• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÁCH KHẮC PHỤC PIN PPC DIE Ở XX%

Đối với các bạn các phương pháp này trong thực tế có đem lại hiệu quả k???

• Total voters
    115

thang_hesman

mình mua máy o2s secondhand dùng đến 30% là sụp, dùng thì thường là 2 ngày , thấy vậy cũng được tuy nhiên mình sẽ thử xem sao , có gì sẽ báo kết quả lên cho anh em tham khảo
NẾU KHÔNG GIÁM THAY ĐỔI THÌ SẼ KHÔNG TÌM THẤY NHỮNG ĐIỀU TỐT ĐẸP HƠN
GOOD LUCK

vanbon

E đang dùng kon 818pro.Tình hình là nó bị các triệu chứng như sau các pác àh : sạc 100%,để ko chừng 20 phút nó tụt xuống kòn 74% ... xài bình thường đến khi pin xuống đúng 63% thì bắt đầu có triệu chứng lâu lâu nhận cuộc gọi cái bị reset,có khi cuộc gọi nào gọi tới cũng bị reset luôn ... nghe nhạc,xem phim,gọi đi lâu lâu cũng bị mất nguồn,mở máy lại thì ngày tháng về ban đầu hết ... Pin e xài vẫn được 2 3 ngày nếu ko nghe gọi ... Vậy là bị pin hả mấy pác,e đang thử cách 1 mà hok tính kết quả sao ... hichic
pin vẫn dùng được 2,3 ngày chứng tỏ pin vẫn còn tích điện tốt, khi nhận cuộc gọi là bị tắt nguồn(khi đó công xuất tiêu thụ của DT là lớn nhất) như vậy có thể do mạch điện của pin làm việc ko chính xác hoặc đã bị kém đi sau 1 thời gian sử dụng. tốt nhất bạn lên dùng 1 quả pin khác để kiểm tra xem sao.

xichumboy

Ạc!:)) Chẳng có PPC nào mà Pin xuống đến 0% mới tắt máy (Pin XỊN và mới thì nằm trong khoảng từ 2-4 % khi đó PPC mới tắt máy là ngon roài)! Có thể báo % Pin ảo??? Bạn thử với cục Pin khác xem sao trước khi tính chuyện khác!:D

Ủa,pin of e là pin zin và dùng sạc zin ... Toàn dùng xuống tới 0% mới tắt nè pác,chỉ có điều khi xuống tới 63% thì nhận cuộc gọi cái bị reset thoai,hic hic.Máy để ko dùng cũng được 2 3 ngày áh :-/:-/

phuongve

Máy tớ giờ pin bị chai nên báo ko chính xác, mỗi khi khởi động máy lại thì kêu cái toong và hiện Notification báo hết pin (nhưng vẫn dùng bình thường), vậy có cách nào tắt cái cảnh báo hết pin đó đi ko vậy các bác? Nó kêu cái toong như vậy cũng ko bực mình bằng việc khi nó báo như vậy rồi thì ko thể mở chức năng wifi cũng như touch đc (dù pin mới vừa sạc qua đêm), vậy làm cách nào để máy ko cảnh báo tầm bậy nữa vậy các bác, ngoài việc thay pin mới?

