• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phần mềm bản đồ miễn phí cho người VN cần giúp đỡ!!!

justenough

Chào các bác,
Hiện tại công ty đang phát triển một sản phẩm bản đồ hoàn toàn miễn phí --> Nếu e lừa các bác, admin cho em 2 tháng nữa để hoàn thiện sản phẩm, nếu không xóa nick của em đi. Tuy nhiên, chúng em muốn lắng nghe các mong muốn, yêu cầu của các bác cũng như là nguyện vọng về một sản phẩm bản đồ thuần Việt hoàn toàn miễn phí. Các bác có thể đóng góp điều đó qua việc điền vào phiếu điều tra này: http://www.esurveyspro.com/Survey.aspx?id=4e8b907e-ad65-4bc8-aa86-c01288e55fb9 Hi vọng sẽ sớm ra lò sản phẩm cho cộng đồng GIS chúng ta sử dụng.
Cám ơn sự hợp tác của các bác,

Last edited by a moderator:

justenough

Bác ơi. E muốn tìm hiểu nhu cầu của người dùng Mobile/PDA thực tế muốn và đã sử dụng phần mềm bản đồ như thế nào. Vì là sản phẩm hoàn toàn miễn phí nên bọn em không có nguồn thu để nghiên cứu thị trường. Như em đã nói ở trên, em cam đoan nếu 2 tháng nữa em không gửi cho các bác 1 bản soft bọn em làm (dùng hoàn toàn miễn phí) thì nhờ anh Admin xóa nick em đi. Lúc đó chưa muộn.
Mong các bác ủng hộ cho em cũng như là cho cả mọi người.
Cống hiến vì cộng đồng!

justenough

Dạ, đây là một số image về sản phẩm ạ. Bọn em chưa hoàn thành được hết các chức năng. Rất mong các bác trả lời bảng câu hỏi để bọn em có thể đưa ra sản phẩm đáp ứng tốt nhất yêu cầu của cộng đồng người dùng phần mềm bản đồ chúng ta.
Link trả lời đây ạ: http://www.esurveyspro.com/Survey.aspx?id=4e8b907e-ad65-4bc8-aa86-c01288e55fb9
Cám ơn các bác đã quan tâm và đóng góp vì một cộng đồng phần mềm bền vững.

noname83

Về phần mềm bản đồ, mình có 1 góp ý như này (điều này mình đã thấy trên 1 web chỉ đường đã có, nhưng không nhớ lắm): bạn cho nhập điểm đi và điểm đến rùi chỉ ra 1 vài con đường cho người tìm lựa chọn (ví dụ như: Một người đang đứng ở ngã tư sở - HN muốn đến Hồ Gươm - HN thì khi nhập các thông tin cần thiết thì se hiện ra 1 vài tuyến đường: 1:Ngã tư sở -> tây sơn -> nguyễn Lương bằng -> Nguyễn thái học -> hàng Bông -> hàng gai -> Hồ gươm; 2:Ngã tư sở -> trường trinh -> giải phóng -> đại cồ việt -> phố huế -> hàng bài -> Hồ gươm ...... và nếu có thể cụ thể hơn bạn có thể làm cụ thể với chú thích rẽ trái hay phải hay đi thẳng như: Ngã tư sở (thẳng)-> tây sơn (thẳng) -> Nguyễn Lương bằng (phải) -> Nguyễn thái học (thẳng) -> hàng bông (thẳng)-> hàng gai -> bờ hồ). Đấy chỉ là 1 góp ý của mình danh cho phần mềm bản đồ mà các bạn định làm. Mình không phải dân IT nên không bik việc đó có khả thi không, Nhưng mình thấy web chạy được như thế thì chắc bạn cũng sẽ làm được như thế. Good luck!!!

justenough

Cám ơn bác đã quan tâm. Tui em đang implement chức năng đó. Cũng không phải là khó quá. Bác có thể nhìn thấy cái image thứ 5 chính là cái bác cần. Trên bản đồ sẽ vẽ chi tiết đường đi. Vì từ một điểm đến 1 điểm khác trên bản đồ có vô số đường đi nên tụi em hiện tai chỉ tìm đường đi ngắn nhất thôi ạ.

