cấu hình WisBar Advance.
• Run WisBar Advance on Soft Reset
Nếu bạn cài WisBar vào main memory, bạn có thể tự động chạy WisBar khi soft-reset.

• Show Running Task Icons
Hiện các icon cho mỗi chương trình đang chạy ngầm trên taskbar, bên phải của start button.

• Goto Today after minimize/close
Hiện Today screen ngay lập tức sau khi đóng hoặc ẩn một chương trình.

• Use “Smart Minimize” instead of close
Mặc định,close button sẽ đóng chương trình khi nhấn. Chọn “Smart Minimize”,đóng sẽ là minimize.

• Show Gradient only on Today Screen
Chức năng này thích hợp cho theme mặc định. Trong PocketPC 2002 và Windows Mobile 2003, taskbar sử dụng gradient. Khi chạy ứng dụng khác, taskbar hiện start menu một mầu và khi ngừng taskbar sẽ hiện mầu khác.

• Use ClearType Fonts
Mở hoặc tắt ClearType bên trong của WisBar Advance.

• Tap & hold running icon to close
Nếu sử dụng“Show Running Task Icons”, chức năng này sẽ đóng chương trình khi nhấn và giữ vào icon.

• Rotate screen to right-handed mode
Hỗ trợ quay màn hình.Khi chọn Rotate (xem Button Assignments bên dưới) sẽ quay phải,ngược lại không chọn sẽ quay trái.

• Use the standard hold gesture
WisBar kích họat nhấn và giữ theo cách bạn chọn.Tuy nhiên,trong vài thiết bị có thể có vấn đề trong chức năng này. Bật chức năng này sẽ sử dụng theo cách của hệ điều hành bạn đang sử dụng.

• Hide the desktop title
Nếu window titles được bật (xem Button Assignments bên dưới), chức năng này sẽ ẩn title trên Today screen.

• Animate the battery meter
Chọn battery meter sẽ chuyển động khi nạp điện.

• Hide the disconnected icon
Ẩn button Connected nếu thiết bị không kết nối với mạng.

• Disable the extended sound hook
WisBar Advance sẽ không có âm thanh báo minimizing hoặc closing .

• Show notifications only when multiple pending
Chỉ hiện icon thông báo WisBar khi có nhiều (hơn 1) thông báo của hệ thống.(Khi đặt Notification (xem Button Assignments bên dưới).

• Play a reminder sound for notifications
Nếu đặt WisBar’s Notification button (xem Button Assignments bên dưới), chức năng này sẽ mở âm báo cho thông báo.

• Turn on the vibrate option
Mở chức năng rung(nếu thiết bị có chức năng này).

• Automatically close the battery/memory panel
Battery/memory sẽ đóng 7 giây sau khi mở.

• Show actual notification icon

Hiện actual notification icon (khi đặt Notification )

Tiếp theo

Start Menu Settings
Đây là menu cấu hình cho start menu trong WisBar Advance:
• Show Cascading Menu Icons
Hiển thị icon bên trái của chương trình hoặc thư mục start menu.

• Show Recent Items on Start Menu
Hiển thị danh sách các chương trình vừa mới sử dụng trên start menu.

• Show Settings on Start Menu
Hiển thị Settings của hệ thống.

• Expand Settings on the Start Menu
Sử dụng kết hợp cùng chức năng trên. Các mục setting(Personal,System,Connections) sẽ trải ra ngay trên StartMenu

• Show Find on Start Menu
Hiển thị Find trên cascading start menu.

• Show Help on Start Menu
Hiển thị Help trên cascading start menu.

• Cache program icons on startup
Vì một vài chương trình lớn hơn và hiện lên lâu hơn nên cần có Cache để icon hiện ngay lập tức.

• Don’t cache background images
Không dùng cache chứa ảnh nền khi StartMenu đóng lại . Nếu bạn tắt chức năng này,ảnh nền sẽ được giữ trong bộ nhớ để dùng khi StartMenu mở trở lại.Xin nhớ rằng,được nhanh mặt này lại bị rắc rối mặt khác: chiếm dụng bộ nhớ.

• Allow start menu to overlap the taskbar
Cho phép StartMenu chồng lên taskbar (khi cần thiết). Nếu không chọn chức năng này,start menu sẽ không chồng lên taskbar mà cuộn lại.

• Start Menu overlaps in RealVGA mode
Trong mode RealVGA (dự phòng cho các phần mềm chưa tốt),start menu có thể chồng lên cả phần bên trái của màn hình.

• Add Internet Favorites to the menu
Khi chọn chức năng này,thư mục Internet Explorer Favorites sẽ được thêm vào cascading start menu.

• Sort Folders to the bottom of the list
Mặc định, các thư mục được hiện phía trên start menu, các chương trình sẽ hiện bên duới.Khi chức năng này được chọn, chương trình ứng dụng sẽ trên thư mục con.

• Map the Windows Key to Cascading Menu
Sử dụng bàn phím cứng mở StartMenu.