MrThiet

Mạch báo % pin dựa vào điện áp của pin. Khi pin cũ,nội trở của pin tăng dần, điện áp khi dòng nhỏ vẫn đủ, và mạch báo % pin vẫn báo đủ. Khi chuông reo, rung, nhận,phát cuộc gọi...máy tiêu thụ dòng lớn hơn điện áp sụt đột ngột,do vậy máy "rớt". (Dù khi đó mạch báo chưa "up date" kịp thông số điện áp sụt).Tình trạng này cũng xảy ra khi pin và các "chấu" tiếp điện ở máy kém tiếp xúc. Hãy dùng RP7 lau sạch các chấu pin và máy. Đừng bao giờ dùng giấy nhám để đánh các chỗ tiếp xúc này.
Mình có 2 viên pin dùng cho I-mate Hima, Viên "dỏm" mới, chạy tốt xuống đến 5% chưa "rớt". Viên "gin" cũ chỉ chạy tốt đến 40%. Viên "dỏm" đo 2 cực ngoài và trong cùng có điện ra. Viên "gin", Chỉ khi lắp vào máy,qua mạch điều khiển mới có điện. ( Nhìn các lá tiếp điện "xi" vàng thật hay vàng giả mà đoán pin "gin"/"dỏm").
Để kiểm tra viên pin "gin" mình phải thực hiện theo mạch điện (hình vẽ). Xuống đến khoảng 30% (dự đoán) đèn bắt đầu nhấp nháy. Vậy là tại pin rồi !!! Lắp lại vào máy, cắm sạc...máy báo #35%. Thế đấy.

lammobile

các bác ơi em có con htcX01ht chân pin có 6 chân các bác có thể chỉ giúp em bịt chân pin nào dc không a em cảm on ạ em cũng muấn xem kết quả các bác ạ kheeeeeeeeeee:D

vanbon

4 chân ngoài cùng là chân nguồn, 2 chân trong cùng là chân tín hiệu(báo pin...) 2 chân nguồn sát nhau ở cùng 1 phía thực ra nó chỉ là 1 chân nguồn nhưng bị miếng nhựa che đi lên bạn nhìn thấy nó là 2 chân.

Chỉnh sửa cuối:

nhattuong

Active Member
các bạn có thể chỉ giúp mình cách khác phục pin o2 flame zin bị chai không ?
o2 flame của mình sạc đầy và thực hiện 1 hoặc 2 cuộc gọi lập tức tụt xuống 10% ---> và hết ngay lập tức. các bạn có thể chỉ giúp mình khắc phục hiện tượng này không ? cám ơn nhiều.

vanbon

các bạn có thể chỉ giúp mình cách khác phục pin o2 flame zin bị chai không ?
o2 flame của mình sạc đầy và thực hiện 1 hoặc 2 cuộc gọi lập tức tụt xuống 10% ---> và hết ngay lập tức. các bạn có thể chỉ giúp mình khắc phục hiện tượng này không ? cám ơn nhiều.
:D Pin của bạn dùng được bao nhiêu lâu rồi, nếu đã dùng được 1-2 năm rồi thì cho nó "đi" thôi :D . tốt nhất bạn nên thử = 1 quả pin khác xem sao.

huysmall

Hix, chỉ toàn các mod quan tâm đến vấn đề này. Báo cáo với các bác là sau khi thử phương pháp thứ 2, sau 2 lần sạc và thấy k có kết quả gì, ngày hôm qua em đi ngủ sớm, cắm sạc đến tận sáng nay (khoảng 8 tiếng), bây giờ k thể tin vào mắt mình nữa. Trước đây mỗi khi sạc đầy pin, dù là có ngâm pin tương đối lâu (vài tiếng đồng hồ) nhưng pin ở 100% SPB Plus bao giờ cũng chỉ báo là thời gian sử dụng được khoảng hơn 7 tiếng (tức là ở chế độ bật đèn và sử dụng liên tục), bây giờ vẫn là SPB Plus nhưng kết quả là 12 tiếng, và quả thật là dùng mãi chưa thấy giảm xuống 99% (dù em k tắt đèn màn hình), trước kể cả có tắt đèn màn hình cũng chỉ sau 2,3 phút là pin bắt đầu tụt rồi. Bây giờ đang kiểm nghiệm thực tế xem pin dùng thế nào, đến bao nhiêu % thì die nhưng hiện tại thì em để đèn sáng (mức sáng thấp thôi) liên tục sau 10 phút mới thấy pin tụt xuống 99%, vẫn báo là còn sử dụng được 11h52ph nữa. Hiện tại là sau 20ph thì pin còn 97% và báo còn sử dụng được 11h41ph nữa. Phải chăng đây là 1 thành công tuyệt vời??? :D

