• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

POINTUI HOME CÁC PHIÊN BẢN VÀ THẢO LUẬN

ancola66

Super V.I.P
ĐÃ CÓ BẢN POINTUI HOME 1.02B TEST 2​

Phiên bản này sửa khá lỗi sau đây :

- battery icon now renders correctly
- when using home's task bar it takes over the entire bar - clicking on the left side will go to task menu, clicking in the middle will go back to home screen and the right is still used for closing
- a new screen has been added the first time you run Home to inform the user that the app is free and they shouldn't have had to pay anything for it - thanks to Mike for informing us that someone was trying to sell it
- the screen roll transition is now an option
- "Applications" is now a term for translation (although it may not hang around too much longer - icons
- lists no longer scroll (wrap) back to top when using dpad
- return arrow works with OK button on all screens now
- large taskbar text should no longer go over the status icons

* Thêm lựa chọn Bật tắt hiệu ứng CUBE (Xoay 3D)
* Tốc độ cực nhanh

DOWNLOAD Tại đây :

[HIDE="Nhấn thanks để thấy nội dung"]
DOWNLOAD
[/HIDE]

Chỉnh sửa cuối:

longphibaccai

bản này dùng cho thèng nào zậy bác ancolla66, em cài vào 2k3 mà chẳng thấy chạy được gì cả. ặc ặc...

HaChau

Super V.I.P
bản này dùng cho thèng nào zậy bác ancolla66, em cài vào 2k3 mà chẳng thấy chạy được gì cả. ặc ặc...
Bản này dùng cho WM5/6, màn hình QVGA.
Bạn nào VGA hoặc WM2003 thì ngồi nhìn thôi :(
Tuy nhiên, tương lại cho WM2003 cũng không được sán lạn cho lắm:
pointui nói:
We DO NOT plan on supporting every 2003 device. There are so many device specific issues that it's impossible for us to work around them all, and so we are saying now that Home will not work 100% on all 2003 devices, and may not work at all on some devices.

HaChau

Super V.I.P
Mình trả lời vậy vì hiểu rằng bạn đó hỏi về phiên bản mới nhất do anh ancola66 giới thiệu có dùng được cho WM2003 hay không do câu hỏi của bạn đó là "bản" chứ không phải phần mềm.

Mình đã nói ở trên, tương lai không sáng vì bản thân hệ điều hành WM2003 đã quá cũ và lạc hậu, tập lệnh API không đầy đủ như WM5/WM6 dẫn đến các tính năng sẽ bị hạn chế hơn (bạn xem Spb Mobile Shell là một ví dụ). Các thiết bị dùng WM5/6 ngày càng nhiều dẫn đến số người dùng ngày càng tăng. Mặt khác, đây lại là một sản phẩm miễn phí (tương lai không rõ có thu phí hay không) nên đây là một yếu tố làm cho việc support WM2003 sẽ không bằng hệ điều hành mới hơn.
Cùng với sự hoàn thiện, bổ sung tính năng của phần mềm, chắc chắn rằng nhánh WM2003 sẽ ngày càng bị bỏ xa hơn và rất có thể sẽ không được support tiếp nữa.
Tất nhiên chỉ là phỏng đoán, cả mình và bạn thông qua tuyên bố trên.

Đã có bản cho WM2k3.Bạn tìm lại các trang trước nhé.Link vẫn tốt đó.
Thông tin của bác Hachau cũng ko thực sự chính xác lắm.Bởi họ vẫn có quan tâm đến WM2k3,chỉ có điều là ko thể chạy tốt trên tất cả các máy dùng WM2k3 mà thôi.
Mod Joel của pointuiforum đã đưa ra bản cho WM2k3 và sẽ cải tiến,tuy nhiên khiêm tốn hơn WM5,6.
Mình đã test và chạy rất ổn định trên WM2k3 đó.
Chi tiết tại đây:
http://forums.pointui.com/viewtopic.php?f=12&t=858&st=0&sk=t&sd=a&start=90
Little Lil In Kassenza...:D

man8x_2006

Bản này có theme black không vậy bác Ancola ??
nhìn màn hình màu xanh giống MS-DOS quá:p

