• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Pin của 5800

lies

Sau hơn 2 tháng dùng máy em cảm thấy số phận của máy em có phần hẩm hiu. Quả pin dùng có 1 ngày là đã hết :((.
Sau hơn 1 tuần đắn đo quyết định cho nó vào care hix 1 cái tem. Nhưng kết quả không 1 chút tiến bộ nào cả.
Đi tiếp lần 2 kết luận đổi pin nhưng không có hàng.:((
Em đã lục tung mọi ngóc ngách để tìm pin thay thế vẫn biết là vô vọng. Các cao nhân có ý kiên nào cho em với. :-/

m0nk3y86

Sau hơn 2 tháng dùng máy em cảm thấy số phận của máy em có phần hẩm hiu. Quả pin dùng có 1 ngày là đã hết :((.
Sau hơn 1 tuần đắn đo quyết định cho nó vào care hix 1 cái tem. Nhưng kết quả không 1 chút tiến bộ nào cả.
Đi tiếp lần 2 kết luận đổi pin nhưng không có hàng.:((
Em đã lục tung mọi ngóc ngách để tìm pin thay thế vẫn biết là vô vọng. Các cao nhân có ý kiên nào cho em với. :-/
Vấn đề này đã đc đề cập đến, bạn dùng nhiều thì pin đc 1 ngày là đúng òy. Máy nào dùng bt thì đc 1,5-2 ngày. Như tôi dùng 2 máy nên 2 ngày mới fải sạc 5800/lần, đó là bt. Còn nghe nhạc, xem 1 bộ fim hay chạy nhiều ứng dụng thì rất ngốn pin.
Vào Care ko ăn thua đâu, nó mở máy ktra xem có bị rò rỉ năng lượng ko. Nếu ko thì lại lắp vào, hết chuyện.
Pin đúng là ko có hàng, chứng minh là tôi đi Care fải để lại cả pin. Theo nguyên tắc, khi để máy ở Care, mình sẽ cầm lại sim, thẻ nhớ, pin & ký vào màn hình, main máy,...nhg lần vừa òy nó bảo ko có pin dự fòng nên xin mình để lại pin. Bạn mún mua cũg có, nhg pin đểu dùng wá tội.

kaizvn

pin 5800 thuộc loại trâu đấy chứ, thời gian đầu các cụ cứ đè nó ra mà reset cả chục lần/ ngày ( cài firmware mới =)) ), rồi nghe đồn nghe nhạc hay thế là lúc mới bảnh mắt ra mở 1 bài nghe hello ngày mới, đi gặp bạn bè thì nghe thử xem sao, tối về lại đè thằng nhỏ ra nghe cả đêm cho dễ ngủ =)).... tui ko cài phần mềm, nghe nhạc 3~5h/ngày, nghe gọi khoảng 30p/ngày, nhắn chừng 30~40 tin, pin chạy hơn 2 ngày :D....

mới về ghiền vọc em nó đủ kiểu, sau này vọc đã, chạy ổn định thì các bác để yên cho em nó thì tự nhiên thấy pin lâu hơn thôi à :D.

lies

pin 5800 thuộc loại trâu đấy chứ, thời gian đầu các cụ cứ đè nó ra mà reset cả chục lần/ ngày ( cài firmware mới =)) ), rồi nghe đồn nghe nhạc hay thế là lúc mới bảnh mắt ra mở 1 bài nghe hello ngày mới, đi gặp bạn bè thì nghe thử xem sao, tối về lại đè thằng nhỏ ra nghe cả đêm cho dễ ngủ =)).... tui ko cài phần mềm, nghe nhạc 3~5h/ngày, nghe gọi khoảng 30p/ngày, nhắn chừng 30~40 tin, pin chạy hơn 2 ngày :D....

mới về ghiền vọc em nó đủ kiểu, sau này vọc đã, chạy ổn định thì các bác để yên cho em nó thì tự nhiên thấy pin lâu hơn thôi à :D.

Vấn đề này đã đc đề cập đến, bạn dùng nhiều thì pin đc 1 ngày là đúng òy. Máy nào dùng bt thì đc 1,5-2 ngày. Như tôi dùng 2 máy nên 2 ngày mới fải sạc 5800/lần, đó là bt. Còn nghe nhạc, xem 1 bộ fim hay chạy nhiều ứng dụng thì rất ngốn pin.
Vào Care ko ăn thua đâu, nó mở máy ktra xem có bị rò rỉ năng lượng ko. Nếu ko thì lại lắp vào, hết chuyện.
Pin đúng là ko có hàng, chứng minh là tôi đi Care fải để lại cả pin. Theo nguyên tắc, khi để máy ở Care, mình sẽ cầm lại sim, thẻ nhớ, pin & ký vào màn hình, main máy,...nhg lần vừa òy nó bảo ko có pin dự fòng nên xin mình để lại pin. Bạn mún mua cũg có, nhg pin đểu dùng wá tội.

