• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Camera Mod (P990i) by dongxanh

dongxanh

Các bạn đang test thử bản V2 này, nếu lỡ bị lỗi ảnh corupt, là do ram yếu, chỉnh độ phân giải lên cao nên đôi khi nó mới bị, thì khắc phục như sau:

- Khi bấm nút chụp xong, đừng buông máy xuống ngay mà giữ nguyên vị trí khoảng 2 - 3 giây (lúc nó hiện chữ "working...), để đợi cho quá trình xử lý và lưu ảnh hoàn tất (đợi đến khi nó hiện ảnh preview lên) rồi hãy hạ máy. Làm như thế bảo đảm sẽ không bị vỡ ảnh. Mình đã từng chỉnh size ảnh lên đến 1920 KB (gần 2Mb) mà vẫn chụp tốt.
Các bạn cũng biết là mình đã dùng V2 này khá lâu rồi, nhưng đợi test thử để phát hiện các lỗi và cách xử lý nó cho triệt để nên đến hôm nay mới post. Mình vẫn dùng rất tốt, không bị vấn đề gì.

- Nếu lỡ bị vỡ ảnh, nó sẽ báo kèm câu "there have been problem with the capture..." thì cũng đừng lo lắng. Thoát camera xong, vào xóa file hình bị corupt đi, rồi mở camera lại là vẫn chụp tiếp bình thường, không cần phải gỡ bỏ các file camera mod.

Dzungscor

OK cám ơn bạn rất nhiều. Mình sẽ thử ngay.
Cộng đồng UIQ3 tự hào vì có những người như bạn. :)

calvinklein87

thank bac đồng xanh nhiều không biết phiên bản này có còn lỗi nhiều như cái cũ không nữa.mong là hoàn tất em vừa tải về copy rùi chụp ban tối nhìn cũng được thui.để sáng mai thử xem sao.nhưng lúc em chụp ấn nhẹ để căn nét thường thì nó kêu tít tít chụp xong cũng kêu sao giờ em không thấy tiếng động j hết trơn.
""" Thay đổi một vài điểm trên giao diện màn hình của chương trình như Auto focus Normall ---> Auto focus ON, Expand (khi xem video) ---> Fit screen
"""" chỗ này là sao em không hiểu ? có chỗ nào là chỉnh căn nét đâu?căn nét sao lúc thì căn nét được lúc không nói chung la cũng ko nhậy cho lắm.. nó mờ câm ah.phải ấn mấy lần mới được.nó kêu cạch cạch thấy ghê wa.không biết có ảnh hưởng đến phần cứng không ha.sợ nó canh nét đẩy ống kính ra dô kêu như vậy hư thì toi mạng..
lúc chụp xong bấm phím chụp để tiếp tục chụp tiếp thì sao nó xử lý lâu wa cứ working hoài phải ấn nút chụp 2 ,3 ;lần mới được có cách nào khác phục những lỗi trên không?chỉ cho em với..
đây là ý kiến của em mấy bác đừng trach nhé.theo em:máy p990i camare chỉ có 2 chấm.thì chụp được cở 500kb là wa rùi.h mình mob lên như vây thứ nhất là không biết nó có ảnh hưởng về máy không phần cứng lẫn phần nềm
thứ 2:máy kĩ thuật số 7 chấm kia chụp đẹp lắm lên pc khỏi chê cũng chí 1mb mấy thui mà đằng này mod lên chụp thấy ghê.có khi nào chất lượng chụp vẫn vậy nhưng mod cho mb tăng lên không?em chỉ nghĩ thế thui đừng di nghị j nha
chụp tự động lâu wa.chỉnh bớt lại được không?
vài lời góp ý để được tốt hơn và mong giải đáp những thắc mác của em
thank mọi người

Chỉnh sửa cuối:

hunter7890

Mình xài phiên bản 1 thì OK nhưng qua phiên bản 2 thì bị lỗi không mở dc ứng dụng . Không biết có bác nào bị lỗi giống mình hông ^^~

dongxanh

có ai trả lời dùm tớ những thắc mắc trên với

Máy mình dùng có vấn đề gì đâu bạn. Bạn phải sử dụng Auto focus cho đúng cách thì mới có tác dụng. Nghĩa là nếu chụp khoảng cách khoảng dưới 0.5 mét thì phải chọn macro. Còn trên 0.5 mét thì phải dùng Normal (bây giờ mình đã sửa lại thành ON trong V2)

Nếu làm ngược lại sẽ bị phản tác dụng, càng bấm Auto focus, nó càng mờ đi.

dongxanh

Mình xài phiên bản 1 thì OK nhưng qua phiên bản 2 thì bị lỗi không mở dc ứng dụng . Không biết có bác nào bị lỗi giống mình hông ^^~

Copy xong, bạn có Restart chưa?

