• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đánh giá chất lượng âm nhạc của 5800 và N86

nopromises01

Mình xài 5800 cũng được 3 tháng, chất lượng âm thanh rất tuyệt.Nhưng mình vừa tậu thiêm em N86, các bạn thấy chất lượng chơi nhạc 2 con này như thế nào?ai hơn ai?:-?

Ducvabi

5800 thì mình không biết nhưng N86 thì good! Trong những con mình đã xài thì N86 nghe nhạc là chuẩn nhất :X

jinsk8r

Mình xài 5800 cũng được 3 tháng, chất lượng âm thanh rất tuyệt.Nhưng mình vừa tậu thiêm em N86, các bạn thấy chất lượng chơi nhạc 2 con này như thế nào?ai hơn ai?:-?
Đã có 2 con thì tự so được. Lại còn đi hỏi những người có mỗi 1 con (trong này đa số 5800)
=.=

tamida

Công nhận bác này hỏi hơi kỳ cục. Khác gì bảo: Em vừa mua 1 con gà + 1 con vịt, các bác đánh giá xem luộc 2 con lên thì thịt con nào ngon hơn

mucelago

Active Member
Sao chủ topic không làm 1 cái so sánh cho anh em mở mang tầm nhìn luôn thể nhỉ :-?

Theo mình thì cũng ngang ngữa thôi vì tuy Nokia chia ra nhiều dòng nhưng chất lượng không khác nhau nhiều. Mình thì chưa dùng qua em N86 này nhưng so 5800 và N79 thì chất lượng âm thanh không khác nhau nhiều. Có thể nói vấn đề nằm ở tên gọi mà thôi ( ví dụ như Nokia có thể đặt cho 5800 hiện tại 1 cái số khác, chẳng hạn N87 chẳng hạn, hay 7720 cũng được vậy ). Theo mình thì mấy tên gọi của điện thoại Nokia chủ yếu mang tính kinh doanh là chính chứ còn lại không khác nhau nhiều về cấu hình bên trong ( ngoại trừ mấy dòng Basic như 12xx ).

Có thể thấy cái đơn giản nhất là dòng 2700 và 5130 Xpress Music, chất lượng âm thanh 2 con này không khác nhau, chỉ khác ở chỗ con 2700 thì là dòng máy kinh tế không có gắn mác Xpress Music, còn 5130 là dòng máy âm nhạc cấp thấp có gắn mác Xpress Music và có thêm 3 nút chơi nhạc chứ chất âm 2 con là như nhau ( đã tested rồi ) từ loa ngoài cho đến tai nghe.

Nếu muốn đột phá thật sự, có lẽ nên dùng Walkman Series, nhất là họ W9xx. Tuy bản thân đang dùng Nokia nhưng phải công nhận Series Walkman ăn đứt dòng Xpress Music của Nokia khá nhiều về chất âm. Đó là sự thật cho nên bạn nào phản bác lại thì mình cũng không nói gì thêm, tất nhiên với vọc sĩ như chúng ta thì dòng Nokia với HĐH Symbian sẽ vọc được nhiều hơn của Sony Ẻicsson nên vẫn chấp nhận hy sinh 1 tí về âm nhạcX_X

Vài lời lạm bàn mong anh em đừng ném đá tội nghiệp X_X

ngoanrazor

Well-Known Member
Theo mjh thì 5k8 nge hay hơn vì nó là dòg nge nhạc, còn n86 là dòng N nên nge nhạc ko bằng, N là dòng là phương tiện

jinsk8r

À mà tai nghe tốt nó cũng ảnh hưởng 1 chút :) Mình nghe = Creative EP-830 thấy hay hơn hẳn Stock phone của Nokia :p

viplexus

Creative EP-830 bạn mua ở đâu thế? Bạn biết tai nào ko phải dạng in ear mà nghe hay ko?

jinsk8r

Creative EP-830 bạn mua ở đâu thế? Bạn biết tai nào ko phải dạng in ear mà nghe hay ko?
EP-830 của mình đi kèm với Zen X-fi bạn à :p Bạn có thể mua ở H2Shop hoặc KoolAudio (tìm trên 5giay.vn nhé) với giá tầm 900k
(nhưng mà theo mình thì mua 1 máy Zen X-Fi 2tr lấy cái EP-830 và cái máy nghe nhạc ngon hơn ;;))

In-ear nghe hay theo mình có 1 số loại sau: EP-830 (con này thì Bass bình thường, treble tốt và âm trung tốt), Razer Pro|Tone (3 dải âm đều same same, dùng nghe mọi loại nhạc đều ok), Senheiser CX500 (có dịp nghe thử của thằng bạn, bass rất ngon, âm trung tốt nhưng treble thì ko bằng EP-830)

Ko phải In-ear thì chọn mấy dòng HQ của Creative, hoặc dòng Aurvana. Nghe còn hay hơn cả rạp hát ấy chứ :) Đang để dành tiền mua Aurvana In-ear 2 :p

