• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia Email application - ứng dụng email dành riêng cho máy Nokia

spiderman_anhvu

Một trong những điểm yếu của hệ điều hành symbian s60 là một ứng dụng hỗ trợ email thật sự tốt. Đã có rất nhiều các giải pháp hỗ trợ email trên dòng máy này như Emoze, Seven, profimail nhưng không có ứng dụng nào thực sự tuyệt vời cả. Điều mà đa số người dùng muốn đó là 1 ứng dụng lấy email mà không cần phải chờ đợi. Một ứng dụng có thể lấy email mới ngay lập tức. Cho đến khi ứng dụng Nokia Email ra đời. Hiện tại tôi đang sử dụng trên N82 của mình và cảm thấy rất thích.

Chức năng:
  • Nhận email đến tức thì, một số trường hợp còn nhanh hơn cả chức năng đọc mail ở dòng Black Berry (Black Berry Connect.) :D
  • Toàn bộ thư được tải xuống, bạn không cần phải đợi khi vào check email
  • Giao diện đẹp, dễ dùng =D>
  • Có khả năng phân loại thư vào các folder riêng biệt trong Inbox ;;)
  • Dễ dàng tắt/bật chức năng nhận email và sync với PC.
  • Tìm kiếm email.
  • Copy/paster text, email, link, số điện thoại vào clipboard.
  • Đánh dấu thư (flag messages)
  • Có thể dùng với 10 tài khoản email =D>

1 số hình ảnh về ứng dụng

Bạn có thể sử dụng các phím tắt là các phím số trên bàn phím để thực hiện các chức năng sau trong Inbox...
  • 1. Trả lời thư.
  • 2. Đi đến thư đầu tiên.
  • 3. Lên trang trước.
  • 4. Hiển thị danh sách email được đánh dấu.
  • 5. Đánh dấu email đã đọc/chưa đọc.
  • 7. Trả lời cho tất cả (reply to all).
  • 8. Đi đến thư cuối.
  • 9. Xuống trang sau.
  • 0. Mở thư mới.
  • *. Xắp xếp thư.
  • #. Chọn/bỏ chọn thư(Mark/unmark message).

Hỗ trợ các điện thoại symbian S60 3rd
Mình có kèm 2 link ở đây, 1 link cho các máy S60 3rd chung, còn 1 link dành riêng cho S60 3rd OS9.2(chắc là cái dành riêng cho Ó9.2 được thiết kế đặc biệt hơn như tiết kiệm bộ nhớ, tiết kiệm pin hơn thì phải) :D

Vào đăng ký 1 tài khoản trên trang http://email.nokia.com/account/home.action để sử dụng nhé

Link đây anh em nhé :D

S60 3rd OS9.2: http://www.ziddu.com/download/3172374/NokiaMessaging_Symbian60V32.rar.html

S60 3rd: http://www.ziddu.com/download/3172409/NokiaMessaging_Symbian60V3.rar.html

---------------------------------------
Cập nhật: Để truy cập vào các hòm mail khác trên mobile, bạn đăng nhập vào tải khoản mà trước đó đã signup trên trang email.nokia.com, sau đó add thêm email nhé. Rồi mới vào ứng dụng trên mobile để add thêm mailbox mới

Anh em download file rồi, nếu thấy hay thì THANK ủng hộ mình nhé!

Thank for reading =D> =D> =D>

Chỉnh sửa cuối:

hieuhoang1

Cài xong thì có 2 icon, Email setup va Email, sao mình nhấn vào icon Email thi bị văng ra, còn icon Email setup thì có chức năng gì vậy bạn, bạn hướng dẫn cách sử dụng lun đi, thanks

handh

Không biết cái này có hay hơn tính năng email đã tích hợp sẵn trên các điện thoại dòng E?Mình dùng chức năng Mailbox có sẵn trên máy thấy checkmail cũng khá nhanh.

spiderman_anhvu

Cài xong thì có 2 icon, Email setup va Email, sao mình nhấn vào icon Email thi bị văng ra, còn icon Email setup thì có chức năng gì vậy bạn, bạn hướng dẫn cách sử dụng lun đi, thanks

Sau khi bạn cài đúng là sẽ có 2 icon, icon email setup dùng để bạn cấu hình hòm mail của bạn như tên truy cập, mật khẩu... Sau này, để check mail bạn chỉ cần vào Email là vào được inbox và compose mail mới :)

Không biết cái này có hay hơn tính năng email đã tích hợp sẵn trên các điện thoại dòng E?Mình dùng chức năng Mailbox có sẵn trên máy thấy checkmail cũng khá nhanh.

