• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÁC BƯỚC UPGRADE ROM CHO OMNIA I900

Sonblack

Super V.I.P
các bác ơi giúp em với, em đã up lại 3 bản rom ma vẫn không được, máy đến khi báo
sau đó tự khởi động lại chỉ ở màn hình đen có chữ samsung omnia rồi không chạy nữa. không biết con của em con cách nào cứu vớt đc nữa không?

Thứ nhất, bạn up bản rom nào?
Thứ hai, bạn up bằng tool up có sẵn của rom hay tool Grand_Prix?
Thứ ba, quá trình up thông báo cụ thể thế nào? Cho vài tấm hình minh họa!
Nói chung chung thì chẳng ai trả lời đâu!

HDT828408

Thứ nhất, bạn up bản rom nào?
Thứ hai, bạn up bằng tool up có sẵn của rom hay tool Grand_Prix?
Thứ ba, quá trình up thông báo cụ thể thế nào? Cho vài tấm hình minh họa!
Nói chung chung thì chẳng ai trả lời đâu!
Bạn chơi khó bạn kia à, thực ra uprom xong báo job done (hoàn thành) thì thấy màn hình đen cùng với chữ samsung omnia, nên làm gì có hình gì mà chụp... dù có reset lại vấn thấy mỗi chữ đó...mình cũng đã dính, nhưng khi úp bản khác lại được, bạn kia nên up lại bản cũ ngày xưa đã được là ok thôi... bạn đó chắc úp tool up có sẵn rồi, không hiểu lỗi gì? bạn nào kinh nghiệm hoặc hiểu rõ thì nói đó là lỗi gì? vì bạn khác vẫn úp được, nhưng người khác lại không?

Sonblack

Super V.I.P
Bạn chơi khó bạn kia à, thực ra uprom xong báo job done (hoàn thành) thì thấy màn hình đen cùng với chữ samsung omnia, nên làm gì có hình gì mà chụp... dù có reset lại vấn thấy mỗi chữ đó...mình cũng đã dính, nhưng khi úp bản khác lại được, bạn kia nên up lại bản cũ ngày xưa đã được là ok thôi... bạn đó chắc úp tool up có sẵn rồi, không hiểu lỗi gì? bạn nào kinh nghiệm hoặc hiểu rõ thì nói đó là lỗi gì? vì bạn khác vẫn úp được, nhưng người khác lại không?

Đâu nhất thiết phải chụp bằng máy đó đâu mà lấy máy KTS chụp vẫn được cơ mà! :D Làm khó làm gì vì đây là nơi chia sẻ kinh nghiệm mà. Ở đây bạn ấy có nói là không up eboot.nb0 đâu mà biết, đúng không?
Tùy máy mà có hay không up eboot.nb0 vẫn ok hoặc không. Vì thế chỉ cần up lại có cả eboot.nb0 là ok mà thôi. Đó là lý do tại sao các bản rom do mình làm đều là file exe, gồm cả eboot.nb0 trong đó. Chỉ cần click file exe để up mà thôi. :D
Up bằng tool có sẵn của rom build không bị đâu, quan trọng là có eboot.nb0 có đi kèm hay không!
Sẵn bạn nói mình trả lời luôn.

HDT828408

Đâu nhất thiết phải chụp bằng máy đó đâu mà lấy máy KTS chụp vẫn được cơ mà! :D Làm khó làm gì vì đây là nơi chia sẻ kinh nghiệm mà. Ở đây bạn ấy có nói là không up eboot.nb0 đâu mà biết, đúng không?
Tùy máy mà có hay không up eboot.nb0 vẫn ok hoặc không. Vì thế chỉ cần up lại có cả eboot.nb0 là ok mà thôi. Đó là lý do tại sao các bản rom do mình làm đều là file exe, gồm cả eboot.nb0 trong đó. Chỉ cần click file exe để up mà thôi. :D
Up bằng tool có sẵn của rom build không bị đâu, quan trọng là có eboot.nb0 có đi kèm hay không!
Sẵn bạn nói mình trả lời luôn.
bạn xem hộ bản này của pdaviet đấy, mình úp bị như thế, nên phải úp bản khác mà cái này đóng gói exe rồi, không hiểu nếu thiếu eboot.nbo thì cho vào kiểu gi?
WM6.5 ROM SB016 (Core 5.2.23502 Build 23502.5.5.0) - OMNIA i900 (Sonblack)
link dow:

http://www.mediafire.com/?9yfkydtgz2p

Sonblack

Super V.I.P
bạn xem hộ bản này của pdaviet đấy, mình úp bị như thế, nên phải úp bản khác mà cái này đóng gói exe rồi, không hiểu nếu thiếu eboot.nbo thì cho vào kiểu gi?
WM6.5 ROM SB016 (Core 5.2.23502 Build 23502.5.5.0) - OMNIA i900 (Sonblack)
link dow:

http://www.mediafire.com/?9yfkydtgz2p

Bản này do mình build mà, có sẵn eboot.nb0 rồi. Nếu không lên thì tách ra bằng tool i900_Executor và up bằng Grand_Prix thôi. Và điều này nữa, nếu up bằng rom đã đóng gói đó thì chỉ cần click cho nó chạy, chọt reset i900, nút Start hiện lên là up thôi, đừng thay đổi gì ở các ô để tick là được. Có thể bạn bỏ chọn ở mục Download Contents File

HDT828408

Bản này do mình build mà, có sẵn eboot.nb0 rồi. Nếu không lên thì tách ra bằng tool i900_Executor và up bằng Grand_Prix thôi. Và điều này nữa, nếu up bằng rom đã đóng gói đó thì chỉ cần click cho nó chạy, chọt reset i900, nút Start hiện lên là up thôi, đừng thay đổi gì ở các ô để tick là được. Có thể bạn bỏ chọn ở mục Download Contents File
Cám ơn đã chia sẻ, nhưng mình không hề bỏ mục Download Contents File, mình cũng đã cài bản 23081 bên modaco cũng bị thế, nhưng cài bản 23071 thì lại ok...thực sự không hiểu! ,mình cài toàn bản đóng gói sẵn nhé, cứ tích là chạy từ đầu đến cuối, đều báo job done...bạn nghiên cứu hộ với....cố gắng giúp nhé! không nâng cấp được bản cao hơn thì chán quá!

AnhPheCT

Up Rom bên modaco thì vào đó mà thắc mắc!!! Rom ở bên đó làm sao bằng Rom ở PDAVIET nhất là Rom của Adv Mod SonBlack build!! Nếu Up Rom PDAVIET thì quá là đơn giản! Nâng cấp Rom lại đơn giản hơn nhiều!! Đọc 1 bài hướng dẫn của Bác Phạm Quang thì Up xong ngay!!

HDT828408

Up Rom bên modaco thì vào đó mà thắc mắc!!! Rom ở bên đó làm sao bằng Rom ở PDAVIET nhất là Rom của Adv Mod SonBlack build!! Nếu Up Rom PDAVIET thì quá là đơn giản! Nâng cấp Rom lại đơn giản hơn nhiều!! Đọc 1 bài hướng dẫn của Bác Phạm Quang thì Up xong ngay!!

đang hỏi nguyên nhân vì ngay cả bản SonBlack cũng bị thế nên mới thắc mắc, bác viết thế, ai chẳng viết được

AnhPheCT

đang hỏi nguyên nhân vì ngay cả bản SonBlack cũng bị thế nên mới thắc mắc, bác viết thế, ai chẳng viết được

Nói thế thôi! lý do tôn trọng các KTV ở PDAVIET! Các bác cứ lấy Rom chổ khác khi Up ko dc vào PDAVIET thắc mắc...!
Cứ từ từ làm lại nhé!!
Tải bản Rom mới nhất của A.Sơn v23502 về dùng Tool i900 EXECutor by Pako777 v2.3 sau giải nén ra 1 thư mục.

Link:
http://pdaviet.net/showpost.php?p=951829&postcount=19

Tải Tool GrandPrix_1.6.4 sau Up rom từng thành phần thôi.

Link:
http://pdaviet.net/showpost.php?p=512965&postcount=2

Sync PPC với PC OK.
Nhớ làm theo hướng dẫn nạp các thành phần cho đúng theo dấu màu xanh, và bỏ các ô theo dấu màu đỏ. Khi nạp xong chỉ cần chọc vào nút Reset là PPC tự chạy đến khi hoàn thành. Nên HR 1 lần sau khi Up rom xong để máy chạy toàn bộ với HDH Rom mới.

(Bạn cũng có thể lấy file eboot.nb0 ở file Rom này sau khi giải nén bằng Tools trên!).

Bản Rom này rất tuyệt! Mong rằng Bạn sẻ làm tốt và có kết quả sau khi Up Rom xong.

AnhPheCT

Tool UMDL_GrandPrix_v1.8.9_XP Cập nhật!

CÁCH UP CÁC THÀNH PHẦN ROM

Mã:
Theo kinh nghiệm của nhiều KTV về i900, trong các bước Up ROM thì i900 dễ bị DIE (thành cục gạch) nhất là ở giai đoạn 1, tức là giai đoạn Up EBOOT.bin.
Để tránh tối thiểu các bất trắc xảy ra, người ta đôi khi bỏ qua bước Up EBOOT.bin.
Và kinh nghiệm chung cho thấy TỐT NHẤT nên Up ROM trên WinXP !!!

==> Tự khám phá nhé!!

