• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Advanced Blocker_Chặn cuộc gọi, tin nhắn quá "PRO" (trg 7)

Caominh171

WebGate.Advanced.Blocker.v2.0.179.S60v3.SymbianOS9.x.Unsigned-DiL

Chặn cuộc gọi, tin nhắn quá "PRO"

Giới thiệu:

Phần mềm này đã có người up trong phần cập nhật, chắc có bạn đã xài wa rồi và mình cũng thế. Khi xài qua, thấy nó khá hay nên nay muốn chia sẻ tí kinh nghiệm cho những ai chưa xài và sắp xài :D
Đã có không ít pm quen thuộc có chức năng chặn cuộc gọi như ACM, EasyBusy hay chặn cả tin nhắn như MCleaner, BlackBaller ... Nhưng pm này có thêm 2 tính năng nhỏ độc đáo mà các bạn không thể bỏ wa, đó là bộ lọc số (đối với cuộc gọi) và bộ lọc văn bản (đối với tin nhắn)!

Cài đặt: Sign trước khi cài hoặc máy hack rồi thì khỏi sign :D

Cách dùng:

Đây là icon, giao diện đầu tiên khi mở chương trình:

Các bạn vào Options/Preferences để thiết lập cấu hình ban đầu cho ctr, trong thiết lập sẽ gồm 4 phần:

1. Standby Screen Indicator: Biểu tượng hiển thị hoạt động
2. Auto Start-up: Tự khởi động
3. Keep History: Thời gian lưu giữ nhật ký chặn
4. Upon Expiration: Cách xử lý các sự kiện như cuộc gọi hay tin nhắn bị chặn

Ctr có 4 chế độ thêm bộ lọc (Add filter), sau đây mình sẽ hướng dẫn sơ từng cách (nhớ đối chiếu theo ảnh)

1. From Phone Log: Thêm số từ nhật ký cuộc gọi lẫn tin nhắn

Muốn thêm số nào các bạn chỉ việc Options/Import hoặc xem chi tiết hơn số muốn thêm bằng cách chọn Open rồi nhấn trái chọn Import

2. From Phonebook: Thêm từ Danh bạ trong máy

Cái này thì wa' dễ, muốn thêm ai cứ việc check vào ô trước tên người đó rồi OK là xong

3. Manually: Thêm bằng tay, ở chế độ này có thêm 3 cách nhỏ

- Filter by sender: Cách này thêm các số mình nhớ chứ chưa lưu vào Danh bạ

- Filter by number pattern: Cách này rất mới và hay

Nó hay thế nào thì các bạn đọc kỹ nhé!

Giả sử có người gọi điện hoặc nhắn tin quấy rối bạn, trong cơn tức vì ko làm gì được, bạn đã xóa sạch dữ liệu về số này, nó có 10 con số nhưng bạn chỉ còn nhớ sơ sơ 4 số cuối của nó là 1234 thôi, giờ muốn chặn thì phải làm sao đây?! Advanced Blocker sẽ giúp bạn ngay, bạn chỉ cần vào chức năng này rồi làm như sau:

Phần Name: bạn điền gì cũng được, vd như Ghét chẳng hạn
Phần Number: bạn nhập ******1234

Dấu * sẽ đại diện cho các số còn lại mà bạn chưa biết hoặc không nhớ rõ, ctr sẽ lọc tất cả cho bạn.

Còn nếu muốn chặn các số trung tâm như 8X01, 8X40,... thì chỉ cần nhập 8*01, 8*40 thì ctr sẽ chặn hết những số gần giống hay tương tượng cho bạn, thật là tiện phải không nào!

- Filter by text: Với cách này, bạn sẽ chặn được những tin nhắn có nội dung gồm văn bản đã định sẵn.

Giả sử như các tin nhắn spam của tổng đài thường có cụm từ thuê bao quý khách rồi gì gì đó, bạn muốn chặn những tin nhắn có nội dung tương tự đó thì nhập nội dung trong mục Filter by textthue bao quy khach. Lập tức những tin có nội dung chứa cụm từ này sẽ bị ctr chặn hết. Thật quá hay phải không!

