• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FontChanger - Dành cho các bạn thích test font cách đơn giản nhất.

quyhopha1

Mới mò ra 1 cái hay hay cho anh em dùng, đó là dùng FontChanger để đổi font nhưng lúc này font không nằm trên ổ E nữa mà sẽ là ổ C.

Cách thực hiện rất đơn giản, ta chỉ chỉnh sửa 1 tí file Fontrouter.ini là ok. Theo mình cách này chỉ dành cho các máy có bộ nhớ máy lớn tí, vì thường font đẹp thì hơi năng, mình dùng font nặng tới 10MB.

........

- Có bạn sẽ hỏi sao không cài font thẳng trên bộ nhớ máy luôn? Trả lời là vài font ttf khi cài vào C:\ sẽ không hiển thị đầy đủ, chưa kể tình huống phải xóa font khi muốn dùng font khác cũng khá nan giải.
Em thắc mắc bài hướng dẫn của anh câu này : Mặc định của trình này là (muốn đổi font nào thì chép font đó) vào E:\Data\Fonts\Font1\, ta sẽ dựa vào đây để chỉnh nơi lưu font. với câu này Vào C tạo đườmg dẫn C:\Data\Fonts\Font1\*.* (cái nào có thì khỏi tạo, cái nào chưa có thì tạo. Chép font cần dùng vào folder Font1 (do làm điều này nên ta cần bộ nhớ máy nhiều nhiều tí). Như ở đây mình dùng font tên là YaHeiHandelGotD.ttf)=> khó hiểu nha đọc thì hiểu là chép Fonts cần dùng vào cả 2 nơi .Em đọc thấy nó cứ kì kì còn ở phần “FontChanger - Dành cho các bạn thích test font cách đơn giản nhất” thì em chả thấy nói gì về sủa file : Fontrouter.ini em dọc ko hiểu nhưng mò mẫm vẫn thành công.Anh giải thích thắc mắc cho em nhá.Thanks anh

Chỉnh sửa cuối:

Kojiro

Super V.I.P
Em thắc mắc bài hướng dẫn của anh câu này : Mặc định của trình này là (muốn đổi font nào thì chép font đó) vào E:\Data\Fonts\Font1\, ta sẽ dựa vào đây để chỉnh nơi lưu font. với câu này Vào C tạo đườmg dẫn C:\Data\Fonts\Font1\*.* (cái nào có thì khỏi tạo, cái nào chưa có thì tạo. Chép font cần dùng vào folder Font1 (do làm điều này nên ta cần bộ nhớ máy nhiều nhiều tí). Như ở đây mình dùng font tên là YaHeiHandelGotD.ttf)=> khó hiểu nha đọc thì hiểu là chép Fonts cần dùng vào cả 2 nơi .Em đọc thấy nó cứ kì kì còn ở phần “FontChanger - Dành cho các bạn thích test font cách đơn giản nhất” thì em chả thấy nói gì về sủa file : Fontrouter.ini em dọc ko hiểu nhưng mò mẫm vẫn thành công.Anh giải thích thắc mắc cho em nhá.Thanks anh

:) Trả lời bạn nha: bài của bạn quote để hỏi là quá trình sau này khi sử dụng thấy khó khăn khi dùng chế độ MassStorage quá (do font nằm trên thẻ nên PC ko nhận được thẻ) nên mình mới nghĩ ra cách chỉnh file .ini để đưa font vào bộ nhớ máy. Nếu máy anh em nào có bộ nhớ máy lớn thì dùng bài đó là rất tiện.
Còn tự đề của chủ đề, mình đặt là thế đơn giản là do nếu ko có trình thì khi bạn dùng font cài vào máy bạn phải chép vào E:\resources\fonts, khi bạn muốn đổi font khác thì bạn phải rút thẻ đưa vào đầu đọc mói xóa được font này thay font khác vào, mà việc này nếu dùng fontchanger thì chỉ cần chọn set to default là xong, ta có thể thao tác thẳng trên phone luôn mà ko cần phải thông qua PC.
Hy vọng là trả lời hết được thắc mắc của bạn :)

whatislove89

cac ban ơi,cho mình hỏi!mình cai office suite vào máy,khi cop bản excel vao thi thay chữ lỗi linh tinh cả,lieu co fai tại thiếu font k?xin cảm ơn!minh dùng N82