relax24h

Hi, đã từng gặp bài viết của bác này trên ttvnol
Nhìn giao diện bắt mắt thật đó, tôi nghĩ các chức năng cũng phải tương xứng chứ ( tìm đường, tìm địa điểm, dẫn đường qua GPS...)
Mình cũng có thời máy mó tìm hiểu về đưa bản đồ lên máy cầm tay. Một trong những cái khó nhất là tốc độ ( khi mở chương trình, khi tìm kiếm ). Bạn phải lưu ý vì người dùng họ kô muốn đợi lâu đâu :D Tôi thấy có thằng E-map xử lý rất tốt. Nó là open source nên nếu chương trình của các bạn chưa tốt thì nên tìm hiểu.
Good luck!
P/s: Cái survey dài quá nên mình ngại điền, bạn nên làm ngắn gọn hơn.

HaChau

Super V.I.P
Đã nhập thông tin vào phiếu điều tra của bạn. Một phần mềm bản đồ thì điều quan trọng nhất là bản đồ phải chính xác, nhất là trong dẫn đường khi kết hợp với GPS.
Sau khi dùng thử Vietmap R12, mình thấy mấy chức năng cần có để bổ khuyết như sau:
- Tìm đường cho xe máy
- Tìm đường cho ô tô
- Track log -> rất quan trọng để phát triển tính năng cho phép cập nhật thông tin vào bản đồ. Hiện tại, các phần mềm bản đồ đều có cấu trúc đóng, cập nhật chậm, chỉ dùng ở nội thành thì hợp còn ra ngoại thành hoặc đi tỉnh thì chất lượng rất kém.

Kenji1992

Đã nhập thông tin vào phiếu điều tra của bạn. Một phần mềm bản đồ thì điều quan trọng nhất là bản đồ phải chính xác, nhất là trong dẫn đường khi kết hợp với GPS.
Sau khi dùng thử Vietmap R12, mình thấy mấy chức năng cần có để bổ khuyết như sau:
- Tìm đường cho xe máy
- Tìm đường cho ô tô
- Track log -> rất quan trọng để phát triển tính năng cho phép cập nhật thông tin vào bản đồ. Hiện tại, các phần mềm bản đồ đều có cấu trúc đóng, cập nhật chậm, chỉ dùng ở nội thành thì hợp còn ra ngoại thành hoặc đi tỉnh thì chất lượng rất kém.

mình đồng ý với ý kiến của bạn nhưng có nhiều dt hok có GPS thì sao . nên có thêm chức năng úp qua GPRS hoặc úp ofline cũng đc .

Orbit

Ôi sao link trả lời bị mất rồi... kiểm tra lại các bạn ơi.

Mình rất mong là sẽ có 1 soft bản đồ gần như Việtmap R12 trên PPC dùng cho các máy symban... mình thấy các điềm quan trọng cho 1 map là:
- tốc độ truy xuất dữ liệu nhanh và tiện dụng.
- Cập nhật đầy đủ bản đồ các tỉnh thành như Vietmap. (cái này có thể làm dung lượng soft khá lớn, nhưng các điện thoại đời sau đều có thẻ nhớ ít nhất cũng 1GB mà).
- Có thể dùng cả external GPS và GPS built-in.
- tìm đường thông minh....
Nói chung là nó gần giống Vietmap là tốt nhất, rất tiện lợi. Còn như Emap thì cũng được nhưng phải tích hợp thêm các tiện ích của GPS như tìm đường và dẫn đường là quan trọng nhất.

Ủng hộ các Bạn hoàn chỉnh bsofft bả đồ này...
Chúc Thành Công.

justenough

Cám ơn các bác. Tụi e cũng biết đối với 1 sản phẩm bản đồ số thì cả soft cũng như data đều phải tốt thì sản phẩm mới tốt được. Hiện tại survey tui em đã close để phân tích nhu cầu thực sự của các bác, thế nên giờ không fill được survey nữa. Hi vọng sẽ sớm trình làng phiên bản của sản phẩm để các bác có thể đánh giá tốt nhất.
Mọi ý kiến của các bác tui em đều nghiên cứu và thực hiện trong thời gian tới, mong các bác ủng hộ cho tụi em.

