• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cài đặt internet passthrough cho các bản ROM none-sense

Theo bạn HTC SENSE có thật sự cần thiết?

• Có và mình thích các bản ROM SENSE.

Votes: 15 53.6%
  • Có nhưng mình thích các bản NONE-SENSE hơn vì tốc độ cao và ít tốn pin.

Votes: 9 32.1%
  • Không, mình cảm thấy không cần thiết.

Votes: 4 14.3%

• Total voters
    28
  • Poll closed .

nguyenh

Có lẽ ai trong chúng ta cũng biết rõ ưu điểm của các bản ROM none-sense, đó là tốc độ nhanh, ít hao pin ;;). Tuy nhiên chúng ta sẽ mất đi rất nhiều tiện ích mà HTC Sense mang lại :-?, trong đó có internet passthrough. Internet passthrough là tính năng của SENSE 2.0 cho phép Android phone sử dụng internet của PC qua kết nối USB. Nó đặc biệt cần thiết cho những ai không sẵn Wifi router tại gia, cước 3G quá cao.
Hôm nay tôi muốn giới thiệu với các bạn giải pháp cài đặt internet passthrough cho các bản ROM none-sense.

Chuẩn bị:

- download file internet.rar

- giải nén và copy 2 file wired_tether_1_4.apk, GScriptLite.apk vào điện thoại

- cài đặt 2 file trên cho HD2

Các bước tiến hành

1. Chạy chuơng trình wired_tether. Chương trình có giao diện như sau:

2. Bấm cho chuơng trình wired_tether chạy, cắm USB cho HD2 kết nối với PC. PC sẽ cài driver mới cho USB HTC và tự tạo một đường truyền mới với điện thoại.

3. Kiểm tra kết nối điện thoại (xem detail của kết nối này). Có dạng như sau:

4. Cài đặt IP và subnet mask tĩnh cho kết nối: 172.20.23.253 / 255.255.255.252. Lưu ý tắt các protocol không cần thiết.

5. Kiểm tra kết nối bằng lệnh ping: ping 172.20.23.254

6. Share mạng của PC cho điện thoại (trong muc properties - tab "sharing" )

7. Chạy GScript Lite và tạo một script mới có nội dụng sau:

ifconfig rmnet0 down
ifconfig usb0 up
route add default gw 172.20.23.253 dev usb0
setprop net.dns1 8.8.8.8

8. Rút dây USB, ngắt kết nối internet.

Cách sử dụng:

1. Kết nối PC với internet
2. Kết nối USB
3. Chạy chuơng trình wired_tether
4. Chạy scripts đã tạo
5. Thưởng thức.

P/s: bạn nào làm ko được lưu ý kết quả chạy scripts xem máy báo gì nhé rồi post cho mình.

Chúc các bạn thành công!

Chỉnh sửa cuối:

AK47_CCCP

Với nhũng bản có sens,( bản HD.bản D Z) có fai chỉ cần synch trước rồi mới chọn kết nối internet passthrough đúng ko bác ?

nguyenh

hix pro oi nó báo lỗi unable to start tethering.plea try you gain.mong pro hướng dẫn lại

Đây là lỗi driver chưa nhận. Bạn kiểm tra lại nhé. Thử cài driver của bac dungphp vào trước xem sao!

Với nhũng bản có sens,( bản HD.bản D Z) có fai chỉ cần synch trước rồi mới chọn kết nối internet passthrough đúng ko bác ?

Không đâu bạn ạ, cắm USB vào và chọn internet passthrough luôn là xài được liền. Không cần phải sync. Nếu là lần đầu thì đợi mày thiết lập kết nối lần đầu hơi lâu chút!

lethanh231

khúc chọn chó kết nối của máy tình sharing ko đc bạn ơi cứ báo lỗi

nguyenh

Hai bạn xem lại phần share mang internet của PC nhé. Nếu dùng ADSL thì chỉ cần share là được Con các mạng như VPN hoăc PPOE thì phải share và chỉ định là share cho ket nôi USB HD2

p/s: bạn nào làm ko được lưu ý kết quả chạy scripts xem máy báo gì nhé rồi post cho mình.

Chỉnh sửa cuối:
Mình thích sense nên vẫn dùng sense cho tiện xài ké internet từ cáp :D
Hi vọng mấy ngày nghỉ lễ sẽ làm theo cách của bác với ROM Ginger

lethanh231

Mình bị lỗi lúc chọ sharing , mình cũng xài adsl Fpt nhưng khi chọn share nó bắt mình chỉ định share cho mạng con, khi chọn mạng con là HD2 thì báo lỗi như sau
" An error occurred while Internet Connection Sharing was being enabled.
The service cannot accept control messages at this time."

Với các bác nhà có router wifi thì wireless tether dễ rồi. trong khi mình và các bạn khác thì vẫn ADSL bằng RJ45 lấy đâu ra wifi, ko có laptop nữa :D

nguyenh

Mình bị lỗi lúc chọ sharing , mình cũng xài adsl Fpt nhưng khi chọn share nó bắt mình chỉ định share cho mạng con, khi chọn mạng con là HD2 thì báo lỗi như sau
" An error occurred while Internet Connection Sharing was being enabled.
The service cannot accept control messages at this time."

Híc cái này là lỗi của Windows mà. Mình làm thử rất nhiều lần với nhiều bản ROM kể cả ROM có sense cũng làm được =))

nguyenh

cái này phải xem tận nơi rồi, hoặc ít nhất phải qua chương trình teamviewer

duong8488

Bác ạ, ở VN có mấy nhà mạng wái ác lắm ạ, nó bắt để IP động mới cho kết nối Internet, để IP tĩnh thì nghỉ Internet, giờ mình đổi sang dãy 172 kiểu này, em e là bọn FPT ở VN nó ứ cho đâu ạ, kết nối này là lý do đầu tiên để em gắn bó với sense, dân tình bên MIUI cũng khao khát lâu rồi.
Cám ơn bác vì đã cho anh em None sense 1 hi vọng.
Có lẽ vẫn sẽ làm được với 1 vài nhà mạng, trừ cái bọn FPT