• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cập nhật Rom cho HTC WILDFIRE

Blackcar

Sao em up bản V4 thì chạy nhưng khi khới động lại thì ì ạch mấy lần mới vào được, còn up bản V5 thì không chạy?

ducthang

Sao em up bản V4 thì chạy nhưng khi khới động lại thì ì ạch mấy lần mới vào được, còn up bản V5 thì không chạy?

trước khi up rom ban nên wipe full "wipe data/factory reset" cho máy sạch sẽ.làm thử lần nưa xem sao.
một cái rất đáng chú ý là thẻ nhớ phải có một phân vùng EXT nhé nếu không rom hoạt động chậm chập khởi động rất lâu.

ljonh3art

trước khi up rom ban nên wipe full "wipe data/factory reset" cho máy sạch sẽ.làm thử lần nưa xem sao.
một cái rất đáng chú ý là thẻ nhớ phải có một phân vùng EXT nhé nếu không rom hoạt động chậm chập khởi động rất lâu.

Bạn ducthang cho mình hỏi xíu, mình đã root như hướng dẫn bên kia của bạn. Bạn có nói là root theo cách 2 có sẵn recovery trong máy luôn rồi.
Vậy sao mình cài Rom Manager, vào partition sdcard để format có ext thì nó lại báo là cần phải có ClockworldMod Recovery trong Rom thì mới chạy đc, bấm ok rồi nó down lun.

Cho mình hỏi thêm cái nữa là wipe dùng để làm gì vậy?

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Bạn ducthang cho mình hỏi xíu, mình đã root như hướng dẫn bên kia của bạn. Bạn có nói là root theo cách 2 có sẵn recovery trong máy luôn rồi.
Vậy sao mình cài Rom Manager, vào partition sdcard để format có ext thì nó lại báo là cần phải có ClockworldMod Recovery trong Rom thì mới chạy đc, bấm ok rồi nó down lun.

Cho mình hỏi thêm cái nữa là wipe dùng để làm gì vậy?
Rom Manager cần download ClockworldMod cái này thì bình thường không sao cả , wipe để xóa bỏ làm sạch data đã cũ để khi úp rom mới rom sẽ chạy mược hơn .

ljonh3art

Có bạn nào thử up bản v5 chưa?
Trước khi up lên em đã phân vùng thẻ có ext rồi, em dùng Rom Manager.
Rồi vào recovery wipe máy lại.
Up rom bằng update.zip trong thẻ nhớ.
Finish xong rồi.
Nhưng reboot lại sao mà nó lâu quá...đợi phải gần 10' rồi mà nó chưa vô đc.
Vẫn cứ hiện chữ HTC thôi...

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Có bạn nào thử up bản v5 chưa?
Trước khi up lên em đã phân vùng thẻ có ext rồi, em dùng Rom Manager.
Rồi vào recovery wipe máy lại.
Up rom bằng update.zip trong thẻ nhớ.
Finish xong rồi.
Nhưng reboot lại sao mà nó lâu quá...đợi phải gần 10' rồi mà nó chưa vô đc.
Vẫn cứ hiện chữ HTC thôi...
Các máy chạy android là vậy đó bạn khi đã Root và up rom cook thì quá trình boot rất lâu phải có gắn kiên nhẩn chờ đợi .

ducthang

Em up lại bản V4 thì vô được rồi. Có điều khởi động cũng lâu quá.
Bản V6 này em vào sao mà nhìn cái đống link chóng mặt quá...

bạn dow cái này:0001_WildPuzzleROM_v6.zip ROM chính.nếu bạn muốn apps2sd bạn phải dow và flash này 0005_dtapps2sd-2.7.5-rc3c-signed_v2.zip, và có một phân vùng thẻ nhớ EXT tiếp đến là dow 0010_move_dalvik2SD_v1.zip để move dữ liệu sang thẻ nhớ.
Nghiên cứu tiếp đi bạn.

ljonh3art

bạn dow cái này:0001_WildPuzzleROM_v6.zip ROM chính.nếu bạn muốn apps2sd bạn phải dow và flash này 0005_dtapps2sd-2.7.5-rc3c-signed_v2.zip, và có một phân vùng thẻ nhớ EXT tiếp đến là dow 0010_move_dalvik2SD_v1.zip để move dữ liệu sang thẻ nhớ.
Nghiên cứu tiếp đi bạn.