Nhân tiện cho hỏi máy bạn đang dùng Firmware nào vậy? Mình đang xem thử có liên quan gì giữa việc Mod camera thành công có phụ thuộc vào FW hay không?

hunter7890

Copy xong, bạn có Restart chưa?

Nhân tiện cho hỏi máy bạn đang dùng Firmware nào vậy? Mình đang xem thử có liên quan gì giữa việc Mod camera thành công có phụ thuộc vào FW hay không?

Posted via Mobile Device

calvinklein87

thank bac đồng xanh nhiều không biết phiên bản này có còn lỗi nhiều như cái cũ không nữa.mong là hoàn tất em vừa tải về copy rùi chụp ban tối nhìn cũng được thui.để sáng mai thử xem sao.nhưng lúc em chụp ấn nhẹ để căn nét thường thì nó kêu tít tít chụp xong cũng kêu sao giờ em không thấy tiếng động j hết trơn.
""" Thay đổi một vài điểm trên giao diện màn hình của chương trình như Auto focus Normall ---> Auto focus ON, Expand (khi xem video) ---> Fit screen
"""" chỗ này là sao em không hiểu ? có chỗ nào là chỉnh căn nét đâu?căn nét sao lúc thì căn nét được lúc không nói chung la cũng ko nhậy cho lắm.. nó mờ câm ah.phải ấn mấy lần mới được.nó kêu cạch cạch thấy ghê wa.không biết có ảnh hưởng đến phần cứng không ha.sợ nó canh nét đẩy ống kính ra dô kêu như vậy hư thì toi mạng..
lúc chụp xong bấm phím chụp để tiếp tục chụp tiếp thì sao nó xử lý lâu wa cứ working hoài phải ấn nút chụp 2 ,3 ;lần mới được có cách nào khác phục những lỗi trên không?chỉ cho em với..
đây là ý kiến của em mấy bác đừng trach nhé.theo em:máy p990i camare chỉ có 2 chấm.thì chụp được cở 500kb là wa rùi.h mình mob lên như vây thứ nhất là không biết nó có ảnh hưởng về máy không phần cứng lẫn phần nềm
thứ 2:máy kĩ thuật số 7 chấm kia chụp đẹp lắm lên pc khỏi chê cũng chí 1mb mấy thui mà đằng này mod lên chụp thấy ghê.có khi nào chất lượng chụp vẫn vậy nhưng mod cho mb tăng lên không?em chỉ nghĩ thế thui đừng di nghị j nha
thank mọi người

giải đáp thắc mắc dùm đi đưa ra những ỳ kiến để fw bản này đươc tốt hơn

dongxanh

Posted via Mobile Device

Bạn vào chế độ chụp hình, setting, chuyển qua mục Auto focus xem có chọn On chưa nhé. Nếu cần thì thử restart máy 1 lần nữa đi.
Còn chỉnh timer ngắn lại thì dễ lắm. Bạn có thể mở file txt tự chỉnh, còn không thì mình chỉnh cho. Bạn muốn 15 giây hay 20 giây?

Caominh171

mình đã cài và thấy rất hài lòng về v2 này.Thanks bác Dongxanh đã nhiệt tình cho ae.=D>

calvinklein87

thank..mình cần cỡ 15 giay thui bạn làm dùm nha
thấy khi lấy nét cứ kêu cạch cach thấy ghê wa liệu có sao khong ha???lúc mờ lúc rõ
chụp xong nấn nút chụp để chụp lại thì nó báo chữ working lâu wa có cách nào khác phục không
mình chụp vào ban ngày ánh sáng nắng rất đẹp nhưng sao khi đưa máy hình lên và chụp xong thấy đen thui ah..phải tăng sáng lên 1+ khi đó nhìn hình không thật phải làm sao?
vậy là o khung autofocus chon on ha?vậy là nó đang ở chế độ nomal đúng không thấy mấy diễn đàn khác chỉ phải để ở chế độ maco mới đẹp đúng
để như thế nào là đúng và cách chụp dsap cho đệp

