• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC HERMES - ROM WM6

dangtuan

Chú ý Post April SoftBank X01HT muốn SIM-Unlock

Nếu ai đó có điều kiện mua Post April SoftBank X01HT mới thì cần chú ý như sau:
Nếu muốn sau này Sim-Unlock để up được nhiều phiên bản Radio khác nhau thì ngay lần đầu tiên Power on cho máy chạy phải bỏ qua Instal Extended ROM (Tức là khi vào đến giao diện Today, PPC sẽ hiện ra thông báo là sau 3 giây sẽ bắt đầu Instal... Bạn phải chọc reset ngay).
Nếu ai trót bỏ qua bước này (tức là vẫn cứ để máy Instal tự nhiên) thì: Cho đến hiện nay vẫn chưa có cách SIM_Unlock (bằng software) cho nó đâu
(Đương nhiên là PPC vẫn có thể sử dụng bình thường)=))

dangtuan

Có 1 khả năng cần chú ý

Nếu Device của bạn là SoftBank thì không nên UP Extended_rom của PostApril SoftBank X01HT White (SoftBank đang có 2 phiên bản Black and White). Vì nếu như thế rất dễ xảy ra hiện tượng là em SoftBank của bạn cũng sẽ bị nâng cấp HTC-Boot lên 0182, và rất khó khăn cho việc Up Radio.

CutKit

Nếu ai đó có điều kiện mua Post April SoftBank X01HT mới thì cần chú ý như sau:
Nếu muốn sau này Sim-Unlock để up được nhiều phiên bản Radio khác nhau thì ngay lần đầu tiên Power on cho máy chạy phải bỏ qua Instal Extended ROM (Tức là khi vào đến giao diện Today, PPC sẽ hiện ra thông báo là sau 3 giây sẽ bắt đầu Instal... Bạn phải chọc reset ngay).
Nếu ai trót bỏ qua bước này (tức là vẫn cứ để máy Instal tự nhiên) thì: Cho đến hiện nay vẫn chưa có cách SIM_Unlock (bằng software) cho nó đâu
(Đương nhiên là PPC vẫn có thể sử dụng bình thường)=))

khi lỡ quên mà HR, bỏ qua bước Up ExtROM thì liệu có cơ hội không nhỉ

A Tuấn check thử xem khi đó RadioVersion là bao nhiêu nhé, :-/

hieunt

Cám ơn bác DangTuan. Phiền bác cho em hỏi thêm con WM6 Ver.3.30C có bị lỗi về kết nối như 3.30b không? Nếu vẫn bị thì chắc em vẫn dùng Ver.3.30v, cũng khá ổn định. Thanks bác trước :)

nguyengiaquy

em mới cài 3.3c, cảm nhận là: mọi thứ ngon lành, giao diện đẹp ( nhất là thay theme của HTC Touch, màu TÍm em ko ưa lắm ), có 1 lỗi em mới phát hiện là khi trượt bàn phím xuống thì màn hình chỉ hiển thị phần phía trên màn thôi, còn các mục phía dưới thì ko kéo xuống để xem hoặc điểu khiển được-phần Today, còn vào Programs or Setting thì vẫn kéo lên kéo xuống để vào chọn các chương trình được
nói chung là bỏ qua lỗi đó là Ok

LYLAC

con máy bạn đang gặp nguy hiểm đấy,cẩn thận nhé

reply lại cho bạn vitdiesel:
con máy bạn có gặp các hiện tượng như thế này ko?
+ bạn không up room được từ boodloadter,và cũng không uproom được từ win nữa????
+ bạn đã up lại room thành công rồi????nhưng máy không cho vào tới win mà chỉ cho dừng tới cửa sổ màn hình thôi.???
+ bạn vẫn chưa nói với mình,bạn đã làm gì nó để con máy bạn bị đến nỗi thê??trường hợp của mình là do up lại radio 1.43
_____
nếu đúng như vậy,bạn cần down 1 bản radio thật chuẩn,và bản radio đó phải thấp hơn bản 1.43 ví dụ như bản 1.41 chẳng hạn.
kết nối máy tính với con máy,.sau đó bạn khởi động máy,chọc vô phần reset một lúc đợi cho nó hiển thị mọi thông tin,kể cả thông tin "no GSM" thì thôi,sau đó bạn up lại bản radio mới.
bạn làm các bước cẩn thận nhé,không đi con máy đấy,...

