• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xin ý kiến về ROM cho BA :D

tebaomang

Mình muốn xin ý kiến mọi người về những chức năng cho ROM BA của mình (topic:http://pdaviet.net/showthread.php?t=76940)

Ý kiến của hackingtheinbox

xây dựng một bản rom cho vừa ý tất cả mọi người khó lắm tuấn anh ơi. nên trong chủ đề này anh em ta tung ra một chiến lược mới. bắt đầu từ hôm nay chúng ta đừng tham lam đưa hay tìm kiếm j nhiều nữa... đóng vai trò một cooker rom đôi khi hy sinh hàng chục lần test rom tàn máy mà chưa vừa ý anh em.
theo mình nghiên cứu anh em trong box BA chia ra 3 loại:
+ loại 1 thích nhanh, đơn giản, ít hao pin...
+ loại 2 thích giao diện đẹp, hót, tiện sử dụng
+ loại 3 biến cái có sẳn thành cái của riêng mình...

***vậy làm sao một lúc chúng ta đáp ứng được 3 nhu cầu khó tính này. nên mình có ý như sau: từ bản rom sau chúng ta sẽ phối hợp hoàn hảo để tung ra một bộ ROM cho cả 3 đối tượng đó:
ví dụ: sắp tới có bản 28015. chúng ta sẽ đem về mỗ xẽ
- mình sẽ kiêm nhiệm vụ bốc tách tất cả gói OEM và các file không cần thiết. xóa và nén tất cả tối đa bản rom này có thể.
- nhiệm vụ tiếp theo là của tuấn anh. bạn sẽ thay thế một số chương trình hoặc loại bỏ tiếp các chương trình chư widget hoặc thay thế keyboard
- Như thế sau 2 công việc này. chúng ta dường như đã có sẳn một ROM clearn thực sự.
- phần test rom này sẽ do chính 2 thành viên này đảm nhiệm sau khi OK sẽ tung lên cho các bạn loại 1 xài.

- tiếp theo, mình sẽ phát triển bản ROm theo hướng giao diện hot, ít tốn pin, Smart 1 tí, và tất nhiên cũng phải hot để chuẩn bị tết đến, chúng ta còn cho BA đứng trước bạn bè nữa.
- Tebaomang sẽ đi theo hướng rom tiện ích và một số ứng dụng đóng kèm cho tiện dùng.

còn loại thứ 3 là như mình với tebaomang sẽ tự tìm bản vừa ý cho mình hoặc chỉnh sữa lại cho riêng mình một tí. không đụng hàng với ai mà cũng không theo yêu cầu của ai. huề cả nhà nhé

ý kiến mình là thế: Chỉ mới viết sơ thảo, tí nữa đọc lại sẽ chỉnh sữa... các anh em cứ đọc qua rồi cho ý kiến. nếu nhất trí chúng ta sẽ lên phác thảo lại từ đầu cho hoàn hảo...OK???

Phần xin ý kiến cũ

Removed. Các bản ROM sau sẽ thực hiện qua các bản ROM Core (Clean and optimized)

Chỉnh sửa cuối:

vettau

Resco Explore là phần mềm thương mại, bạn không nên add vào Rom hai nữa là có người thích có người không, theo mình bạn cứ để Explore Defaul,Total thì nhanh đấy nhưng xấu lắm, Keyboard cũng vậy nếu ai muốn có thể cài VNkey của tác giả ntd@, có rất nhiều Skin đẹp, còn một vài cái tiện ích nho nhỏ bạn có thể add theo ý thích, về cơ bản thì chỉ cần một bản Rom chạy ổn định, ít hao pin hơn, kết nối, Sync tốt là được, còn màn hình Boot (theo cá nhân thôi nhé) bạn cứ để WM đi nhìn nó mát mắt hơn, nói thật mấy cái bạn add vào Rom mình chả ưng cái nào cả, quan trọng là tốc độ, mượt, không lỗi cái mà bạn nên tập trung vào thì hay hơn nhiều, vài lời chân thành!

hackingtheinbox

xây dựng một bản rom cho vừa ý tất cả mọi người khó lắm tuấn anh ơi. nên trong chủ đề này anh em ta tung ra một chiến lược mới. bắt đầu từ hôm nay chúng ta đừng tham lam đưa hay tìm kiếm j nhiều nữa... đóng vai trò một cooker rom đôi khi hy sinh hàng chục lần test rom tàn máy mà chưa vừa ý anh em.

