• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WM6.5 ROM SB014 (Core 5.2.23069 Build 23069.5.3.0) - OMNIA i900

GSBS

Cảm nhận đầu tiên: Touchflo 3D pro quá =)).
Đã từng dùng qua diamond 2, dĩ nhiên là chưa có manila 2.5 này nhưng mà lần đầu tiên thấy nó trên omnia thấy xúc động :((.
Nhưng mà sao cái phân bố ko hợp lý anh nhỉ? Cái dòng tab bên dưới, cũng như cái dồng hồ số lật lật nó bé tí, so với chiều dài của cái màn hình. Trông hơi kỳ kỳ đó.
Thứ 2 là cái phần fone. Ở phần phone nếu tắt keypad, mở keyboard, rồi tắt keyboard chúng ta sẽ có hiệu ứng chồng hình :D. Cái keyboard ko mất, nằm lẫn lộn với danh bạ. Bật keypad lên rồi tắt thì hết.
Ngoài ra thì cái theme đẹp ko chịu nổi. Coolb-). MỘt tràng pháp tay cho anh Sonblack =D> (nó đẹp hơn cái hình nền WM 6.5 thảm cỏ xanh xanh mà anh hay dùng nhiều :p, có lẽ là do cái tông carbon nó sang hơn :-? ->đẹp).
Mai dậy.....trễ test típ.

Sonblack

Super V.I.P
Cảm nhận đầu tiên: Touchflo 3D pro quá =)).
Đã từng dùng qua diamond 2, dĩ nhiên là chưa có manila 2.5 này nhưng mà lần đầu tiên thấy nó trên omnia thấy xúc động :((.
Nhưng mà sao cái phân bố ko hợp lý anh nhỉ? Cái dòng tab bên dưới, cũng như cái dồng hồ số lật lật nó bé tí, so với chiều dài của cái màn hình. Trông hơi kỳ kỳ đó.
Thứ 2 là cái phần fone. Ở phần phone nếu tắt keypad, mở keyboard, rồi tắt keyboard chúng ta sẽ có hiệu ứng chồng hình :D. Cái keyboard ko mất, nằm lẫn lộn với danh bạ. Bật keypad lên rồi tắt thì hết.
Ngoài ra thì cái theme đẹp ko chịu nổi. Coolb-). MỘt tràng pháp tay cho anh Sonblack =D> (nó đẹp hơn cái hình nền WM 6.5 thảm cỏ xanh xanh mà anh hay dùng nhiều :p, có lẽ là do cái tông carbon nó sang hơn :-? ->đẹp).
Mai dậy.....trễ test típ.

- Ặc ặc, đây là Manila 2D 2.0 thôi. Đâu chơi 3D được.
- Manila được port từ HTC Mega sang nên nó như vậy là đương nhiên vì Mega có màn hình 240x320 còn Omnia là 240x400. Bản chất của Manila như thế nào thì giữ nguyên như thế đó, chỉ chỉnh cho nó phù hợp với màn hình 240x400. Đúng là... được voi đòi hai bà trưng... =))
- Theme có từ build mới và một chút thay đổi hình nền được lấy từ HTC Leo và Mod TranMinhMan chỉnh sửa cho phù hợp với Omnia.

Phát biểu kiểu này chết tui! :D

GSBS

-

Phát biểu kiểu này chết tui! :D

=)) Th2 em nhận dc cái này từ tay anh, ai biết. Cứ khen anh trước. Nếu ko phải của anh thì anh chuyển lại dùm :p.
Bản ROM nói chung chạy mượt, các ứng dụng cơ bản good. Nhưng có một lỗi khủng khiếp thế này. Đó là khi vào trong program, trong đó anh có 1 cái icon soft reset. Em nhấn vào (không biết sòt reset những cách khác hay là tắt máy rồi mở lại thì có bị hay ko? Vì chưa co thử). Thì máy soft reset và hiện ra một thông báo lỗi như sau: [error] please check HTCLOG. Không kèm một nút ok hay close nào.
Hậu quả. Ko HR dc vì nó luôn chiếm quyền, ko thể dùng bản ph1im mà óanh vào 1234 được. Em thì ko có nhớ cách HR bằng nút nên sáng nay phải đi kiếm :|.
Bổ sung:Em dùng cái bản update đó