4. Hidden: Thêm các số dùng chiêu giấu số khi gọi, thường các số này là thuê bao trả sau của nhà mạng. Giờ thì hết đường nhá hay phá rồi nhá! :D

Khi thêm số để chặn, thì theo mặc định, ctr sẽ chặn cả cuộc gọi lẫn tin nhắn của số này

Nếu muốn tùy chỉnh chặn tin nhắn không hay cuộc gọi không thì các bạn làm như sau:

- Khi thêm số xong, nhấn nút giữa của phím điều hướng hoặc vào Options/Open
- Nó sẽ hiện ra 3 tab: Details, HistoryOptions
- Các bạn chuyển qua tab Opitons, rồi tự chỉnh On (bật) hoặc Off (tắt) vào các ô:

+ Block Calls: chặn cuộc gọi
+ Block SMS: chặn tin nhắn văn bản
+ Block MMS: chặn tin đa phương tiện
+ Wap Push: chặn tin nhắn mà đối phương gửi qua mạng

Sau khi tùy chỉnh, chọn người chặn xong xuôi, nhấn Hide để ra ngoài menu, ứng dụng sẽ hoạt động ngầm

Khi người bị chặn chưa gọi tới, bạn sẽ thấy dấu hiệu bàn tay nhỏ ở góc trái sẽ có màu vàng

Khi người bị chặn gọi, gửi tin nhắn tới hoặc có tin nhắn, cuộc gọi bị chặn mà chưa được xem qua, dấu hiệu bàn tay nhỏ ở góc trái sẽ có màu đỏ

Bạn có thể vào xem các tin nhắn và cuộc gọi bị chặn theo 2 cách:

- Vào Options/Blocked History

- Nhấn chọn giữa lên tên người bị chặn mà biểu tượng ở trước tên có dấu X màu đỏ, rồi chuyển qua tab History

Lưu ý: Các cuộc gọi hay tin nhắn nào bị chặn, nếu đã xem rồi thì biểu tượng trước tên người chặn có màu xám, nếu chưa xem thì sẽ có dấu X màu đỏ

Ưu điểm: Quá nhìu

Nhược điểm: Khi người bị chặn gọi hay nhắn tin tới, đèn màn hình vẫn nháy 1 cái (nếu đang khóa máy thì sẽ tối lại liền àh), giống MCleaner, chưa có chức năng tự trả lời cuộc gọi (hơi tiếc nhỉ nhưng cũng chả sao cả :D)

Ghi chú: không nên chạy song song với các pm có chức năng tương tự như Easy Reject, ACM, MCleaner...
Không tương thích với Kaspersky đâu nha!

Download: Do pm full nên up lên 3 host free là SpeedyShare, ZShareMediaFire trong file text.

Bản Việt Hóa v2.0.179 ở ĐÂY

Bản Việt Hóa v2.14.242 đã có ở Đây

Kết luận: Là 1 phần mềm hay, tốt và tiện lợi.

=> Nên thử :))

Chỉnh sửa cuối:

BuuPhucCT

Well-Known Member
Trướcc giờ anh chỉ thích Mcleaner nhưng sau bài viết này anh phải chuyển sang xài thự em này xem. Một bài viết quá đầy đủ và công phu. Mở hàng cái nào.

mrdragon88

Mình cũng đang dùng cái này,nhưng mà cái này ko dùng chung được với KMS, chỉ được cài 1 trong 2 cái thui :-??

Caominh171

Trướcc giờ anh chỉ thích Mcleaner nhưng sau bài viết này anh phải chuyển sang xài thự em này xem. Một bài viết quá đầy đủ và công phu. Mở hàng cái nào.
Hì anh phải thử liền y, em cũng mới chuyển từ MCleaner wa nè, xài cái này thích hơn :D
Mình cũng đang dùng cái này,nhưng mà cái này ko dùng chung được với KMS, chỉ được cài 1 trong 2 cái thui :-??
Um vấn đề này mình cũng đã nêu ở trên :(

BuuPhucCT

Well-Known Member
Anh có cái thắc mắc là em có test khi chặn cuộc gọi nó chặn có nhanh như mcleaner không vì nếu để bên kia nghe tiếng reo thì mất lịch sự lắm.

