• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT UP ROM CHO TOUCH (ELF)

PhamHien

Đúng như bác dự đoán, pin bị kiệt. Dùng bản rom này tốn pin quá.
Theo bác con touch 1 nên dùng bản rom nào là thích hợp nhất.
Cảm ơn bác nhé.=D>

MÌnh đang dùng bản ESSENTIAL 4.5 LITE khá ổn định và nhẹ nhàng, bộ nhớ trống nhiều. MÌnh dùng Touch I

haihoaiduc

Kinh nghiem up rom

số là minh vẫn up rom bt, hôm nau up rom bản mới, mình bèn tháo thẻ nhớ cũ ra, cho thẻ mới vào để up. mình cũng đã copy đổi tên file rom gốc rồi, tuy nhiên do kg up dc nên mình căm cab qua máy tính và up, sau khi máy bao up thành công thì máy kg khỏi động vào win dc nữa, tháo pin để 1 lúc vẫn vậy, up lại rom khác cũng thnàh công nhưng vẫn khg khởi đọng đc.
sau khi ngjiên cứu mình đã thử tháo thẻ nhớ mói ra láp thẻ cũ vào và khỏi động lại thì thật tuyệt vời, máy đã khỏi đọng ngon lành. mình đã tìm ra nguêyn nhân là do mình cài các ctrình đều vao thẻ nhớ hết nên khi rút thẻ ra bị lỗi. do đó bạn nào up rom nên để í harreset lại máy thì sẽ kg bị lỗi như mình!:p

HungBino

Các Mod cho em hỏi khi Up Rom xong thì trên màn hình hiện dòng chữ : Tap here to launch TouchFLO , khi ấn vào thì hiện Lauching TOUCHFLO và hiện ra 1 cái thanh taskbar bao gồm mấy cái như People . Photos and Videos , Internet . Chắc đây là 1 dạng của Menu nhưng em em muốn tắt nó đi mà chỉ muốn vào = Start thì làm thế nào ạ :-?:-?

Thanks trước :D:D

PhamHien

Các Mod cho em hỏi khi Up Rom xong thì trên màn hình hiện dòng chữ : Tap here to launch TouchFLO , khi ấn vào thì hiện Lauching TOUCHFLO và hiện ra 1 cái thanh taskbar bao gồm mấy cái như People . Photos and Videos , Internet . Chắc đây là 1 dạng của Menu nhưng em em muốn tắt nó đi mà chỉ muốn vào = Start thì làm thế nào ạ :-?:-?

Thanks trước :D:D

Đó là HTC Touch FLO dạng Manila 2D. Để tắt nó, bạn vào Start/Setting/Today/Items...rồi bỏ dấu tích ở Touch FLO

HungBino

Cho em hỏi là máy em sau khi Up ROM đc 1 tuần thì dạo này kô thể vào đc phần Camera hc Album để xem ảnh do toàn bị hiện lỗi : " There is enough memory to launch album . Do you want to stop some running programs " . Nếu ấn vào Yes thì hiện ra cái Task Manager nhưng lại kô có chương trình nào cần tắt đi cả . Có phải do máy em dung lượng yếu nên khi Up những bản ROM thì bị thế không ạ :-?:-?

PhamHien

Cho em hỏi là máy em sau khi Up ROM đc 1 tuần thì dạo này kô thể vào đc phần Camera hc Album để xem ảnh do toàn bị hiện lỗi : " There is enough memory to launch album . Do you want to stop some running programs " . Nếu ấn vào Yes thì hiện ra cái Task Manager nhưng lại kô có chương trình nào cần tắt đi cả . Có phải do máy em dung lượng yếu nên khi Up những bản ROM thì bị thế không ạ :-?:-?

Đấy là do thiếu bộ nhớ RAM nên máy bào vậy, mặc dù đã thoát hết nhưng một số chương trình hệ thống vẫn hoạt động. Bạn nên Reset máy là hết thôi

Y

yeuem2810

Guest
anh quang ơi máy của em nó báo SPL 1.11.0000 thì có phải unlock TOOL UNLOCKCID nữa ko

thienvu533

Các bác ơi, xin giúp mình chút!
Mình mới mua 1 con HTC touch1. vì bản tính tò mò, nên mình đã thử up rom cho nó. Trình tự như sau:
1- mình đã unlock CID theo chỉ dẫn của Bác PhamQuang tại http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=12034 và máy điện thoại đã báo IPL:1.11.0002 và SPL:1.11.0000. Điện thoại khởi động bình thường
2- Mình tiếp tục cài IPL:1.19.0002 và SPL:1.19.0000. Máy hoạt động bình thường. vào bootloader thì thấy IPL:1.19.0002 và SPL:1.19.0000
3- Tiếp tục mình nâng IPL:2.26.0002 và SPL:2.26.0000. Xong, máy chỉ khởi động đến chữ "smart mobility" và đứng yên
4- Mình tiếp tục đưa máy về bootloader và cài bản TouchROM_2.20.456.31B_WM6.1_ELF trên diễn đàn của PDAVIET
5- HR xong máy chỉ khỏi động lên đến chữ "smart mobility" rồi tắt và lại khỏi động lại chữ "smart mobility" rồi tắt...
6- ở chế độ bootloader mình tiếp tục nâng cấp HardSPL lên 2.28.cmon. bây giò vào bootloader sẽ có IPL:2.26.0002 và SPL:2.28.cmon
7- bây giờ máy chỉ khỏi động lên đến chữ "smart mobility, (màn hình vẫn màu đen)" rồi tắt và lại khỏi động lại chữ "smart mobility" rồi tắt...Và không úp được rom nào nữa.
Mong các bác chỉ giúp em cách giải quyết với. Có điều là trước khi làm, mình đã không lưu lại thông tin CID của máy!

thienvu533

Bác PhamHien ơi, giúp em với đi. Chẳng lẻ phải bó tay sao? Chắc có lẻ đem ra tiệm rồi đây!

latanh

Chào các bác. Mình là người mới với Windows Mobile, mới có được 1 con Touch Elf để nghịch 2 hôm trước :D

Sau khi tham khảo tại xda-developers thì giờ em cũng up lên được WM 6.1, thấy nó hay ho hơn bản 6.0 default nhiều :D Đang dự định tối nay up lên bản 6.5

Tuy nhiên vì cũng là người mới nên các bác cho hỏi mấy câu:

+ Mình lên X-D thấy có khá nhiều ROM có đóng tag [WWE]. Vậy WWE là cái gì, và các ROM này có khác gì so với các ROM khác không?