• Show the Desktop shortcut
Chỉ ra shortcut đến Desktop/Today Screen ở trên cùng của StartMenuat.

(còn nữa)

sao em cài wisbar advance 2 cho XDA IIs 2003SE thì cái status cho wifi không hiển thị dc. vừa hiện lên là biến mất liền , chưa kip nhìn nữa
WA2 ko hiển thị được Status của wifi, nếu cần bạn có thể dùng WA3 bạn nhé!

ancola66

Super V.I.P
các bác ơi. em sau khi cài WA2 thì thấy:bộ nhớ giảm nhanh chóng mặt.phải liên tục solf reset. và sau khi đổi theme thì cột sóng luôn báo không có sóng.em dùng theme wm6.còn máy em dùng là o2 mini.có bác nào bị như em không.chỉ cho em cách khắc phục cái ạ.
Bạn có làm theo hướng dẫn khi cài WA2 không ? sau khi cài thì bạn kết nối máy tính và mở thư mục cài WA2 vào thư mục Theme và thì bạn thấy có 3 folder bạn chỉ để lại folder WADefault sau đó bạn mở thư mục WADefault ra và xóa hết file trong đó đi .Tiếp theo, bạn copy toàn bộ file của theme bạn muốn cài đặt vào đó ( Lưu ý là file chứ không phải copy folder) .Điều này sẽ giúp tối ưu bộ nhớ.
Vấn đề thứ 2 là khi bạn dùng theme mới mà cột sóng không báo sóng thì bạn có thể làm như sau :
Bạn mở file Skin của theme đó ra (bằng notepad) bạn tìm thấy dòng sau :

Signal Strength Custom=FALSE

Nếu bạn thấy nó đề như trên thì bạn thử đổi lại là:

Signal Strength Custom= TRUE

Hoặc ngược lại nhé.Sau đó thì bạn save lại và cài đặt thử xem.

ancola66

Super V.I.P
cám ơn bác.em đã cài đúng theo hướng dẫn trước đó rồi.còn vấn đề sóng thì em không tìm thấy mục skin mà trong đó có singal strength custum ở đâu cả.bác có thể hướng dẫn kĩ cho em được không ạ?
Không phải mục Skin ở phần settings của phần mềm WA2 mà là mỗi theme WA2 đều có một file Skin để liên kết các thành phần với nhau ,Vì vậy file Skin là một file trong folder theme của một theme WA2 nào đó và thường file đó mang tên bộ theme đó
Ví dụ Bộ theme Windows Vista thì sẽ có file WindowsVista và có định dạng là Skin .Và để mở nó ra để chỉnh sửa bạn dùng notepad

ancola66

Super V.I.P
em thành thật xin lỗi bác nhưng em đã tìm hết các file ở trong mục theme em copy vào và mục em cài wa2 nhưng không có mục nào là mục skin ạ.bác có thể cho em cái đường dẫn cụ thể đến file đó không ạ.
Ở trong cái theme mà bạn chép vào đó.Nếu Bạn bung nó ra trên máy tính ,trong đó sẽ một loạt file ảnh có định dạng*.png hoặc*.tga và Sẽ có một file có tên cùng với bộ theme mà bạn chép vào .Nếu ở trên máy tính thì khi bạn chỉ mouse vào nó nó sẽ hiện là Skin file .Chính là nó đấy.

hangbong

các bác cho tôi hỏi chút. Tôi dùng O2s sau khi cóp Windows Vista - WA2 vào File Explorer > My Devive > Lakeridge >Wisbar Advance > Themes rồi chọn Windows Vista Portabble Edition như hướng dẫn nhưng cái skin của nó size to quá. Bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm tôi. cảm ơn nhiều

To quá (gấp 2) vì thiết bị của bạn là QVGA .Bạn phải dùng bản QVGA hoặc chuyển đổi từ VGA sang QVGA bằng PhotoShop hoặc Paint...

hangbong

em đã làm như bác nói.nhưng khi khởi động lại máy thấy cột sóng có hiện lên nhưng có mầu đỏ và cũng chẳng thay đổi gì hết bác ạ.em sửa file bác bảo từ true thành false.

Bạn phải đặt Signal Strength Custom=TRUE

Xem thêm tại ĐÂY

TuanQuang

mình đang rất càn bộ theme Just another vista VGA. Bạn nào có up lên cho mình xin với nhé. Mình đang rất cần. Cám ơn các bạn

TuanQuang

File hướng dẫn sử dụng WAD password là gì vậy các bác, khi mình word mở ra thì đòi nhập password. Mình đã thử các password trên diễn đàn mà không được. Mấy bác giúp với

bạn down lại file hướng dẫn sử dụng WAD mình gửi dưới đây nhé. ko cần pass j hết.

phuonglev

Em đã dùng thử rồi nhưng không được, có lẽ nào do dùng WM6 không?