***vậy làm sao một lúc chúng ta đáp ứng được 3 nhu cầu khó tính này. nên mình có ý như sau: từ bản rom sau chúng ta sẽ phối hợp hoàn hảo để tung ra một bộ ROM cho cả 3 đối tượng đó:
- mình sẽ kiêm nhiệm vụ bốc tách tất cả gói OEM và các file không cần thiết. xóa và nén tất cả tối đa bản rom này có thể.
- nhiệm vụ tiếp theo là của tuấn anh. bạn sẽ thay thế một số chương trình hoặc loại bỏ tiếp các chương trình chư widget hoặc thay thế keyboard
- Như thế sau 2 công việc này. chúng ta dường như đã có sẳn một ROM clearn thực sự.
- phần test rom này sẽ do chính 2 thành viên này đảm nhiệm sau khi OK sẽ tung lên cho các bạn loại 1 xài.

- tiếp theo, mình sẽ phát triển bản ROm theo hướng giao diện hot, ít tốn pin, Smart 1 tí, và tất nhiên cũng phải hot để chuẩn bị tết đến, chúng ta còn cho BA đứng trước bạn bè nữa.
- Tebaomang sẽ đi theo hướng rom tiện ích và một số ứng dụng đóng kèm cho tiện dùng.

còn loại thứ 3 là như mình với tebaomang sẽ tự tìm bản vừa ý cho mình hoặc chỉnh sữa lại cho riêng mình một tí. không đụng hàng với ai mà cũng không theo yêu cầu của ai. huề cả nhà nhé

ý kiến mình là thế: Chỉ mới viết sơ thảo, tí nữa đọc lại sẽ chỉnh sữa... các anh em cứ đọc qua rồi cho ý kiến. nếu nhất trí chúng ta sẽ lên phác thảo lại từ đầu cho hoàn hảo...OK???

tebaomang

Thanks anh :D nhưng e rằng đợt tết em không làm ROM được vì phải thi :-ss
Sắp tới có bản 28015 em sẽ làm một bản dạng dev 0.1 + dev 1.1 về mặt nén và remove. Không có chương trình gì thêm vào, chỉ nén, remove và fix :D Thế thôi, không có thời gian làm nhiều hơn.

Em không có ý không hợp tác mà là trong đợt tết em không hợp tác đc vì đang thi. =.="

Chỉnh sửa cuối:

hackingtheinbox

chú cứng đầu quá. hợp tác để phát triển. chia công việc để đạt sản phẩm cao mà cũng không thích nữa. được đã thế thì tui làm tui xài 1 chắc. mai mốt show hàng đừng có nhỏ dãi nhá

hvanet

Resco Explore là phần mềm thương mại, bạn không nên add vào Rom hai nữa là có người thích có người không, theo mình bạn cứ để Explore Defaul,Total thì nhanh đấy nhưng xấu lắm, Keyboard cũng vậy nếu ai muốn có thể cài VNkey của tác giả ntd@, có rất nhiều Skin đẹp, còn một vài cái tiện ích nho nhỏ bạn có thể add theo ý thích, về cơ bản thì chỉ cần một bản Rom chạy ổn định, ít hao pin hơn, kết nối, Sync tốt là được, còn màn hình Boot (theo cá nhân thôi nhé) bạn cứ để WM đi nhìn nó mát mắt hơn, nói thật mấy cái bạn add vào Rom mình chả ưng cái nào cả, quan trọng là tốc độ, mượt, không lỗi cái mà bạn nên tập trung vào thì hay hơn nhiều, vài lời chân thành!