Chỉnh sửa cuối:

victory132669

hì đã up ngon lành sau khi chọn cả eboot trong grand bản mình up là DZiA5 mà bản này vẫn là 6.1 các bác nhỉ 6.5 chi rcos rom cook thôi hả các bác

sumo2207

Có bản ROM nào mà khi up xong có cả Widget không hả các bác? (giống như máy mới lúc mua về có đấy ạ)

AnhPheCT

hì đã up ngon lành sau khi chọn cả eboot trong grand bản mình up là DZiA5 mà bản này vẫn là 6.1 các bác nhỉ 6.5 chi rcos rom cook thôi hả các bác

Mỗi Rom đều khác nhau! Up Rom WM 6.1 làm sao thành WM6.5 được!! Bạn nên tải Bản Rom trong topic Rom của PDAVIET cho I900 Bản Rom WM6.5 thì khi Up Rom, Nó sẻ là HDH WM 6.5! Chúc mai mắn.

Có bản ROM nào mà khi up xong có cả Widget không hả các bác? (giống như máy mới lúc mua về có đấy ạ)

Chỉ có Rom gốc thôi Bạn ơi!! Hoặc tìm 1 bản Rom nào đó có tích hợp Widget đấy! Vì giao diện đó nặng máy quá! Vã lại rất lỗi thời nên ít dùng, Các KTV bỏ hết rồi!

ldam

DXHI3 không up được ?

Omina của mình version DXHI3, khi update theo hướng dẫn từ bản rom của SS version DXIA5, nó báo lỗi Incorrect version. Nhờ bác Quang và các bạn chỉ giáo thêm ?

tinhbana

Em thì up trực tiếp không ah, có 2 lần bị dính Network lock, phải đem đi Unlock Sim. Dùng Grandix up, bỏ qua phần PHONE.BIN để hạn chế tình trạng này được khong các bác.8-|

luctt

CÁCH UP CÁC THÀNH PHẦN ROM

Mã:
Theo kinh nghiệm của nhiều KTV về i900, trong các bước Up ROM thì i900 dễ bị DIE (thành cục gạch) nhất là ở giai đoạn 1, tức là giai đoạn Up EBOOT.bin.
Để tránh tối thiểu các bất trắc xảy ra, người ta đôi khi bỏ qua bước Up EBOOT.bin.
Và kinh nghiệm chung cho thấy TỐT NHẤT nên Up ROM trên WinXP !!!

==> Tự khám phá nhé!!

hi bạn
Theo hình thì mình thấy bạn có chọn vào:
1/ EBoot
2/ Phone Bootloader Updates

Nhưng theo hướng dẫn của bác Quang ở trang 1 thì không có 2 cái này????

Vậy có cần check vào 2 ô này không?

Thanks

mauhoado1975

Các bác cho mình hỏi một chút được không.
Mình down rom file .exe về dùng i900_EXEcutor v1.3 bung ra nhưng chỉ thấy 3 file:
eboot.nb0
UserDownloader.exe
pda.bin
Theo hướng dẫn của Mr.Quang thì cần thêm file customer.csc và phone.bin nữa thì mới dùng tool grandprix nữa mới up được. Vậy mình có thể lấy file 2 này ở bản Rom khác được không. Mình dùng mạng nước Việt thì nên lấy file phone.bin ở bản rom DX... hay DZ.... Nếu chỉ up bằng file .exe như đã nói ở trên thì cần phải up riêng file phone.bin và customer nữa hay không và dùng tool gì để up. Máy mình hiện đang dùng bản DXIA5 official. Mình chưa dám up thử vì chưa có nhiều kinh nghiệm nên mong các bác giúp dùm cho.

hetveo

các bác chop em hỏi : em down ROM mới cho Omnia I910 ở trang Docomo gì đó về nó toàn file .bin ko à , ko phải file .EXE để mấy cái tool có thể bung nén được
vậy giờ em phải làm sao ạ ?
thanks

luctt

Các bác cho mình hỏi một chút được không.
Mình down rom file .exe về dùng i900_EXEcutor v1.3 bung ra nhưng chỉ thấy 3 file:
eboot.nb0
UserDownloader.exe
pda.bin
Theo hướng dẫn của Mr.Quang thì cần thêm file customer.csc và phone.bin nữa thì mới dùng tool grandprix nữa mới up được. Vậy mình có thể lấy file 2 này ở bản Rom khác được không. Mình dùng mạng nước Việt thì nên lấy file phone.bin ở bản rom DX... hay DZ.... Nếu chỉ up bằng file .exe như đã nói ở trên thì cần phải up riêng file phone.bin và customer nữa hay không và dùng tool gì để up. Máy mình hiện đang dùng bản DXIA5 official. Mình chưa dám up thử vì chưa có nhiều kinh nghiệm nên mong các bác giúp dùm cho.

hic hic, dạo này các mod bận quá nên trả lời lâu thật. Mất đi phong cách của PDA Việt :-(

Mình cũng làm như theo hướng dẫn của bác Quang trang 1. Khi chọn file customer thì nó xuất hiện cái 1 file thì mình chọn luôn...Thế mà vẫn ok, chả hiểu

:)