• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn làm cáp TV out cho 5800 chỉ mất khoảng 30k!

Status
Không mở trả lời sau này.

daolong83

Hiện nay, bộ bán hàng chuẩn của nokia 5800 không bao gồm cable CA-75U(cable kết nối điện thoại với TV qua đường video).
Trong khi cable này trên thị trường có giá bán tương đối cao, khoảng 150-200k, xem thêm ở đây:http://www.thegioiphukien.net/index...category_id=38&option=com_virtuemart&Itemid=2.
Do đó mình làm hướng dẫn này giúp các bạn tiết kiệm bớt chi phí mà hiệu quả vẫn không thay đổi.
Trước hết các bạn phải ra các cửa hàng bán linh kiện điện tử tìm mua một bộ jack cắm từ camera vào TV, cable này giá chỉ khoảng từ 20k-30k, tuy nhiên chân cắm không giống CA-75U, nên để hoạt động được như CA-75U cần phải cắt dây ra đấu lại.
Cách đấu (các bạn xem hình đính kèm phía dưới):
Cái màu vàng là video nhé! Còn hai cái màu đỏ và trắng tương đương nhau(audio left/right), đấu sao cũng được.
Chân số 1 là chân mass chung, chân số 2 là video, chân 3,4 là hai chân left/right của audio.
Cách xác định chân: dùng đồng hồ đo thông mạch hoặc cách nào xác định thông mạch cũng được (dùng bóng đèn 3v hoặc led và vài cục pin chẳng hạn=))).
Con này cắm ra TV xem phim mp4 nét hơn DVD rip!
Mình đã test thử trên con 5800 của mình, chất lượng hoàn toàn không khác so với cable CA-75U. Chỉ có một nhược điểm nhỏ là dây nối, nhưng nếu các bạn nối dây khéo thì trông cũng rất kute, mà thích dài bao nhiêu cũng OK!
Bạn nào làm thành công nhớ Thanks nhau 1 phát nhé!
Ai lấy lại bài viết này nhớ ghi rõ nguồn PDAviet.net giúp mình nhé!

Chỉnh sửa cuối:

mucelago

Active Member
Cái này làm không khéo thì cháy, chạm, hao nguồn tùm lum nên ai làm thị tự chịu trách nhiệm hậu quả nha pà kon. ( Nói phụ tác giả luôn hehe ).

Góp Ý 1 tí : Nếu mua linh kiện về độ thì nên mua loại tốt 1 chút, còn loại bèo bèo ngoài Nhật Tảo thì không nên đụng vô vì nó dễ bị hiện tượng chập chờn, cà giựt ( Ngặt nỗi nếu mua linh kiện tốt 1 tí thì giá gần bằng sợi cáp rồi ). Dù sao tác giả bài viết cũng có công chia sẽ hehe

arsene_lupin

bữa ni bộ 5800 ko có cáp video nữa hả mấy anh? ko biết giá có giảm ko 8-|

daolong83

Cái này làm không khéo thì cháy, chạm, hao nguồn tùm lum nên ai làm thị tự chịu trách nhiệm hậu quả nha pà kon. ( Nói phụ tác giả luôn hehe ).

Góp Ý 1 tí : Nếu mua linh kiện về độ thì nên mua loại tốt 1 chút, còn loại bèo bèo ngoài Nhật Tảo thì không nên đụng vô vì nó dễ bị hiện tượng chập chờn, cà giựt ( Ngặt nỗi nếu mua linh kiện tốt 1 tí thì giá gần bằng sợi cáp rồi ). Dù sao tác giả bài viết cũng có công chia sẽ hehe

