• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Camera Mod (P990i) by dongxanh

anhchay999

người Việt Nam mình giỏi thật nhưng nhiều người tham quá nên mới chậm phát triển hơn thế giới một tý! chắc vài năm nữa có ông cạy tung main ra lắp ram p1i vào cho khoẻ và chế màn hình P9 thành màn đa chạm luôn,lắp pin laptop vào chạy cho trâu! nói chung là cái gì máy khác có thì P9 cũng phải có!

Kàkàkà ... đúng là những điều mình ao ước .. " nâng cấp " Ram 128 của P1i , chụp 3,2 pixel nữa ...hí.hí.hí .. bời vì vẻ ngoài của P1i không thấy đẳng cấp như P9, màn hình chỉ có 2,6 in , nhỏ hơn P9 2,8 .. xem phim không " phê " ... và còn nếu được ... cho em 1 cây Ram 1G luôn, chạy cho lẹ ...:D !

ngkhanhhoang

Hehe...mình thấy mấy bác nói chuyện viễn tưởng hơi nhiều đấy. :|
Người nhỏ sẽ không mặc vừa chiếc áo quá rộng đâu!

janlugipoy

Hehe...mình thấy mấy bác nói chuyện viễn tưởng hơi nhiều đấy. :|
Người nhỏ sẽ không mặc vừa chiếc áo quá rộng đâu!
ước mơ vẫn là mơ ước, nhưng không có mơ ước và suy nghĩ táo bạo sẽ không thành công. :D
Cám ơn bác Dongxanh nhieu nha, zoom to thế, công nhận tuy 2 mega pixels nhưng em thấy nó chụp hơn 3.0 nữa đấy :))

671988

ko bít bác dõnganh có thể mod để tăng khung hình khi quay film ko nhỉ????và tăng chất lương quay ko ta???

dongxanh

ko bít bác dõnganh có thể mod để tăng khung hình khi quay film ko nhỉ????và tăng chất lương quay ko ta???

Được bạn ạ. Nó chính là V2 mà mình đang thử nghiệm đấy, nhưng tăng lên phim hơi bị giật. Mình đang tìm cách chọn thông số nào là phù hợp nhất. Có lẽ lý do chính là do ram yếu.

Bạn nào máy còn nguyên, test giúp mình xem có phải khi quay ở khung hình 240 x 320, chế độ Fine, thì nguyên thủy đã hơi bị giật hình khi lia ống kính ngang qua lại hay không? Mình nhớ mang máng là như thế. Nhưng vì máy mình đã mod nên không kiểm chứng lại được.

Các bạn giúp mình kiểm tra nhé, để mình sớm hoàn thành V2 cho P990

Một số tấm hình chụp từ máy mình sau khi mod:

Chụp dưới ánh đèn Neon Light

Chụp lúc 12:30 trưa:

Lúc 2 giờ chiều, nắng gắt:

Lúc 8:20 sáng, nắng đẹp:

Lúc 2 giờ khuya, Zoom 400 %:

Chỉnh sửa cuối:

sungluc

quá đẹp nhất là hình cuối với zoom 400,mình thật sự ngạc nhiên đó.Bạn up file v2 lên đi không thì anh em chờ chết mất

anhcu

chờ mod v2 camera

anh dongxanh ơi pót mod v2 lên đi anh ơi chờ muốn chết luôn, chà anh co vườn và bình trà đẹp qua

Chụp lúc 12:30 trưa:

Lúc 2 giờ chiều, nắng gắt:

Lúc 8:20 sáng, nắng đẹp:

Lúc 2 giờ khuya, Zoom 400 %:

[/QUOTE]

funnycool

Dear bác Dongxanh,
Sau khi mod Camera cho P990i thì nhận thấy hình chụp rất đẹp, chỉ có thêm 1 nhận xét là: Sau khi chụp xong, máy tự show được chỉ có 4 hình đã chụp, mặc dù save trên thẻ nhớ vẫn là 6 hình, bác Dongxanh có cách nào để show được 6 hình không?
Thanks.

vandunga3

dear bác dongxanh ! con p990 của e sao chụp ban ngày mà hơi nắng một tí hoặc chụp ban ngày ở ngoài trời là tối om là sao ạ ? có cách nào khắc phục được như máy của bác ko ? em nghĩ là máy của e tự động cân bằng sáng hơi kém.