vitdiesel

chết rùi ...Quả này thì đen thật rùi ...Mình vẫn up dc room từ boodloadter..mình up win thành công rùi ,vào được win nhưng tầm khoảng 3 phút thì máy treo .Mình cũng không biết tại sao máy lại thế này nữa.Ra hàng thì họ bảo hỏng radio phải thay...Nếu ko cài dc radio khác thì bạn chỉ mình chỗ sửa uy tín với ..Thấy họ bảo radio con này mới nên đắt lắm...ko bít mua ở đâu cho rẻ????Bạn chỉ giúp mình

dangtuan

Dù chỉ là 1 lần

khi lỡ quên mà HR, bỏ qua bước Up ExtROM thì liệu có cơ hội không nhỉ

A Tuấn check thử xem khi đó RadioVersion là bao nhiêu nhé, :-/

Theo như bên XDA nói thì: Chỉ cần EXTENDED_ROM đó chạy xong 1 lần là HTC_BOOT up ngay lên 0182 roài, và tiếp theo là nothing to do (Cho đến thời điểm này). Sau đó mà Hardset thì không cải thiện được nữa, vì Hardset không thay đổi gì cho HTC_BOOT.=))

dangtuan

Cám ơn bác DangTuan. Phiền bác cho em hỏi thêm con WM6 Ver.3.30C có bị lỗi về kết nối như 3.30b không? Nếu vẫn bị thì chắc em vẫn dùng Ver.3.30v, cũng khá ổn định. Thanks bác trước :)

Lỗi kết nối nào nhỉ??Mình có thể Online trên nhiều hình thức SYNC, WIFI (Nhưng chưa thử với GPRS vì tốn thóc lắm)

LYLAC

máy bạn vẫn còn ngon

chết rùi ...Quả này thì đen thật rùi ...Mình vẫn up dc room từ boodloadter..mình up win thành công rùi ,vào được win nhưng tầm khoảng 3 phút thì máy treo .Mình cũng không biết tại sao máy lại thế này nữa.Ra hàng thì họ bảo hỏng radio phải thay...Nếu ko cài dc radio khác thì bạn chỉ mình chỗ sửa uy tín với ..Thấy họ bảo radio con này mới nên đắt lắm...ko bít mua ở đâu cho rẻ????Bạn chỉ giúp mình

máy bạn vào được win là ok rồi,vì nếu radio mà hỏng thì cái mainb của bạn cũng đi luôn,.bạn thử up lại radio thẳng từ trong win xem như thế nào??
(trường hợp của bạn hơi khác mình 1 chút,,nhưng cũng có thể thông cảm cho nhau được,.chứ các cao thủ đâu phải ai cũng gặp trường hợp như anh em mình đâu,nên họ cũng ko biết sửa thôi.ra ngoài hàng thì họ cũng giống mình,họ cũng chưa chắc biết sửa nên họ cứ bảo là hỏng để thay cái mainb mới,..hichic...như thế thì tiền ném qua cửa sổ ah????như trường hợp mình chẳng hạn,..chán chết)bây giờ bạn cứ chọc ngoái con máy bạn thoải mái đi,đừng sợ,...thể nào cũng có cách làm đúng..hehehe ...chúc thành công nhé

vitdiesel

ko phải đâu bạn ah ...máy mình vào dc win nhưng 2 phút sau là lại treo máy nên ko thể up radio từ win dc .Khốn khổ vì con này...Bác nào biết chỗ sửa tốt ở Hà Nội thì PM cho t với....Thanks nhiều

sutu

Nếu từ boodloadter có thể UpRom được thì Chưa phải lo bạn ạ :D
Bạn quay lại trang 26-7 gì đó (mình ko nhớ rỏ lắm) của phần Rom WM6 cho Hermes. Man PhamQuang có đưa lên ROM Hermes_WM6.0_PDAVIET_RV1.0 có tích hợp luôn radio trong đó bạn thử up bản này xem sao. Có thể cứu được máy bạn đó.
Chúc thành công

dangtuan

Xem kỹ đã nào

sau lệnh rtask a thì hiện ra kết quả
"Enter Boot Loader" và tiếp theo là gõ mò (không hiển thị) rversion rồi Enter sẽ thấy kết quả

oái, A "giấu nghề" bi giờ mới nói :p

Ck. gõ mò rùi, kết quả hiển thị ngon lành

nhưng mà A dùng Hard-SPL (Ck. đưa) hay là SPL (A đưa) để hạ về SPL-1.01Oil?

Ck. kiểm cả 2 cách thì đều như nhau cả

Ck.

1.HTC_BOOT
Còn gọi là Radio Bootloader,là trở ngại lớn nhất đến việc Unlock và Up radi. Hiện nay có 4 phiên bản: 0106,0107,0108 và 0182
1.1 Ba phiên bản đầu đã bị chinh phục:(0106 và 0107vốn là không có trở ngại),có thể Unlock và Up radio dễ dàng;
1.2 Phiên bản mới nhất là 0182 xuất hiện ở Softbank loạt mới (sau tháng 4/2007)hiện nay chưa thể Unlock và Up radio,Nếu HTC_BOOT là 0182,cần phải đợi các cao thủ ra tay,xin tiếp tục theo dõi ở:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=301952
2.Cách tra HTC_BOOT:
- Chuẩn bị:Download file đính kèm dưới đây; giải nén và copy folder SPLvào thư mục gốc của thẻ nhớ
- Vào PPC storage card\SPL\,click file spl.lnk;PPC tự động chạy về màn hình 3 màu (Bootloader), và có hiển thị là SPL-1.01.Oli.
- Trong Activesynccủa Computer loại bỏ dấu kết nối usb ,nối PPC trong trạng thái 3 màu ở trên vào với PC bằng dây USB
- Chạy mtty.exe trên Computer,sau đó chọn ...//USB……. (không phải là Com…) rồi OK
Sauk hi xuất hiện USB>
gõ info 2 Enter
Lại gõ rtask a
(Sau khi xuất hiện Enter Radio Bootloader)tiếp tục gõ rversion (trên khung không nhìn thấy dòng chữ rversion mà chúng ta gõ,cho nên phải chú ý gõ thật đúng)sau đó gõ Enter
Giá trị hiện ra trên khung cho thấy
01** chính là HTC_BOOT

Chỉ tiếc là máy của tui đã up thành Ipl-1.04; Spl-2.10 Olipro hoặc do 1 lỗi nào khác nên không kiểm tra bằng cách này được nữa :))

Bạn xem lại cách kiểm tra HTC_BOOT và superCID o đây nhé, nhớ để ý xem:

Sau khi khung giao tiếp của mtty xuất hiện USB>
bạn gõ
info 2 và gõ Enter, thì dòng tiếp theo mà mtty đưa ra là gì nhé?
rồi làm tiếp để kiểm tra HTC_BOOT như đã hướng dẫn

vitdiesel

mình đã làm theo hướng dẫn trên .Giá trị hiện ra trên khung là "0108"...Nghĩa là đã HTC BOOT 0108"..Bây phải làm sao nữa bạn

CutKit

LVSW 20070616_Hermes_WWE_3.30.3.3 (2007-06-16)

How Update::
1) Update Hard-SPL-V7
2) Update GSM1.41.00.10
3) Update Rom:
- Lang WWE
- Lang RUS

Description:
- New Kernel
- New OS build
- New OEM
- New Drivers

Ck. vẫn kết dùng ROM này cho em X01HT nhất, vì tính ổn định, tương thích phần mềm, tốc độ khá, nói chung là máy chạy mượt

Enjoy it!!!

CutKit

[UPDATED]Schap's WM6 Pro 3.30c multilanguages WM6 ROMs [WWE|FRA|GER|ESN]

Main features:

Lastest Hermes WM6 build (RTM version 17745)
100% Translated user interface (OS & OEM apps)
Localized hardware & software keyboard layout
HSDPA enabled
Video call enabled
Smart dialing enabled
VOIP enabled
Windows Update enabled
Office Mobile 2007 (Word Mobile, Excel Mobile, PowerPoint Mobile, OneNote Mobile)
Windows Live (New build)
Remote Desktop Mobile

All bugs from the previous versions should be fixed!

OEM applications:

Camera app 4.0 (New version)
Comm Manager 1.7
Comm vibrate button
SIM Manager 6.13 (New version)
Bluetooth FTP 1.2
SAP Settings 2.02
Task Manager 1.5
Audio Manager 1.2 (New version)
HTC Home 1.0
Today Music Plug-in (compatible with Audio Manager and WMP)
Voice Recorder 1.0
ArcSoft MMS 4.0 (New version)
Streaming Player 2.10h (New version)
GIF Player 1.10
Adobe Acrobat Reader LE 2.0
Adobe Flash Player 1.0
Pocket RAR 3.60
Jbed Java Midlet Manager 2007.04.25 (New version)
Jeyo SMS Backup 1.1
SuperBright (VJLumosIII)
FlashLight (VJCandelaLite
Advanced configuration tool (Fixed)
Automatic operator settings configuration
VoIP configurationSome tweaks:

OS only ROM
Free extended ROM
4MB pagepool
Big storage
Optimized cache
Fixed 3G connection speed issue
Best Bluetooth A2DP settings
Avoid MicroSD issues
Improved power management
Error report disabled
Customer feedback removed
Integration with Vista WMDC
Date on single line
3G icon & prefix
Nicer 3G icon
Nicer PINpad
Nicer font
Nicer keyboard
New bootscreens
Subfolders in Start menu
Schap's theme
Schap's Comm Manager (12 functions)
Schap's Power & Wireless service Manager (shows Bluetooth/Wi-Fi on traybar)
Schap's Vista look icons(Stuffs written in purple are present only in Full version ROMs)

