• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT ROM WM5.0 CHO ATOM/PURE VÀ ATOM EXEC

Utxd

Atom là dòng PocketPC mới, thành phần ROM khác hẳn so với HTC, tuy vậy quy trình Up ROM mới cho chúng cũng không có gì quá khác biệt, miễn là chúng ta tuân thủ các bước tiến hành mà thôi.

Đầu tiên, cần tải ROM về. ROM cho Atom có định dạng EXE. Giải nén ra, chúng gồm các file Hidden, dùng chức năng Unhide ta sẽ thấy gồm các file sau:

- Device Software Update Utility.exe
- diskimage_Ver.nb0
- EBOOT.nb0
- Extendedrom.img
- nova_pda_033105.mot
- vl1d_pda_Ver.mot

Cũng có thể Up thẳng từ file EXE.

Tiếp theo, kết nối Atom với PC qua USB. Nên sử dụng MS ActiveSync v4.0 trở lên. Sau khi đã kết nối, cho Tool Device Software Update Utility.exe chạy, sẽ xuất hiện các hình ảnh sau đây:

Sau khi chấp nhận, quá trình Up ROM mới sẽ bắt đầu:

Sau khoảng thời gian 20-30 phút, quá trình Up ROM sẽ hoàn thành:

SR lại, theo các bước, vào ta sẽ có phần thông tin như sau:

Quá trình Up ROM như vậy đã hoàn thành.

Dưới đây là Link để tải các loại ROM cho dòng này

Mã:
ftp://xda:xda@ftp.xda-developers.com/Atom/

ThuViet

Bác có thể up lên thêm vài cái rom nữa k ? Và tiện thể bác cho luôn ý kiến về bàm nào là dùng ổn định nhất :((

AnhTu

Super V.I.P
Bác có thể up lên thêm vài cái rom nữa k ? Và tiện thể bác cho luôn ý kiến về bàm nào là dùng ổn định nhất :((
Một số ROM mới dành cho dòng ATOM EXEC
Xda Atom Exec ROM Upgrade (English version) 20060721B1WWE_RS00013

Atom Exec Rom

English ROM
ROM: 20060721B1WWE
Radio: R060822N_MN2ARC_RS00013
ExtROM: EX0033

Xda-Atom-Exec-ENG-20060915.exe <<< Atom Exec Rom Update 15 SEP 2006

Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822.exe <<< Atom Exec Rom Update 20 OCT 2006

Atom Rom

English ROM
ROM: 20060426B1WWE
Radio: R060822N_MN1ARC_RS00052
ExtROM: EX0023

Xda-Atom-ENG-20060426-MOT0822.exe <<< Atom Rom Update 20 OCT 2006
Đây là những ROM được update mới nhất và mức độ ổn định của nó cũng đã được đánh giá là chạy ổn định cho từng dòng, chúc bạn vui khi tìm được bản ROM như ý

O2 Atom

Cho mình hỏi chút được ko... Mình thấy trong SeeO2 có những cái patch nữa của Atom như là
Xda Atom headset volume limiter patch
This patch limits the headset volume to a certain sound pressure level. Released on 17 May 2006.
Xda Atom MP4 error resilient patch
This patch adds error resiliency to the video codec that makes transmission of MMS more reliable.
Released on 04 Aug 2006.
... Vậy Upgrade ROM có bao gồm những cái này ko ???? Hay là ROM chỉ là ROM thôi, còn mấy cái Patch đó là khác nữa ???

Last edited by a moderator:

AnhTu

Super V.I.P
Cho mình hỏi chút được ko... Mình thấy trong SeeO2 có những cái patch nữa của Atom như là
Xda Atom headset volume limiter patch
This patch limits the headset volume to a certain sound pressure level. Released on 17 May 2006.
Xda Atom MP4 error resilient patch
This patch adds error resiliency to the video codec that makes transmission of MMS more reliable.
Released on 04 Aug 2006.
... Vậy Upgrade ROM có bao gồm những cái này ko ???? Hay là ROM chỉ là ROM thôi, còn mấy cái Patch đó là khác nữa ???

