• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đôi điều tâm sự của Android Desire Team

PhamQuang

Manager
tâm sự tâm sự có rất nhiều điều đẻ nói nhưng không biết nói j vì có rất rất nhiêu thứ đẻ nói chỉ biết nói chúc ae PDA việt luôn mạnh khỏe đẻ đóng góp cho diên đàn mình càng ngáy càng lớn mạnh.

Đóng góp cho diễn đàn thì chưa chắc nhưng trước mắt các bạn sẽ tạo thuận lợi cho nhau trong việc sử dụng HĐH mới này tốt hơn là điều chắc chắn. :D
Mục đích của các sân chơi kỹ thuật là vậy.

hpnokia

Từ ngày biết và dùng Android thì mình chẳng còn màng đến bất cứ thú vui nào trên cuộc đời này nửa,quá hạnh phúc.Mày mò mải chưa up lên 2.2 được,hôm qua nhờ thèn em ruột nó làm hộ cho,bây giờ thì đang thưởng thức bản rom mới Froyo 2.2.Chưa có gì phàn nàn,ngoài cái dụ move App qua thẻ,đang tiếp tục đọc bài trên PDAVIET để làm thử xem.Hôm qua lên xong ra test cái GPS đúng 20p không thấy đâu cả,buồn thúi ruột tưởng đâu giống như cái N1 hôm trước(mình có 1 chú N1 đến bây giờ vẩn không thể bắt được GPS).Nghỉ nghỉ sao cài cái Maps Brut 4.3,ra bắt khoảng 3p có ngay,sau đó tắt và bắt lại lần thứ 2 thì khoảng 30g=>Quá tuyệt vời,vì đối với mình Android mà không có Navigation trên Maps thì coi như không còn ý nghỉa gì cả.Mình sẽ bookmark cái theread này để tiếp tục tâm sự cùng anh em với cái Desire này.Chân thành cám ơn anh em PDAVIET,cám ơn anh PhamQuang!Chúc anh em khỏe mạnh và ngày có thêm nhiều kiến thức về Android để anh em mình cùng trao dồi thêm kinh nghiệm,hiểu biết về nó,để làm chủ nó một cách tốt nhất.BR!

meomeo986

Mình chỉ hay bị cái là mất sóng, mất tùm lum luôn, ko liên quan đến địa điểm, thời gian. Mình đang dùng ROM NeoPhyte 1.7.1, radio bản mới nhất rùi. Chắc tí nữa up lên 1.8 xem sao.

Còn lại thì mọi thứ Desire đúng là tuyệt!

ninhnd

Từ ngày biết và dùng Android thì mình chẳng còn màng đến bất cứ thú vui nào trên cuộc đời này nửa,quá hạnh phúc.Mày mò mải chưa up lên 2.2 được,hôm qua nhờ thèn em ruột nó làm hộ cho,bây giờ thì đang thưởng thức bản rom mới Froyo 2.2.Chưa có gì phàn nàn,ngoài cái dụ move App qua thẻ,đang tiếp tục đọc bài trên PDAVIET để làm thử xem.Hôm qua lên xong ra test cái GPS đúng 20p không thấy đâu cả,buồn thúi ruột tưởng đâu giống như cái N1 hôm trước(mình có 1 chú N1 đến bây giờ vẩn không thể bắt được GPS).Nghỉ nghỉ sao cài cái Maps Brut 4.3,ra bắt khoảng 3p có ngay,sau đó tắt và bắt lại lần thứ 2 thì khoảng 30g=>Quá tuyệt vời,vì đối với mình Android mà không có Navigation trên Maps thì coi như không còn ý nghỉa gì cả.Mình sẽ bookmark cái theread này để tiếp tục tâm sự cùng anh em với cái Desire này.Chân thành cám ơn anh em PDAVIET,cám ơn anh PhamQuang!Chúc anh em khỏe mạnh và ngày có thêm nhiều kiến thức về Android để anh em mình cùng trao dồi thêm kinh nghiệm,hiểu biết về nó,để làm chủ nó một cách tốt nhất.BR!

bạn thật may mắn vì cả 2 a e đều thích tìm tòi về đt,có gì 2 ng giải quyết cũng dễ hơn 1 người.hi vọng nhận được nhiều đóng góp của 2 bạn.
thân.

ninhnd

Mình chỉ hay bị cái là mất sóng, mất tùm lum luôn, ko liên quan đến địa điểm, thời gian. Mình đang dùng ROM NeoPhyte 1.7.1, radio bản mới nhất rùi. Chắc tí nữa up lên 1.8 xem sao.