herohung82

Phần mềm này viết ra có miễn phí cho người sử dụng không bác? Bản đồ dùng đồ họa load ảnh nên chắc là nặng. Máy của E là dopod C720w liệu có dùng được không?

justenough

Dạ, phần mềm này hoàn toàn miễn phí ạ. Về tốc độ, sau khi có bản chính thức bác sẽ có ngay sự so sánh với các phần mềm khác ạ. Phần mềm sẽ có phiên bản trên WM để cho bác chạy dopod C720w ạ.
Mong các bác ủng hộ.

lvl

Tôi nghĩ là phần mềm miễn phí thì có thể "mở" một chút. Có thể các bạn thiết kế chức năng cho phép người dùng nhập dữ liệu về các địa điểm nhằm tất cả mọi người cùng tham gia hoàn thiện dữ liệu cho bản đồ (thế mới nhanh được, mình nghĩ vậy!!!). Có thể có nhiều người cùng nhập dữ liệu cho cùng một địa phương nên chức năng này có thể phải cho phép ghi dấu theo tên người nhập và có thể xuất dữ liệu theo tên người nhập ra file riêng nhằm dễ cập nhật dữ liệu từ nhiều nguồn khác nhau.

Ý kiến nho nhỏ đề xuất để các bạn tham khảo.

gnosis

phần mềm bản đồ quan trọng nhất là dữ liệu. Đa số các phần mềm bản đồ hiện nay điều thiếu. Đơn cử là navfone, bản đồ TPHCM. chỉ chi tiết ở trung tâm q.1, q3... ra đến quận 9, thủ đức, quận 2, quận 8, bình chánh... thì hầu như ko có dữ liệu. Hi vọng phần mềm của bạn giải quyết được vấn đề này. Chỉ góp ý chút thôi.

emcobietgidau

Phần mềm này của các bác hỗ trợ các hệ điều hành nào thế? hi vọng sớm có sản phẩm để mọi ng cùng thử nghiệm

T8971338

Có cái này quan trọng không kém mà sao k thấy ai hỏi hết.
Chuơng trình của bác chạy được màn hình nào vậy VGA hay QVGA vậy?
Cái Emap Hiện nay củng Free đó nhưng khổ nổi máy em sài mà hình QVGA nên không sài được, nhiều khi đi lang thang trong thành phố lở quên đường không biết đâu mà lần :-? :)

prjncesmjle

cho mình đóng góp chút ý kiến nhe, ở thành phố mình thấy có nhiều đường 1 chiều lắm, pác chỉ đường ngắn nhất tới vị trí đó nhưng vướn phải đường 1 chiều thì cũng chẳng đi được đâu, à pác còn phải ghi rõ tên đường nữa chứ, làm seo cho mỗi lần rê chuột đến con đường đó thì nó hiên tên đường lên í.............kiến thức em cũng còn thô thiển nên ko chắc có giúp ích gì các pác hok hay chỉ làm phiền thui nên cho sorry trước nhe...làn đâu em gia nhạp diễn đàn mừ....:D

spiderman_anhvu

Nói chung cái vấn đề căn bản nhất mà cũng là điểm chính của soft dạng này theo mình vẫn phải là vấn đề về dữ liệu bản đồ. Bản đồ của bạn cần phải có tính cập nhật cao mà tỉ mỉ. Việc này theo mình tốn thời gian và công sức nhất. Theo mình, cũng không nên để người dùng tự ý update bản đồ vì như thế sẽ khiến cho bản đồ thành thứ hổ lốn và không thống nhất (điểm hình như google map tại Hà Nội, mỗi người tự ghi dấu ấn cho riêng mình :( ). Bạn nên tập trung làm những thành phố lớn trước và làm đến đâu là ok luôn đến đó. Tránh hời hợt :D

Đôi lời góp ý vậy thôi ạ :D

p/s: Cái thread đầu bạn viết ngày 25/8, 2 tháng theo lời bạn hứa là 25/10. Hôm nay đúng ngày 25/10 rồi bạn ạ! :D

nakashi

Hix, mình xài wm5, máy mình là HTC hermes. Mình đã send device id rồi. Bao giờ có active key vậy bác. Mình nhận devide id qua email phải không ???
Device ID mình là 35870793E8B012FD