• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: ĐỌC BÁO ĐIỆN TỬ TRÊN PPC

Kobold1609

pRSSreader 1.3.2

pRSSreader 1.3.2

Phần mềm đọc báo điện tử thông qua công nghệ RSS trên PPC
-pRSSreader thích hợp với nhiều thể loại như :RSS 0.90, 0.91, 0.92 and 2.0, RDF 1.0 and Atom 0.3.
-Site Manager:Cho phép bạn đưa vào những sites bạn muốn đọc.Bạn có thể nhóm các feeds lại với nhau trong từng folder thích hợp.Bạn cũng có thể đưa các feed lên màn hình Today....
-Items:pRSSreader đánh dấu các feeds Item theo 3 kiểu :New,Read,và Unread.Bạn có thể sắp xếp các feeds Item,có thể ẩn các mục đã đọc.
-pRSreader miễn phí,giao diện đẹp và cực kì dễ sử dụng

Hình mô tả:

Link tải trong DS

HaChau

Super V.I.P
em cài rồi mà ko vẫn o cập nhật đc.
Bạn đã cài phần mềm gì, làm thế nào mà không cập nhật được.
1. Kiểm tra xem máy có vào được Internet hay không. Dùng PIE để mở thử 1 trang web online bất kỳ. Nếu không được thì kiểm tra lại thông số của ActiveSync.
2. Link đã nhập cho RSS đã đúng chưa?

212

Lần trước em cài cái Insight , đang update thì bị mất hết dữ liệu trong thẻ nhớ. Không biết có phải ăn Virus không , ông anh cũng bị y như vậy, suýt mang thẻ đi bảo hành vì không thấy gì trong thẻ cả mà máy vần báo chỉ còn 50 MB free.
Nếu là virus thì các bác nên cài một cái Anti cho chắc ăn . Em sợ rồi .

Nemmatlanh

Hì hì,không phải do Víu đâu bạn à?Bây giờ chưa thấy có ai nói là phát hiện Virus tấn công Winmobile cả.Còn cái hiện tượng như của bạn,mình đã từng bị rồi,máy vẫn báo là có dữ liệu trong thẻ nhớ,nhưng mà vào thẻ nhớ chẳng có gì cả.Nhưng mình không biết lí do là làm sao.Nếu bạn vẫn sợ có Víu thì đưa thẻ nhớ ra PC rồi diệt thử xem.Còn mình khi bị tình trạng như bạn,mình Format luôn thẻ nhớ.Thế là dùng từ đó đến nay chưa thấy bị lại.Cái SPB Insight thì dùng ngon lành thui,mình ngày nào cũng Update tin ngon lành nè.Thân!

huytmhp

Từ phần mềm Mobipocket Reader trên PC, bạn chọn nút Add RSS, rồi chọn Add a Feed, rồi đưa đường dẫn vào hoặc copy đường dẫn vào là được. Sau khi Update&Syn xong dữ liệu trên PC sẽ chuyển sang PPC để đọc offline.

HaChau

Super V.I.P
Lần trước em cài cái Insight , đang update thì bị mất hết dữ liệu trong thẻ nhớ. Không biết có phải ăn Virus không , ông anh cũng bị y như vậy, suýt mang thẻ đi bảo hành vì không thấy gì trong thẻ cả mà máy vần báo chỉ còn 50 MB free.
Nếu là virus thì các bác nên cài một cái Anti cho chắc ăn . Em sợ rồi .
Khả năng dính con virus làm ẩn các thư mục trên thẻ nhớ nên không thấy. Bạn dùng trình Resco Explorer bật tính năng hiện file ẩn hoặc dùng Windows Explorer thông qua ActiveSync mà xem.
Hôm nọ không có USB đành dùng PPC thay thế để copy dữ liệu trên cái máy biết là dính con virus RontokBro và 1 con khác hay tạo file Ravmonde. Vào thẻ nhớ thấy trống trơn giật cả mình nhưng dùng cách nêu trên để bỏ hidden đi thì ok luôn.
(Đã dùng mấy trình diệt virus trên PPC nhưng không ăn thua, không diệt được thông qua PC mặc dù đã bật chế độ USB lên)

BinladenVN

Đọc tin bằng RSS -- chuyện nhỏ.

Xin mạn phép các adimin, tui post len cach đọc những trang tin điện tử có hỗ trợ RSS bằng phần mềm SPb Insight (tui kết phần mềm này nhứt)

Ngoài 2 trang VNN và VNexpres, tui đã test thu các trang sau : dantri.com, 24h.com (lá cải nhứt VN-theo tui), thanh nien, tuoi tre....
Tất cả đều good.

Cách làm như sau : vào bất kỳ trang web nào đó (VD: dantri.com), o giao dien chính của trang web, phía dưới phần list các topic của trang web, nếu có chữ RSS thì nhấp dzô.
sau đó trang web sẽ hiện ra địa chỉ support RSS của từng topic đó ( trang chủ http://www.dantri.com.vn/Home.rss )
Các bạn ghi nhớ điạ chỉ này sau đó dzô SPb-->> New--> RSS/Atom feed URL (dòng thứ 2 từ trên xuống), sau đó sẽ hiện ra chanel URL và Chanel name
Chanel URL : các bạn nhập dzô địa chỉ RSS của mục bạn add trong web đó (ở đây là http://www.dantri.com.vn/Home.rss)
Chanel name : bạn muốn đánh gì cho dễ nhớ cũng được.
sau đó check, finish, rồi đợi máy down về -khi nào rảnh thì đọc.

