• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Font hỗ trợ tiếng Hoa và tiếng Việt + Từ điển Hán Việt

dung1291985

HIX!MÌNH HACK XONG RỒI MÀ MÁY CỨ ĐƠ HOÀI À.CỨU

Hack phone thì nên làm từ từ và cẩn thận, mình thì hack bằng BinPDA cũng rất đơn giản, nếu máy đơ, bạn format lại máy rồi hack lại nhé, chú ý làm cẩn thận từng bước 1 theo hướng dẫn là okie ;)

quocsan

Hiển thị Hoa, Việt - Nhập tiếng Hoa

Chào mọi người!
Hôm qua tôi vừa cài "Psiloc Crystal Chinese Localization v1.54".
Kết quả thật tuyệt (hình như không cần FontRouter):
1) Có thể xem cả chữ Hoa lẫn chữ Việt qua email, Note, Web, OfficeSuite, ...
2) Nhập được tiếng Hoa (ShuangPin, Stroke, Cangjie, Pinyin và Zhuyin) trên Web, SMS, Note, email, Mobile Reader, ...
3) Có thể phóng to thu nhỏ font chữ trên màn hình (không cần cài Font Magnifier)
Phần chữ Việt thì hiển thị như với font sẵn có trên máy (nên các dấu phiên âm không hiển thị đúng), phần chữ Hoa thì dùng font riêng.
Hạn chế:
* Hỗ trợ UNICODE với các ký tự phiên âm trên từ điển không tốt bằng khi cài font của Xiaohuang.

Các bạn hãy thử xem.
Sau đây xin trích phần giới thiệu:
Psiloc Crystal Chinese Localization v1.54
Version: v1.54
Size: 6821 kb
Operating System: S60v3 - SymbianOS9.1
RELEASE DESCRIPTION
Operate your Smartphone in your native language.
Psiloc Crystal Chinese Localization is a well known application that enables users to powerfully explore their Smartphones in their native language - Japanese.
The user will be able to view and edit (ShuangPin, Stroke, Cangjie, Pinyin and Zhuyin writing system available) all the files, messages, editable applications and folders making their mobile more personal.
Moreover, the user friendly interface lets them impact the size of their fonts (the font size changing range is between 50% -150%) without having to buy one of Psiloc's best selling applications Font Magnifier.

MAIN FEATURES:
* Ability to receive and send messages and e-mails in your native language
* Ability to make notes, calendar entries and use documents & sheets in your native language
* Ability to browse the web in your native language
* Ability to create and manage your contacts in your native language
* Ability to magnify or decrease all fonts on your Smartphone
Các bạn thử nhé.

Chỉnh sửa cuối:

bingates_vn

Chào mọi người!
Hôm qua tôi vừa cài "Psiloc Crystal Chinese Localization v1.54".
Kết quả thật tuyệt (hình như không cần FontRouter):
1) Có thể xem cả chữ Hoa lẫn chữ Việt qua email, Note, Web, OfficeSuite, ...
2) Nhập được tiếng Hoa (ShuangPin, Stroke, Cangjie, Pinyin và Zhuyin) trên Web, SMS, Note, email, Mobile Reader, ...
3) Có thể phóng to thu nhỏ font chữ trên màn hình (không cần cài Font Magnifier)
Phần chữ Việt thì hiển thị như với font sẵn có trên máy (nên các dấu phiên âm không hiển thị đúng), phần chữ Hoa thì dùng font riêng.
Hạn chế:
* Hỗ trợ UNICODE với các ký tự phiên âm trên từ điển không tốt bằng khi cài font của Xiaohuang.

Các bạn hãy thử xem.
Sau đây xin trích phần giới thiệu:

Các bạn thử nhé.
Bạn cho link down phần mềm này luôn đi

quocsan

Không hiểu sao khi mình cài chương trình Crystal Chinese vào thì không gõ được số ở màn hình Standby. Các bạn có bị như mình không?

Posted via Mobile Device

Tôi cũng bị như thế!
Hoàng hãy chuyển (switch) sang Handy Shell rồi mới bấm số. Việc này là để đảm bảo Handy Shell được active.
À! Nhân tiện hỏi luôn: Hoàng sử dụng Crystal Chinese này thấy thế nào?

napoleonit76

Các bác cho em hỏi, bộ từ điển Việt-Hoa, Hoa-Việt, và các font tiếng Hoa đã up ở trên có dùng đc cho dòng S60v1 (cụ thể là Nokia N72) ko ạh?! Nếu ko đc thì các bác có thể giúp em chương trình đọc, viết, tra cứu tiếng Hoa trên S60 đc ko?! Chân thành cám ơn các bác.