q630666

Theo ý kiến riêng thì cái này không hay bằng Mclear.Thứ nhất là không có các chế độ như chặn danh sách đen....Thứ 2 là hiện trong Tasklist ( Cái này là ngứa mắt lắm này) :p.Giao diện không thân thiện bằng MClear.Ý kiến riêng thui nhé :p

BuuPhucCT

Well-Known Member
Tình hình là cứ test thử cả hai, cái nào OK hơn thì xài.TRước giờ mình cũng chuyên xài Mcleaner nhưng giờ thấy Caominh post hay quá nên cũng xài thử em này luôn.:D

BuuPhucCT

Well-Known Member
Nếu mà chọn một trong 2 cái ==> xóa KMS :p

Cũng tùy nhu cầu mỗi người. Phải chọn 1 trong 2 quả là hơi tiếc. Phải chi nó k kỵ với kaspersky thì OK hơn. Vậy chắc mình chọn Mcleaner và kaspersky quá.

diemhen_mobile

Mcleaner và kaspersky hai cái này đều đụng hàng với phần mềm trên, nói chung bất cứ phần mềm nào có chức năng chặn cuộc gõi, chống nhá máy... đều bị đụng hàng. cái này đã thử, nhưng cảm nhận vẫn không hay như Mcleaner.

BuuPhucCT

Well-Known Member
Mcleaner và kaspersky hai cái này đều đụng hàng với phần mềm trên, nói chung bất cứ phần mềm nào có chức năng chặn cuộc gõi, chống nhá máy... đều bị đụng hàng. cái này đã thử, nhưng cảm nhận vẫn không hay như Mcleaner.

Mình nghĩ cái KAS chỉ để phòng ngừa thôi chứ từ lúc xài s60v3 chưa thấy nhiễm con virus nào cả. Còn mcleaner và PM này thì mỗi cái đều có cái hay riêng và cảm nhận của mỗi người cũng rất khác nhau. Do mình xài mcleaner lâu nên cũng hơi có cảm tình với em nó hơn PM này.:))

mrdragon88

Mã:
Nhược điểm: Khi người bị chặn gọi hay nhắn tin tới, đèn màn hình vẫn nháy 1 cái (nếu đang khóa máy thì sẽ tối lại liền àh), giống MCleaner, chưa có chức năng tự trả lời cuộc gọi (hơi tiếc nhỉ nhưng cũng chả sao cả )

mình đã test:cả MCleaner và Advanced blocker đều ko nháy màn hình khi chặn tin nhắn (màn hình vẫn đen thui ;) ) Còn chặn cuộc gọi thì chưa có máy để test :-??

BuuPhucCT

Well-Known Member
Mã:
Nhược điểm: Khi người bị chặn gọi hay nhắn tin tới, đèn màn hình vẫn nháy 1 cái (nếu đang khóa máy thì sẽ tối lại liền àh), giống MCleaner, chưa có chức năng tự trả lời cuộc gọi (hơi tiếc nhỉ nhưng cũng chả sao cả )

mình đã test:cả MCleaner và Advanced blocker đều ko nháy màn hình khi chặn tin nhắn (màn hình vẫn đen thui ;) ) Còn chặn cuộc gọi thì chưa có máy để test :-??

Mcleaner khi chặn tin nhắn thì nó có một biểu tượng xanh dương nhỏ xíu báo hiệu có tin bị chặn còn khi chặn cuộc gọi nếu để chế độ ngắt tiếng thì máy sáng màn hình và hiện tên người goi như bình thường nhưng k có chuông. Nếu chặn cuộc gọi bằng chế độ báo bận thì màn hình nó nhá lên một cái rồi tắt liền. Còn Advanced blocker thì để mai có máy test mới biết.

