• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[HD2] "Cài đặt" ROM vào thẻ nhớ, kỷ nguyên mới của HD2 Multil boot

congnhon

Member
Lại khổ với em HD2 của mình nữa rồi, fomat, chia lại thẻ như các bác , bây giờ tới lượt up room lên EXT4 lại bị lỗi không boot vào được , sau khi install room lên xong vào boot SD bị đừng ở màn hình Go Go Go , hoặc bị reset lại liên tục khi boot vào , giúp với , khổ cho em HD2 của minh quá

nhh0612

Lại khổ với em HD2 của mình nữa rồi, fomat, chia lại thẻ như các bác , bây giờ tới lượt up room lên EXT4 lại bị lỗi không boot vào được , sau khi install room lên xong vào boot SD bị đừng ở màn hình Go Go Go , hoặc bị reset lại liên tục khi boot vào , giúp với , khổ cho em HD2 của minh quá
Mình cũng bị giống bác này. Không thấy pro nào giúp nhỉ?

misa617

Mình cũng bị giống bác này. Không thấy pro nào giúp nhỉ?
Bạn có thể mô tả kỷ hơn ở màn hình go go go : nhìn trên mấy hàng trên chử go go go có thấy vào được native SD chưa nếu chưa thấy đã boot vào dến nativeSD thì lưu ý lại quá trình cài Rom SD hoặc down lại bản Rom rồi cài lại tránh một số` trường hợp bản rom down về lổi !

congnhon

Member
Có cả chủ native SD màu xanh la cay luôn, cài lại bản khác boot vào tới màng hình sọc ngang màu trấng rồi reboot lại

congnhon

Member
Minh up ban C7 barbone boot duoc toi HTC nen trang chu xanh roi dung luon ( xin loi vi dang dung DT nen o dau)

ToanTuyet

Mình cũng cai ban c7.minh cai dc nhưng bản này bị lỗi không cài được ứng dụng trên maket cu cài la bi reset lại . bạn cài bản rom khác là được .làm đúng hướng dẫn là ok

Hôm nay mình mới mua thẻ silicon SD 16GB class 10 giá 400 k ở TGDD .Mình dã up 6 bản rom trên thẻ chạy đều ok tốc độ chắc chắn là hơn thẻ tầu rồi vì mình cũng dã chạy thẻ tầu 16GB.

misa617

Ban đầu bạn cần phải chia thẻ đã, cách chia thẻ nhớ để chạy WP7 và Android bạn tham khảo tại topic này. Sau khi chia thẻ xong thì phân vùng dành cho Android trên thẻ nhớ thì bạn thực hiện theo hướng dẫn trên bài #1 topic này (không dùng SD Fomatter để format nhé vì nó sẽ làm mất phần dung lượng của WP7 đó).
Mình đã cài bản Nand ( sence 3,5) và 2 bản NativeSD thì OK !
Đang thử cài Win7 song song với Nand Tuy nhiên sau khi chia thẻ, cài đặt Win7 đã xong nhưng bây giờ vào lai recorver để cải Nand hoặc native Sd thì lại ...Bí : chọn 8.Ad recoverry thì báo: no boot source !
Thử làm theo chon services- boot setting- AD SD dir thì chỉ thấy báo select directory và <...> không thấy các foder như recoverry và các Rom nằm trong Fat 32 ...
Giờ muốn tiếp tục cài thì làm sao Các bạn hướng dẩn với !(lần đầu cài thử Win7 nên ...)

Mình đã cài bản Nand ( sence 3,5) và 2 bản NativeSD thì OK !
Đang thử cài Win7 song song với Nand Tuy nhiên sau khi chia thẻ, cài đặt Win7 đã xong nhưng bây giờ vào lai recorver để cải Nand hoặc native Sd thì lại ...Bí : chọn 8.Ad recoverry thì báo: no boot source !
Thử làm theo chon services- boot setting- AD SD dir thì chỉ thấy báo select directory và <...> không thấy các foder như recoverry và các Rom nằm trong Fat 32 ...
Giờ muốn tiếp tục cài thì làm sao Các bạn hướng dẩn với !(lần đầu cài thử Win7 nên ...)
Vì bạn chia thẻ trước khi cài WP7 nên sau khi cài WP7 nó gộp luôn phân vùng FAT32 vào làm bộ nhớ trong. Giờ bạn tắt máy, tháo thẻ ra và chia lại thẻ nhớ (nhờ format bằng SDFormatter trước khi chia thẻ). Nếu là thẻ 8Gb thì chia phân vùng dành cho WP7 là tầm hơn 4Gb, sau đó chia phân vùng EXT4 tối thiểu là 512Mb, phân vùng còn lại là FAT32 thì bạn copy folder Recovery và file rom Android .zip vào là được.

quocanhdark

Em hỏi gà tí, em làm được đến bước 4 Thiết lập AD SD Dir vào Folder "Recovery" - nhấn giữ nút nguồn vào menu magldr.

