• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÁC BƯỚC UPGRADE ROM CHO OMNIA I900

PhamQuang

Manager
hic hic, dạo này các mod bận quá nên trả lời lâu thật. Mất đi phong cách của PDA Việt :-(

Mình cũng làm như theo hướng dẫn của bác Quang trang 1. Khi chọn file customer thì nó xuất hiện cái 1 file thì mình chọn luôn...Thế mà vẫn ok, chả hiểu

:)

Không biết có phải đây là nick của luctt mà trước là Mod. từ hồi mobifuns. net không?
Nếu đúng mà phát biểu câu này thì quá chán.
Bài hướng dẫn từ đầu đã quá rõ ràng mà vẫn hỏi? Mình đã đọc qua câu hỏi và không trả lời vì vấn đề thấy không cần thiết phải trả lời.

kongblu

Các pác cho em hỏi. Con i900 của em mới mua giờ muốn up rom (up rom lần đầu) có cần up luôn phần eboot.bin và phone.bin không, em nghe nói up 2 fần này không khéo thì máy sẽ die! Mong các pác tư vấn giúp em! Em cảm ơn các pác!

luctt

Không biết có phải đây là nick của luctt mà trước là Mod. từ hồi mobifuns. net không?
Nếu đúng mà phát biểu câu này thì quá chán.
Bài hướng dẫn từ đầu đã quá rõ ràng mà vẫn hỏi? Mình đã đọc qua câu hỏi và không trả lời vì vấn đề thấy không cần thiết phải trả lời.

Bác Quang có trí nhớ tốt thật. Làm theo bài của bác Quang thì rất ok, nhưng có hướng dẫn của Mod cháu hỏi nó đi ngược hoàn toàn của bác nên cháu hỏi để chắn chắn hơn...! Vì nghe nói nó "dễ chết" nên không dám thử :) (vì làm cho thằng bạn)

Các ơn bác

PhamQuang

Manager
Bác Quang có trí nhớ tốt thật. Làm theo bài của bác Quang thì rất ok, nhưng có hướng dẫn của Mod cháu hỏi nó đi ngược hoàn toàn của bác nên cháu hỏi để chắn chắn hơn...! Vì nghe nói nó "dễ chết" nên không dám thử :) (vì làm cho thằng bạn)

Các ơn bác

Theo các bước hướng dẫn của chú thì Up sẽ bình thường thôi Lực à, bởi cách này đã qua thực tế và khá an toàn. Quan trọng là thực hiện đúng các bước nếu là Up lần đầu.
Hiện có cách Up khác, sử dụng Tool như hình cháu đưa lên, chú cũng đã hướng dẫn trong các bài đầu, có thể qua qua Up Eboot và Phone, chỉ Up OS và Custom file mà thôi, với cách này lại càng an toàn hơn, khó die máy.

PhamQuang

Manager
Các pác cho em hỏi. Con i900 của em mới mua giờ muốn up rom (up rom lần đầu) có cần up luôn phần eboot.bin và phone.bin không, em nghe nói up 2 fần này không khéo thì máy sẽ die! Mong các pác tư vấn giúp em! Em cảm ơn các pác!

- Nếu Up ROM phiên bản mới, chắc chắn bắt buộc phải Up Full ROM, tức là Up tất cả các thành phần: eboot, phone.bin, pda.bin và custom.
Chỉ có Up đủ thì máy mới hoạt động đúng với những cải tiến mới, nhất là phần eboot và phone.
- Nếu Up ROM Cook trên nền bản OS máy bạn đã Up thì chỉ cần Up pda.bin + custom là đủ.

