• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PVLIP CHO WINDOWS MOBILE 6 (RC)

Status
Không mở trả lời sau này.

HaChau

Super V.I.P
Phiên bản Release Candidate.

Những thay đổi chủ yếu:
- Sửa lỗi MUI, dịch lại những đoạn văn không hợp với ngữ cảnh cũng như một số thuật ngữ PIM. Đổi "Nút phím cứng" thành "Phím cứng", "Âm thanh & Thông báo" thành "Thông báo & Âm thanh".
- Viết lại code thay đổi tên các applet trong Settings.
- Cập nhật thêm nhiều shortcut
- Việt hoá thêm thông báo MMS, tên liên quan đến network
- Tự động đổi tên softkey tương ứng 2 chiều Anh - Việt.
- Bổ sung thêm một số MUI mới
- Các sửa nhỏ về code, giao diện của chương trình để thuận tiện hơn trong quá trình sử dụng.
- 3 chức năng đầu tiên tặng owner V.I.P
+ Chỉnh theme phẳng (chuyển giao diện 3D <-> phẳng theo đúng phong cách của WM6.1). Tính năng này chỉ hiện hữu khi trên máy có theme Windows Mobile 6.1.tsk
+ Chỉnh reg Viettel (dùng trong trường hợp ROM chưa fix lỗi).
+ Chuyển qua lại tin nhắn dạng chat (chỉ hiện hữu trên WM 6.1)
+ Các tính năng khác do các VIP đề xuất và khả năng có thể đáp ứng được.

LINK DOWNLOAD TẠI BÀI SỐ #3

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
- Đã fix xong lỗi của Medkid phản ánh (không đổi được thư mục Tools).
- Viết lại mã đổi tên các applet trong Settings, triệt để khắc phục lỗi liên quan đến việc đổi tên. Bổ sung thêm tên những applet mới nhận biết. Cám ơn salemgtvt84 và medkid đã phối hợp để thử nghiệm.

Các applet đã được chưong trình nhận diện:
Power;
Backlight;
Device Information;
CSD Line Type;
GPRS Setting;
WLAN Manager;
Wireless LAN;
Microphone AGC;
Key Lock;
Modem Link;
Voice Command;
Voice Speed Dial;
Welcome Center;
USB to PC;
SMS Settings;
CPU Profile;
Cell Broadcast;
Band Switch;
Wifi Settings;
WKTask Settings;
Advanced settings;
SMS Service;
Touch Settings;
Voice Dial;
Advanced Config;
Mouse Mode;
MouseMode;

Nếu bà con thấy trong Settings (Personal, System, Connections) còn mục nào tiếng Anh không có tên trong danh sách nêu trên thì vui lòng post vào topic góp ý PVLIP hoặc PM cho mình để đưa vào ứng dụng. Thanks

HaChau

Super V.I.P
- Đã bổ sung xong chức năng xoá shortcut trắng. Đây là hệ quả của việc đổi shortcut sang tiếng Việt thông qua PVLIP. Nếu phần mềm cài trước khi cài PVLIP, nếu ta remove phần mềm đi thì sẽ để lại shortcut trỏ đến tệp không có thực => Lỗi shortcut trắng toát. Đây cũng có thể là tính năng giá trị tăng thêm cho bản PVLIP vì lỗi shortcut nhiều khi không phải do PVLIP gây ra.

Cách sử dụng tính năng xoá shortcut hỏng này :
Mở PVLIP, vào Danh mục > Tiện ích > Xoá lối tắt hỏng.

- Tổ chức lại các menu thành từng nhóm chức năng cho khoa học hơn. Chức năng Debug được tách riêng, chức năng tiện ích tách riêng.
Chức năng "Tuỳ chọn" chỉ có ở bản V.I.P nhưng không liên quan gì đến giao diện cả. Các bản thường vẫn sử dụng đầy đủ chức năng LIP như mục tiêu ban đầu chúng tôi đã đặt ra.

- Thêm Getting Started (Bước đầu làm quen). Chỉ có 1 thiếu sót nhỏ liên quan đến hiển thị là chưa kịp lấy được logo của forum và logo chương trình nên đành lấy tạm logo trùng lắp. Khi nào NguyenHoangLan gửi thì chúng tôi sẽ update/ có bản fix ngay

- Các sửa đổi khác như đã trình bày ở trên.