Những patch này không nhất thiết phải download hay cài đặt ngoại trừ bạn đang dùng thiết bị bluetooth hay sử dụng các tiện ích giá trị gia tăng như gửi/nhận MMS, GPRS, những codec này hệin nay đã phổ biến nên việc này không khó lắm, bạn hãy yên tâm nhé

HBT_Mobile

cho e hõi hiện tại cho atom ngoài bản 26/4 còn bản nào mới hơn ko , e tìm trên nhiều trang mà vẫn ko tìm thấy . E cảm thấy bản 26/4 ko ổn định cho lắm

danh

Có bác nào biết bản update ROM Xda-Atom-ENG-20060426-MOT0822.exe cải tiến gì vậy ?

danh

Chào các bác, em chua uprom bao giờ, đang tính up thử bản mới nhất (ngày 26-10-06) cho con Atom đang sài nhưng nghe nói hay bị lỗi ID country lắm. Không biết có phải không đúng vậy không ? Nếu up qua Bootloader thì ổn phải không? (em đọc qua thấy một số diễn đàn nói vậy). Xin các bro đã từng up chỉ giáo. Cám ơn

suchuanb

bản update ROM Xda-Atom-ENG-20060426-MOT0822.exe cải tiến sử dung đươc sim vina khong bị lỗi mạng và ổn định hơn các bản ROM trước

HBT_Mobile

hix , bản này cải thiện các ứng dụng và tốc độ xử lý cũng như tối ưu hóa hệ thống thì phải , còn fix sim vina thì đã có từ bản 17.1 rồi bạn oi ,...

HBT_Mobile

Chào các bác, em chua uprom bao giờ, đang tính up thử bản mới nhất (ngày 26-10-06) cho con Atom đang sài nhưng nghe nói hay bị lỗi ID country lắm. Không biết có phải không đúng vậy không ? Nếu up qua Bootloader thì ổn phải không? (em đọc qua thấy một số diễn đàn nói vậy). Xin các bro đã từng up chỉ giáo. Cám ơn

không sao đâu bạn ơi , cứ vọc con e mình thoải mái vì theo e biết thì phần mêm ít bao giờ làm die máy của bạn lắm . Bạn cứ làm theo các hướng dẫn của anh Mod đúng trình tự thì bảo đảm bạn sẽ thành công .
cố lên và chúc vui ....

king_titi149

Up Rom cho dòng Atom và Atom Exec đơn giản lắm , chỉ cần thực hiện đúng các bước Up như trang 1 là thành công thôi , ko có tèo máy đâu mà sợ!!!

HBT_Mobile

Bản của anh Anh Tú hình như được lấy từ trong trang web Seeo.com thì phải , nếu e không nhầm thì hôm qua e đã down bản này chạy cho nó và thấy nó tối ưu hệ thống hơn hẳn bản default

toohot

bản ROM tháng 10 cho Atom Ex vẫn chưa khắc phục được lỗi Auto configuation, mỗi lần SR vẫn hiện ra yêu cầu chọn mạng nhưng trong mặc định lại chưa có Việt Nam.

vitdonan

em mới sử dụng máy
xin các bác chỉ giùm
khi uprom thì mình phải làm từng bước như thế nào vậy? em làm theo như trang 1 nhưng không được
cám ơn các bác nhiều

AnhTu

Super V.I.P
em mới sử dụng máy
xin các bác chỉ giùm
khi uprom thì mình phải làm từng bước như thế nào vậy? em làm theo như trang 1 nhưng không được
cám ơn các bác nhiều

Bạn hãy tìm bản ROM thích hợp của ATOM/ATOM EXEC và tải về, sau đó kết nối với máy tính bằng phần mềm Active Sync version 4.1 trở lên, chỉ cần nhấn vào file tải về và máy tính sẽ tự làm việc tất cả. Bạn chỉ cần làm theo những hình trên là xong.

vitdonan

cám ơn bác Anh Tú
nhưng hình như mình phải vào gì nũa phải không?
mình cam d0oan là đã làm như trang một mà nó vẫn báo lỗi hoài..
không hiểu sao nũa,