Mới Up lần đầu, bạn hãy đọc và tham khảo kỹ trước khi tiến hành. Càng nắm chắc kỹ thuật, cơ hội die máy càng nhỏ.

kevin2210

- Nếu Up ROM phiên bản mới, chắc chắn bắt buộc phải Up Full ROM, tức là Up tất cả các thành phần: eboot, phone.bin, pda.bin và custom.
Chỉ có Up đủ thì máy mới hoạt động đúng với những cải tiến mới, nhất là phần eboot và phone.
- Nếu Up ROM Cook trên nền bản OS máy bạn đã Up thì chỉ cần Up pda.bin + custom là đủ.

Mới Up lần đầu, bạn hãy đọc và tham khảo kỹ trước khi tiến hành. Càng nắm chắc kỹ thuật, cơ hội die máy càng nhỏ.

đã có người dùng máy với bản rom XXIB3 (rom gốc ) khi up rom sang bản DXIA5 dùng tool grand up bỏ qua eboot ko up (sợ đang up die) , tuy nhiên khi up xong job done bật máy lên màn hinh đèn xì và ko vào được màn hinh chính, cắm máy vao máy tinh thì máy báo thiếu MOHANA driver, và kết cuộc brick phone, cuối cung thì ra nguyên nhân đơn giản vì sơ die trong quá trình up eboot nguoi đó dã để nguyên eboot của rom XX và up các thành phần khác của rom DX cuối cùng eboot của rom đâu XX ko thể nhận ra phone và pda của rom khác và kết cục tẻo
Lời khuyên cho cac bac mới up lần đâu đó là hãy dùng file rom exe để up, đối với những rom cook các bạn ko cần quan tâm cứ up như binh thường(ko cần quan tâm đó la đầu rom gi) như HD của bác phamquang trang 1 la được , tuy nhiên nếu up rom gốc nếu ko phải cùng đầu (vd đầu XX up sang đầu DX) thì dùng cách chuyển vùng hoặc dùng grand để up tuy nhiên nhớ load cả phần eboot vào
trên đây la kinh nghiệm e từng gặp khi up rom i900 chia sẻ cho anh e nào mới up lần đầu và nhớ đưng quên cài Samsung _cdma_modem driver (thiếu cái nay kiểu gi up cung fail)

kongblu

Các pác cho em được hỏi chút! Những File ROM có phần đuôi mở rộng là EXE, em dùng phần mềm EXEcutor để tách các File trong ROM.EXE, thì có File ROM.EXE cho tách và File ROM.EXE không cho tách? Như vậy là sao ạ! Như vậy File ROM.EXE mà mình tách không được có thể UP được không hay là em Down File đó về bị lỗi? Vì em là lính mới mong được sự giúp đỡ của các pác! Thanks!

PhamQuang

Manager
Các pác cho em được hỏi chút! Những File ROM có phần đuôi mở rộng là EXE, em dùng phần mềm EXEcutor để tách các File trong ROM.EXE, thì có File ROM.EXE cho tách và File ROM.EXE không cho tách? Như vậy là sao ạ! Như vậy File ROM.EXE mà mình tách không được có thể UP được không hay là em Down File đó về bị lỗi? Vì em là lính mới mong được sự giúp đỡ của các pác! Thanks!

Bạn dùng công cụ EXEcuter phiên bản nào, có chắc là tải về tốt không?
Tham khảo tại đây:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=38322

Tất cả các File ROM EXE tốt đều phải tách được bằng Tool này, nếu lỗi tức là EXE lỗi, không nên dùng, cần tải lại xem sao nhé.

nnb

Bác Quang ơi cho em hỏi tí ở bước 3 mà bác hướng dẫn

Bước 3:
- Hãy tắt máy, giữ Power 1 lúc rồi kết nối máy với PC qua cáp.
Cho file EXE (ROM) chạy.
- Bật lại máy, sẽ mất ít giây máy tìm Driver và cuối cùng nút START sẽ xuất hiện.

Ở bước này thì khi máy điện thoại đã được cắm vào máy tính (đã nhận driver đầy đủ) thì mình nhấn nút power tắt máy nhưng vẫn giữ nguyên cáp không rút ra khỏi máy tính, sau đó chạy file exe (rom), rồi sau đó bật máy lại. Trình tự là vậy phải ko bác?