MinhThang

Manager
Các bác cho em hỏi, bộ từ điển Việt-Hoa, Hoa-Việt, và các font tiếng Hoa đã up ở trên có dùng đc cho dòng S60v1 (cụ thể là Nokia N72) ko ạh?! Nếu ko đc thì các bác có thể giúp em chương trình đọc, viết, tra cứu tiếng Hoa trên S60 đc ko?! Chân thành cám ơn các bác.

Đọc thì sẽ thấy mà bạn toàn là S60v3 không à. Trừ file Java

xiaohuang

Tôi cũng bị như thế!
Hoàng hãy chuyển (switch) sang Handy Shell rồi mới bấm số. Việc này là để đảm bảo Handy Shell được active.
À! Nhân tiện hỏi luôn: Hoàng sử dụng Crystal Chinese này thấy thế nào?

Mình thấy chương trình Crystal Chinese rất hay. Có thể xem và nhập liệu tiếng Hoa trên bất kỳ ứng dụng nào (không bị hạn chế như ZTA4 hay Chinese input), vẫn giữ font hệ thống nên không có cảm giác khó coi ở phần Menu và Standby (cái này thì hơn hẳn Font Router). Tuy nhiên nó không hỗ trợ ký tự pinyin nên khi xem một số pinyin không hiển thị được . Mình đang nghĩ cách khắc phục.

Posted via Mobile Device

xiaohuang

Thực ra từ điển Prc và Java đều có thể xem trên S60v2. Muốn xem từ điển Prc bạn phải cài MobiReader (cái này cũng có bản dành cho S60v2 đó). Nhưng cái quan trọng là fải cài được font Hoa-Việt để xem từ điển. Mình đã ko xài máy S60v2 hơn 1 năm rồi nên ko nhớ cách cài font chữ thế nào. Bạn thử hỏi mấy bạn bên box S60v2 xem.

Posted via Mobile Device

bingates_vn

Mình thấy chương trình Crystal Chinese rất hay. Có thể xem và nhập liệu tiếng Hoa trên bất kỳ ứng dụng nào (không bị hạn chế như ZTA4 hay Chinese input), vẫn giữ font hệ thống nên không có cảm giác khó coi ở phần Menu và Standby (cái này thì hơn hẳn Font Router). Tuy nhiên nó không hỗ trợ ký tự pinyin nên khi xem một số pinyin không hiển thị được . Mình đang nghĩ cách khắc phục.

Posted via Mobile Device
Mình giải nén phần mềm Crystal Chinese ra và thấy có 1 font CrystalC.ttf (nặng gần 9MB). Dùng Font Creator mở font này ra thì thấy có rất ít chữ Latin, chủ yếu là chữ tượng hình. Mình nghĩ rằng nếu có thể thêm phiên âm vào font chữ này thì có thể xem được phiên âm tiếng Hoa trên điện thoại. Các bro cùng bắt tay vào nghiên cứu xem.

quocsan

Nguyên văn bởi xiaohuang Mình thấy chương trình Crystal Chinese rất hay. Có thể xem và nhập liệu tiếng Hoa trên bất kỳ ứng dụng nào (không bị hạn chế như ZTA4 hay Chinese input), vẫn giữ font hệ thống nên không có cảm giác khó coi ở phần Menu và Standby (cái này thì hơn hẳn Font Router). Tuy nhiên nó không hỗ trợ ký tự pinyin nên khi xem một số pinyin không hiển thị được . Mình đang nghĩ cách khắc phục.

Posted via Mobile Device
Nguyên văn bởi bingates_vn
Mình giải nén phần mềm Crystal Chinese ra và thấy có 1 font CrystalC.ttf (nặng gần 9MB). Dùng Font Creator mở font này ra thì thấy có rất ít chữ Latin, chủ yếu là chữ tượng hình. Mình nghĩ rằng nếu có thể thêm phiên âm vào font chữ này thì có thể xem được phiên âm tiếng Hoa trên điện thoại. Các bro cùng bắt tay vào nghiên cứu xem.
Ý kiến rất hay, nếu sửa trực tiếp font của Psiloc Crystal thì có vẻ tối ưu về không gian lưu trữ nhất đấy.
Trước mắt mọi người nghĩ xem nếu đổi tên font do Hoàng đã tạo ra, thành "CrystalC.ttf" rồi chép đè vào thì ...?

