• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÁC LỖI THƯỜNG GẶP KHI UPROM CHO DÒNG HTC-HERMES

naganuma

Lỗi 3: Invalid Vender ID error

Bạn gặp lỗi này do PPC của bạn bị khóa CID (CID locked - CID là gì mong các bạn tham khảo một số bài viết khác mà Ck. có dịp đã giới thiệu). Do vậy bạn chỉ có thể Up các SHIPPED ROM - ROM của nhà sản xuất cho dòng máy đó khi xuất xưởng (Ví dụ cho dòng X01HT của Softbank là bản ROM WM5.0, tiếng Nhật). Để Up được ROM của các nhà sản xuất khác hay ROM mà bạn tự chế COOKED ROM thì bạn phải Unlock CID (mở khóa CID). PPC của bạn sau khi mở khóa sẽ là SuperCID.

Khi UpROM (hay Radio), nếu bạn thấy màn hình PPC chạy đến trạng thái báo số % công việc hoàn thành ở 0% và thông báo Vendor ID error

A) Nếu Bootloader Version PPC của bạn là 1.04 or thấp hơn (1.01):

1. KHÔNG ngắt kết nối của PPC hay khởi động lại PPC.
2. Đóng chương trình UpROM đang chạy.
3. Chạy lại file ROMUpgradeUT.exe và theo lần lượt các bước hướng dẫn. Lần này PPC sẽ tiến hành UpROM (Radio) cho bạn.

B) Nếu Bootloader Version PPC của bạn là 1.06 or cao hơn: Bạn PHẢI đưa về Bootloader Version 1.04 (hay thấp hơn)

Chú ý: Nếu bạn không biết Bootloader Version PPC của bạn thì thử trường hợp "A". Nếu vẫn xuất hiện lỗi đó thì bạn thử trường hợp "B" không ngắt kết nối của PPC.

Lỗi 4: Khi khởi động: Chết ngay tại BL (màn hình 3 màu)

1. Bỏ ActiveSync bằng cách: Connections --> Settings --> Bỏ chọn "Allow USB Connections"
2. Tháo pin ra và lắp lại, kết nối bằng cable USB, bật PPC lên (thông báo kết nối USB xuất hiện ở màn hình 3 màu, thông thường là kết nối SERIALs)
3. Đợi 1-2 phút, nếu một thông báo xuất hiện với nội dung "Device cannot be recognized", bỏ qua thông báo đó và đóng lại.
4. Chạy file mtty.exe và chọn "USB" từ hộp thoại (nhiều trường hợp chữ USB nằm trong một dãy chữ - ví dụ BCE3F8USB3K), và click Ok.
5. Bạn sẽ thấy một màn hình trắng hiển thị, gõ Enter và bạn sẽ thấy dòng nhắc lệnh giống như sau: "USB>" có trường hợp là "Cmd>" (không phải lo lắng)
6. Gõ set 14 0 (không sử dụng chức năng copy và paste!!!) và ấn Enter
7. Chọt lỗ RESET khởi động lại
8. Mọi thứ sẽ trở lại như bạn mong muốn, và nó sẽ không bị "chết" thêm phát nữa :p

Thông tin bổ sung
Hướng dẫn trên có thể không xi nhê gì với trường hợp của bạn, hãy thử cách dưới đây:

1. Bỏ Activesync: Connections --> Settings --> Bỏ check "Allow USB Connections"
2. Tháo toàn bộ pin, sim, và sd card
3. Kiểm tra SPL version. (của tôi là 1.40) -- có thể gõ nhầm 1.04 :-/.
4. Chạy file RUUWrapper.exe ở một bản ROM nào đó, ví dụ bản LSVW VP3G. Chọn 1.40 ở lựa chọn Bootloader của PPC.
5. Chờ đợi, đừng nôn nóng cắm kết nối cổng USB vào PPC vội. Check vào hộp thoại "you're agreed to upgrade" và click Next
6. Bây giờ thì có thể cắm kết nối USB được rồi và để quá trình UpROM được tiến hành.
7. Tất cả là như vậy. Tôi đoán rằng nếu chương trình UpROM không "nhận" được PPC của bạn trong bước 6 thì tôi sẽ thử làm lại lần nữa xem sao.