Bạn ơi! Bạn có đấu chập tất cả các chân vào rồi cắm vô DT cũng không vấn đề gì, có vấn đề cũng chỉ ở mức máy báo lỗi "phụ kiện không được hỗ trợ"=)).
Bạn phát biểu hơi chủ quan, chưa tìm hiểu đã vội kết luận thế? Bộ dây này mua đắt lắm đến 30k thôi. Cáp mới chuẩn CA-75U gần 200K cơ!
Mà bộ tai nghe chuẩn của Nokia có 4 chân ra. Nhưng tai nghe thường 3.5mm thì có 3 chân ra. Nếu nói chập: thì cắm tai nghe thường vào cũng coi là bị chập bạn ơi! Thế sao máy chẳng cháy gì cả mà lại hát ầm ầm mới chết=))!
Dẫn chứng cụ thể bằng hình ảnh nhé:

Nếu chập thì chân số 1 của jack 3.5 thường so với jack TV out cũng coi như chập chân 1 và 2.

baongocit

Các anh ơi, có anh nào ở HN không? Chỉ cho em chỗ bán đồ điện tử nào có bán jack đó với ạ, em cũng muốn làm một cái cable như thế!

Chỉnh sửa cuối:

daolong83

bữa ni bộ 5800 ko có cáp video nữa hả mấy anh? ko biết giá có giảm ko 8-|
Giảm 200K/em rồi mà bạn! Mình mua 2 con hồi háng 6 đều không có cáp TV out nữa rồi!

Chỉnh sửa cuối:

bosscarrot

Hehehe, mình mua tháng 7 mà vẫn có cáp mà bạn. Chắc ở chỗ bạn nó ko bán rồi giảm giá cho rẻ rồi.

thanhthao1904

mua em 58 có cáp luôn nhưng mà chú này cáp có vấn đề sao ấy lắm lúc xem không được, âm thanh thì cứ sôi ầm ầm
bình thường không sao thỉnh thoảng bị đến là bực chắc hôm nào cũng phải học chủ thớt làm thử cái xem thế nào

littlecat

Chú em mình mua cái xách tay, có cáp TV out nhưng khi thử thì Jack cắm nhỏ xíu, loại 1,5 mm, chắc bên bán bỏ lộn cáp của loại nào vào.
Ngặt 1 nỗi, nó mua lâu rồi giờ mới thử nên chắc là ko đổi được. Vậy bác nào biết chổ bán cái jack đổi từ 1,5 lên 3,5 ở đâu ko, chỉ mình với, mình ở Sài Gòn
Ra Nhật Tảo ko có.

daolong83

Chú em mình mua cái xách tay, có cáp TV out nhưng khi thử thì Jack cắm nhỏ xíu, loại 1,5 mm, chắc bên bán bỏ lộn cáp của loại nào vào.
Ngặt 1 nỗi, nó mua lâu rồi giờ mới thử nên chắc là ko đổi được. Vậy bác nào biết chổ bán cái jack đổi từ 1,5 lên 3,5 ở đâu ko, chỉ mình với, mình ở Sài Gòn
Ra Nhật Tảo ko có.

Nếu bạn ở Hải Phòng thì mình mới giúp được, ở Sài Gòn thì mình chịu! Cái Jack đổi đó chỉ có mấy ngàn thôi!

nguyenvansang

Well-Known Member
Theo mình thì ra tiệm báng hàng hi-end ngoài chợ tìm mua cable thiếu gì. Em này dùng cáp tivi out cuả máy CD-walkman chắc là cũng ok thôi. Mà cág tv out of sony walkman giá vài k hàng chai nơ. Dùng vẫn ok thôi.
Posted via Mobile Device

daolong83

Theo mình thì ra tiệm báng hàng hi-end ngoài chợ tìm mua cable thiếu gì. Em này dùng cáp tivi out cuả máy CD-walkman chắc là cũng ok thôi. Mà cág tv out of sony walkman giá vài k hàng chai nơ. Dùng vẫn ok thôi.
Posted via Mobile Device

TV out của Walkman không được đâu bạn ơi! Khác chuẩn mà!

nguyenvansang

Well-Known Member
Chuẩn gì vậy trời. Cùng 3,5mm mà khác à?. Số tiếp xúc chấu cũng như nhau mà. Dây out cũng 3 dây! Ok

Status
Không mở trả lời sau này.