Hu hu nếu vấn đề dùng nhiều thì em đã không đề cập ở đây :((. Còn truyện dùng một thời gian pin tốt hơn em cũng đã king qua rồi (6233, cocoon) nhưng càng dùng 5800 thì thấy không có khả năng đấy. Cho em hỏi có ai biết là đến bao giờ có pin của 5800 thay thế ko. :-?

m0nk3y86

Hu hu nếu vấn đề dùng nhiều thì em đã không đề cập ở đây :((. Còn truyện dùng một thời gian pin tốt hơn em cũng đã king qua rồi (6233, cocoon) nhưng càng dùng 5800 thì thấy không có khả năng đấy. Cho em hỏi có ai biết là đến bao giờ có pin của 5800 thay thế ko. :-?
Chú lại làm khó các AE ở đây òy, việc có linh kiện hay ko do Nokia nhập về? Khi nào A làm CEO của Nokia khu vực châu Á - Thái Bình Dương sẽ cho chú bít :p

marquis

cũng định mua 1 cục dự phòng khi đi xa nhưng chưa có chỗ nào ở vn bán cả . mình lùng hết web việt rồi , kể cả www.thegioipin.com cũng chưa thấy .
Thấy trên ebay có bán BL-5J giá hơn 40 usd , mà ko có tài khoản ngân hàng nên đành chịu >.< .

Bạn chủ topic muốn pin xài lâu hơn thì nên tắt hết tone của phím ,vibration , bỏ dual band trong connectivity sang GSM ,giảm độ sáng màn hình xuống mức 2/5,chỉnh light time out xuống 15 giây , dùng wallpaper có màu đen thì sẽ tiết kiệm đc 1 khoảng pin không cần thiết đó...mình đang setting như vậy và nếu không xài gì thì cầm hơi được gần 3 ngày :D
cũng vì pin của 5800 chỉ có 1320 mAh ,chả bù với chú E71 tuy không cảm ứng ,màn hình chỉ 2,3'' nhưng pin lại mạnh đến 1500 mAh :(

Chỉnh sửa cuối:

littlecat

Theo cách của bạn marquis thì tiết kiệm được 1 khoản pin đáng kể đó. Ngoài ra, bạn có thể cài đặt ứng dụng tiết kiệm pin do bạn Congvoi đã share cũng đỡ hao pin lắm. Ứng dụng này tên là Mojos.Studios.GreenPhone.v1.01.S60v3.S60v5.Symbian OS (Ứng dụng tiết kiệm Pin.Bản cập nhật)

Xem ở đây nè: http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=647363

Chúc pin bạn lâu hết nhé!
:p

ilikenokia

Pin N5800 là trâu bò nhất đấy.
Lúc mới mua về vọc cả ngày mà cũng được 02 ngày mới hết.
Bây giờ sử dụng bình thường khoảng 4h/ngày cho nghe/gọi/nhắn tin/internet/gps thì cũng được cả tuần rồi.
Bác nên xem lại pin của mình xem.Coi chừng đụng phải hàng đểu đó.

kaizvn

n5800 tiết kiệm pin là vì khóa máy nó tắt màn hình luôn, quản lý ứng dụng tốt hơn vì thằng nào đang chạy nó hiện kí hiệu bên cạnh, vào tắt đi là xong :D.

p/s: 1320mAh cũng là nhìu rồi :D..

LeMyChinh

nói chung là bạn nên để bình thường nghe gọi kô thui.xem nó có được hơn 2 ngày ko.với lại cũng còn tùy thuộc vào xài nhiều hay ít và cách sạc máy đã đúng hay chưa nữa mà.test thử đi.nếu được thì pin bạn vẫn ok.ko thì hỏng rùi xài tạm bao jo` có linh kiện thì thay cũng được.hix pin con này cũng mặn lắm đấy:-??

lies

cũng định mua 1 cục dự phòng khi đi xa nhưng chưa có chỗ nào ở vn bán cả . mình lùng hết web việt rồi , kể cả www.thegioipin.com cũng chưa thấy .
Thấy trên ebay có bán BL-5J giá hơn 40 usd , mà ko có tài khoản ngân hàng nên đành chịu >.< .

Bạn chủ topic muốn pin xài lâu hơn thì nên tắt hết tone của phím ,vibration , bỏ dual band trong connectivity sang GSM ,giảm độ sáng màn hình xuống mức 2/5,chỉnh light time out xuống 15 giây , dùng wallpaper có màu đen thì sẽ tiết kiệm đc 1 khoảng pin không cần thiết đó...mình đang setting như vậy và nếu không xài gì thì cầm hơi được gần 3 ngày :D
cũng vì pin của 5800 chỉ có 1320 mAh ,chả bù với chú E71 tuy không cảm ứng ,màn hình chỉ 2,3'' nhưng pin lại mạnh đến 1500 mAh :(

Bạn có thể nhờ chodientu mua hộ trên ebay mà. Còn mình thì có ông bác có thẻ visa he he. Nếu mà dùng những theme nặng thì rất tốn pin công nhận.