Với Theme WAD thì link của các icon trên desktop là do người design quy định, nếu bạn không copy đúng các thư mục vào đường dẫn như người đã làm ra nó thì sẽ không hiển thị được các icon (do không link được tới các file ảnh). Trước khi dùng bạn nên thử xem các icon được link tới đâu và copy theo đó, đỡ phải chỉnh lại rất mất thời gian.

VUNHATVAN

Em đã tìm ra lỗi rồi, em dùng WA2 trên thẻ nhớ, trước em dùng O2s tên thẻ nhớ là Storage Card, bây giờ dùng Atom life tên thẻ nhớ là Memory Card, do vậy chỉ cần tìm và chọn lại themes của WA2 trên Memory card. Đơn giản vậy mà không để ý làm phiền các bác.

ancola66

Super V.I.P
Bác nào biết xin chỉ giáo : Sau khi thiết kế WAD trên PPC thì làm sao lưu thiết kế đó lại được? Vì mình cài một bộ Skin WAD vào PPC sau đó thì chỉnh lại một số thứ như (Shotcut, Button v.v) nói chung là ok nhưng khi mình copy file Skin (WAD) đó ra máy tính để xem lại thì hầu như không có gì,trong khi file Skin nguyên bản thì có rất nhiều thứ.Vậy mình muốn hỏi làm sao lưu lại các thiết kế đó (Do mình chỉnh sửa thêm) để về sau không phải chỉnh sửa mỗi lần cài lại?
Và xin hỏi thêm các bác một câu nữa : Mỗi lần Sync với máy tính khi trước mình dùng WA2 thì nó có biểu tượng ở tray ,khi nào muốn ngắt kết nối thì chí vào nó để hiện cửa sổ Disconnect nhưng bây giờ dùng thêm WAD thì không có biểu tượng đó mỗi lần muốn ngắt kết nối thì phải tắt WAD để hiện biểu tượng đó:-??.Bác nào biết cách show cái biểu tượng đó ra xin được chỉ giáo. Cảm ơn các bác nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

longgiang81

Super V.I.P
Chài.. trước khi bắt tay bào thiết kế cho WAD thì bạn phải chọn file .skin để lưu lại đã chứ, bất kì 1 thay đổi nào đều đc nó thêm và lưu vào file này mà, nếu ko thì sẽ mất hết và làm lại từ đầu đấy =))

Còn thanh tray thì bạn tap and hold vào Desktop/Page/ rồi tap chọn vào Show Today bar nhé :D

ancola66

Super V.I.P
Chài.. trước khi bắt tay bào thiết kế cho WAD thì bạn phải chọn file .skin để lưu lại đã chứ, bất kì 1 thay đổi nào đều đc nó thêm và lưu vào file này mà, nếu ko thì sẽ mất hết và làm lại từ đầu đấy =))

Còn thanh tray thì bạn tap and hold vào Desktop/Page/ rồi tap chọn vào Show Today bar nhé :D

Trước khi mình thay đổi mình đã chọn file Skin rồi để nó lên nguyên bản các chức năng của nó rồi mình mới thay đổi một vài thứ, thế mà khi copy nó ra máy tính để xem lại file Skin đó thì không có gì thế mới lạ. nó chỉ đơn giản còn có mấy dòng sau:
[Settings]
First Page=Page Wetter

[Shortcut]
Name=Tahoma
Style=0
Size=0
Color=0
Shadow=0

[Text]
Name=Tahoma
Style=0
Size=0
Color=0
Shadow=0

Trong khi đó thì các chức năng vẫn như nguyên bản+ Sự thay đổi của mình ngay cả khi mình SR lại máy vẫn OK8-|

Còn vấn đề thứ 2 như bạn bảo để hiện thanh tray thì nó chỉ hiện 2 Softkey chứ không hiện tray ( Chứa icon biểu tượng của Sync)8-|

ancola66

Super V.I.P
Sau khi loay hoay cũng tìm ra câu trả lời cho việc lưu lại Skin WAD:D nhưng vẫn không tìm cách nào đưa biểu tượng Sync để khi ngắt kết nối với máy tính được .:((
Nhưng tìm cái lọ thì ra cái chai:D:đây : Mình thấy rất nhiều bạn hỏi làm sao đưa cái nút Start ( Hình cái cờ ) xuống dưới để mỗi lần dùng WAD ở chế độ Full Screen mà khi chí vào nó vẫn hiện ra Menu Start được.
* Ở các bản hướng dẫn sử dụng WAD thì hướng dẫn làm cái nút đó với chức năng là Button và với chức năng này thì không thể mở Menu Start được .Vậy các bạn làm như sau :
* Bạn chí vào màn hình chọn New > Shortcut> Path to Excutable >installed Apps > Casc Start Menu .Sau đó chọn Imager thay thế trong folder icon của bạn (Theo ý thích) OK. Sau đó bạn ra ngoài và di nó vào vị trí dưới cùng bên trái là OK. Bây giở bạn chí vào nó thì sẽ hiện ra Menu Start như khi bạn dùng WA2:D

Chỉnh sửa cuối: