• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PROPHET - ROM WM6.0

Lamson

Well-Known Member
Đúng đấy Tuan 1412 à , Step1 chỉ thêm 10' thôi nhưng nó quan trọng là để cho công việc Uprom hoàn hảo hơn, và để mọi người thấy sự cần thiết của nó. Bởi vì những người đã sử dung PDA thường hay thích cài đặt, thay đổi ...theo ý thích của mình. Như vậy ngay ở trang đầu tiên bạn Wantoknown có thể thêm phân tích rõ hơn ý nghĩa của bước này vào phần lưu ý cho mọi người hiểu , bởi vì đã bạn phân tích rất kỹ vể HR, SR,ROM, các bước...vì lần đầu tiên thực hiện ai cũng run và lo không biết cái PDA của mình sắp thành chặn giấy hay chưa?8-|
*@Wantoknown bạn đồng ý với mình chứ, chỉ là góp ý để có thể tập trung một hướng dẫn cụ thể và mọi người hiểu rõ hơn, vì bạn đã bỏ thời gian giúp đỡ mọi người mới rất nhiều, rất cảm ơn bạn nhiều .Thân

Chỉnh sửa cuối:

megia007

@megia007: Bạn muốn disable cái Tray Launch, hoặc muốn disable các icon ở Tray thì có thể vào mục Tray Launch trong Accesories rồi remove những mục mà bạn không muốn hiển thị trên Tray. Nếu bạn không muốn bất cứ icon (shotcut) nào hiển thị ở Tray thì có thể delete mục PHM TrayLaunch.lnk trong StartUp Manager (trong phần Settings).
Have fun !!!
Thanks nhé bạn,
Đúng là vào diễn đàn PDAViet mình học hỏi được rất nhiều. Của đáng tội là mỗi ngày mình lại phải danh ít nhất 30' vào Forum. Nhưng đúng là đáng đồng tiền bát gạo. thanks all for sharring.=D>

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
Vấn đề contacts mình đã làm theo bạn nhatnguyen9697 và đã ok,cám ơn bạn,phải HR thì mới được,nhưng vấn đề hỏng icon mình vẫn chưa fix được,up cả STEP1,STEP2 đầy đủ và up đi up lại nhiều lần mà vẫn bị như thế,mình đã up rất kỹ và đúng quy trình rồi,chẳng hiểu thế nào nữa???

Wantoknow

@Lamson: về vấn đề của bạn gợi ý, tui đã nghĩ đến khi lên viết bản thảo dàn bài. Tuy nhiên tui không muốn phân tích sâu, sợ lạc đề ;;), bởi vậy trong bài nói về ROM WM6 tui đã có câu "nên tuân thủ hướng dẫn up rom của ....". Lý do tiếp theo là sẽ có thể còn có những thay đổi lớn về cách up loại ROM này.

Về nguyên tắc, quá trình up ROM này là tìm đến địa chỉ của OS cũ và ghi đè bản OS khác lên đó, vì vậy không nhất thiết phải up lại bản STEP 1 nếu như OS cũ mà bạn đang xài thật sự ổn định, trong trường hợp này bạn chỉ cần HR và đợi máy vào đến màn hình Align là up luôn OS được rồi. Nhưng như tui đã trình bày trong bài của mình ở trang 1 thread này, do OS của WM6 hiện này hoàn toàn đều cook lại và để đảm bảo tính ổn định trong quá trình sử dụng (không phải quá trình up ROM nha) nên trước khi up ROM này, người ta phải tìm đến 1 bản ROM nào đó có tính ổn định để "làm nền", trong số này người ta nhận thấy rằng bản Prophet_RUU_2207....Qtek_NoVID là lựa chọn số 1.

@nguyenthanhtuan: trường hợp của bạn có thể do một số lỗi phát sinh trên Windows của PC gây ra, phổ biến hiện nay trên các PC thế hệ cũ hay xài đĩa CD WinXP c.r.a.c.k.e.d để cài đặt, và do vậy thường là thiếu một số file thư viện hỗ trợ, và cũng thường gây xung đột với một số phần mềm ứng dụng. Bạn thử mượn 1 chiếc PC hay tốt nhất là laptop có cài Windows Genuine để up lại ROM.

hah2005

Mình đã up PV4.0 không qua Step1 và đã thành công ngay lần đầu tiên. Hiện nay đã sử dụng 3 ngày rồi nhưng chưa bị lỗi gì cả! Trước đây mình đã dùng thử các bản ROM trước nhưng đều gặp 1 số lỗi sau 2-3 ngày swr dụng nhưng bản này thì OK. Theo mình đây là bản chạy ổn định nhất.
Cám ơn các bác trên 4room nhiều nhé!

tyxiu2004

Tôi càii Rom 4.0.0.0.1, cũng bị một hiện tượng giống như khi cài PV 1.1 là thỉnh thoảng màn hình tối thui, bật power không lên, đèn thì vẫn nhấp nháy, chỉ còn mỗi cách là soft reset thôi, trong tình trạng đó chuông hẹn giờ không hoạt động, sáng nay vừa bị phát thế là đi làm muộn luôn :(. Tôi sài máy NEO, G4 (trong backlight các option đều đã check hết rồi, cài chuẩn rồi).

DonMetal

Tôi càii Rom 4.0.0.0.1, cũng bị một hiện tượng giống như khi cài PV 1.1 là thỉnh thoảng màn hình tối thui, bật power không lên, đèn thì vẫn nhấp nháy, chỉ còn mỗi cách là soft reset thôi, trong tình trạng đó chuông hẹn giờ không hoạt động, sáng nay vừa bị phát thế là đi làm muộn luôn :(. Tôi sài máy NEO, G4 (trong backlight các option đều đã check hết rồi, cài chuẩn rồi).
Em bị bệnh như của bác nhiều lần rồi, cái này là do đụng soft đó bác, không phải tại Rom đâu. Nếu bác có sử dụng Spb plus thì em khẳng định 90% là lỗi do thằng này tạo ra. Bác có thể remove thằng này đi được rồi và thay nó bằng Spb Sell + 1 soft today nào đó (nên dùng ilaucher).
Nếu bác không dùng spb plus mà vẫn bị vậy, thì bác nên HR và cài lại từ đầu rồi xem do soft nào gây lỗi thôi...Bác chịu mất thời gian vậy chứ máy bị thế bực mình lắm. Chúc bác nhanh hết bực mình nhé !!!:D

anhmt

Em dùng bản 4.0 thấy có lỗi và camera chỉ lên được 480 x 640 thôi chứ không lên được 2M. Em dùng Neo. Các bản ROM 1.1 trở về trước vẫn nhận được 2M mà. Không biết có bác nào bị thế không? Hay đây là lỗi trong quá trình uprom???

Về cơ bản thì bản rom 4.0 và 1.1 là không có sự khác biệt nhiều, về ramera cũng vẫn như vậy, nên bạn thử xem lại quá trình up rom, có thể up không qua step1 nhiều khi cũng xuất hiện lỗi đó.

hah2005

Em bị bệnh như của bác nhiều lần rồi, cái này là do đụng soft đó bác, không phải tại Rom đâu. Nếu bác có sử dụng Spb plus thì em khẳng định 90% là lỗi do thằng này tạo ra. Bác có thể remove thằng này đi được rồi và thay nó bằng Spb Sell + 1 soft today nào đó (nên dùng ilaucher).
Nếu bác không dùng spb plus mà vẫn bị vậy, thì bác nên HR và cài lại từ đầu rồi xem do soft nào gây lỗi thôi...Bác chịu mất thời gian vậy chứ máy bị thế bực mình lắm. Chúc bác nhanh hết bực mình nhé !!!:D

Mình cũng đang dùng PV4.0, SPB plus, photocontac Pro, uprom không qua Step 1 mà vẫn không bị gì cả. Mình nghĩ là lỗi do quá trình uprom thôi!

Nghiafam

Sau nhiều ngày tham khảo upROM em down ROM Prophet CrossBow PDA1.0 về.Sau khi up xong thì thấy:
1.Pin tụt kinh khủng khiếp(em không cài soft Camera).
2.Không gửi được SMS. Cứ sent là phone not use,wait 15 minute..
3.Khi gọi và khi nghe âm thanh quá "đanh".Choang choang,điếc tai lắm.
Các bác sài cái này rồi có bị như em không vậy???

tyxiu2004

Tôi không dùng SPB plus mà chỉ dùng SPB diary + IAB thôi, khi up rom đã cẩn thận up qua Rom PV Temp rồi. Mà bệnh này không phải bị thường xuyên, có khi 2-3 ngày một lần, có khi 4-5 ngày 1 lần cơ, có khi cả tuần không bị lần nào, thế mới lạ chứ.

anhmt

Sau nhiều ngày tham khảo upROM em down ROM Prophet CrossBow PDA1.0 về.Sau khi up xong thì thấy:

Chỉ có bạn bị lỗi đó thôi, bản 1.0 là ổn định nhất đó bạn, chắc là bạn up rom bị lỗi rồi, bạn nên kiểm tra lại, chưa có ai up bản 1.0 lại bị như bạn đâu, mình dùng mãi bản đó có thấy lỗi nào đâu.
còn loa to quá thì bạn dùng radio rom 2.47.21, và đừng cho max, chỉ khoảng 40% là nghe rõ lắm rồi.

tubua

Tôi không dùng SPB plus mà chỉ dùng SPB diary + IAB thôi, khi up rom đã cẩn thận up qua Rom PV Temp rồi. Mà bệnh này không phải bị thường xuyên, có khi 2-3 ngày một lần, có khi 4-5 ngày 1 lần cơ, có khi cả tuần không bị lần nào, thế mới lạ chứ.
Tôi cũng từng bị như Bác nhiều lần ,và cuối cùng phát hiện ra cách khắc phục như sau ( nhưng đây là ý kiến chủ quan của Tôi thôi nhé) . Có phải Bác cũng đang dùng Overclock (chương trình kích Chip) ko? vậy để khắc phục tình trạng đó thì Bác hãy hạ một bậc tốc độ chíp so với lúc trước sử dụng (VD: trc là để 247KHZ thì đổi là 234Khz) là ok. Tôi đã làm vậy và tự nhiên hết hẳn hiện tượng đó luôn! hehe....
Nếu Bác chỉnh lại mà ok thì đừng quên Thank cho một tiếng nhé ! Chúc vui!

NhatNguyen

Vấn đề contacts mình đã làm theo bạn nhatnguyen9697 và đã ok,cám ơn bạn,phải HR thì mới được,nhưng vấn đề hỏng icon mình vẫn chưa fix được,up cả STEP1,STEP2 đầy đủ và up đi up lại nhiều lần mà vẫn bị như thế,mình đã up rất kỹ và đúng quy trình rồi,chẳng hiểu thế nào nữa???
vậy àh!!!
khỏe rồi nhé hihi thế còn vần đề gì nữa hả Tuan về icon gì:-/
bạn phải nói rõ ra đễ mình và các bạn khác hiểu rõ rồi mới giúp được chứ!!!
thân :p

Nghifam thân!!!
mình đang dùng bản rom này nè!!! và mình không thấy những lỗi mà bạn nêu trên đâu:-/ thế nên có lỗi này cũng chỉ là đụng phần mềm hay là bị lỗi xảy ra trong quá trình up rom mà thôi!!!
bạn cố gắng up lại một lần nữa (và đúng theo trình tự nhé) để mình loại trừ từng lỗi 1 và đưa ra cách giải quyết :p
thân !!!

a76vna

Kinh nghiệm của tui là:
1/ Up bản Rom gốc ( Neo tiếng Đức hoặc Qtek hoặc Dopod hoặc Vodafone)
2/ Up bản Rom ver 6 bất kỳ (Smart, PdaMobiz, PdaViet....)
3/ Muốn up bản Rom ver 6 khác lại quay về bước 1.
4/ Up bản Radio nào phù hợp với máy mình,và bản Splash logo nào ưng ý.

< Không cần phải copy thư mục chứa ROM ra thư mục gốc C:\ vì chưa bao giờ mình làm thế,thậm chí mình còn để đường dẫn rất sâu là đằng khác,ai hiểu về máy tính thì điều này quá đúng phải không, Window crack thì vẫn OK như Window bản quyền thôi. Các bạn nên UP trên máy tính " sạch" và nguồn điện ổn định là OK. Cùng lắm quay về bước 1,yên tâm đi,khó chết lắm, mà nếu có làm sao thì coi như ta đóng 1 ít HỌC PHÍ để thu được bao nhiêu kiến thức và kinh nghiệm...hì hì.>

===> Lúc nào cũng thành công 100%, chưa bao giờ gặp lỗi "đơn lẻ" như các bạn cả ( chỉ có lỗi chung của ROM thôi). Tại sao ta không mất thêm ít thời gian để đổi lại sự yên tâm và không bao giờ phải mất thêm công sức nữa nhỉ (sau khi UP)

NhatNguyen

Kinh nghiệm của tui là:
1/ Up bản Rom gốc ( Neo tiếng Đức hoặc Qtek hoặc Dopod hoặc Vodafone)
2/ Up bản Rom ver 6 bất kỳ (Smart, PdaMobiz, PdaViet....)
3/ Muốn up bản Rom ver 6 khác lại quay về bước 1.
4/ Up bản Radio nào phù hợp với máy mình,và bản Splash logo nào ưng ý.
cái này thì đúng nè!!!! :p
< Không cần phải copy thư mục chứa ROM ra thư mục gốc C:\ vì chưa bao giờ mình làm thế,thậm chí mình còn để đường dẫn rất sâu là đằng khác,ai hiểu về máy tính thì điều này quá đúng phải không, Window crack thì vẫn OK như Window bản quyền thôi. Các bạn nên UP trên máy tính " sạch" và nguồn điện ổn định là OK. Cùng lắm quay về bước 1,yên tâm đi,khó chết lắm, mà nếu có làm sao thì coi như ta đóng 1 ít HỌC PHÍ để thu được bao nhiêu kiến thức và kinh nghiệm...hì hì.>

===> Lúc nào cũng thành công 100%, chưa bao giờ gặp lỗi "đơn lẻ" như các bạn cả ( chỉ có lỗi chung của ROM thôi). Tại sao ta không mất thêm ít thời gian để đổi lại sự yên tâm và không bao giờ phải mất thêm công sức nữa nhỉ (sau khi UP)
còn cái này thì bạn phải xem lại nhé!!! lỗi này không phải mọi người trên 4r đều đã khẳng định sao,chúng ta cứ hãy tuân nguyên tắc là cứ phải chép bản rom cần up qua hết ổ C bởi vì vấn đề lỗi trên PC chúng ta chưa giải quyết được, chẵng qua là khi bạn up may mắn nên mới ko bị lỗi thôi!!!
đây là đôi lời góp ý vì mình cũng từng bị :-?!!!!
thân!!!!

a76vna

cái này thì đúng nè!!!! :p

còn cái này thì bạn phải xem lại nhé!!! lỗi này không phải mọi người trên 4r đều đã khẳng định sao,chúng ta cứ hãy tuân nguyên tắc là cứ phải chép bản rom cần up qua hết ổ C bởi vì vấn đề lỗi trên PC chúng ta chưa giải quyết được, chẵng qua là khi bạn up may mắn nên mới ko bị lỗi thôi!!!
đây là đôi lời góp ý vì mình cũng từng bị :-?!!!!
thân!!!!

Bạn giải thích cho mình để thư mục Root thì khác gì để ở thư mục con. Mình và một số người nữa cũng UP rất nhiều máy và khá nhiều bản ROM rồi. đâu cần phải để chỗ nào mới Up được (mình nghĩ ko hề may mắn đâu bạn,trên diễn đàn Xda cũng không hề khuyến cáo điều này). Miễn PC phải "sạch" đúng nghĩa của nó. Có gì thảo luận thêm... vì mình chỉ muốn các new member (như mình): Up càng đơn giản càng tốt, và các bác MN và MD cũng đỡ phải mệt hơn thôi.:D

traitimbuiduong

Tôi dùng Rom 4.0.0.0.1 thấy ổn lắm mỗi cái là Backlight chỉnh về 1 phút 1 lúc tự nó nhảy về 10s.Có ai bị như vậy ko.Mong các bác chỉ cho cách khắc phục

thanhsu73

Bạn giải thích cho mình để thư mục Root thì khác gì để ở thư mục con. Mình và một số người nữa cũng UP rất nhiều máy và khá nhiều bản ROM rồi. đâu cần phải để chỗ nào mới Up được (mình nghĩ ko hề may mắn đâu bạn,trên diễn đàn Xda cũng không hề khuyến cáo điều này). Miễn PC phải "sạch" đúng nghĩa của nó. Có gì thảo luận thêm... vì mình chỉ muốn các new member (như mình): Up càng đơn giản càng tốt, và các bác MN và MD cũng đỡ phải mệt hơn thôi.:D

Các bản ROM từ PDAv1.0 trở lên thì để ở thư mục con vẩn up được nhưng các bản ROM khác ví dụ PROPHET_WWE_v10.2.0.8.5PV thì bạn phải để vào C: thì mới up được đó bạn à, còn lại bạn tham khảo trang đầu tiên của bác WAN thì sẽ rõ thôi.