Các bác cho em hỏi:máy em cug co SPL 1.40oli.Khi em up lại bản rom Nhật,bây giờ đã có win 6 rồi.Lúc em up thì cái SPL hiện 1.09des và ko up đc rom nữa(up rom khác có nhiều dạng bootloader thì up đc):(.Bác có cách nào trị ko hay là chỉnh lại rom này ko để chế độ mặc định 1.09 nữa được ko?Cám ơn các bác nhiều!
link rom:http://rapidshare.com/files/23481185/RUU_X01HT_1.33.761.9_Xbow.rar.html

Chỉnh sửa cuối:

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Các bác cho em hỏi:máy em cug co SPL 1.40oli.Khi em up lại bản rom Nhật,bây giờ đã có win 6 rồi.Lúc em up thì cái SPL hiện 1.09des và ko up đc rom nữa(up rom khác có nhiều dạng bootloader thì up đc):(.Bác có cách nào trị ko hay là chỉnh lại rom này ko để chế độ mặc định 1.09 nữa được ko?Cám ơn các bác nhiều!
link rom:http://rapidshare.com/files/23481185/RUU_X01HT_1.33.761.9_Xbow.rar.html

UP ROM ship nó sẽ bị đè như vậy cho nên khi UP ROM Cook thì bạn phải Unlock CID lại
Qua đây Unlock CID lại đi đã nhé
http://pdaviet.net/showthread.php?t=31976

naganuma

UP ROM ship nó sẽ bị đè như vậy cho nên khi UP ROM Cook thì bạn phải Unlock CID lại
Qua đây Unlock CID lại đi đã nhé
http://pdaviet.net/showthread.php?t=31976

nó chỉ chạy tốt được 3 bước đầu và 3 bước sau,còn bước 5,6 ,7 thì hoàn toàn không chạy.:(.trước em cũng đã thử up rom bằng thẻ rồi,nó chạy đến GSM thì đứng yên.lần nào cũng thất bại.híc.Trước nó còn bi ngỏm 1 lần bác ạ,tịt luôn,mất rom,ko up đc.thế là fai đem ra hàng mới sửa đc rom,còn GSM vẫn mất.Chắc hết cách trị nổi rồi.giờ định dùng pocket binh thuong thôi mà nhanh hết pin quá.bác xem có bản nào pin ổn định chỉ em cái.thank bác nhiều.

cohisu

Máy mình cingular 8525 , IPL 1.01 SPL 2.30 olipro,radio 1.40.30 mà up các bản radio khác ko đc,up hoàn thành 100% xong khởi động lại vẫn là bản radio 1.40.30 ko thay đổi,up thử Rom GỐC vẫn ko thay đổi,đã Unlock CID ( test = mtty rồi ).Ai biết cách up cứu em với T____T

DuyNguyen104

Cháu các bác.

Mình đang xài 1 em Softbank X01HT, thời gian đầu chạy bản WM6 tiếng Nhật do chủ cũ up từ trước, tình hình ổn định (mình đang bên Japan), sau đó có thử up vài ROM WM6 bản tiếng Anh (của Schap 4.31), máy chạy bình thường 1 thời gian, nhưng sau đó thì màn hình cảm ứng bị vấn đề, nghe 1 cuộc gọi xong thì màn hình cảm ứng liệt, tắt máy mở lại thì OK.

Đợt tết rồi về VN, có đem tới tiệm để kiểm tra, thay màn hình cảm ứng, kiểm tra cable, nhưng vẫn ko khắc phục, thợ phán là do mainboard trục trặc, nhưng mình nghỉ có thể do up ROM ko đúng cách, vì ban đầu là phiên bản SPL-2.10.0lipro, sau đó có up lên 2.60 mà ko có down xuống 1.11, ko biết có phải do như thế hay ko?
Tuy nhiên, sau khi đã downngade xuống SPL1.11, và up lên hiện tại là:
IPL-1.04
SPL-2.10.0lipro
Up thử các ROM khác, tuy nhiên khi máy khởi động tới giao diện Win, yêu cầu touch màn hình để set up thì ko thể nào làm tiếp được vì chức năng cảm ứng mất hẳn.

Bây giờ em nó như cục gạch đúng nghĩa các bác à.
Vì thế nhờ các bác tư vấn khắc phục ạ.