Con CX500 hình như khó kiếm hàng xịn lắm, trên thị trường toàn copy thôi :( nếu order hoặc xách tay thì ok
(Hình như lạc đề rồi :p)

Chỉnh sửa cuối:

LeMyChinh

he:D tui cũng có cả 2 con đây.nhưng theo đánh giá sơ bộ thì 5800 nghe nhạc Pro hơn cả khi nghe tai nghe lẫn loa ngoài.còn tất nhiên những thứ khác thì nghe tên là biết ko phải ngẫu nhiên NoKIA nghĩ ra các dòng dt như N,E,X,C, XM xài hết đống này chắc bạn sẽ cảm nhận được sụ khác nhau đó

TruongHan

Super V.I.P
Công nhận bác này hỏi hơi kỳ cục. Khác gì bảo: Em vừa mua 1 con gà + 1 con vịt, các bác đánh giá xem luộc 2 con lên thì thịt con nào ngon hơn

=))=))=))
Bác này ví dụ giỏi đó :)) Mở 1 lúc 2 máy lên cũng không so sánh được đâu.Muốn đánh giá chất lượng audio của máy thì tốt nhất là gắn tai nghe vào,nghe độ trong và trầm là được rồi,với lại mỗi người có 1 cách cảm thụ âm nhạc khác nhau nữa :))

nopromises01

Em đính chính vì là rocker,nghe 2 cái thì thấy tai nghe kèm n86 nghe với 5800 rất hay,bass chắc,âm lượng to,còn nghe bên n86 thì bas yếu wá,ngồi im lặng mới nghe được,sơ do tai em lãng (em tập nhạc o dưới 5 tiếg 1 ngày) nên nhờ các bác chỉ dùm,huhu.

nopromises01

Theo em đánh giá,loa ngoài 5800 ăn đứt N86.Loa N86 nghe toàn "chép" không và cứ eo éo sao đó.Còn dùng tai nghe mình thử bài Nemesis của Arch Enemy bitrate 320,nhưg 5800 vẫn hơn,dù dùng tai nghe kèm máy N86.

jinsk8r

Em đính chính vì là rocker,nghe 2 cái thì thấy tai nghe kèm n86 nghe với 5800 rất hay,bass chắc,âm lượng to,còn nghe bên n86 thì bas yếu wá,ngồi im lặng mới nghe được,sơ do tai em lãng (em tập nhạc o dưới 5 tiếg 1 ngày) nên nhờ các bác chỉ dùm,huhu.
Bạn là rocker (tự nhận nhé) thì ít ra phải có 1 chút khả năng thẩm âm chứ? Vậy là tự test đc rồi.
Theo em đánh giá,loa ngoài 5800 ăn đứt N86.Loa N86 nghe toàn "chép" không và cứ eo éo sao đó.Còn dùng tai nghe mình thử bài Nemesis của Arch Enemy bitrate 320,nhưg 5800 vẫn hơn,dù dùng tai nghe kèm máy N86.
"chép" là gì bạn? Ý bạn là treble?

kembin

Các pác tranh cãi làm gì. Sự thật là 5800 về phần nghe nhạc thì ăn đứt 86 rùi . Con cái phần khác thì đừng hòng ,em cũng đang xài 86 nè

vutaikt

Các pác tranh cãi làm gì. Sự thật là 5800 về phần nghe nhạc thì ăn đứt 86 rùi . Con cái phần khác thì đừng hòng ,em cũng đang xài 86 nè

thế xem video và lướt web sao bạn...mình chưa có n86 để test

nopromises01

thì đó,tui nói rùi mà,tại tai tui thật sự hơi lãng,nên sợ o chính xác ,mới lập topic hỏi anh em,chứ anh jinsk8r zì kia hay nói móc méo tui wa,hứ...xem phim trên n86 cũg rất tuyệt vì màu sắc tươi và đẹp hơn em 5800,nhưg không đã vì màn hình có 2,6 inch hà,lướt web thì không thua gì 5800,nghe nhạc xem phim online vô tư,vi vút^^...iu 2 em lun.

XinCertK

ình đang dùng cả 2em nàu và mình thếy 5k8 nghe nhạc vượt trợi hơn hẳn.
dùng với creative ep630 thì 58 nghe tách bạch rõ ràng, n86 thì cứ díh dính nghe phát nôn...

nopromises01

mình kết hợp 5800 và ep 630 rùi,thật sự không hài lòng lắm,vì tiếng cao nghe ghê wa,nhất là tiếg cymbal và riff tông cao nghe chói lọi wá,hĩ...vẫn thích tai nghe kèm n86 hơn creative.

ngoanrazor

Well-Known Member
Dùng pm 360ting nge nhạc thử đi pác rocker. Âm thanh rất tuyệt, y như rạp hát