Còn lại thì mọi thứ Desire đúng là tuyệt!

oh,có lẽ bản rom đó ko hợp với máy của bạn rồi,bạn tìm một bản rom khác thử xem.mà dùng radio .08 nha,có lẽ ổn hơn về khoản sóng sánh với mấy lỗi trong market đấy.
chúc may mắn

meomeo986

oh,có lẽ bản rom đó ko hợp với máy của bạn rồi,bạn tìm một bản rom khác thử xem.mà dùng radio .08 nha,có lẽ ổn hơn về khoản sóng sánh với mấy lỗi trong market đấy.
chúc may mắn
Mình dùng bản này: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=732246
Nó Require: -Latest Radio 32.43.00.32U_5.09.00.20

Thế mới đau. Mà lỡ kết bản ROM này rồi. Thôi để theo dõi 1 thời gian xem sao. Mình cũng chỉ bị khoản sóng đó thôi, ngoài ra mọi thứ đều ngon lành hết.

Mình đang có tham vọng làm 1 bài hướng dẫn từ A-Z, cơ bản đến nâng cao về Desire, chỉ sợ ko đủ thời gian + sức lực thôi. Kết Android quá, hơn hẳn thằng iOS khó chịu :D

whitehell

Chắc ko đồng chí nào chua xót hơn mình về cái vụ android. Chỉ vì Android mà mình bị người yêu đá. Khó tin nhưng có thật đấy các bạn ạ. Hix
Chẳng là thế này, trong một ngày đẹp trời, mình ngồi nghiên cứu, học hỏi và thực hành cách root, recovery, up rom. Ai đã từng lần đầu tiên làm những cái này thì đều hiểu cái sự hồi hộp, đam mê... và thế là ng yêu nhắn tin mình cũng trả lời nhát gừng, cộc lốc. Rồi thì cô ấy nói là chấm dứt, nhưng mà lúc đấy cái Desire còn đang trong công đoạn Flash zip from sdcard, tâm trạng đâu mà xin lỗi với trình bày đc nữa. Thế là đường ai nấy đi. :(:(:(. Thực ra thì trước đấy cũng đã có trục trặc rồi nhưng Vụ android mang tính ngòi nổ. Hix. Bọn mình yêu nhau đc hơn 2 năm rồi chứ ít ỏi j đâu. Hix.

lonebeast

E thì thì thấy buồn về nó quá, mới xách tay 1 e về , đang hí hứng vì được e nó . Thì dùng nó tậm tịn kiểu j y, không hiểu bệnh j nữa, cứ dùng được 1 or 2 ngày nó lại lăn quay ra đèn xanh đèn đỏ cứ nháy liên tục, không thể nào vào được bên trong, Nhấn giữ Volume DOWN + nhấn Power cũng ko vào được ( ko phải do hỏng pin) . Pó tay, vứt máy đấy từ tối đến sáng vẫn để cho nó báo đèn xanh đèn đỏ thì nó lại dùng bình thường, được 1 or 2 ngày nó lại bị lại hic hic. mang ra NhatCuong thử sửa xem nó làm sao, thì các bác ở đó bảo lỗi rom về up rom. E up biết bao nhiêu loại rom , mà vẫn bị như thế....Ko hiểu bị làm sao nữa... Chán nó lắm rồi...Tiện đây bác nào biến e nó bị bệnh j bảo cho e biết với, để e đi sửa...Chứ vừa mua đượ có gần 1 tuần mà tính ra chẳng dùng được là bao.....
Bây giờ bạn thử dùng goldcard để up một bản ROM ship (tốt nhất là 2.1) rồi lại hack root và up ROM built xem sao