Mình có cùng suy nghĩ như vettau! Boot Screen và File Explorer nên giữ lại, Keyboard hơn khó sử dụng với phím ",".=D>

hvanet

Thanks anh :D nhưng e rằng đợt tết em không làm ROM được vì phải thi :-ss
Sắp tới có bản 28015 em sẽ làm một bản dạng dev 0.1 + dev 1.1 về mặt nén và remove. Không có chương trình gì thêm vào, chỉ nén, remove và fix :D Thế thôi, không có thời gian làm nhiều hơn.

Bạn nên tập trung thi cử nhé, kẻo vì anh em BA mà làm hỏng đại sự thì anh em gánh ko nổi đâu:)) Bản Rom mới từ từ "xuất xưởng" cũng được, anh em đợi được mà (để gia tăng sự háo hức). Chúc bạn thành công trong kỳ thi nhé!=D>

hvanet

Nghe bác đề xuất làm em đã nhỏ dãi rồi đây này:p Cố lên bác nhé, em ủng hộ luôn cả 2 chân=)) =D>

tebaomang

chú cứng đầu quá. hợp tác để phát triển. chia công việc để đạt sản phẩm cao mà cũng không thích nữa. được đã thế thì tui làm tui xài 1 chắc. mai mốt show hàng đừng có nhỏ dãi nhá

Nản toàn tập. Em có nói ko hợp tác đâu :-w
Em bảo là đợt tết thi ko hợp tác đc
sau khi thi xong em mới hợp tác được.
Ông anh nóng tính quá đấy =.="

hackingtheinbox

thế thì bây giờ làm luôn. test thử bản này trước. clean toàn bộ ra hết.
vất cả chome, lockscreen. cái này sẽ cung cấp qua cab sau. ai cần thì xài. không thì cứ clean cho sạch bách. OK chư. xong rồi cứ như kế hoạch mà làm.
nhiệm vụ của bản rom này cũng khá gian nan. thay cả giao diện CorePlayer cho về giao diện windows media cho đẹp? OK>?
còn mấy cái còn lại thay dần dần. 1 người làm 1 ít. chú cứ làm xong up rom lên. bên anh sẽ xã ra làm tiếp.
nếu tiếp tục. chúng ta sẽ đưa Xip của bản 28011 mới vào luôn

hvanet

thế thì bây giờ làm luôn. test thử bản này trước. clean toàn bộ ra hết.
vất cả chome, lockscreen. cái này sẽ cung cấp qua cab sau. ai cần thì xài. không thì cứ clean cho sạch bách. OK chư. xong rồi cứ như kế hoạch mà làm.
nhiệm vụ của bản rom này cũng khá gian nan. thay cả giao diện CorePlayer cho về giao diện windows media cho đẹp? OK>?
còn mấy cái còn lại thay dần dần. 1 người làm 1 ít. chú cứ làm xong up rom lên. bên anh sẽ xã ra làm tiếp.
nếu tiếp tục. chúng ta sẽ đưa Xip của bản 28011 mới vào luôn

Bác cho tebaomang em nó con đường sống với!:(( Bác tấn công dồn dập làm em nó hoảng mà lặn luôn thì tội nghiệp cho anh em BA đấy:)) Mời bác ly nước mía mát lòng nhé:D

quangtran2s

em xin xung phong là "tét tơ"
hy vọng các ae sẽ hợp tác đưa ra 1 bản rom cho BA đập chết HD2.
à bữa nọ thằng bạn em nó dùng imagio thấy tiện và khoái hơn cả iphone nữa!

nin1009

đầu tiên mình xin cảm ơn bạn về bản rom,rất đẹp,mượt,dễ xài,nhưng không có chỗ mở hồng ngoại nên không xài được phần mềm NoviiRemote_Deluxe,nếu bạn rảnh thì xem lại dùm mình:-?:-?=D>=D>=D>

tebaomang

đầu tiên mình xin cảm ơn bạn về bản rom,rất đẹp,mượt,dễ xài,nhưng không có chỗ mở hồng ngoại nên không xài được phần mềm NoviiRemote_Deluxe,nếu bạn rảnh thì xem lại dùm mình:-?:-?=D>=D>=D>