Trời có nói quá ko bro. Chắc là bro ko dùng gì phải ko? Pin zin ngày xưa cũng đâu dc thế. Bó tay.

kohaku

kon O2 mini của em bị bệnh thế này: đầu tiên là mất sóng toàn tập khi pin <50%, hay bị sụp nguồn, 10 bỏ vào túi quần khi nào móc ra (móc 2 bên hông, không động gì đến nắp pin) thì 5 lần mất nguồn. Pin 30% thì off, nhưng khi tắt sóng đi thì hoạt động lại bình thường như đường nông thôn. Thay viên pin lô bên chợ zời thì hoạt động bình thường, tới khi 3% mới off, sóng sánh bình thường, mỗi tội xài khoàng 7 tiếng thì về vườn nốt (nhưng cái tội sập nguồn ko đỡ được). Vậy là tại pin phải hok? Hay IC nguồn chập chờn?

huysmall

kon O2 mini của em bị bệnh thế này: đầu tiên là mất sóng toàn tập khi pin <50%, hay bị sụp nguồn, 10 bỏ vào túi quần khi nào móc ra (móc 2 bên hông, không động gì đến nắp pin) thì 5 lần mất nguồn. Pin 30% thì off, nhưng khi tắt sóng đi thì hoạt động lại bình thường như đường nông thôn. Thay viên pin lô bên chợ zời thì hoạt động bình thường, tới khi 3% mới off, sóng sánh bình thường, mỗi tội xài khoàng 7 tiếng thì về vườn nốt (nhưng cái tội sập nguồn ko đỡ được). Vậy là tại pin phải hok? Hay IC nguồn chập chờn?

Xài 7g thì về vườn nốt là do pin chỉ cung cấp cho máy bro thế thôi. Hay sập nguồn đối với dòng máy này thường là do cái lẫy nằm gần viên pin. Bro có thể mang đến tiệm để sửa tình trạng này. Đôi dòng tư vấn trong trường hợp này. Chúc bro lại dc vui vẻ với em mini.

tanhung2008

em có cách tháo hết pin không biết có được không,khi máy tắt nguồn(máy em là khoảng 7%),em bật lên,dùng cách thử chuông để rung và tạo âm thanh liên tục cho mau hết pin,nêu kích liên tục thì máy xuống dưới 0%,trong quá trình từ 7%đến 0% có khi máy tự tắt,nhưng em cứ cắm xạc vào rồi rút ra ngay lập tức mục đích là để máy bật nguồn lên (chứ lúc đó bấm nút nguồn nó không chịu lên nữa),cứ làm vậy cho đến khi còn 0% vẫn làm tiếp cho đến khi mà cắm sạc vào rút ra liền máy không tự bật nguồn thì thôi.Không biết cách xả pin như vậy có đúng không,em đang thử chờ hiệu quả của cách phục hồi pin này.

em có cách tháo hết pin không biết có được không,khi máy tắt nguồn(máy em là khoảng 7%),em bật lên,dùng cách thử chuông để rung và tạo âm thanh liên tục cho mau hết pin,nêu kích liên tục thì máy xuống dưới 0%,trong quá trình từ 7%đến 0% có khi máy tự tắt,nhưng em cứ cắm xạc vào rồi rút ra ngay lập tức mục đích là để máy bật nguồn lên (chứ lúc đó bấm nút nguồn nó không chịu lên nữa),cứ làm vậy cho đến khi còn 0% vẫn làm tiếp cho đến khi mà cắm sạc vào rút ra liền máy không tự bật nguồn thì thôi.Không biết cách xả pin như vậy có đúng không,em đang thử chờ hiệu quả của cách phục hồi pin này.

Bạn làm thử rồi báo kết quả xem, nếu cách này hữu hiệu ở bước làm cạn pin 100% thì khâu chuẩn bị đèn led không cần, với lại đi kiếm mấy cái này hơi oải.
Chỉ sợ pin không thực sự cạn.