Enjoy Schap's style in your language... :cool:

Download links:

WWE Full version 3.30c - RapidShare Mirror
WWE Lite version 3.30c

French Full version 3.30c - RapidShare Mirror
French Lite version 3.30c

German Full version 3.30c (updated 22/06)
German Lite version 3.30c

Spanish Full version 3.30c
Spanish Lite version 3.30c

Upgrade guide by MrVanx
http://www.mrvanx.org/hermes_guide/schap

CutKit

[UPDATED] CUSTEL Windows Mobile VI Ultimate [Standard + BBConnect]

CUSTEL Windows Mobile VI Ultimate

What's Good?
1. New CE/OS
2. New Office 2k7
3. New Flash Player
4. New Java Manager
5. Audio Manager
6. HTCustom v1.4
7. Arcsoft MMS 4.0
8. Clearvue replaced with Adobe Reader LE
9. Zip Replaced with Pocket RAR
10. 6MB OR 4MB PagePool
11. Performance registry modifications FAST
12. BIG Storage
13. OS Only no IPL/SPL/Ext Rom/Radio

For Cingy/AT&T Users as you can see in the screenshot there is a Cingular Folder. To apply cingular data settings it is very simple just follow the steps outlined below.

- Start > Settings > System > HTCustom
- Click left soft key (xml loader)
- Change provxml to xml
- click Cingular Settings
- Restart when finished

Upgrade Guide for CUSTEL WM VI

RapidShare Folder

dangtuan

1001 Lý do up rom

1. Chúng ta up ROM cũng có khả năng là vì tò mò, muốn tìm hiểu xem em PPC của mình có hoành tráng ko? có khả năng nhận những cái mới không? và chúng ta cũng muốn xem cái mới có gì hay ho không v.v... (Tui cũng thuộc nhóm này).
2. Trong khi dùng PPC, có thể có lúc (chưa hẳn là thường xuyên)chúng ta cảm thấy nó còn có cái gì đó chưa được như ý nguyện: sóng yếu, tốn pin, nghe nhạc, xem video chưa "nuột", thế là chúng ta tìm đến cái mới để mong "cải thiện tình hình"
3. ..........
4, .........
Nhưng công bằng mà nói thì: sóng mạnh hay yếu phụ thuộc vào nhiều yếu tố như địa hình, thời tiết, tổng đài v.v... Online mượt hay đứt quãng phụ thuộc vào sóng cung cấp, chế độ pin còn mạnh hay yếu, mạng Internet có trục trặc hay không? v.v..
Hiện nay đối với ROM 6.0 cho dòng HESMER lại chưa phải là Orignal rom nên độ ổn định có thể nói là chưa cao, mặt khác nó còn phụ thuộc rất lớn vào độ tương thích đối với từng chú PPC
Cụ thể tui thấy rằng: Schap's ROM 3.30c (Up cho Softbank) và PDA Viet ROM v3.07.05.PV for HTC Hermes (Up cho MDA Vario II) tuy có chỉnh sửa nhỏ trong việc tích hợp ROM khác nhau, nhưng về cơ bản giao diện gần giống nhau. Sự vận hành trên PPC trên các mặt như: phone call, wifi, Bluetooth, nghe nhạc xem film v.v... đều tương đương nhau. Cái nổi bật của ROM v3.07.05.PV for HTC Hermes là đã tích hợp sẵn font tiếng Việt (thích hợp cho người Việt dùng PPC tại Việt nam), tích hợp sẵn layout keyboard màu đẹp mắt.
Túm lại:
1. Để thỏa mãn tò mò, muốn sớm tìm hiểu đến với cái hay cái đẹp thì chúng ta cứ việc Up.up...up
2. Nếu cần sự ổn định thì chúng ta hãy lắng nghe "tiếng mọi người ...thở "

bnt_hih

Đã up qua 2 bản ROM v3.07.04 & ROM v3.07.05.PV nhưng ko hiểu sao 2 bản này Wifi vào được dò được IP luôn báo sóng đầy nhưng ko vào web ko được :(:( dù mình đã chỉnh sửa các bài luôn ==> đành bó tay.
Nhưng khi up 1 rom khác thì Wifi tốt truy cập vô tư luôn ko biềt tại sao nữa
Có Bác nào bị lỗi giống mình ko?

Mình cũng thích giao diện của bản rom v3.07.05.PV lắm,cài xong mọi thứ ok trừ bàn phím và wifi.Bàn phím thì có bác hướng dẫn cách sửa, còn bệnh wifi giống như bác sutu thì đọc đi đọc lại suốt 53 trang (sắp đeo kiếng ;) )vẫn k thấy cách sửa,bác Quang hay các bác xin vui lòng chỉ giúp