AnhPheCT

=)) Th2 em nhận dc cái này từ tay anh, ai biết. Cứ khen anh trước. Nếu ko phải của anh thì anh chuyển lại dùm :p.
Bản ROM nói chung chạy mượt, các ứng dụng cơ bản good. Nhưng có một lỗi khủng khiếp thế này. Đó là khi vào trong program, trong đó anh có 1 cái icon soft reset. Em nhấn vào (không biết sòt reset những cách khác hay là tắt máy rồi mở lại thì có bị hay ko? Vì chưa co thử). Thì máy soft reset và hiện ra một thông báo lỗi như sau: [error] please check HTCLOG. Không kèm một nút ok hay close nào.
Hậu quả. Ko HR dc vì nó luôn chiếm quyền, ko thể dùng bản ph1im mà óanh vào 1234 được. Em thì ko có nhớ cách HR bằng nút nên sáng nay phải đi kiếm :|.
Bổ sung:Em dùng cái bản update đó
Làm gì có Icon nào tên SoftReset trong Start, chỉ có 1 App Soft Reset trong Start/Settings/System/ Soft Reset thôi. Reset bình thường mà.

AnhPheCT

Là psShutXP đó! =))
Thz! Mình ko thích App đó. dùng xdaShutdown. hay hơn nhiều, A.Sơn Build bản sau cập nhật chương trình mới như: GoogleMap v3.2.1.17, .....! Cảm ơn!! Ý quên!! Em đang test con i900 sao cảm ứng của nó ko nhạy, Lúc mới lấy lắp Pin vô đơ cứng ngắt, HR và Reset 2-3 lần mới có cảm ứng, Căng Màn hình nhưng ko cải thiện mấy? Có sao ko A.Sơn....!

GSBS

ko phải cái shutXP đâu, là cái là AnhPhe076 nói đó. cái softreset màu xanh lá đó. Em vô tình nhấn trúng thôi, ko có ý dùng nó. Rồi nó reset lại là bị cái lỗi đó luôn, tắt máy mở lại cũng y nguyên. :(.
Noài ra bản này phần phone bị lỗi chồng hình nhiều lắm. Như cái danh bạ lúc tắt keypad đi rồi, cuộn nó thì nó bị chồng đè lên nhau thành 1 cục đen thui.
Bàn phím Vnkeyb 2.0.5 dùng được nhưng bị lỗi hiện bậy bạ nếu đánh nhanh. Ví dụ: đánh nhanh Bư sẽ thành đại loại như là ưvBu.... Đánh mà delay 1 tí, ví dụ như B rồi chờ 1-2s rồi đánh tiếp thì BT. (hình như up lên bản 2.1.0 thì hết đó, lỗi này HTC Diamond ROM ship cũng bị lun)
Ủa, em không hỉu? Con chip của i900 mạnh hơn HTC chứ nhỉ? Vậy tại sao nó lại ko chạy dc TouchFlo 3D vậy ?

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

Vuốt danh bạ chồng chéo lên nhau, Pin báo theo thông số 100, 90, 80...! khó nhìn quá...! sao ko là 100,99,98....! Cảm ơn nhiều.!Ram lúc nào cũng trên 80% còn lại nhỏ hơn 20Mb

Chỉnh sửa cuối:

GSBS

Pin theo số chẵn thì hay hơn bạn ạ. Mình thấy như vậy pin nó lâu hết hơn đó :p. Tại vì báo theo số lẻ chi tiết thì khi đang bật máy dùng, bạn sẽ thấy nó tụt từng phần trăm, phần trăm, cảm giác pin xuống nhanh hơn. Với lại máy nó cũng tự "làm tròn" nên mình sẽ có cảm giác thoải mái về pin hơn là thấy nó tụt tụt.
Ram thì đúng là tệ, nhưng mà một phần do cái pagepool 8Mb đó. Máy thực ra chạy nhanh hơn chứ ko chậm đi do thiếu RAM đâu, bạn yên tâm đi.
Nói chung ROM này của anh Sonblack là tốt nhất từ trc tới nay rồi, ko còn những lỗi khó chịu nghiêm trọng cũ: Bluetooth, loa ngoài rè....Chúng ta nên cho anh ấy một tràng pháo tay htật to, to như cà pháo để biểu dương