Cám ơn các bác nhiều.

sonca247

Chào các bác, nhờ các bác giúp với.
Chả là lâu ngày chán chán, buôn buồn mang con X01HT ra uprom chơi. không ngờ uprom đến 84% thì máy tính treo và upgrade cũng cứng luôn. Thế là khởi động lại máy up lại kiểu gì cũng không được. Bác nào biết chỉ giúp với, hoặc ở đâu mình mang máy tời sửa dùm. Minh ở Hà Nội.
Cám ơn nhiều.

sonca247

em có cây HTC Softbank X01HT bên nhật đem về radio 1.14.01.10,up rom ok nhưng không up được radio dù đã chạy ship rom,up rom bằng thẻ nhớ cũng không up được radio có giải pháp nào giúp em với
Bác có bản radio gốc 1.14.01.10 không cho em xin với. Máy của mình cũng là X01ht up bi lỗi radio, giwof phải có radio gốc chắc mới được lại.
Mail của mình sonca247@yahoo.com.vn

thanhcong27

Chào các bác, nhờ các bác giúp với.
Chả là lâu ngày chán chán, buôn buồn mang con X01HT ra uprom chơi. không ngờ uprom đến 84% thì máy tính treo và upgrade cũng cứng luôn. Thế là khởi động lại máy up lại kiểu gì cũng không được. Bác nào biết chỉ giúp với, hoặc ở đâu mình mang máy tời sửa dùm. Minh ở Hà Nội.
Cám ơn nhiều.

sửa được máy chưa bạn. máy của bạn có về BL được không? thử up lại bằng thẻ nhớ xem sao? tìm bảm rom có OS thôi. nếu không up được thì dùng mtty fomat rom đi. rồi lại up lại xem . chắc ok thôi:D. chúc vui nhé

MiNhon

cac bạn có bản radio này thì xin tạm biệt ý tưong up radio nhé , ko thì máy treo đấy , radio này biểu hiện máy bạn thường đã up qua bản rom cùng version, mà trong bản này exrom có chứa 1 file sẽ khóa up radio---> muốn up đuoc chỉ cách đơn gian là mở máy thay 1 chan ic ko nhớ kĩ nữa . vì cái này nhiều người bạn mình đã dính haha, việc thay ic này ko vấn đề vì nó ko fai la thay radio vi no co 2 chip 1 nhan tin hiệu 1 nhân sóng thì bạn softbank khóa tieo chip nhận
thôi up rom cho vui la đựoc rồi radio các bản như nhau cả thôi à` (cảm nhận bản thân )

thanhcong27

nó chỉ chạy tốt được 3 bước đầu và 3 bước sau,còn bước 5,6 ,7 thì hoàn toàn không chạy.:(.trước em cũng đã thử up rom bằng thẻ rồi,nó chạy đến GSM thì đứng yên.lần nào cũng thất bại.híc.Trước nó còn bi ngỏm 1 lần bác ạ,tịt luôn,mất rom,ko up đc.thế là fai đem ra hàng mới sửa đc rom,còn GSM vẫn mất.Chắc hết cách trị nổi rồi.giờ định dùng pocket binh thuong thôi mà nhanh hết pin quá.bác xem có bản nào pin ổn định chỉ em cái.thank bác nhiều.

chạy lại rom gốc trước đã. nên chạy rom w05 tiếng nhật, khi chạy đến gsm sẽ rất lâu khoảng 10 phút, háy cố đợi. rồi mới unlock cid khi này mới up được các bản rom khác. chúc vui.:D

cong_tu_cun

Lỗi khi uproom Mda Vario II

Help me help me
Up room gốc của Tmobile cả OS lẫn Radio thi cu den 11% là đứng yên báo lỗi 262 Communication Error trên RUU.
Lên XDA developer có chú bảo phải update Hard SPL lên 2.10 nhưng khi up SPL lại báo lỗi connect error giờ là bó tay rồi, máy ko chạy được gì hết bật lên là phi vào bootloader.
Máy mình đang dùng là Hermes 300 (MDA Vario II):
IPL 1.01
SPL 1.40 Olipro
Có bác nào biết cách nào cứu chỉ mình với cám ơn nhiều

ducthuan_vo

Lỗi bàn phím sau khi Up ROM cho 8525?