Mình đã up bản V6. Nhưng vẫn không chạy đc app2sd.
Đã flash rồi nhưng phần mềm vẫn nằm trong bộ nhớ máy.

ducthang

Mình đã up bản V6. Nhưng vẫn không chạy đc app2sd.
Đã flash rồi nhưng phần mềm vẫn nằm trong bộ nhớ máy.

thẻ nhớ bạn phải phân vùng thì nó mới chuyển sang thẻ nhó đc.

leevenusvn

Chào các bạn ! Mình đã up rom thành công 2-3 lần rồi. Nhưng lần nào mình cũng thấy máy khởi động rất chậm. mặc dù đã khỏi động lại đi vài lần và lần nào cũng thế. Mình không biết là mình có phân vùng cho thẻ nhớ chưa nữa vì mình không biết cách kiểm tra. Vậy sẳn đây mình nhờ các bạn nào pro thì chỉ anh em 1 chút là quá trình làm trước khi up rom. Tạo phân vùng thẻ nhớ như thế nào, sử dụng app2sd như thế nào ? ....

Xin cám ơn !

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Chào các bạn ! Mình đã up rom thành công 2-3 lần rồi. Nhưng lần nào mình cũng thấy máy khởi động rất chậm. mặc dù đã khỏi động lại đi vài lần và lần nào cũng thế. Mình không biết là mình có phân vùng cho thẻ nhớ chưa nữa vì mình không biết cách kiểm tra. Vậy sẳn đây mình nhờ các bạn nào pro thì chỉ anh em 1 chút là quá trình làm trước khi up rom. Tạo phân vùng thẻ nhớ như thế nào, sử dụng app2sd như thế nào ? ....

Xin cám ơn !
Rom cook cho android thì quá trình boot rất lâu lần đầu và các lần sau không chênh lệch là máy , bạn có thể dùng Rom manager để phân vùng cho thẻ nhớ khi đã có phân vùng trên thẻ nhớ thì dùng app2sd rất đơn giản .

ljonh3art

thẻ nhớ bạn phải phân vùng thì nó mới chuyển sang thẻ nhó đc.

Mình đã dùng Rom Manager phần vùng EXT cho thẻ rồi bạn. Hix. Gắm thẻ nhớ vào Windows nó chỉ báo là còn 1,3GB thôi .

leevenusvn

Vậy trước khi up rom. Mình phải down phần mềm Rom Manager về rồi phân vùng cho thẻ nhớ của mình trước phải không ? Vậy là phân vùng cho thẻ gold card hay thẻ mình sử dụng. Mình dùng 2 thẻ nhớ. Thẻ 1G là gold card, thẻ 8G mình dùng trong đt. Theo hướng dẫn thì mình phải chép file zip vào thẻ gold card rồi mới up rom, vậy sau khi dùng thẻ gold card up rom xong, mình lấy thẻ ra và gắn thẻ bình thường vào thì có vấn đề gì không ? Cho mình hỏi là rom ship có hỗ trợ app2sd không ? Hay chỉ có rom cook mới hỗ trợ ?

hcm

Bạn có thể lên Makert tìm và cài đặt Soft Rom Manager cái cài có thể dùng để phân vùng cho SD và có thể cho truy cập vào recovery , trước khi phân vùng SD nên copy hết data ra ngoài .

Sao mình tìm trên Market chẳng có phần mềm Rom Manager nào cả vậy?
Mà ko tìm được thì sao mà phân vùng cho SD đây?

ducthang

Vậy trước khi up rom. Mình phải down phần mềm Rom Manager về rồi phân vùng cho thẻ nhớ của mình trước phải không ? Vậy là phân vùng cho thẻ gold card hay thẻ mình sử dụng. Mình dùng 2 thẻ nhớ. Thẻ 1G là gold card, thẻ 8G mình dùng trong đt. Theo hướng dẫn thì mình phải chép file zip vào thẻ gold card rồi mới up rom, vậy sau khi dùng thẻ gold card up rom xong, mình lấy thẻ ra và gắn thẻ bình thường vào thì có vấn đề gì không ? Cho mình hỏi là rom ship có hỗ trợ app2sd không ? Hay chỉ có rom cook mới hỗ trợ ?

thẻ gold card cất đi nhé dùng thẻ 8G đó mà phân vùng.sau khi phân vùng để up rom nếu bạn dùng thẻ khác(không phải là thẻ dùng để up rom)thì máy sẽ không boot nên đc.

leevenusvn

Vậy mình có thể xác định dung lượng khi phân vùng không ? Nếu được thì mình làm bằng cách nào ?