Uhm hồng ngoại mở default mà :| tắt mở ở phần beam trong Comm manager

quangtran2s

vẫn còn rất nhiều ae xài BA!
mới sáng nay vào vẫn còn tít của "ppc màn hình qvga/blue angel/ thế mà bây giờ tối đến đã thành htc dòng cũ rồi.
tủi thân quá
đã vậy tebaomang cùng ae mình xd 1 rom đỉnh đỉnh đi!
mà mình còn 1 vấn đề nữa là kaiser chạy đc android thì tại sao 1 em trâu bò như BA lại ko chơi đc nhỉ?
các ae nghiên cứu thêm đi

hvanet

vẫn còn rất nhiều ae xài BA!
mới sáng nay vào vẫn còn tít của "ppc màn hình qvga/blue angel/ thế mà bây giờ tối đến đã thành htc dòng cũ rồi.
tủi thân quá
đã vậy tebaomang cùng ae mình xd 1 rom đỉnh đỉnh đi!
mà mình còn 1 vấn đề nữa là kaiser chạy đc android thì tại sao 1 em trâu bò như BA lại ko chơi đc nhỉ?
các ae nghiên cứu thêm đi

Bạn nói cũng có lý, tốc độ máy thì ngang nhau, Ram thì chênh lệch có vài MB, lại có thiên thần hộ mệnh (Blue Angel):)) nên chơi tới luôn đi! Mình tình nguyện "mài thử"=)). Anh em có ủng hộ thì vote nhé!:D

nin1009

Uhm hồng ngoại mở default mà :| tắt mở ở phần beam trong Comm manager

mình biết là vậy,nhưng khi cài bất cứ phần mềm chỉnh tivi nào cũng bị lỗi hết và không gởi file bằng hồng ngoại được:-?:-?:-?:-?,bạn cài thử phần mềm NoviiRemote_Deluxe vô thử xem,giải quyết được vấn đề này thì bản rom này tuyệt vời

quangtran2s

đã qua 1 hôm tét gần tròn 24 tiếng thì thấy đúng là pin bản này tương đối tốn.
với cùng máy như vậy với bản rom của mình để chờ gần 2 ngày và nghe gọi nhắn tin vài cuộc vô tư.
nhưng với bản rom này <với cùng độ sáng,và tần suất sd như nhau> thì tầm đc gần 1 ngày.
và ko biết các bác có thấy điều này ko?
công nhận bản rom này đẹp,vuốt cũng tương đối mượt mà.nhưng theo cảm nhận riêng của mình là thấy 6.5 chỉ đc cái vuốt trượt và hào nhoáng chứ chưa có sự đột biết trong bản rom này.mà nói chung mình thấy 6.5 vẫn cùi cùi,chưa có sự bứt phá lắm,vẫn có nhiều chi tiết adua theo iphone,
còn mình mới đc sờ con imagio thì cảm giác còn thấy wm đc an ủi chút do cái giao diện touchflo mới mà thằng htc thiết kế kéo lại chút hồn cho wm.
còn chưa cầm hd2 nên ko biết nó có giống con 2s cùi cùi của mình ko nữa< ka ka>
và cuối cùng là vẫn hô hào anh em đì zai bộ cánh mới có sức sống hơn nữa cho bé thiên thần nhà mình
cộng đồng thiên thần còn đông đảo lắm

nế

tebaomang

HD2 dùng TF3D thì khỏi nói rôi @_@ nhưng em BA vẫn ngậm ngùi thôi, cài GUI của hãng thứ 3 vô là còng lưng ra chạy :-< chỉ thay theme là thấy ngon lành thôi.

P.s: Khi làm mất stylus rồi thì mới thấy finger-friendly GUI thật quý :(

myGenio

Làm dâu trăm họ thì khó rồi, sao mà vừa lòng tất cả, kể cả khi dc nâuắn sẵn nhưng tiện mồm thì cứ đế vài câu chê bai chơi vậy,. Nói thực cook rom mà đơn giản wá thì có mấy ai sử dụng htà dùng bản clean cho xong,tôi làm rom phải dc ít nhất ba tiêu chí: đẹp,nhanh,và dc cài các soft cơ bản như rescoExplorer,keyboard,,,,