Last edited by a moderator:

nhh0612

sao mình ko thấy link down, mặc dù đã nhấn "Thank" rồi. Mình đang dùng bản test 1 và thấy CLOCK ngoài Today ko đồng bộ với system. Ko biết bản này co khắc phục được chưa nhỉ?

ancola66

Super V.I.P
sao mình ko thấy link down, mặc dù đã nhấn "Thank" rồi. Mình đang dùng bản test 1 và thấy CLOCK ngoài Today ko đồng bộ với system. Ko biết bản này co khắc phục được chưa nhỉ?
Hôm nay là 29/2 (Năm nhuận) có khi POINTUI chưa tính đến khả năng này:)). Rất nhiều người thắc mắc trên trang chủ. Hi vọng là chỉ bị lỗi ngày hôm nay và khả năng là 4 năm nữa mới bị lỗi:)). Vẫn chưa có bản mới đâu bạn à.

HaChau

Super V.I.P
Bản này có theme black không vậy bác Ancola ??
nhìn màn hình màu xanh giống MS-DOS quá:p
Tin chính thức là chưa cập nhật cho bản theme đen.
Máy cậu cùng phòng mình cũng bị như vậy, mình thử chuyển vài option thì chạy đúng được 1 lát rồi kim đồng hồ lại nhảy linh tinh.
Năm nay là năm nhuận, mình trích đoạn giải thích cho một số bạn chưa rõ lý do và cách tính.

Lịch tính thời gian theo mặt trời gọi là dương lịch. Trái đất quay trọn một vòng xung quanh mặt trời mất 365 ngày và 6 giờ. Năm dương lịch có số nguyên là 365 ngày. Như vậy, một năm dương lịch còn thừa 6 giờ và 4 năm dồn lại thừa 24 giờ, bằng một ngày. Do vậy, cứ 4 năm sẽ có một năm 366 ngày, gọi là năm nhuận. Nhuận ngày dương lịch được tính vào tháng 2. Do đó, tháng 2 năm 2008 có 29 ngày.
Lịch tính thời gian theo mặt trăng gọi là âm lịch. Tháng mặt trăng trung bình có 29,5 ngày. Một năm âm lịch có 354 ngày, ngắn hơn năm dương lịch 11 ngày. Cứ 3 năm lại ngắn hơn 33 ngày (hơn 1 tháng).
Để âm lịch vừa chỉ được tuần trăng, vừa không sai lệch nhiều với thời tiết 4 mùa, cứ 3 năm âm lịch người ta phải cho thêm một tháng nhuận để năm âm lịch và dương lịch không sai nhau nhiều. Tuy nhiên, như vậy vẫn chưa đủ, năm âm lịch vẫn chậm hơn so với năm dương lịch. Người ta khắc phục tình trạng trên bằng cách cứ 19 năm lại có một lần cách 2 năm thêm một tháng nhuận.
Trong 19 năm dương lịch có 228 tháng dương lịch, tương ứng với 235 tháng âm lịch, thừa 7 tháng so với năm dương lịch, gọi là 7 tháng nhuận. Bảy tháng trước đó được quy ước vào các năm thứ 3, 6, 9 hoặc 8, 11, 14, 17, 19 của chu kỳ 19 năm.
Với năm âm lịch, muốn tính năm nhuận chỉ việc lấy năm dương lịch tương ứng với năm âm lịch chia cho 19, nếu số dư là một trong các số: 0, 3, 6, 9 hoặc 11, 14, 17 thì năm âm lịch đó có tháng nhuận.