+ Khi download 1 số file USPL hay HSPL về (ví dụ như HSPL 2.28) và giải nén ra, mình chỉ thấy đúng 1 file nbh. Vậy file nbh này phải xử lý như thế nào? Hay là đổi tên rồi cho vào 1 thư mục RUU nào đấy?

Last edited by a moderator:

PhamHien

Chào các bác. Mình là người mới với Windows Mobile, mới có được 1 con Touch Elf để nghịch 2 hôm trước :D

Sau khi tham khảo tại xda-developers thì giờ em cũng up lên được WM 6.1, thấy nó hay ho hơn bản 6.0 default nhiều :D Đang dự định tối nay up lên bản 6.5

Tuy nhiên vì cũng là người mới nên các bác cho hỏi mấy câu:

+ Mình lên X-D thấy có khá nhiều ROM có đóng tag [WWE]. Vậy WWE là cái gì, và các ROM này có khác gì so với các ROM khác không?

+ Khi download 1 số file USPL hay HSPL về (ví dụ như HSPL 2.28) và giải nén ra, mình chỉ thấy đúng 1 file nbh. Vậy file nbh này phải xử lý như thế nào? Hay là đổi tên rồi cho vào 1 thư mục RUU nào đấy?

Xin trả lời bạn như sau:
+ WWE = World Wide English: Bản ROM tiếng Anh
+ File đó là file chứa thông tin chính, cần kết hợp các tool khác để nạop vài máy. Thông thường người ta sẽ gói đầy đủ nhưng để gọn nhẹ thì họ có thể chỉ upload mỗi file đó thôi. Bạn có thể dùng như sau:
- Chep cái đó (khỏi cần đổi tên) vào thư mục RUU nào đó (đã chứa tool), kếy nối với máy tính và chạy

latanh

Thanks bác đã trả lời :D

Nhưng bây giờ thư mục RUU nó có sẵn 1 file là RUU_signed.nbh, vậy nếu mình copy file nbh của mình vào (mà tên file của mình nó khác) thì khi chạy RUU.exe nó sẽ lấy file rom là file RUU_signed.nbh chứ không phải là file của mình đúng không bác?

PhamHien

Thanks bác đã trả lời :D

Nhưng bây giờ thư mục RUU nó có sẵn 1 file là RUU_signed.nbh, vậy nếu mình copy file nbh của mình vào (mà tên file của mình nó khác) thì khi chạy RUU.exe nó sẽ lấy file rom là file RUU_signed.nbh chứ không phải là file của mình đúng không bác?

Thì bạn xóa cái file *.nbh có sẵn đi rồi copy cái *.nbh của bạn vào. Tên không quan trọng mà quan trọng là đuôi (.nbh)

dungbuon

up rom ko đươc

máy mình là htc touch 1 .vào bootloader thi thấy:
ipl 307 0002
spl 307 cmon
mình up bàn rôm ship này ko được http://pdaviet.net/showthread.php?t=37374 .máy báo eror 266.
up bàn radio 03.21.90 củng ko đươc luôn .bạn nào rành giải thích dùm mình .thanks

CongNam

máy mình là htc touch 1 .vào bootloader thi thấy:
ipl 307 0002
spl 307 cmon
mình up bàn rôm ship này ko được http://pdaviet.net/showthread.php?t=37374 .máy báo eror 266.
up bàn radio 03.21.90 củng ko đươc luôn .bạn nào rành giải thích dùm mình .thanks

Ặc. Up rom ship thì bạn xem thông tin ID và Device ID của rom đó có trung với ID và Device ID của mày mình ko. muốn xem ID và Device ID thì tìm hiểu trong khu vực rom nhé.

dungbuon

Ặc. Up rom ship thì bạn xem thông tin ID và Device ID của rom đó có trung với ID và Device ID của mày mình ko. muốn xem ID và Device ID thì tìm hiểu trong khu vực rom nhé.

máy mình đã hard spl .máy đã hard thì có thể up bất kì rom nào mà?máy mình hard spl 3.07 cmons rồi nên ko kết nối với mtty để xem id và cid đựoc.mình cũng ko biết phải làm sao?ai rành xin giúp mình thanks.

PhamHien

máy mình đã hard spl .máy đã hard thì có thể up bất kì rom nào mà?máy mình hard spl 3.07 cmons rồi nên ko kết nối với mtty để xem id và cid đựoc.mình cũng ko biết phải làm sao?ai rành xin giúp mình thanks.

Bạn dùng công cụ "Device info" và cho máy sync với máy tính rồi chạy công cụ là tìm dượcCID/ID thôi.

dungbuon

Bạn dùng công cụ "Device info" và cho máy sync với máy tính rồi chạy công cụ là tìm dượcCID/ID thôi.

mình đã dùng và làm rất nhìu lần .mở các file txt lưu lại trong thư mục device info chỉ thấy thông số của ram ,rom,imei...còn cid.txt và deviceid.txt mở ra thì ko thấy gì cả.