ninhnd

Chắc ko đồng chí nào chua xót hơn mình về cái vụ android. Chỉ vì Android mà mình bị người yêu đá. Khó tin nhưng có thật đấy các bạn ạ. Hix
Chẳng là thế này, trong một ngày đẹp trời, mình ngồi nghiên cứu, học hỏi và thực hành cách root, recovery, up rom. Ai đã từng lần đầu tiên làm những cái này thì đều hiểu cái sự hồi hộp, đam mê... và thế là ng yêu nhắn tin mình cũng trả lời nhát gừng, cộc lốc. Rồi thì cô ấy nói là chấm dứt, nhưng mà lúc đấy cái Desire còn đang trong công đoạn Flash zip from sdcard, tâm trạng đâu mà xin lỗi với trình bày đc nữa. Thế là đường ai nấy đi. :(:(:(. Thực ra thì trước đấy cũng đã có trục trặc rồi nhưng Vụ android mang tính ngòi nổ. Hix. Bọn mình yêu nhau đc hơn 2 năm rồi chứ ít ỏi j đâu. Hix.
đúng là chua xót thật,thế nhưng bù lại bạn đã có 1 ng yêu tinh thần mới rồi còn gì.
nói vậy thôi chứ nếu còn yêu thì hãy đến xin lỗi cô ấy đi.con gái dễ tha thứ lắm.mình là đàn ông phải rộng lượng chứ bạn.dù gì cũng đã 2 năm rồi.
nhiều thì ko nhiều mà ít cũng chẳng phải.
chúc bạn hạnh phúc nha

mr_cat_1111

Bây giờ bạn thử dùng goldcard để up một bản ROM ship (tốt nhất là 2.1) rồi lại hack root và up ROM built xem sao

Thanks bác, nhưng e nó cứ nháy nháy, nên e ko có gold card . A e ở đây ai có thì up Rom ship cho e với..

ninhnd

định lập topic mới nhưng sợ rối mắt nên vào đây thông báo luôn cho mọi người
nguồn : số hóa

blog tiếng Việt cho dân ' nghiền ' HTC
Android
Một trang blog về hệ điều hành Android
và đặc biệt là các mẫu điện thoại HTC trên
nền tảng Android đã được ra mắt từ đầu
tháng 8 .
Người dùng tại Việt Nam có thể tìm kiếm tại
http ://blog. htcsmartphone.com .vn /, những
thông tin bổ ích về hệ điều hành phát triển
mạnh mẽ nhất thời gian gần đây và thương
hiệu HTC .
Đây là trang blog tiếng Việt đầu tiên có nội
dung chuyên sâu về điện thoại thông minh
HTC và hệ điều hành Android . Tại đây , người
đọc sẽ được cập nhật những thông tin về
điện thoại HTC cũng như hệ điều hành
Android . Bên cạnh đó là những hướng dẫn
hữu ích khi sử dụng điện thoại , những tài liệu
và ứng dụng giành cho hệ điều hành
Android …

Chỉ chính thức có mặt tại Việt Nam năm
ngoái , nhưng Android đã trở thành hệ điều
hành cho điện thoại di động được ưa thích,
chiếm được cảm tình của các bạn trẻ yêu
công nghệ , bởi sự thân thiện về giao diện
nhưng lại rất mạnh mẽ với khả năng mở rộng
ứng dụng .
HTC hiện là hãng điện thoại đi đầu với các
mẫu điện thoại sử dụng hệ điều hành
Android . Danh sách những điện thoại Android
tốt nhất , điện thoại Android bán chạy nhất …
luôn có tên điện thoại HTC .
Người xem sẽ được cập nhập nhiều thông tin
bổ ích và nhận các món quà thú vị từ trang
blog này .
Tuy mới ra mắt nhưng blog đã thu hút sự
chú ý của nhiều độc giả . Admin của blog này
cho biết từ đầu tháng 8 đã có gần 200 .000
lượt khách ghé thăm blog - một con số
chứng tỏ sức hút của HTC và hệ điều hành
Android cũng như nội dung hữu ích của trang
blog này. "Bên cạnh các thông tin cập nhật ,
chúng tôi dự định sẽ thường xuyên tổ chức
các cuộc thi tương tác để tạo ra những hoạt
động hấp dẫn và có nhiều cơ hội quà tặng
cho độc giả của mình", Admin của blog HTC
Smartphone cho biết thêm .
Trên blog hiện diễn ra chương trình đăng ký
dùng thử hai mẫu điện thoại mới nhất sử
dụng hệ điều hành Android là HTC Desire và
HTC Wildfire, và cuộc thi "Kết nối bạn bè -
Chia sẻ niềm vui" với phần thưởng là chính
hai chiếc điện thoại này. Có thể xem hướng
dẫn tham gia chương trình tại : http: //
htcsmartphone .com .vn /thi- va - trung - thuong /

