• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

APP2SD CHO HTC DESIRE

PhamQuang

Manager
HTC Desire nếu sử dụng ROM Ship, phần Storage sẽ chỉ còn khoảng trên 90Mb (tuỳ thuộc ROM), như vậy nếu cài đặt thêm Soft và Game sẽ rất bất tiện, nhất là cài các Game lớn.
Nhờ chức năng App2SD được các KTV trên Modaco (Paul) chúng ta có thể cải thiện điều này, sẽ hỗ trợ để cài ứng dụng lên thẻ.
Hiện tại chức năng App2SD này hoạt động tốt với các Desire có HBOOT 0.75, còn các máy HBOOT 0.80 chưa ổn lắm, phải sử dụng cách khác là Update ROM đã tích hợp App2SD.

CÁCH LÀM​

1/ Tải Tool theo link duới đây về:
[HIDE][DOWNLOAD]http://hotfile.com/dl/42328964/2a7058f/r1-a2sd-desire-dalvik-upgrade-signed.zip.html[/DOWNLOAD][/HIDE]
2/ Áp dụng Hack ROOT và chạy Recovery tạm thời trong Topic sau:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?91880-ROOT-CHO-HTC-DESIRE

Lưu ý là máy vẫn để kết nối và khi đến dòng "Now wipe and apply...." thì tạm dừng lại.
3/ Vào Wipe: Wipe data/Factory reset + Wipe cache.
4/ Chuyển qua "Parttion sdcard"
- Parttion SD: lấy Ext là 32 hay 64Mb tuỳ, tiếp theo lấy 1024 hay 1200Mb tuỳ theo kích thước thẻ...
- SD: ext2 to ext3 >>> thực hiện bước này.
Như vậy thực hiện xong 2 bước này thẻ đã được chia xong.
5/ Chuyển thực hiện "USB-MS toogle":
Trên máy tính thẻ sẽ hiển thị, lúc này thẻ trắng tinh vì bước "Parttion sdcard" đã như format rồi.
Hãy copy file tải về trong mục 1, đó là file r1-a2sd-desire-dalvik-upgrade-signed.zip
6/ Chuyển tới chức năng "Flash zip from sdcard" nhấn file trên để quá trình Update tiến hành.
7/ Nhân "Reboot System now"
Máy của bạn lúc này đã có chức năng App2SD.
Hãy thử cài vài Soft và Game nặng kiểm tra xem sao.

Đây là cách hiện tại cho các máy có HBOOT 0.75, tuy nhiên có cách khác là Update các ROM có tích hợp sẵn App2SD, chỉ cần chia thẻ và Update ROM là xong. Sẽ giới thiệu trong chủ đề khác.

pepsico

Máy của mình đã có RECOVER rồi thì làm thế nào đây , mình mới qua Android mà ;;) .
bác giúp mình nhé .

garung1812

Mình mới lấy con Desire đang không biết giải quyết vấn đề này...thanks bác nhiều

PhamQuang

Manager
Máy của mình đã có RECOVER rồi thì làm thế nào đây , mình mới qua Android mà ;;) .
bác giúp mình nhé .

Máy của bạn đã có Recovery rồi hả? Bạn làm sao biết?
Hiện tại Desire chỉ có Recovery tạm thời thôi (tức là sau khi chạy Step2) chứ chưa có Recovery cố định đâu.

jinyuye

Thx bác !!! Để biết máy ĐT của mình đã Root chưa thì kiểm tra bằng cách nào ạ ?

garung1812

Bác Quang ơi,ví dụ như thẻ 1G thì chia với tỷ lệ như thế nào là hợp lý vậy,mình thử rồi nhưng cảm giác dung lượng vẫn chưa đủ,cài vài game nặng vào là ko cài được nữa...mong ý kiến của bác

thangzyx

cám ơn bác nhiều, sao tôi làm xong rồi mà khi cài thêm thì phần Storage vẫn cứ giảm đi ạ

pepsico

Sau khi khởi động thì thấy có dòng RECOVERY màu xanh lá cây ròi . Kích hoạt thì ra " dấu chấm than " , mình cho chạy STEP 2 thì PC không chạy được .
Nó chỉ khởi động trên DOS rồi tắt luôn . Mong bác chỉ giáo dùm .
Cám bác nhiều .

garung1812

Mình làm đi làm lại mấy lần thì kiểm tra máy vẫn chỉ nhận Storage của máy là khoảng 90 Mb chứ ko nhận phần chia ở thẻ...hiện tượng đó là bị làm sao vậy.( mặc dù thẻ 8G mình đã chia 2G phần ext2, thẻ lưu trữ còn lại hơn 5G thôi)

garung1812

Mình cài Quick System info lên thì thấy A2SD Storage lại ghi là information not available. Vậy là không nhận thẻ chia đúng ko?Vậy phải làm cách nào hả bác Quang

PhamQuang

Manager
Mình cài Quick System info lên thì thấy A2SD Storage lại ghi là information not available. Vậy là không nhận thẻ chia đúng ko?Vậy phải làm cách nào hả bác Quang

Bạn hãy thực hiện lại từ đầu, và phải đảm bảo là đã Hack Boot thành công đấy nhé.
Hack boot thành công, có Recovery và nhớ là Wipe full lại, ... chắc là sẽ bình thường thôi.

garung1812

Bạn hãy thực hiện lại từ đầu, và phải đảm bảo là đã Hack Boot thành công đấy nhé.
Hack boot thành công, có Recovery và nhớ là Wipe full lại, ... chắc là sẽ bình thường thôi.

Mình đã root 2 lần rồi,làm đúng theo hướng dẫn của bác mọi thứ đã chạy như hướng dẫn.vậy là đã root đc,vậy có cách nào để kiểm tra máy root đc hay chưa?kt đúng phiên bản 0.75.hay thử pb 0.80,liệu có vấn đề gì ko?

garung1812

liệu có phải mình dùng thẻ 8G nên không được không?Bắt buộc phải thẻ 2-4G,thanks bác

kabivn

hi bác PQ, mình có cách nào biết máy đã chạy Step 1 rồi không ?. máy mình Win 7 chay den bước run Step 1 la bao waiting device hoài à