calvinklein87

máy mình cũng bị như bạn ở trên đó khi chụp nó cứ tối om ah .phai tăng sáng lên cỗ 1+ thì mới sáng lên.sao nó không tụ động căn sáng ha
nghe quàng cáo thấy sau khi mod có thể chụp tấm hình ở diều kiện lên tới 1mb4...nhung mình chụp toàn 700kb là cao nhất.mình đã chỉnh thông số giống như bạn chỉ rùi.
máy mình khi chụp đôi khi không canh nét tụ động lun.nó cứ mờ câm ah.tấm nét tấm không.đôi khi chụp tấm đọc dược tấm không nữa
có ai bị ti2nh trạng như mình không
fw mới nhất rùi đó mà sao kì ghê
mong đợi phiên bản 2 sẽ tốt hơn

lucky000

tình hình là còn lâu nữa mới có bản V2 !vì bản V1 còn đầy lỗi ra đấy! chắc quay lại nguyên sơ thôi

bác dongxanh ơi,sao em tải cái file của bác về rồi. giải nén ra rồi, em copy nó vào trong thẻ nhớ trên máy,sau đó dùng X-plore để copy mấy cái trong ổ D sag ổ C rồi mà nó toàn báo lỗi " can't creat dir " là sao vậy.bác có nguyên phần mềm để cài đặt ko,chứ em copy cái này vào ko dc

bubble

Sao em chụp cũng max khoảng 400Kb vậy bác Dongxanh? Em zoom dc 400% là làm đúng rồi phải ko bác?

dongxanh

Chào các bạn,

Đây là version 2 của camera mod cho P990.

Các cải tiến trong phiên bản này:

- Tăng dung lượng ảnh tối đa lên 1280 KB, không bị corupt khi chụp hình. Khi chụp sẽ cho ra những tấm hình có dung lượng từ 650 - 1000 Kb

- Cải thiện framerate cho video để quay phim mượt hơn (rất ít bị giật hình khi lia ống kính)

- Tự động phân loại hình ảnh và video lưu ra 2 thư mục riêng biệt

- Thay đổi một vài điểm trên giao diện màn hình của chương trình như Auto focus Normall ---> Auto focus ON, Expand (khi xem video) ---> Fit screen

Một vài hình chụp sau khi mod:

Chúc vui vẻ

dongxanh

bác dongxanh ơi,sao em tải cái file của bác về rồi. giải nén ra rồi, em copy nó vào trong thẻ nhớ trên máy,sau đó dùng X-plore để copy mấy cái trong ổ D sag ổ C rồi mà nó toàn báo lỗi " can't creat dir " là sao vậy.bác có nguyên phần mềm để cài đặt ko,chứ em copy cái này vào ko dc

Bạn đã hack máy chưa? Cài capsswith 1.1.27 rồi mở chương trình lên và đổi qua cap OFF sẽ cho copy.

Nếu hack máy rồi mà không copy được là do trước đó bạn có mở camera, cần rétart máy lại và đừng mở camera, nó sẽ cho copy.

dongxanh

Sao em chụp cũng max khoảng 400Kb vậy bác Dongxanh? Em zoom dc 400% là làm đúng rồi phải ko bác?

Nếu bạn đã khởi động máy rồi thì đã cài thành công. Tuy nhiên kích thước hình phụ thuộc rất nhiều vào các yếu tố khách quan như đối tượng chụp (nhiều chi tiết, nhiều màu sắc...), khoảng cách, ánh sáng.

Và phải vào setting chọn chế độ chụp cao nhất là 1200 x 1600, Quality Fine, Auto focus Normal thì mới ra được dung lượng cao.

Caominh171

Thanks bác dõnganh nhìu,để mình tải về cài thử.Mình đợi bảng này rùi mới cài cho chắc ăn^^.Chúc bác ngày càng thành công hơn nữa trong cuộc sống cũng như trong công việc.1 lần nữa thanks bác:D

Caohieu88

Bác Dongxanh đã có bản MOD Ver2 mới rồi, anh em cùng Dow về dùng nào!! Thanks bác nhiều lắm, em chờ bản này lâu rồi ^ ^ !!!!