vnndocket

Active Member
Xin chào mọi người! Tôi không thể dùng lại Pointui được nữa, nó không chiệu kích hoạt, gióng như kiểu hết hạng sử dụng ấy. Tôi chạy bản Pointui Home 1.02b giành cho 2003. Tôi dùng O2 Mini, tôi đã thử cài lại các bản rom khác để dùng nhưng vẫn không được. Sài tốt cách đây một tháng trên bản Rom 203TX. Sáng nay cài lại bản này để chạy vẫn không được. Làm ơn giúp với

comin

Trích dẫn:
Lịch tính thời gian theo mặt trời gọi là dương lịch. Trái đất quay trọn một vòng xung quanh mặt trời mất 365 ngày và 6 giờ. Năm dương lịch có số nguyên là 365 ngày. Như vậy, một năm dương lịch còn thừa 6 giờ và 4 năm dồn lại thừa 24 giờ, bằng một ngày. Do vậy, cứ 4 năm sẽ có một năm 366 ngày, gọi là năm nhuận. Nhuận ngày dương lịch được tính vào tháng 2. Do đó, tháng 2 năm 2008 có 29 ngày.
Lịch tính thời gian theo mặt trăng gọi là âm lịch. Tháng mặt trăng trung bình có 29,5 ngày. Một năm âm lịch có 354 ngày, ngắn hơn năm dương lịch 11 ngày. Cứ 3 năm lại ngắn hơn 33 ngày (hơn 1 tháng).
Để âm lịch vừa chỉ được tuần trăng, vừa không sai lệch nhiều với thời tiết 4 mùa, cứ 3 năm âm lịch người ta phải cho thêm một tháng nhuận để năm âm lịch và dương lịch không sai nhau nhiều. Tuy nhiên, như vậy vẫn chưa đủ, năm âm lịch vẫn chậm hơn so với năm dương lịch. Người ta khắc phục tình trạng trên bằng cách cứ 19 năm lại có một lần cách 2 năm thêm một tháng nhuận.
Trong 19 năm dương lịch có 228 tháng dương lịch, tương ứng với 235 tháng âm lịch, thừa 7 tháng so với năm dương lịch, gọi là 7 tháng nhuận. Bảy tháng trước đó được quy ước vào các năm thứ 3, 6, 9 hoặc 8, 11, 14, 17, 19 của chu kỳ 19 năm.
Với năm âm lịch, muốn tính năm nhuận chỉ việc lấy năm dương lịch tương ứng với năm âm lịch chia cho 19, nếu số dư là một trong các số: 0, 3, 6, 9 hoặc 11, 14, 17 thì năm âm lịch đó có tháng nhuận.

cám ơn bạn vì thông tin mình chưa biết

longphibaccai

Đã có bản cho WM2k3.Bạn tìm lại các trang trước nhé.Link vẫn tốt đó.
Thông tin của bác Hachau cũng ko thực sự chính xác lắm.Bởi họ vẫn có quan tâm đến WM2k3,chỉ có điều là ko thể chạy tốt trên tất cả các máy dùng WM2k3 mà thôi.
Mod Joel của pointuiforum đã đưa ra bản cho WM2k3 và sẽ cải tiến,tuy nhiên khiêm tốn hơn WM5,6.
Mình đã test và chạy rất ổn định trên WM2k3 đó.
Chi tiết tại đây:
http://forums.pointui.com/viewtopic.php?f=12&t=858&st=0&sk=t&sd=a&start=90
Little Lil In Kassenza...:D

ặc ặc.e đang cần cái 1.02B test 2 của bác ancolla66. Còn bản 1.02b thì e đã có của bác ancolla66 roài. Nhưng cũng thanks bác nha!

joyjerry

Còn 1 số lỗi nè:
_ Khởi động máy lại thì sử dụng cái Comm manager của HOME mở WIFI ko được phải chuyển về "Use default comm manager" thì mới mở được WIFI.

_ Pocket CM ko tắt được phải vào running program mới tắt được chứ xài 1 hồi ko tắt hay bị treo máy

Đó là những lỗi mình gặp phải có ai bị giống như vậy ko. Các bác biết cách khắc phục xin chỉ giáo nha

Chỉnh sửa cuối:

vnndocket

Active Member
Cảm ơn anh

Đó là do lỗi ngày 29/2 của năm nhuận.Phần mềm chưa chú ý đến điểm nay`.
Ngày mai (1/3) bác chạy lại vô tư thôi.
Pointui "luôn mượt mà và óng ả" :))
Little Lil In Kassenza...