Cái này xài trên dòng E là đúng đắn bạn à, vì tốc độ và tiện lợi của nó nhanh hơn chức năng Mailbox sẵn có. Mình đã thử check mail và so sánh tốc độ giữa mobile và check mail trên PC như sau:

Send mail đến địa chỉ gmail của mình (tất nhiên đã cấu hình để chương trình check mail đó trên mobile rồi nhé :) ), thì thấy phần mềm này trên mobile thông báo có mail còn nhanh hơn cái chương trình GTalk(chạy trên PC) thông báo có mail nữa cơ.
Mà theo như nokia nói, cái chương trình này tốc độ còn nhanh hơn cả việc check mail trên dòng Black Berry nữa (mà dòng BB là dòng chuyên cho bussiness rồi đấy nhé) :D

nguyenhai83

Vấn đề là phần mềm thử này có cho mình tải file đính kèm, hay là gửi file đính kèm không bạn? Công việc của mình phải gửi và nhận file đính kèm khác nhiều?

spiderman_anhvu

Vấn đề là phần mềm thử này có cho mình tải file đính kèm, hay là gửi file đính kèm không bạn? Công việc của mình phải gửi và nhận file đính kèm khác nhiều?

Down liền đi bạn, tất nhiên là phải cho phép đính kèm và tải mail có file đính kèm về rồi. Lúc bạn compose mail sẽ có option cho bạn chọn Add attachment đấy :)

handh

Cái này xài trên dòng E là đúng đắn bạn à, vì tốc độ và tiện lợi của nó nhanh hơn chức năng Mailbox sẵn có. Mình đã thử check mail và so sánh tốc độ giữa mobile và check mail trên PC như sau:

Send mail đến địa chỉ gmail của mình (tất nhiên đã cấu hình để chương trình check mail đó trên mobile rồi nhé :) ), thì thấy phần mềm này trên mobile thông báo có mail còn nhanh hơn cái chương trình GTalk(chạy trên PC) thông báo có mail nữa cơ.
Mà theo như nokia nói, cái chương trình này tốc độ còn nhanh hơn cả việc check mail trên dòng Black Berry nữa (mà dòng BB là dòng chuyên cho bussiness rồi đấy nhé) :D

:D Có điều cái này phải đăng kí hơi rắc rối.Mình dùng Gmail nên sử dụng ứng dụng checkmail của Gmail luôn cho tiện.

Email setup là chương trình thay đổi e-mail. Ví dụ bạn đang dùng e-mail trên điện thoại là abc@gmail.com thì khi bạn muốn thay đổi sang dùng e-mail là ghik@yahoo.com thì bạn vào email setup để cài lại bằng cách là điện địa chỉ e-mail và mật khẩu của bạn vào 2 dòng yêu cầu đó thì bạn sẽ đổi việc trích mail trên địa chỉ abc@gmail.com sang trích mail trên địa chỉ ghik@yahoo.com.
Vậy thôi.
Nhưng tốt nhất là bạn nên vào trang "https://netac3.vie.hosting.nokia.com/account/manageAccount.action" mà cài đặt cho từng loại máy của Nokia. và họ sẽ gửi đường link về máy điện thoại của bạn mà cài đặt như vậy là chuẩn nhất. Còn nếu down từ trang web về cài là khó trích mail được lắm. Vì đây là bản beta nên chưa hỗ trợ hết các chuẩn do vậy hay có trục trặc lắm. Nếu down từ đường link trên điện thoại thì bạn có thể mất 2mb (khoảng 10000đ. tính giá GPRS của mobifone đó):-?

spiderman_anhvu

Nhưng tốt nhất là bạn nên vào trang "https://netac3.vie.hosting.nokia.com/account/manageAccount.action" mà cài đặt cho từng loại máy của Nokia. và họ sẽ gửi đường link về máy điện thoại của bạn mà cài đặt như vậy là chuẩn nhất. Còn nếu down từ trang web về cài là khó trích mail được lắm. Vì đây là bản beta nên chưa hỗ trợ hết các chuẩn do vậy hay có trục trặc lắm. Nếu down từ đường link trên điện thoại thì bạn có thể mất 2mb (khoảng 10000đ. tính giá GPRS của mobifone đó):-?