Với lại em đọc từ trang 1 tới giờ mà không rõ SR và HR là như thế nào, bác chỉ thêm cho em với, cảm ơn bác nhìu nhìu.

kongblu

Các pác cho em hỏi, máy em đang chạy bản rom DXHK3. Bây giờ em muốn up lên bản rom cook zậy có cần up phần phone và eboot khôg ạ! Hiện tại bản room cook nào chạy ổn định nhất! Mong các pác giúp đỡ! Em cảm ơn các pác nhiều!

luctt

hi bác Quang,

Cháu bị 1 cây như sau: Up bị lỗi phần Phone, nhưng vẫn vào được nhưng không có sóng (không bật được). Đã thử lại bằng cách dùng công cụ GrandPrix_1.8.6_XP với bản ROM i900DXHJ1 (10/2008):

1/ Úp Full (có cả Epboot) nhưng vẫn không được Phone và Không có sóng
2/ HR để màn hình cân chỉnh chỉnh (như HD trang 1, bài 3) và Up lại (bỏ qua Epboot) nhưng vẫn Phone và không có sóng

Hàng xách tay, giờ còn có giải pháp nào không bác?

Có ai bị TH giống em không?

Thanks

PhamQuang

Manager
hi bác Quang,

Cháu bị 1 cây như sau: Up bị lỗi phần Phone, nhưng vẫn vào được nhưng không có sóng (không bật được). Đã thử lại bằng cách dùng công cụ GrandPrix_1.8.6_XP với bản ROM i900DXHJ1 (10/2008):

1/ Úp Full (có cả Epboot) nhưng vẫn không được Phone và Không có sóng
2/ HR để màn hình cân chỉnh chỉnh (như HD trang 1, bài 3) và Up lại (bỏ qua Epboot) nhưng vẫn Phone và không có sóng

Hàng xách tay, giờ còn có giải pháp nào không bác?

Có ai bị TH giống em không?

Thanks

Có thể là SIM bị lock, có Topic hướng dẫn Unlock đó, cháu đọc tham khảo và làm thử xem.

voocman2008

Mình mới đổi cây HTC Touch II lấy một em SS I900. Vào about thấy: CE Ó 5.2.20270 (build 20270.1.3.1)

Vậy mình có thể Up mấy ROM 6.5 trong diễn đàn được không vậy các pác? Mà máy PC mình "chơi" Win7 thì có bị sao không?

Cám ơn các pác.

luctt

Tình hình có vẻ nghiêm trọng với cây i900 của em rồi! Không hiểu sao không có sóng, theo như bác Quang thì chỉ sợ là phải unlock, đọc 1 vài topic nhấn lệnh cũng không thành công! Hic hic

kongblu

Pác Quang cho cháu hỏi! Bản ROOM gốc DXIA5 cháu Down từ trang chủ samsung về có dung lượng 230MB nhưng hình icon không giống như các File ROOM khác, và dùng EXEcuter tách không được! cháu định UP bản ROOM gốc này, như vậy có được không hả pác! Sẵn tiện cháu xin chia sẽ kinh nghiệm UP ROOM là trước khi UP nên HR lại máy, còn vấn đề pin thì không cần phải sạc đầy, 40% vẫn có thể UP được. máy mình còn 60% có thể UP 3 lần liên tiếp! Mỗi lần UP chỉ mất khoảng 10-15% dung lượng pin thôi! Mình UP trên Win XP SP3 32bit (x86) đã kiểm tra các Driver, cổng USB và máy không nhiễm virus (trước khi Up đều dùng KAS để quét) tất cả đều OK. Để kiểm tra chỉ cần kết nối Đt với PC qua cáp rồi xem các báo cáo phía gốc dưới bên phải màn hình PC!