Trước tiên xin cảm ơn anh. Hồi hôm em đã thử chuyển ngày tháng và cuối cùng là ngày: 1/3/2008 thì Ok.
Vì thế đang định lên để thông báo. Nhưng dù sao cũng cảm ơn anh. Hồi hôm em sữa được rồi.

ancola66

Super V.I.P
Còn 1 số lỗi nè:
_ Khởi động máy lại thì sử dụng cái Comm manager của HOME mở WIFI ko được phải chuyển về "Use default comm manager" thì mới mở được WIFI.

_ Pocket CM ko tắt được phải vào running program mới tắt được chứ xài 1 hồi ko tắt hay bị treo máy

Đó là những lỗi mình gặp phải có ai bị giống như vậy ko. Các bác biết cách khắc phục xin chỉ giáo nha
*WIFI của bản 1.02b Test2 mình để cả hai chế độ đều bật tắt ngon lành
*Sao bạn không dùng thằng Funcontacs? Thằng PCM chạy nặng hơn mà Load cũng lâu hơn nhất là khi mới khởi động không hỗ trợ UNICODE ngay nên các tên tiếng Việt hiển thị sai một lúc sau mới đúng được.

hlp

*WIFI của bản 1.02b Test2 mình để cả hai chế độ đều bật tắt ngon lành
*Sao bạn không dùng thằng Funcontacs? Thằng PCM chạy nặng hơn mà Load cũng lâu hơn nhất là khi mới khởi động không hỗ trợ UNICODE ngay nên các tên tiếng Việt hiển thị sai một lúc sau mới đúng được.

Sao e tìm trong diễn đàn ko có cái funcontacts như a ancolla nói nhỉ e dùng từ khóa funcontacs ?

èo đính chính lại nha: phải dùng từ khóa Funcontact mới ra :D

man8x_2006

Còn 1 số lỗi nè:

Cái pocket CM bác chỉ cần dùng tay ấn ở góc trên bên phải màn hình 1 lúc à nó tự tắt mà.:D

Bác Ancola ơi mau tìm bản 1.02b test 2 black nha bác, cái bản blue này nhìn chán quá;;)

vnndocket

Active Member
Có ai sữa Soft này về cái hao pin không? Thằng này hao pin quá. Nhưng rất đẹp đã sài rồi thì thấy cái WM2003 truyền thống dù có cài các Theme khác cũng cùi bấp lắm.
Mình sài bản giành cho WM2003. Vì thế có anh chị nào sữa được lỗi này thì tốt quá, với lại đôi lúc cảm ứng không tốt lắm.
Sẵng đây xin mọi người có thể giúp tại sao tạo E-mail rồi sau khi loading Mail về máy rồi nhưng biểu tượng E-mail ngoài màn hình không báo số lượng mail. Có lẻ vì nó chỉ mặt định hiểu Outlock làm ơn chỉnh giúp với.

longphibaccai

thèng PT này hao pin là phẩi đạo thôi. Khi nào cũng chiếm 3M Ram mà. Bản dành cho WM2k3 thì vẫn cõ nhiều lỗi, nhiều khi chưa mượt lắm vì bản 1.02b này là phiên bản đầu tiên cho WM2k3. Còn cái E-mail thì nó cũng bị lỗi, nhiều khi mail hay tin nhắn cuộc gọi đến nó đều báo là có, nhưng khi đọc rồi hay xóa đi thì nó vẫn báo là có tin nhắn, e-mail, cuộc gọi đi và gọi nhỡ.
Chắc phải đợi những phiên bản sau thôi bạn à.

"Núi Nhạn Sông Đà, đá cấm leo..." :D

keochay

Bác Ancola ơi cho tôi hỏi bao giờ thì có bản mới vậy? Tôi kết phần mềm này quá