Em tải bản 2 của bác Dongxanh về dung thử roài,ảnh chụp đẹp thì đừng hỏi luôn,mà quay phim thi thoải mái,chưa thấy có 1 vấn đề gì cả,a e down về mà dùng đi nhé,bác Dongxanh quá tuyệt vời luôn.
em cũng xin góp chút ý kiến nữa,khi bạn nào ấn chụp ảnh ở room 400 ma autofocus bị mờ thì cứ lia máy ảnh sát vào một chỗ nào đó ngay cạnh chỗ mình đứng để máy lấy nét chuẩn rồi giữ nguyên nut chụp ảnh lia ống kính về nơi mình định chụp ở room 400 ấn thêm pát nữa,ảnh chụp ra đẹp mêli luôn

dongxanh

thank..mình cần cỡ 15 giay thui bạn làm dùm nha
thấy khi lấy nét cứ kêu cạch cach thấy ghê wa liệu có sao khong ha???lúc mờ lúc rõ
chụp xong nấn nút chụp để chụp lại thì nó báo chữ working lâu wa có cách nào khác phục không
mình chụp vào ban ngày ánh sáng nắng rất đẹp nhưng sao khi đưa máy hình lên và chụp xong thấy đen thui ah..phải tăng sáng lên 1+ khi đó nhìn hình không thật phải làm sao?
vậy là o khung autofocus chon on ha?vậy là nó đang ở chế độ nomal đúng không thấy mấy diễn đàn khác chỉ phải để ở chế độ maco mới đẹp đúng
để như thế nào là đúng và cách chụp dsap cho đệp

File TXT self timer 15 giây của bạn nè. Giải nén chép đè lên cái cũ, khởi động lại máy là xong.

Lấy auto focus thì nó phải điều chỉnh ống kính nên có tiếng kêu là bình thường, máy nào cũng vậy thôi.

Muốn không phải thấy nó chạy chữ working lâu quá, bạn vào mục Auto preview, chọn ON nhé, đừng để Off. Khi nó hiện hình preview lên, muốn chụp tiếp thì bấm nhẹ nút chụp 1 cái là nó sẽ chuẩn bị chụp tiếp

Chụp ảnh ở nắng to thì phải biết chọn hướng để có được ảnh đẹp. Không được quay ống kính về hướng ngược ánh sáng. Cái này đi sang lĩnh vực chụp ảnh rồi, bạn tự tìm hiểu thêm nhé.

calvinklein87

thank mọi người

thank dong xanh nhieu ha!!để mình thử xem nào
mình còn một thắc mắc mình đã test thử fw2 buổi sáng cũng như buổi tối buổi sáng mình chụp dk rất tốt đẹp tấm không?cũng chỉ có 700or800kb
còn buổi tối mình chụp lên tới 1mb2 lun(đèn neon).ngược wa ha nhưng dù sao cũng là tốt lắm rồi nói thế thui

TD1

e đã thử rùi nhung khi chụp ảnh xong thi đọc FILE anh không đc
các bác xem lại thử xem nào

dongxanh

e đã thử rùi nhung khi chụp ảnh xong thi đọc FILE anh không đc
các bác xem lại thử xem nào

Posted via Mobile Device

Bạn dùng xplore vào thư mục hình xem file nào bị hư thì xóa đi.

Sau đó khi chụp bấm máy xong thì giữ nguyên máy chừng 2-3 giây đợi nó lưu hình xong hãy hạ máy xuống. Làm như thế sẽ không bị tình trạng hư hình nữa.

tranthang

MÌNH LÀM THỬ NHƯNG LỖI BÁC ƠI.KHÔNG XEM ĐƯƠC FILE CHỤP CHẤT LƯỢNG ĐỂ CHẾ ĐỘ FINE NHƯ BÁC ĐÓ.
THANKS BÁC CHIA SẺ NHÉ

dongxanh

Posted via Mobile Device

Cái lỗi này chắc phải nghiên cứu thêm, vì đã có rất nhiều người vẫn chụp tốt mà. Mình đăng mod này trên 5 diễn đàn trong và ngoài nước, nhưng rất ít người báo lỗi mà bạn gặp phải. Bản thân mình cũng dùng thử trên 1 tuần, thấy ổn định rồi mới post. Có lẽ nó liên quan gì đó đến Firmware hay xuất xứ máy nữa thì phải.
Ngay như bản sound mod full của swmail cũng vẫn có một số người bị trục trặc như mất âm quay video, bị mute mất tiếng khi mở loa đàm thoại,...