Gemini_Viet

Đêm wa nghịch ngợm xả cạn quả pin zin (nghịch ngơm chút chơi vì nó bị phồng, nên em chỉ dùng làm pin dự phòng). Sau khi pin bị die ở 58% em tháo pin ra và dùng 1 cái motor nhỏ chạy ko tải để xả cạn. Nó chạy đc khoảng 15ph là hết sạch. Tuy nhiên sau khi xả cạn xong, em lắp vào máy, đèn báo sạc màu đỏ hiện lên. Nghĩ là pin hết sạch điện rồi nên mới vậy nên em đi ngủ luôn (muộn rồi mà) cứ cắm như vậy đến sáng nay mà nó vẫn báo đèn sạc màu đỏ, sực nhớ ra là chưa bóc bỏ lớp băng dính dán ở 2 chân tín hiệu của pin nên bóc ra. Sau đó e cắm sạc thì nó lên ngay nhưng cứ qua bootloader 1 cái thì nó tắt ngúm và khởi động lại rồi lại tắt. Hình như nó bị sụt áp mất rồi. Có bác nào biết cách khắc phục cho nó ko? Hic hic. E hết cách

huysmall

Đêm wa nghịch ngợm xả cạn quả pin zin (nghịch ngơm chút chơi vì nó bị phồng, nên em chỉ dùng làm pin dự phòng). Sau khi pin bị die ở 58% em tháo pin ra và dùng 1 cái motor nhỏ chạy ko tải để xả cạn. Nó chạy đc khoảng 15ph là hết sạch. Tuy nhiên sau khi xả cạn xong, em lắp vào máy, đèn báo sạc màu đỏ hiện lên. Nghĩ là pin hết sạch điện rồi nên mới vậy nên em đi ngủ luôn (muộn rồi mà) cứ cắm như vậy đến sáng nay mà nó vẫn báo đèn sạc màu đỏ, sực nhớ ra là chưa bóc bỏ lớp băng dính dán ở 2 chân tín hiệu của pin nên bóc ra. Sau đó e cắm sạc thì nó lên ngay nhưng cứ qua bootloader 1 cái thì nó tắt ngúm và khởi động lại rồi lại tắt. Hình như nó bị sụt áp mất rồi. Có bác nào biết cách khắc phục cho nó ko? Hic hic. E hết cách

Đối với pin Li-Po mà bro xả cạn hết và để lâu thì khả năng sụt áp ko nạp là có thể. Cứ bình tĩnh rút sạc ra, sau 10p thì cắm sạc lại theo dõi. Chúc bro thành công

vinhxelu

cái này rất hay và bổ ích
cám ơn chủ topic đã chia xẻ kinh nghiệm cho mọi người

Gemini_Viet

@huysmall :Tình hình là ko ổn rồi bác ạ. Máy nó vẫn cứ sáng đèn màn hình, vào đc cái màn hình O2, tắt đèn rồi tắt ngóm màn hình, chưa kịp vào màn hình của WM. Hic hic.Sau khi màn bị tắt ngóm, 2 giây sau thì cái đèn đỏ báo sạc nháy 1 cái rồi máy lại sáng đèn, vào đc cái màn hình O2, rồi lại tắt đèn, tắt ngóm màn hình, cứ lặp đi lặp lại như vậy. Chắc cục pin này của em vứt xó quá.

huysmall

@huysmall :Tình hình là ko ổn rồi bác ạ. Máy nó vẫn cứ sáng đèn màn hình, vào đc cái màn hình O2, tắt đèn rồi tắt ngóm màn hình, chưa kịp vào màn hình của WM. Hic hic.Sau khi màn bị tắt ngóm, 2 giây sau thì cái đèn đỏ báo sạc nháy 1 cái rồi máy lại sáng đèn, vào đc cái màn hình O2, rồi lại tắt đèn, tắt ngóm màn hình, cứ lặp đi lặp lại như vậy. Chắc cục pin này của em vứt xó quá.

Vậy là pin bro die rồi. Nên sắm viên khác thôi.