0905230330

Up Rom, i900 die roài

tình hình là vì sự nghiệp 3G, hôm nay quyết định lấy con I900 WM6.5 ra up lại room 6.1,up bằng grand pix,bỏ phần eboot, up pda ok, up csc ok, đến phone thì báo com3 succes open xong đứng yên lun, đợi mãi 15" mà ko thấy gì, vạch xanh trên I900 đã full rồi,tắt grand pix ,no hỏi dang upload ma cũng thoát sao, thoát lun, rút cable, màn hình vẫn sáng và full load, chọt reset, tắt màn hình, im re lun, bi giờ nhấn nút nguồn ko xi nhê gì nữa, hixxxx, máy em mua ngày 14-10-08, mà mới hơn 1 năm 2 ngày nó đã ra đi thất rồi huhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuhu

tình trạng máy em bi giờ là bất động,power ko lên, cắm xạc đèn ko đỏ, cục gạch thật rồi huhuhu.

Chỉnh sửa cuối:

0905230330

Số là có 1 bác bị trường hợp thuộc dạng có nước đem đi bảo hành luôn. . Bác này cũng tiến hành up ROM theo hướng dẫn, cũng cài driver,v.v... nhưng tới phần phone thì bị download fail. Khi khởi động màn hình đen thui không mở lên được.

Khả năng xảy ra
Thứ 1, pin khi đang up ROM rất mau hết. Nên khi đang up ROM, pin yếu là bị ảnh hưởng liền
Thứ 2, sau khi bị brick bác để hết buổi tối cắm sạc mà không rõ khi cắm đèn đỏ có hiện lên không? Nếu mà đèn ko sáng, pin cũng chưa nạp, dẫn đến pin không đủ để boot vào.

Giải pháp mình đưa ra, mượn người quen cũng xài i900 cục pin họ xài tạm thời. Pin này phải sạc đầy trên máy người ta. Thay pin vào máy của mình và bắt đầu làm lại theo từng bước up ROM mà anh em đã hướng dẫn. Nhớ cài driver XP trước(khởi động máy sau khi cài), up trên Window Xp cho an toàn, tắt tất cả cái phần mềm trên khay hệ thông và kể cả anti virus.

VÀ BƯỚC TIẾP THEO LÀ.......NGUYỆN CẦU VÁI TRỜI, VÁI PHẬT, THÁNH ALA, LẠY CHÚA CHO THÀNH CÔNG.

Bác này đã thành công và up bản TF2D chạy trơn tru.

Em vừa đọc xong thấy mình cũng giống trong trường hợp trên quá, không biết có thể giới thiệu cho em người cứu em với huhuhu

hiep_misi

thế này. khi up từ 6.1 lên 6.5 thì bắt buộc phải up eboot. nếu máy bạn đang là bản 6.5 thì khi up bản 6.5 khác thì không cần up eboot.chỉ cần up pda và phone là đủ. như trường hợp máy bạn là bây giờ không có đèn báo nguồn nữa à?thử tháo pin ra rồi nạp bằng xạc đa năng rồi up lại bản rom gốc xem có được không link down rom gốc
http://www.samsungmobile.com/promotion/omnia/sg/sub02_xp.jsp#

0905230330

thế này. khi up từ 6.1 lên 6.5 thì bắt buộc phải up eboot. nếu máy bạn đang là bản 6.5 thì khi up bản 6.5 khác thì không cần up eboot.chỉ cần up pda và phone là đủ. như trường hợp máy bạn là bây giờ không có đèn báo nguồn nữa à?thử tháo pin ra rồi nạp bằng xạc đa năng rồi up lại bản rom gốc xem có được không link down rom gốc
http://www.samsungmobile.com/promotion/omnia/sg/sub02_xp.jsp#

cảm ơn bạn đã góp ý, mình up từ 6.5 xuống 6.1,wen tay rồi nên bỏ cả eboot đâu biết eboot là gì đâu,huhu,chiều nay mình sẽ mua xạc về xạc thử coi nó có lên ko