lies

Pin 5800 tren ebay co 7,5 $ thôi. Nếu mua qua chợ điện tử thì là 20$ có nghĩa là tầm 400k hix đắt quá.X-(

huysmall

Pin 5800 tren ebay co 7,5 $ thôi. Nếu mua qua chợ điện tử thì là 20$ có nghĩa là tầm 400k hix đắt quá.X-(

Pin tùy hãng mà giá khác nhau bro. Với lại ebay thì bro còn phải trả tiền ship mà. Về VN lại có thuế nữa. Nếu có hàng pin này dạng chính hãng thì chắc chắn giá cao.

samanosuke20

pin trong thời hạn bảo hành thì anh em cứ thẳng tiến care bắt nó đổi thôi, ví như pin của mình đến tháng 7 mới hêt hạn h mà chưa sửa đc đến tháng 6 đem đổi thể nào chả có pin

lies

Thông báo với mọi người đặc biệt những ai bị tịnh trạng giống em ^^. Care đã có pin anh em nào pin hâm hâm thì mang vào đổi nhanh kẻo hết hàng=)). Hình như trên ebay có thì ở care cũng phải có ^^(trước ở care ko có trên ebay cũng không, ebay có gọi điện nó kêu đến đổi ngay.) Em vừa đi đổi xong cảm ơn anh em đã góp ý về pin. =D>.

kaizvn

5800 trình tiết kiệm pin tốt đấy chứ, hồi mua về vọc cứ lock - unlock em nó :p... giờ dùng quen rồi thì khi dùng mới unlock ra. Mà mỗi lần lock thì tắt luôn đền màn hình, cảm ứng thì tiết kiệm đc kha khá pin.

Nhớ vào conectivity=> network => network mode chọn GSM thôi nhé, tiết kiệm thêm 10~20% đấy

vimobifine

Pin của con "em này" sao có kí hiệu Wah sau 3.7v. Bạn nào chỉ giúp với. Pin đó có chính hang không vậy? Mình băn khoăn tính đi đổi:-?

sphinx

5800 trình tiết kiệm pin tốt đấy chứ, hồi mua về vọc cứ lock - unlock em nó :p... giờ dùng quen rồi thì khi dùng mới unlock ra. Mà mỗi lần lock thì tắt luôn đền màn hình, cảm ứng thì tiết kiệm đc kha khá pin.

Nhớ vào conectivity=> network => network mode chọn GSM thôi nhé, tiết kiệm thêm 10~20% đấy

Giờ em mới bít điều này đó :D, để thực hành ngay xem thế nào!

các bác cho em hỏi em mới mua 5800 được tầm 6 ngày. Mấy ngày đầu em về dùng liên tục để thử các tính năng của nó. Pin nạp đầy em dùng nhiều thì đúng 1 ngày là còn 1 vạch. Như vậy thì có phải pin của em kém ko hở các bác? Đến giờ em cũng ko nghịch nhiều lắm chỉ nghe nhạc với nhắn tin chụp ảnh nhưng cứ 1 ngày phải nạp 1 lần. Em nghe nói pin 5800 khỏe lắm mà như con của em thế này thì yếu quá :-?? À mà giờ mang ra Nokia care thì họ kiểm tra pin kiểu gì và họ có đổi cho mình ko các bác nhỉ :-/

Chỉnh sửa cuối:

lies

các bác cho em hỏi em mới mua 5800 được tầm 6 ngày. Mấy ngày đầu em về dùng liên tục để thử các tính năng của nó. Pin nạp đầy em dùng nhiều thì đúng 1 ngày là còn 1 vạch. Như vậy thì có phải pin của em kém ko hở các bác? Đến giờ em cũng ko nghịch nhiều lắm chỉ nghe nhạc với nhắn tin chụp ảnh nhưng cứ 1 ngày phải nạp 1 lần. Em nghe nói pin 5800 khỏe lắm mà như con của em thế này thì yếu quá :-?? À mà giờ mang ra Nokia care thì họ kiểm tra pin kiểu gì và họ có đổi cho mình ko các bác nhỉ :-/

Lúc đầu bạn sạc có đúng cách ko (mang về có thể sạc luôn, 3 lần mỗi lần 8 tiếng, tốt nhất là vừa tắt nguồn vừa sạc) . Còn hiện tại pin của bạn đúng là kém thật nếu bạn mang di care người ta chỉ xem máy có bị hao hụt năng lương không xong mang về dùng nếu vẫn yếu và kém thì người ta mới đổi cho (bị dán tem tính là 1 lần mở máy :-/). Mình cũng vừa mới đổi được pin dùng được lắm lúc đầu máy mình cũng có thời lượng pin giống máy của bạn còn khi đổi pin xong thì xem hết 1 phim dvd 2,5 tiếng nghe nhạc 5 tiếng mà vẫn còn 3 vạch ( ko phải ảo đâu nha ) tốt nhất là mang đi care đi bạn 2 lần là được chứ để kiểu đó ức chế lắm =)).