• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: YÊU CẦU, THẢO LUẬN TEMPLATE SPB INSIGHT

neocode

Bác nào giúp em trang VnEconomy.com.vn đi ạ, em cần lắm ạ, em làm kinh doanh, ko biết lập trình XML, khổ thế chứ...Thanks các bác nhìu nhìu

ặc dùng để nhúng vào Insight để đọc các tin tức mới nhất mà bác 8-}

Em không phải dân công nghệ thông tin lại mới dùng PPC nên có phần gà mong các bác giúp cho em lên đến vịt :D. Em hy vọng được hiểu chi tiết hơn nữa ;;)

lucifervn

cho em hỏi mấy hôm nay trang 24h.com.vn ko update được. Em để ý thấy đường link của trang đã hơi đổi, em đã sửa lại template nhưng vẫn ko đc. Mọi người xem giúp em với.

HaChau

Super V.I.P
Em không phải dân công nghệ thông tin lại mới dùng PPC nên có phần gà mong các bác giúp cho em lên đến vịt :D. Em hy vọng được hiểu chi tiết hơn nữa ;;)
Bạn vào thư mục cài Spb Insight, trong đó có thư mục ImagesContent. Kiểm tra có thư mục Templates chưa (nếu chưa có thì tạo thư mục Templates) rồi copy các file xml (template) vào thư mục đó.
Mở chương trình Spb Insight rồi add new channel thôi.

cho em hỏi mấy hôm nay trang 24h.com.vn ko update được. Em để ý thấy đường link của trang đã hơi đổi, em đã sửa lại template nhưng vẫn ko đc. Mọi người xem giúp em với.
Nếu bạn dùng 24h dạng RSS thì sẽ update được vì không thay đổi link. Tiếp tục đính kèm trong bài viết này.

lucifervn

Hic, nếu update theo kiểu RSS thì ko tập trung được vào các tin nhỏ :( Mong các anh sớm nghiên cứu để sửa lỗi này :(

NBLam

Hic, nếu update theo kiểu RSS thì ko tập trung được vào các tin nhỏ :( Mong các anh sớm nghiên cứu để sửa lỗi này :(

Đúng thế, tôi thì rất khoái cái list phim HBO và Cinemax hàng ngày để tối về biết mình sẽ xem phim gì :p Nhà nối cáp TH Hà Nội mà. Mong các bác giúp sớm.

À, cái này ko tạo đc profile nhỉ, ví dụ muốn các nguồn tin tiếng Việt riêng và tiếng Anh riêng thành 2 profile để xem khác nhau, chứ nhồi tất cả vào một cũng bất tiện :) Các cao thủ SPB Insight có chiêu nào cho anh em biết với :) Thanks.

Rose_killer

bạn có thể dùng cái 24h đính kèm ở bài bác Hachau ở trên, có list film Starmovie, HBO và Cinemax

NBLam

bạn có thể dùng cái 24h đính kèm ở bài bác Hachau ở trên, có list film Starmovie, HBO và Cinemax
Không có đâu bác ạ, cái 24h_RSS đó chỉ có các mục chính, và trong số đó có mục Phim, nhưng mà ko có phần cập nhật phim HBO, Cinemax hay phim rạp đâu, thế mới chán. Trước đây tôi dùng 1 cái 24h khác có mấy cái đó và chia nhỏ các mục nữa cơ, nhưng chắc ko dùng RSS như thế nên dạo này bị thay đổi link nên ko cập nhật đc nữa. Hic... Các bác check giúp với. CHứ Tết ở nhà có cái list đó cũng tiện lắm lắm :D
Ko có bác nào giúp đc à... :-??:-?:(

Last edited by a moderator:

HaChau

Super V.I.P
Chuyện nhỏ như con thỏ khi đã có súng ;;)
À, cái này ko tạo đc profile nhỉ, ví dụ muốn các nguồn tin tiếng Việt riêng và tiếng Anh riêng thành 2 profile để xem khác nhau, chứ nhồi tất cả vào một cũng bất tiện :) Các cao thủ SPB Insight có chiêu nào cho anh em biết với :) Thanks.
Chưa hiểu lắm, bạn ví dụ cụ thể xem nào.

NBLam

Chuyện nhỏ như con thỏ khi đã có súng ;;)

Bác Hà Châu ơi, con thỏ đâu bác nhỉ? =D>

Chưa hiểu lắm, bạn ví dụ cụ thể xem nào.

À, tôi muốn tách riêng ra thành 2 phần khác nhau để có thể cập nhật riêng và xem riêng (đã thử vứt 1 cái SPB Insight trên thẻ và 1 cái trên RAMDISK với hy vong 2 cái chạy độc lập, 1 cái tiếng Anh và 1 cái tiếng Việt, nhưng ko được vì chúng nó share cấu hình, chỉnh 1 cái là mất cái kia). Bác có cách nào không? Nếu không thì có phần mềm nào đọc tin RSS offline kiểu SPB Insight này nữa ko, để chạy 2 cái riêng luôn :D

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
À, tôi muốn tách riêng ra thành 2 phần khác nhau để có thể cập nhật riêng và xem riêng (đã thử vứt 1 cái SPB Insight trên thẻ và 1 cái trên RAMDISK với hy vong 2 cái chạy độc lập, 1 cái tiếng Anh và 1 cái tiếng Việt, nhưng ko được vì chúng nó share cấu hình, chỉnh 1 cái là mất cái kia). Bác có cách nào không? Nếu không thì có phần mềm nào đọc tin RSS offline kiểu SPB Insight này nữa ko, để chạy 2 cái riêng luôn :D
Bạn nói thế vẫn không rõ ràng, tiếng Anh thì cái gì là tiếng Anh? Nguồn tin hay bản thân giao diện Spb Insight là tiếng Anh.
Nếu là vế đầu thì liên quan đến template, nếu là vế sau thì không có cách nào, có chăng là viết 1 tool nhỏ dạng macro để xử lý thôi.
Mình được biết hiện nay không có chương trình nào tương tự Spb Insight xử lý được nguồn tin đâu, nếu chương trình đọc RSS thì có một số, đơn cử như PocketRSS.