Em đã up rom cho 8525 của em, nhưng sau khi up thì Qwerty của nó bị rối loạn tùm lum. Các anh giúp em với.
Rom em up là rom này: ROM WM6.1 CE OS 5.2.20273 (Build 20273.1.3.3 PV DVH)
Version DVH V19 Diamond(Lite)

hieunt

Em đã up rom cho 8525 của em, nhưng sau khi up thì Qwerty của nó bị rối loạn tùm lum. Các anh giúp em với.
Rom em up là rom này: ROM WM6.1 CE OS 5.2.20273 (Build 20273.1.3.3 PV DVH)
Version DVH V19 Diamond(Lite)

Vụ này phải ngồi ngồi vào registry để map lại keyboard cho đúng rồi. Tham khảo thêm trong mấy mục ROM ý, để cho nhanh thì viết thư hỏi thẳng Mr.PhamQuang nhé. Chúc bạn sơm khắc phục được vấn đề. Nếu rảnh, mình sẽ nghiên cứu hộ bạn nhưng mình đang bận quá.

mr_usa

Cứu em với con o2 trion của em up room xong bị kềnh

Em đang up room chưa chạy được tí j kềnh luôn bật lên vào được boot loader nhưng ko cho cho kết nối pc cheo cứng ở bên ngoài màn hình khởi động . Các bác cứu em với , em bó tay rồi huhuhu. Bác nào ở HN sửa được hoặc biết chỗ nào sửa chỉ em với .

thanhcong27

vào boot loader bao IPL 1.01 SPL 2.03

hardset cho phát xem sao?, máy đã unlock rồi mà lại vậy à, up rom gì vậy?, up lại rom khác xem sao? uh bàng thẻ nhớ xem sao? tìm bản rom có chứa Os thôi ấy, bạn phải nới cụ thể chứ, triệu chứng thế nào, bạn đang up thì treo, hay chưa up được % nào, hay mới đưa về BL thì treo? phải nói rõ chứ,

dinkiny

Các bác ơi, máy 8525 em đang xài, hôm bữa đi đường bị quẹt xe cũng nhẹ, ko biết máy có bị va đập gì ko, ko thấy trầy trụa gì nhưng mở máy ko lên gì cả, tưởng hết pin, về nhà ghim điện vào thì chỉ hiện lên cái đèn đỏ (chứ ko phải đèn cam như báo xạc pin). Các bác chuẩn bệnh giùm em với. Em ở Cần Thơ, nên ko dám đưa máy ra mấy anh thợ ở đây được, tụi thợ ở Cần Thơ làm ăn bẩn lắm. Mà lên HCM thì em chưa có dịp. Các bác cứu!!!

thanhcong27

Các bác ơi, máy 8525 em đang xài, hôm bữa đi đường bị quẹt xe cũng nhẹ, ko biết máy có bị va đập gì ko, ko thấy trầy trụa gì nhưng mở máy ko lên gì cả, tưởng hết pin, về nhà ghim điện vào thì chỉ hiện lên cái đèn đỏ (chứ ko phải đèn cam như báo xạc pin). Các bác chuẩn bệnh giùm em với. Em ở Cần Thơ, nên ko dám đưa máy ra mấy anh thợ ở đây được, tụi thợ ở Cần Thơ làm ăn bẩn lắm. Mà lên HCM thì em chưa có dịp. Các bác cứu!!!

cái này cũng khó bạn ạ, nhưng chắc do phần cứng thôi, có lẽ chân pin bị gãy không tiếp pin nên vậy, chăc phải mở máy thôi:D

dinkiny

cái này cũng khó bạn ạ, nhưng chắc do phần cứng thôi, có lẽ chân pin bị gãy không tiếp pin nên vậy, chăc phải mở máy thôi:D

em cũng nghĩ chắc là có va đập nên nó mới vậy. Nhưng em ko hiểu cái đèn báo màu đỏ này có nghĩa là gì, có bác nào biết thì chỉ em với. Em cũng đã bạo dạn tháo máy, nhưng thấy ko có sứt mẻ gì, các cable kết nối đã tháo ra gắn lại kỹ nhưng vẫn ko mở máy lên được. Có bác nào có lời khuyên gì ko ạ, em sẵn sàng làm theo các bước hướng dẫn của các bác.

thanhcong27

em cũng nghĩ chắc là có va đập nên nó mới vậy. Nhưng em ko hiểu cái đèn báo màu đỏ này có nghĩa là gì, có bác nào biết thì chỉ em với. Em cũng đã bạo dạn tháo máy, nhưng thấy ko có sứt mẻ gì, các cable kết nối đã tháo ra gắn lại kỹ nhưng vẫn ko mở máy lên được. Có bác nào có lời khuyên gì ko ạ, em sẵn sàng làm theo các bước hướng dẫn của các bác.

đèn đỏ có nghĩa máy báo nguồn điện cấp vào máy không được chuyển đến để sạc pin,