Chỉnh sửa cuối:

xiaohuang

Ý kiến rất hay, nếu sửa trực tiếp font của Psiloc Crystal thì có vẻ tối ưu về không gian lưu trữ nhất đấy.
Trước mắt mọi người nghĩ xem nếu đổi tên font do Hoàng đã tạo ra, thành "CrystalC.ttf" rồi chép đè vào thì ...?

Mình đã thêm phiên âm vào font CrystalC.ttf nhưng không có tác dụng. Còn việc đổi tên font S60v3 CN-VN Regular thành CrystalC thì mình chưa thử.

Posted via Mobile Device

quocsan

Mình đã thêm phiên âm vào font CrystalC.ttf nhưng không có tác dụng. Còn việc đổi tên font S60v3 CN-VN Regular thành CrystalC thì mình chưa thử.

Posted via Mobile Device

Hình như là được đó Hoàng. Nhưng ngoài đổi tên file thành CrystalC.ttf còn phải dùng Font Creator để sửa thành "Crystal", "Psiloc: Crystal: 2008" (xem phần name trong Font Creator). Tôi vừa thử: Với note thì chữa Hoa có nét hơi khác; còn dùng với từ điển Lingvo thì phần phiên âm không thấy đâu, không bằng dùng FontRouter với font của Hoàng.

Tôi thấy tạm thời cứ thế này:
1) Mặc kệ Crystal.ttf ở ổ C, cứ để font của Hoàng ở
E:\Data\Fonts\S60v3_CN-VN_regular_3.ttf và sửa file FountRouter.ini tương ứng là vừa nhập tiếng Hoa được, lại vừa xem đủ font phiên âm (nhưng trên E61 của tôi chữ hơi mờ).

Hoặc là
2) Phần chữ Hoa cứ để Crystal.ttf lo, phần font phiên âm thử dùng 1 em khác (như LucidaUnicode: Font này bảng mã Unicode tổ hợp, tôi vừa thử thì thấy phần chữ phiên âm cũng được nhưng chữ Việt thông thường lại ... em chả!) với FontRouter xem sao. Hy vọng dung lượng không đến nỗi quá hoành tráng!

Chỉnh sửa cuối:

hunga

được sự hướng dẫn của bác xiaohuang em add thêm phần tiếng nhật vào bộ font của bác, test trên N77 thấy okies phết! mời các bác dùng thử!
http://www.mediafire.com/?m0yxknmmhoy
Không hiểu sao em add thêm phần tiếng Nhật thì dung lượng file lại giảm xuống còn 14mb!! thật không hiểu nổi!! các bác test hộ em nhá!

Chỉnh sửa cuối:

xiaohuang

Hình như là được đó Hoàng. Nhưng ngoài đổi tên file thành CrystalC.ttf còn phải dùng Font Creator để sửa thành "Crystal", "Psiloc: Crystal: 2008" (xem phần name trong Font Creator). Tôi vừa thử: Với note thì chữa Hoa có nét hơi khác; còn dùng với từ điển Lingvo thì phần phiên âm không thấy đâu, không bằng dùng FontRouter với font của Hoàng.

Tôi thấy tạm thời cứ thế này:
1) Mặc kệ Crystal.ttf ở ổ C, cứ để font của Hoàng ở
E:\Data\Fonts\S60v3_CN-VN_regular_3.ttf và sửa file FountRouter.ini tương ứng là vừa nhập tiếng Hoa được, lại vừa xem đủ font phiên âm (nhưng trên E61 của tôi chữ hơi mờ).

Hoặc là
2) Phần chữ Hoa cứ để Crystal.ttf lo, phần font phiên âm thử dùng 1 em khác (như LucidaUnicode: Font này bảng mã Unicode tổ hợp, tôi vừa thử thì thấy phần chữ phiên âm cũng được nhưng chữ Việt thông thường lại ... em chả!) với FontRouter xem sao. Hy vọng dung lượng không đến nỗi quá hoành tráng!
Theo mình thì bạn cứ xóa cái FontRouter, còn cái font CN-VN regular để vào E:\Resource\fonts để xem trong MobiReader. Bạn cài thêm cái Crystal Chinese để nhắn tin, duyệt web, xem từ điển Hán-Việt Java (những cái này hầu như không đụng đến phiên âm nên khỏi lo không xem được)

ShaolinVn

Bác cho em hỏi là phần mềm tiếng hoa này có dùng đc trên windows mobile ko? Em đã copy font vào folder windows/font nhưng nó vẫn ko hiển thị đc tiếng hoa