NBLam

Bạn nói thế vẫn không rõ ràng, tiếng Anh thì cái gì là tiếng Anh? Nguồn tin hay bản thân giao diện Spb Insight là tiếng Anh.
Nếu là vế đầu thì liên quan đến template, nếu là vế sau thì không có cách nào, có chăng là viết 1 tool nhỏ dạng macro để xử lý thôi.
Mình được biết hiện nay không có chương trình nào tương tự Spb Insight xử lý được nguồn tin đâu, nếu chương trình đọc RSS thì có một số, đơn cử như PocketRSS.

Sorry làm bác confused. Đúng là tôi muốn phân thành 2 loại nguồn tin khác nhau, 1 phần toàn tin tiếng Việt, và một phần toàn tin tiếng Anh.

Thế PocketRSS có đọc tin offline như Insight ko hay là phải online hả bác? Tôi muốn là download rồi đọc sau cơ.

Còn cái 24h thì sao bác nhỉ? Bác làm hộ tôi với. Cảm ơn bác nhiều.

=D>=D>=D>

HaChau

Super V.I.P
Sorry làm bác confused. Đúng là tôi muốn phân thành 2 loại nguồn tin khác nhau, 1 phần toàn tin tiếng Việt, và một phần toàn tin tiếng Anh.
Về nguyên tắc tin tiếng Việt có link khác tiếng Anh nên rất đơn giản.
Thế PocketRSS có đọc tin offline như Insight ko hay là phải online hả bác? Tôi muốn là download rồi đọc sau cơ.
PocketRSS có tính năng này, chỉ có điều chương trình này không thấy phát triển nữa và không có tính năng xử lý template như Spb Insight.
Còn cái 24h thì sao bác nhỉ? Bác làm hộ tôi với. Cảm ơn bác nhiều.
=D>=D>=D>
Vừa kiểm tra lại thì 24h vẫn bình thường. Có hàng trăm mục tin nên không thể kiểm tra được hết. Cái nào bạn không update được thì mở template lên mà sửa link thôi. (Template chỉ là file XML, sửa bằng chương trình đơn giản nhất như Notepad cũng được).

tu19_01

Bác HaChau có thể làm cho em trang truyenviet.com được không, vì em rất thích đọc chuyện.

HaChau

Super V.I.P
Bác HaChau có thể làm cho em trang truyenviet.com được không, vì em rất thích đọc chuyện.
Trang này mình không vào được nhưng qua Google thì thấy nó có nội dung thiên về lĩnh vực XXX nên nếu làm được về kỹ thuật thì mình cũng không làm template cho nó đâu.

NBLam

Về nguyên tắc tin tiếng Việt có link khác tiếng Anh nên rất đơn giản.

PocketRSS có tính năng này, chỉ có điều chương trình này không thấy phát triển nữa và không có tính năng xử lý template như Spb Insight.

Vừa kiểm tra lại thì 24h vẫn bình thường. Có hàng trăm mục tin nên không thể kiểm tra được hết. Cái nào bạn không update được thì mở template lên mà sửa link thôi. (Template chỉ là file XML, sửa bằng chương trình đơn giản nhất như Notepad cũng được).

Bác Hà Châu ơi, tôi download lại và test lại rồi, vẫn ko đc đâu, ít nhất là tất cả các mục phim HBO, Cinemax, Phim rạp đều ko cập nhật đc. Chán nhỉ :-?

Đã thử PocketRSS, đúng là ko hay bằng SPB Insight...

tmn

Về update của 24H thì các bác khắc phục = cách vào SPB Insight, chọn NEW>RSS/Atom.... rồi pate cái linh của trang 24H dạng RSS mà các bác thấy trên Trình duyệt máy tính, rồi chọn Check and Get Name, SPB Insight sẽ chạy và lấy về 1 số thông tin dạng đọc tóm tắt. Tạm thời thế cho đỡ vật vã vậy.

NBLam

Về update của 24H thì các bác khắc phục = cách vào SPB Insight, chọn NEW>RSS/Atom.... rồi pate cái linh của trang 24H dạng RSS mà các bác thấy trên Trình duyệt máy tính, rồi chọn Check and Get Name, SPB Insight sẽ chạy và lấy về 1 số thông tin dạng đọc tóm tắt. Tạm thời thế cho đỡ vật vã vậy.

Lấy được mỗi một đoạn thì chán nhỉ. Mà RSS như thế thì thà dùng cái 24h_RSS ở trên đây của bác Hà Châu còn download được đầy đủ cả tin. Nhưng chỉ là các mục chính thôi, các mục con thì ko thấy ra, thế mới chán chứ.