Sonblack

Super V.I.P
Vuốt danh bạ chồng chéo lên nhau, Pin báo theo thông số 100, 90, 80...! khó nhìn quá...! sao ko là 100,99,98....! Cảm ơn nhiều.!Ram lúc nào cũng trên 80% còn lại nhỏ hơn 20Mb

Không chịu dùng Task Manager để đóng những chương trình đang mở mà không dùng đi à!
Do cách sử dụng máy chứ không phải do người làm ROM đâu! Ặc ặc, pó giò, đúng là "được voi đòi hai bà trưng"... Khó nhìn là sao? Cái số pin và sự hiển thị pin chẳng có gì là to tát với 1 bản rom. Muốn thì tự xử cũng được kia mà! :O

AnhPheCT

Fix Manila Home Weather Updater với City name!

Cảm ơn! Bản Rom này rất tốt, ứng dụng đi kèm build Rom ko thừa cũng ko thiếu,.Bản sau Anh Sơn sử dụng tab "Communications" 8 Icon, có icon 3G nửa thì hay quá.... Dùng thằng này đóng hết ứng dụng rùi "Showcase Suite for WM6.5" Mà nó cứ thế! Mọi ứng dụng khác đều cài lên "My Storage", không cài vào Máy. Xài thêm thẻ MRHC 4GB nửa. tròi oi! biết chừng nào chứa đầy hết....! Sao Anh Sơn ko Build v23071.5.3.0 của nhóm COM3.
Mã:
"Bác Quang": Sử dụng bộ OEM từ ROM mới của HTC TouchPro2 và HTC Leo, các phiên bản mới nhất.
- Các chức năng chơi Video, YouTube, kết nối,... hoạt động bình thường, các Tab Photo, Music xoay ngang hiển thị đúng.
. Đang ngâm cứu cách Up Rom....!
Thank's Mod!
---------------------------------------------------------------------
Qua gần 2 ngày lui hui mãi vọc Rom i900 cuối cùng lượm được file fix : "Manila Home Weather Updater" Update thời tiết tại vị trí Mình ở kèm theo tên Thành phố cho bản Rom Mod SonBlack. Chia sẻ A_E dùng thử.

Cảm ơn Mod SonBlack!

Tải file kèm cài vào Main, Reset PPC, xong cập nhật thời tiết xem sao!!

Chỉnh sửa cuối:

quocthanhjs

Bản này tôi dùng gps định vị khá lâu, ko biết tại phần mềm hay do rom nữa, tôi đã reset nhiều lần rồi mà cũng vậy. xin các bro giúp đỡ giùm. thanhk

GSBS

Bản này tôi dùng gps định vị khá lâu, ko biết tại phần mềm hay do rom nữa, tôi đã reset nhiều lần rồi mà cũng vậy. xin các bro giúp đỡ giùm. thanhk

Tốc độ bắt GPS tùy thuộc khá nhiều ở vị trí của bạn và thời tiết. Nếu bạn ở nơi gần đất xa trời :p, ví dụ như trong nhà, dưới mái hiên ... thì tốc độ nó kém và nhiều khi ko bắt dc. Tương tự, những ngày thời tiết xấu cũng toi.
Mặt khác, Các máy ĐT ngày nay hay tích hợp kèm cái GPS Xtra, hay gì đó 9dại loại thế. Đầu tiên bạn kết nối WIfi hay cắm máy ActiveSync vào một máy tính có mạng, mở cái Enhanced GPS trong ssetting,sys rồi cho nó down load cái dữ liệu vệ tinh. Tốc độ bắt sóng sẽ khá lên rất nhiều.
Ngoài ra bạn nên biết về lần bắt sóng đầu tiên. Nó rất chậm, 5 đến cả chục phút. Sau đó sẽ tốt hơn, máy bạn xài lâu rồi, mới up ROM thì nó phải chậm hơn rồi, bạn reset lại thì lại bắt nó làm lại lần đầu, cứ vậy, cứ vậy. Biết đến khi nào nó mới bắt nhanh cho bạn.