Nhưng mà em giữ nút nguồn nó ko vào menu magldr mà nó boot vào win luôn. Làm sao để có menu magldr vậy? giúp em với. Cám ơn.

bạn ko vào được magldr menu sao bạn chuyển ad sd dir vào recovery được vậy zz

congnhon

Member
minh chay 4EXT Recovery có 2 dòng cuối ghi là :
E:failed to find"cache" partition to mount at"/cacher"
có nghĩa la sao vậy chủ thớt ( ninh boot hoài mà 0 có bản android nào chạy được cả )

misa617

minh chay 4EXT Recovery có 2 dòng cuối ghi là :
E:failed to find"cache" partition to mount at"/cacher"
có nghĩa la sao vậy chủ thớt ( ninh boot hoài mà 0 có bản android nào chạy được cả )
Có khả năng phần soft liên quan Boot đã không ổn rồi ! bạn thử dùng ngay 4ext Recovery wipe data full rồi cài lại bản Rom khác như bả CM9ight_leo_v1.1a NativeSD 08/09/2012 xem sao !
Mình đã từng bị giống vậy do trước đó thử dùng tool native boot chuyển đổi vào 1 foder ( tự đặt thêm của 1 bản rom đã bị xóa) nên cuối cùng phải cài đặt lại CWM mớ thoát được hiên tượng này !

misa617

Bổ sung tool mới update http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=1320054&d=1347410917, tool này đã có thêm nội dung delete khi cần dùng cho các native SD rom !
Bổ sung tool vừa update :http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=1323409&d=1347537422 với các sửa đổi nhỏ : This is a small update with 3 minor fixes for the V4 multi boot nativeSD app.

Fixed : force close if you click [Delete] button before you create rom_name.txt
Fixed : hide running rom issue when you have 3 roms in the list.
Fixed : check for zImage and initrd.gz if you have 4 roms in the list.

congnhon

Member
Thanks các bác nhiều, mình đã tìm ra lỗi rồi , đó là do cái thẻ SD của mình , mình nới mua cái thẻ khác bỏ vào , bây giờ chạy dua W7 + Android ầm ầm rồi
Ôi yêu em HD2 ghê
Cảm ơn các bác đã tận tình giúp đở ( nhất là chủ thớt ) hehehehehehe

quocanhdark

Thanks các bác nhiều, mình đã tìm ra lỗi rồi , đó là do cái thẻ SD của mình , mình nới mua cái thẻ khác bỏ vào , bây giờ chạy dua W7 + Android ầm ầm rồi
Ôi yêu em HD2 ghê

=D>=D>:p;;)

pác chủ thớt Clk đã hỗ trợ sao pác ko hướng dẫn cho a e lun đi
Hướng dẫn qua nhé, bạn thử coi sao vì mình không có máy để test...:D

1. Tải file flash_sboot_v2.zip này về, copy vào thẻ nhớ (phân vùng FAT32 ý).
2. Vào 4EXTRecovery và cài rom bình thường.
3. Sau khi cài rom xong không được khởi động lại máy mà flash tiếp file flash_sboot_v2.zip vừa copy vào thẻ nhớ kia.
4. Khởi động lại máy để vào cLK.
5. Trong cLK bạn chọn boot from sboot và đợi rom khởi động.

Nếu bị treo ở logo hay hình bootanimation thì bạn full wipe và thực hiện cài lại rom từ đầu.

hanvotinh_khach

Xóa rom NativeSD​
Các bạn download tool chuyển đổi rom nativesd bên dưới
cài đặt vào rom nativesd đang chạy
mở chương trình lên sẽ thấy danh sách các rom nativesd đang có trong phân vùng ext4, các bạn nhấn vào rom đang chạy hiện tại( để rom này ko xuất hiện trong danh sách xóa)
tắt chương trình mở lại , nhấn vào nút delete sẽ xuất hiện danh sách các rom có thể xóa, các bạn chọn rom cần xóa và xóa
chờ cái này mấy ngày nay
để tiễn vong cái CM7 cho rảnh nợ

hanvotinh_khach

Hướng dẫn qua nhé, bạn thử coi sao vì mình không có máy để test...:D

1. Tải file flash_sboot_v2.zip này về, copy vào thẻ nhớ (phân vùng FAT32 ý).
2. Vào 4EXTRecovery và cài rom bình thường.
3. Sau khi cài rom xong không được khởi động lại máy mà flash tiếp file flash_sboot_v2.zip vừa copy vào thẻ nhớ kia.
4. Khởi động lại máy để vào cLK.
5. Trong cLK bạn chọn boot from sboot và đợi rom khởi động.

Nếu bị treo ở logo hay hình bootanimation thì bạn full wipe và thực hiện cài lại rom từ đầu.

thanks bạn
mình có 1 kon đang dùng aMAGLDR ổn định mình chỉ hỏi để a e bit và tham khảo thôi

vanthai1592

Ôi yêu em HD2 ghê

bác ơi, bác hướng dẫn em chạy 2 hệ điều hành song song được ko

vubinh47

Bác nào dùng các rom của chủ thớt theo cách này rồi cho em cái đánh giá cái. Có nhanh hơn NAND ko? có tiết kiệm pin ko? Chụp hình ntn ạ? Tks cả nhà