Cách khác thì các bạn mở tập tin CAND đã có ở fiel tui gửi kèm, mở bằng notepad các bạn sẽ thấy 1 đoạn code như sau :

<channel type="RSS">
<name>CAND - Hồ sơ mật</name>
<url>http://antg.cand.com.vn/vi-VN/hosomat.rss</url>
</channel>

các bạn thay đổi dòng 2 dòng 3 như sau: dòng 2 là tên mà bạn muốn đặt cho topic, dòng 3 các bạn del các chữ in đậm rồi paste địa chỉ RSS của bạn vào.
Nếu nhìu web muốn xem wá thì các bạn copy 4 dòng trên rồi paste tiếp theo vào sau 1 đoạn code nào đó (1 topic bằng đầu và kết thúc bằng </channel>)

Chúc các bạn thành công như mình ...
(Tiếc là phần áo cưới-trang phục-đồ tắm-under... của trang 24h ko support rss :D)

Theo kinh nghiệm của tui nên dùng tất cả RSS của VNExpress rồi thêm 1 vài topic co hỗ trợ rss yêu thích nữa.. Nếu down nhiều wá dễ treo máy

Chỉnh sửa cuối:

huynhba

em cũng mới cài SPB Insight 1.01,nhưng khi dùng SPB Insight 1.01 up date xong lại ko đọc được hết nội dung của 1 bài báo như trên web khi truy cập.chỉ có 1 phần đầu bài báo.hình minh họa:

tmn

Vâng, đúng vậy.

Chỉ có 1 số trang RSS cho phép tải đủ nội dung các đề mục như VNN, VNExpress thôi. Các trang của Dantri, Thanhnien, BBC Vietnamese... chỉ hạn chế ở 1 số đầu dòng cho mỗi đề mục mới nhất. Cái này có lẽ chỉ là sự cho phép của các trang đó thôi.

Nếu bác muốn offline 1 cách toàn diện cả những trang web có RSS lẫn thường, thì bác tìm và cài vô máy chương trình World-off-line của Softsuny.

Tôi hiện đang dùng rất tốt, tuy nhiên các bản ROM của Hemil thì 1 số trang web không vô xem được các trang trong.

HaChau

Super V.I.P
RSS thường chỉ dùng để trích dẫn một phần nội dung của bản tin, xem đầy đủ thì phải lần về link gốc. Điều này đúng với trường hợp RSS của báo Thanh Niên.
Bạn huynhba thử download cái template cho vnexpress, Vietnam net ở đầu về rồi bổ sung nguồn từ trang Thanh Niên xem có được không? Không được thì nghiên cứu tạo template cho nó :-?

Mình dùng vnexpress, kết hợp với mấy nguồn nhỏ khác thấy cũng đầy đủ, đọc cả buổi mới hết :))

trantrongtuan

em tìm mãi đau cả mắt mà không thấy Temp ở đâu , mong các bác đừng mắng nhé. cho em xin thêm mấy cái temp đi

Thangmao

Cái Spb Insight rất hay nhưng tiếc cái không đưa ra today được nhỉ.add được vào PocketBreeze thì hay quá.Bác nào có soft có thể đưa ra today được không?
Em vừa cài Spb Insight xong,add 2 cái temp và update,treo máy luôn :( Nó down về tận 34Mb.May mà em cài lên thẻ nhớ

Nemmatlanh

Ặc ặc,đưa ra Today thì thiếu gì Soft hả bạn?Bạn có thể dùng Iluncher,SPB Plus,hoặc RescoExplorer mà?Những Soft này trong 4R mình đã có hết cả rồi đấy.Bạn tìm thêm và tham khảo xem cái nào hợp với mình nhé.Thân!

ngheovihifi

sao em chỉ đưa có 1 nguồn vnexpress vào là ok thôi nhỉ? nguồn khác vào là ko được....

Kobold1609

sao em chỉ đưa có 1 nguồn vnexpress vào là ok thôi nhỉ? nguồn khác vào là ko được....

Các trang web đó phải hỗ trợ RSS thì mới được bạn ah.Bạn phải xem trang web mình cần đưa vào có hỗ trợ RSS nhé.Chúc vui vẻ.

noname25

mình cũng có thể giúp một số trang thông tin nào đó, pác nào muốn cứ nêu tên báo và địa chỉ, e sẽ cố hết sức để giúp.

Nemmatlanh

Thanks bạn rất nhiều.Vậy bạn có thể làm cho mình và mọi người trang 24h.com.vn và trang nào mà có những vấn đề liên quan đến thông tin mới cập nhật hàng ngày của Mobile như trong 4R mình được không vậy?Thank bạn một lần nữa!