Caominh171

Mã:

Mình test chặn tin nhắn thì đúng như bạn nói
Mcleaner khi chặn tin nhắn thì nó có một biểu tượng xanh dương nhỏ xíu báo hiệu có tin bị chặn còn khi chặn cuộc gọi nếu để chế độ ngắt tiếng thì máy sáng màn hình và hiện tên người goi như bình thường nhưng k có chuông. Nếu chặn cuộc gọi bằng chế độ báo bận thì màn hình nó nhá lên một cái rồi tắt liền. Còn Advanced blocker thì để mai có máy test mới biết.
Em cũng thử chặn cuộc gọi rồi, màn hình cũng chỉ nhá lên 1 cái rồi tối liền. Em thấy xài báo bận là hay nhất, đỡ phiền lòng người gọi. Còn phần chặn tin nhắn, bao gồm cả tin người chặn lẫn tin mà có chứ cụm từ cần chặn, người nhắn tin khi gửi thì thấy tin nhắn chưa gửi được, biểu tượng gửi cứ chớp chớp, buộc phải xóa thủ công thì mới hết, nhưng tiền vẫn bị trừ mới hay :D

BuuPhucCT

Well-Known Member
Em thấy xài báo bận là hay nhất, đỡ phiền lòng người gọi:D

Không phải lúc nào cũng xài báo bận hết được em à. Nhiều khi nên xài chế độ tắt chuông để sau này người gọi hỏi mình còn chối là bỏ quên máy ở nhà chứ người ta gọi mà cứ báo bận hoài thì người ta sẽ hoài nghi đó.

Caominh171

Không phải lúc nào cũng xài báo bận hết được em à. Nhiều khi nên xài chế độ tắt chuông để sau này người gọi hỏi mình còn chối là bỏ quên máy ở nhà chứ người ta gọi mà cứ báo bận hoài thì người ta sẽ hoài nghi đó.

Chắc anh khác em về mục đích dùng, em thì chỉ chặn những đứa phá rối (mới bị cách đây mấy bữa nè), còn ngoài ra thì chặn các tin nhắn tổng đài là chính.
Còn nếu muốn dùng mục đích bỏ quên như anh thì em sẽ dùng BestAnswerMachine (tự bắt máy của ctr này là hay nhất) thì sẽ tiện hơn, khỏi phải biện mình quên máy :)

BuuPhucCT

Well-Known Member
Chắc anh khác em về mục đích dùng, em thì chỉ chặn những đứa phá rối (mới bị cách đây mấy bữa nè), còn ngoài ra thì chặn các tin nhắn tổng đài là chính.
Còn nếu muốn dùng mục đích bỏ quên như anh thì em sẽ dùng BestAnswerMachine (tự bắt máy của ctr này là hay nhất) thì sẽ tiện hơn, khỏi phải biện mình quên máy :)

Nhưng nếu như sếp gọi muốn né một cách êm thắm mà xài BestAnswerMachine (tự bắt máy của ctr này là hay nhất) thì chắc bị đuổi việc quá.:)):))

Caominh171

Nhưng nếu như sếp gọi muốn né một cách êm thắm mà xài BestAnswerMachine (tự bắt máy của ctr này là hay nhất) thì chắc bị đuổi việc quá.:)):))

Hì em bảo cái BestAnswerMachine hay là vì nó có thể cho mình định sẵn lời tự bắt máy cho từng danh sách, từng đối tượng nên anh yên tâm, ko lo bị đuổi việc đâu :D

BuuPhucCT

Well-Known Member
Hì em bảo cái BestAnswerMachine hay là vì nó có thể cho mình định sẵn lời tự bắt máy cho từng danh sách, từng đối tượng nên anh yên tâm, ko lo bị đuổi việc đâu :D

Cái BestAnswerMachine anh cũng xài rồi nhưng mà khi xài nó thì người gọi bị tính tiền cước nên anh thấy hơi phiền. Thà là block busy luôn cho rồi.

Caominh171

Cái BestAnswerMachine anh cũng xài rồi nhưng mà khi xài nó thì người gọi bị tính tiền cước nên anh thấy hơi phiền. Thà là block busy luôn cho rồi.

Thì pm tự bắt máy nào mà chả bị tính anh àh, chủ yếu là cái lời nhắn mình đặt sẵn có phù hợp ko thôi.
Nếu thiên về chặn tin nhắn hay cuộc gọi, em thấy thích cái pm này hơn MCleaner chút :)