đọc mà nghe mát lòng mát dạ...

taccongtu185

Mình thấy Android ở VN còn rất mới mẻ. Trong khi trào lưu thực sự và "nóng" vẫn đang nằm ở Iphone (có thể rất nhiều người đang dùng HĐH khác Mac OS sẽ phản đối cực lực, nhưng không thể phủ nhận thực tế khách quan rằng IP ở VN vẫn đang chiếm vị trí số 1). Người VN mình rất khó thay đổi, thường rụt rè khi tiếp cận những cái mới, chưa có thực tế đảm bảo (1 phần cũng vì lý do kinh tế), nên mặc dù Android có rất nhiều ưu điểm nhưng vẫn chưa thể trở thành trào lưu thực sự mặc dù nó đáng được như thế (tại các nước châu Âu đang rất thịnh hành, đặc biệt ở Mỹ, Android đã vươn lên đứng số 1 với thị phần 34%, trong khi RIM OS và MAC OS lần lượt đứng thứ 2 và 3 với thị phần thấp hơn nhiều, khoảng hơn 20%). Vì vậy những người thực sự tâm huyết như chú PhamQuang hay chủ thớt thật đáng quý với Android Team.

Mình đang dùng Desire, thật sự là rất hài lòng với những gì đã trải nghiệm, nhưng chỉ 1 thời gian ngắn tìm hiểu, hiện giờ đã thấy gần như "hết đất" rồi. Cũng bởi nó mới và vẫn đang ở dạng tiềm năng lớn, nên hệ thống ứng dụng cũng như games còn đang rất hạn chế. Ngày trước xài IP, cứ mỗi ngày vào các forum là thấy rất nhiều topic mới, phần mềm cũng như game cập nhật liên tục, chỉ sợ không đủ thời gian để các vọc sỹ khám phá. Nhưng khu vực của Android thì hiện tại vẫn quá ít, có khi cả tuần mới có thời gian vào mà cũng chẳng có gì mới (có lẽ thay đổi nhiều nhất vẫn là các ROM Cook, ngày nào cũng có,:D). Vậy nên nhiều người có tâm trạng chán nản cũng phải.

Chỉ hy vọng giống như IP, thời gian tới các hãng phát triển phần mềm thứ 3 sẽ nhanh chóng tung ra hàng loạt ứng dụng. Khi đó Android mới thực sự là đối thủ thực sự cua MAC OS ở VN được. Hiện tại mình cũng đang phân vân là nên tiếp tục chờ đợi hay lại quay lại sử dụng IP, vì công việc của mình sử dụng máy tính khoảng 15h/ngày, tính mình lại thích khám phá, không có gì nghịch hàng ngày thấy buồn quá.
(Xin nói thêm 1 chuyện bên lề: Trước mình xài 3GS, lúc mua khoảng 12tr500, sau khoảng gần 1 năm, bán vẫn được 10tr500 và bán rất dễ, nhanh(mặc dù thị trường IP giờ cực kỳ phức tạp, mua được 1 em IP used chất không phải dễ dàng). Sau khi chuyển qua Desire, lướt qua 1 số forum mua bán, thấy đa phần anh em bán Android Phone rất chật vật, giá cả thì thê thảm, có người mới mua Desire tại FPT (12tr700), xài khoảng 2 tuần, rao bán chỉ 9tr500, hàng đảm bảo 100% như vậy mà up dài cổ mà ai cũng kêu đắt này nọ. Đủ thấy tâm lý của người VN mình chuộng Apple đến mức nào,hic)