Kojiro

Super V.I.P
cac ban ơi,cho mình hỏi!mình cai office suite vào máy,khi cop bản excel vao thi thay chữ lỗi linh tinh cả,lieu co fai tại thiếu font k?xin cảm ơn!minh dùng N82

Nếu ra các lỗi ô vuông thì đúng là thiếu font rồi bạn à.

nilku

Mấy bạn cho mình hỏi
Sao mình cài FontChanger toàn bị báo "Unable to install"
Máy mình chưa cài FontRouter bao giờ nên kho phải gỡ bỏ phải ko zạy ^.^
Máy mình đã Hack rùi (Drakkarious 3.01)
Đã cài Python.v1.9.4 (trên thẻ)
Vậy mà cứ mỗi lần Install la mỗi lần "Unable to install" hết biết T.T
Mình dùng N73me

MinhThang

Manager
Mấy bạn cho mình hỏi
Sao mình cài FontChanger toàn bị báo "Unable to install"
Máy mình chưa cài FontRouter bao giờ nên kho phải gỡ bỏ phải ko zạy ^.^
Máy mình đã Hack rùi (Drakkarious 3.01)
Đã cài Python.v1.9.4 (trên thẻ)
Vậy mà cứ mỗi lần Install la mỗi lần "Unable to install" hết biết T.T
Mình dùng N73me

Gỡ cái Python gì gì đó ra cài bộ này vào máy bảo đảm 100%

http://www.pdaviet.net/showpost.php?p=741288&postcount=260

nguyenson_44

He he. Mình vừa tìm ra một trang các loại font. Đủ các loại, tha hồ mà down. Bạn nào quan tâm thì vào đây nha:

http://fontchu.com/unicode.htm

Mod MinhThang cho e hỏi tí: Không biết down ở trang trên về có dủng được cho S60v3 không nhỉ?8-|8-|

chungvict

He he. Mình vừa tìm ra một trang các loại font. Đủ các loại, tha hồ mà down. Bạn nào quan tâm thì vào đây nha:

http://fontchu.com/unicode.htm

Mod MinhThang cho e hỏi tí: Không biết down ở trang trên về có dủng được cho S60v3 không nhỉ?8-|8-|
Bạn down font trên trang web này về phải fix lại mới dùng được trên S60V3, nếu ko sẽ bị thiếu ký tự, hoặc hiển thị ko đầy đủ bạn nhé

tidus38

Các anh ới,cho em hỏi với sao e cài tất cả vào đều ok nhưng khi đến bước vào Font Changer/Options/Main xog chọn font theo như bài anh KJR thì máy nó sẽ hỏi có restart ko sau khi chọn cỡ chữ nhưng của e thì nó im re ko thấy hỏi restart e đợi 1 hồi lâu ko đc nên exit Font Changer ra và restart lại máy =tay nhưng mà vẫn font mặc định ko thay đổi đc font khác.Help me!Thank ạ

Kojiro

Super V.I.P
Các anh ới,cho em hỏi với sao e cài tất cả vào đều ok nhưng khi đến bước vào Font Changer/Options/Main xog chọn font theo như bài anh KJR thì máy nó sẽ hỏi có restart ko sau khi chọn cỡ chữ nhưng của e thì nó im re ko thấy hỏi restart e đợi 1 hồi lâu ko đc nên exit Font Changer ra và restart lại máy =tay nhưng mà vẫn font mặc định ko thay đổi đc font khác.Help me!Thank ạ

Nếu máy có cài RomPatcher thì bạn nên chọn DisableCaps trườc khi vào FontChanger nhé!

hurryghost

Posted via Mobile Device
Các anh oi, cho em 1file dính kèm em down chú mediafire em bó tay. Thanks

tidus38

ah` anh ới,em đổi đc font rồi thank a nhiều lắm nhưng hôm qua e lại nhỡ tay xóa mất cái file TextFileIndex.ini đi mất rồi thì có sao ko ạ?tại e vẫn thấy font nó bình thường cho font khác vào thì vẫn đổi đc :D

lekhachuy3aa

ah` anh ới,em đổi đc font rồi thank a nhiều lắm nhưng hôm qua e lại nhỡ tay xóa mất cái file TextFileIndex.ini đi mất rồi thì có sao ko ạ?tại e vẫn thấy font nó bình thường cho font khác vào thì vẫn đổi đc :D

Không bị gì đâu bạn. :)

scorpionx23x

Cái này có cái bất tiện là khi dùng USB phải change font về Default máy tính mới nhận. Có cách nào khắc phục vụ này ko? :(