quocthanhjs

Tốc độ bắt GPS tùy thuộc khá nhiều ở vị trí của bạn và thời tiết. Nếu bạn ở nơi gần đất xa trời :p, ví dụ như trong nhà, dưới mái hiên ... thì tốc độ nó kém và nhiều khi ko bắt dc. Tương tự, những ngày thời tiết xấu cũng toi.
Mặt khác, Các máy ĐT ngày nay hay tích hợp kèm cái GPS Xtra, hay gì đó 9dại loại thế. Đầu tiên bạn kết nối WIfi hay cắm máy ActiveSync vào một máy tính có mạng, mở cái Enhanced GPS trong ssetting,sys rồi cho nó down load cái dữ liệu vệ tinh. Tốc độ bắt sóng sẽ khá lên rất nhiều.
Ngoài ra bạn nên biết về lần bắt sóng đầu tiên. Nó rất chậm, 5 đến cả chục phút. Sau đó sẽ tốt hơn, máy bạn xài lâu rồi, mới up ROM thì nó phải chậm hơn rồi, bạn reset lại thì lại bắt nó làm lại lần đầu, cứ vậy, cứ vậy. Biết đến khi nào nó mới bắt nhanh cho bạn.

tôi đang dùng vietmap và google map để định vị rất lâu mới bắt được, tôi đã hardset lại máy và sử dụng bình thường. thanks bạn đã giúp đở

Sonblack

Super V.I.P
Bluetooth thì thế nào các bác ?

Bạn không chịu tự đọc gì cả, ở bài giới thiệu ROM đã đề cập, một số bạn cũng đã nói trong topic này luôn rồi! :D Toàn hỏi mà không chịu đọc thì sao mà biết nó như thế nào! Mình chỉ trả lời những gì chưa đề cập mà thôi!

TranHuyen

em up bản ROM 6.5 CE OS 5.2.23069 Build 23069.5.3.0 của bác gặp phải lỗi này [ERROR]please check HTCLO. Thức trắng đêm qua không tìm được chỗ tắt nó đi không được đành cho trở về rom ship.có cách nào khắc phục được để em up lại rOM 6.5 CE OS 5.2.23069 của bác.cám ơn bác nhiều (NKH)

GSBS

em up bản ROM 6.5 CE OS 5.2.23069 Build 23069.5.3.0 của bác gặp phải lỗi này [ERROR]please check HTCLO. Thức trắng đêm qua không tìm được chỗ tắt nó đi không được đành cho trở về rom ship.có cách nào khắc phục được để em up lại rOM 6.5 CE OS 5.2.23069 của bác.cám ơn bác nhiều (NKH)

Bạn đừng dùng bản chỗ download. Dùng cái bản update đó, hoặc là kiếm phía dưới có cái miror (mediafire thì phải) của bạn nào đó, bạn đó ghi là bản 2. Dùng bản đó thì cơ bản là ko bị cái lỗi kia nữa. Lưu ý: chuyện này mình tự phát hiện, ko biết đúng ko. Đó là ROM dùng rất tốt, OK nhưng bạn hãy đừng nhấn cái icon sòt reset mày xanh lá trong mục setting, system. Máy sẽ khởi động lại và xuất hiện cái lỗi đó. Lúc đó Nhấn giữ 2 nút gọi và cúp, chọt reset để HR. Mọi cách sòt reset khác đều ko sao.
Chúc bạn vui vẻ với ROM mới. Dùng ROM này rồi thì mún xóa luôn cái ROM ship trong máy. :))

Sonblack

Super V.I.P
Mã:
"Bác Quang": Sử dụng bộ OEM từ ROM mới của HTC TouchPro2 và HTC Leo, các phiên bản mới nhất.
- Các chức năng chơi Video, YouTube, kết nối,... hoạt động bình thường, các Tab Photo, Music xoay ngang hiển thị đúng.
.

Lấy bài từ ROM chú Quang cho các dòng WVGA mà mang qua áp đặt cho KTV build cho WQVGA thì có khập khiểng không? Test rom nhiều mà sao phát biểu thế này. Sự khác biệt giữa 2 chủng loại này là gì? Và có hiểu Manila 2D và 3D khác biệt nhau gì không?