ninhnd

cảm ơn những dòng cảm tưởng của bạn,nó hoàn toàn chính xác.cơn sốt ip ko chỉ có ở vn mà còn trên toàn thế giới.việc có nhiều game hay ứng dụng cũng ko phải là 1 điều lạ.
điều này cũng dễ hiểu khi lợi nhuận mà hãng sx thứ 3 nhận đc từ apple là rất lớn trong khi android market của chúng ta đa số là free.
bạn nói ngày nào lên cũng có game hay pm nào đó mới cho ip để vọc còn chúng ta đa số là rom cook,tìm hiểu 1 hồi là hết.điều này cũng hoàn toàn đúng.và bạn cũng đã nói 1 ngày bạn dành ra những 15 tiếng sử dụng vi tính vậy sao bạn ko bớt 1 chút trong khoảng thời gian ấy để đem lại cái mới cho người khác,1 cây làm chẳng lên non mà.4rum và mọi người luôn hoan nghênh.
nếu ko có niềm tin thì ko bao giờ bền được.
việc bạn ở lại cùng mọi người vượt qua khó khăn hay quay lại với những gì người ta làm sẵn cho bạn thì ở chính suy nghĩ của bạn mà thôi
ai cũng có công việc,ai cũng bận nhưng những người như bác phamquang,lonebeats,ducthang...thì thật là đáng quý biết bao.
còn những bạn khác hay như mình tuy ko biết nhiều như họ nhưng biết gì thì chia sẻ ấy,chỉ lại cho những a e mới dùng.có như vậy chúng ta mới có 1 cộng đồng mạnh.
có ý trí,niềm tin thì ắt sẽ có ngày android hơn ios hay bất cứ hđh nào...MÌNH LUÔN TIN NHƯ VẬY.
đôi dòng tâm sự thật lòng.
thân.

Chỉnh sửa cuối:

dom

Đúng IP không phủ nhận là có những phần mềm hữu dụng, một lần em tranh luận với một cậu bạn dùng IP và em đã đuối lý với câu bạn. Thực sự em vẫn chưa khám phá được nhiều với em Desire, cũng mới up, rồi cài, rồi lại up, cũng muốn đóng góp nhưng chẳng biết đóng góp gì vì thực sự mình không hiểu.
Mong la HĐH Android sau ngày một nhiều soft hữu dụng.

hpnokia

Làm y chang như bài của bạn Ntha82
Cách thức cài và verify:
2.1. Down file android-sdk-windows-1.6_r1.zip về,
2.2. Copy ra thư mục nào cũng được, giải nén, đổi tên thành AndroidSDK cho dễ nhớ. (ví dụ: C:\AndroidSDK)
2.3. Cắm usb nối điện thoại và PC/Lap của bạn vào, để hệ thống cài driver. Đợi cài xong
2.4. Vào Start->Run gõ cmd để mở command prompt.
2.5. gõ lệnh cd C:\AndroidSDK\tool
2.6. gõ tiếp lệnh adb devices, nếu nó có list ra được serial của máy của bạn là bạn đã cài đặt thành công adb/usb driver
Chỉ khác là bạn thêm s vào lệnh cd C:\AndroidSDK\tools
Và có một số bạn làm vẩn chưa được còn do nguyên do là đánh lệnh không đúng đường dẩn ,tải về 1 nơi ,rồi đánh lệnh 1 nẻo
Ví dụ như lệnh trên thì các bạn phải move cái thư mục AndroidSDK về thư mục gốc của ổ C.

arch_ledung

Cái cách để a e làm quen thân nhanh nhất có lẽ là tập trung 1 đội ra sân đá bóng vui vẻ với nhau cái nhỉ? Sau đó tiếp dẫn là bia bọt cafe để trao đổi thông tin Desire! :D

whitehell

Cái cách để a e làm quen thân nhanh nhất có lẽ là tập trung 1 đội ra sân đá bóng vui vẻ với nhau cái nhỉ? Sau đó tiếp dẫn là bia bọt cafe để trao đổi thông tin Desire! :D

Hay, hay, ủng hộ ý kiến này, tán thành 2 tay, 2 chân.
Nếu ko đủ 2 đội thì mình kêu đội mình đến giao lưu. :D:D:D

ninhnd

hay thì hay thật nhưng tình trạng chung của các buổi off là đc lèo tèo vài người.huhu
hi vọng 1 lần nào đó có mặt đông đủ a e
cố lên nào.....