Không phải đâu bạn, cái này dù bạn cài theo file mình attach hay theo link nokia gửi qua sms cũng là 1 mà thôi. Mình thấy các bạn nếu tải qua gprs thì tốn nhiều tiền quá nên mới up luôn cho tiện. Còn không có gì khác nhau cả. :)

anhgago1

Minh vao trang http://email.nokia.com/account/home.action de kich hoat mot tai khoan , trong phan khai bao so dien thoai nguoi su dung , ngoai dau +84 cua Viet Nam , minh danh so dien thoai cua minh bao gom ca so 0 o dau . Bay gio muon sua de loai bo so 0 do di nhung khong lam cach nao duoc . Cac Pac co cach gi giup em voi nhe , Tks

lamnt0702

Cái này hình như hơi tốn Ram phải không bạn?

Cũng ko tốn đâu bạn ạ :) những ai thường xuyên liên lạc và làm việc qua e-mail thì đây là phần mềm chạy ổn định và nhẹ nhất rồi đó ;) ko phải tự nhiên nó có tên là Nokia E-mail,Nokia đã làm ra cài gì thì chuẩn cái đó mà :D

Chinavie

Mình chạy cái link của Nokia và vẫn đang chờ text msg của hãng gửi vào phone nhưng chưa thấy.

haiau84

Bác nào tốt bụng úp dùm cái link download qua mediafire đi. mình download hoài không được. :(

binhk88

Sau khi cài xong vào email setup để cài đặt gmail, sau một hồi connect nó báo: "không connect được với thông tin của nhà cung cấp. Thử lại sau" Làm tới 3-4 lần mà vẫn vậy. Có ai bị vậy không giúp mình với.

spiderman_anhvu

Sau khi cài xong vào email setup để cài đặt gmail, sau một hồi connect nó báo: "không connect được với thông tin của nhà cung cấp. Thử lại sau" Làm tới 3-4 lần mà vẫn vậy. Có ai bị vậy không giúp mình với.

Mình đang dùng với tài khoản gmail bạn à, connect bình thường nhé!
lưu ý: Để sử dụng chương trình nokia email với 1 địa chỉ mail nào đó, trước hết bạn phải login và trang web email.nokia.com rồi add thêm địa chỉ mail đó, sau đó mới config trong ứng dụng trên mobile nhé :)

spiderman_anhvu

Minh vao trang http://email.nokia.com/account/home.action de kich hoat mot tai khoan , trong phan khai bao so dien thoai nguoi su dung , ngoai dau +84 cua Viet Nam , minh danh so dien thoai cua minh bao gom ca so 0 o dau . Bay gio muon sua de loai bo so 0 do di nhung khong lam cach nao duoc . Cac Pac co cach gi giup em voi nhe , Tks

Mình chạy cái link của Nokia và vẫn đang chờ text msg của hãng gửi vào phone nhưng chưa thấy.

Sau khi nokia thông báo gửi sms đến máy của bạn, nếu bạn không nhận được sms, bạn đọc tiếp phía dưới sẽ có option cho bạn thay đổi số mobile nhé, hoặc không thì download luôn file của mình attach rồi copy vào mobile cho tiện, đỡ tốn tiền download file 2Mb qua GPRS :)

spiderman_anhvu

Cũng ko tốn đâu bạn ạ :) những ai thường xuyên liên lạc và làm việc qua e-mail thì đây là phần mềm chạy ổn định và nhẹ nhất rồi đó ;) ko phải tự nhiên nó có tên là Nokia E-mail,Nokia đã làm ra cài gì thì chuẩn cái đó mà :D

Chuẩn đấy, phần mềm này của nokia viết ra nên cũng đã tính đến chuyện tăng performance và giảm thiểu resource hệ thống rồi bạn à

spiderman_anhvu

Bác nào tốt bụng úp dùm cái link download qua mediafire đi. mình download hoài không được. :(

Mình sẽ cập nhật link cho bạn, bởi vì nghĩ 1 số mem ở TQ hay các nước không cho download trên mediafire nên up lên ziddu. Mình sẽ cập nhật link mới trên thread đầu tiên sau nhé, vì hiện tại mediafire đang bảo trì server :)

Chỉnh sửa cuối:

binhk88

Mình đang dùng với tài khoản gmail bạn à, connect bình thường nhé!
lưu ý: Để sử dụng chương trình nokia email với 1 địa chỉ mail nào đó, trước hết bạn phải login và trang web email.nokia.com rồi add thêm địa chỉ mail đó, sau đó mới config trong ứng dụng trên mobile nhé :)

Tất nhiên là mình đã add địa chỉ mail rồi, nhưng mỗi lần vào config mail trên điện thoại thì nó toàn báo lỗi trên. Không biết là do mạng hay do máy. Để tối về nhà thử lại xem.