Những tồn tại:
- Còn một lỗi chưa kiểm chứng được là đã fix chưa (lỗi hiếm gặp => mất toàn bộ shortcut do anh ngocvnpt đã thông báo tại đây).
Do không muốn vì chuyện này mà ảnh hưởng đến tiến độ chung nên tôi vẫn quyết định ra bản RC đúng hẹn, đồng thời để các anh em khác không gặp phải lỗi này vẫn test được các tính năng mới của PVLIP. Việc sử dụng phần mềm PVLIP tuỳ thuộc vào bạn, bạn tự chịu trách nhiệm về việc lỗi chương trình dẫn đến HR. Chúng tôi đã khuyến cáo nhiều lần là phải backup toàn bộ máy trước khi cài PVLIP.

Nhân đây cũng cám ơn sự góp ý của các bạn, PVLIP đã cơ bản hoàn thiện chính nhờ vào sự phối hợp đó.

Từ nay đến bản chính thức chắc chỉ còn fix vài lỗi nhỏ nữa và làm hotfix lỗi liên quan đến Power, Backlight (nếu có), sẽ update ngay sau khi fix xong. Tôi cũng sẽ đưa thêm tính năng đổi tên shortcut (đổi tên shortcut theo đúng ngôn ngữ hiện hành ngay lập tức, không cần phải thông qua việc thay đổi ngôn ngữ mất thời gian).

DOWNLOAD

[hide="Hidden"]http://cid-0f6c76ab5f817fd9.skydrive.live.com/self.aspx/PVLIP/PVLIP_WM6_RC1.CAB

BẢN SỬA LỖI CÀI BỔ SUNG
http://cid-0f6c76ab5f817fd9.skydrive.live.com/self.aspx/PVLIP/PVLIP_WM6_RC1_hotfix.CAB
[/hide]

CÀI ĐẶT
- Backup toàn bộ hệ thống.
- Để đảm bảo hệ thống ổn định, nên tuân thủ:
+ Nếu đã cài PVLIP -> chuyển sang tiếng Anh -> Cài đặt bản CAB vào Main Memory.
+ Nếu chưa cài PVLIP -> Cài CAB vào Main Memory.

Các lỗi các bạn nên mô tả rõ:
- Đang sử dụng máy gì (Exec, Atom life, O2s ,,..), dùng bản ROM gì (ROM của ai, WM6 hay WM6.1)
- Dùng chức năng Debug -> FilesDebug -> Shortcut => PVLIP sẽ tạo ra tệp PVLIP.log tại thư mục \My Documents.

Chỉnh sửa cuối:

salemgtvt84

Trong quá trình sử dụng, mình thấy có 1 đóng góp nhỏ, đó là với những shorcut tiếng Anh còn sót lại trong phần Ứng dụng và Danh mục (Menu) mà chương trình chưa dịch hết (phần Cài đặt thì phải can thiệp vào hệ thống nên rất khó, cái nì thì phải post lên nhờ a.Hachau...:p), bạn có thể vào thẳng thư mục Windows\HachauLIP để sửa tên trực tiếp theo ý mình nhé... Chú ý là chỉ cần sửa tên là okie, ko cần phải SR, các bạn nhá...

bay

Mình cài lên Atom Life ( rom WM 6.1 OS 5.2.19199 build 19199
Version 6.1.0.2 cua Medkid ) thì bị lỗi , đăng ký sử dụng không được. trước đây cũng sử dụng rom này thì cài được bản beta 1 và 2 .

HaChau

Super V.I.P
Mình cài lên Atom Life ( rom WM 6.1 OS 5.2.19199 build 19199
Version 6.1.0.2 cua Medkid ) thì bị lỗi , đăng ký sử dụng không được. trước đây cũng sử dụng rom này thì cài được bản beta 1 và 2 .
Bạn kiểm tra lại nhánh registry lưu mã số:
HKEY_CURRENT_USER>Software
Xoá luôn cả nhánh HaChauLIP đi rồi đăng ký lại là được thôi, về registry thì tương đối lành.
Nếu vẫn báo lỗi thì bạn bấm vào Details của thông báo lỗi rồi chụp hình gửi cho mình xem.

Một số bạn đã export nhánh reg này để import sau cho nhanh nhưng do quên không nhập Owner hoặc Owner không đúng với key nên cũng gây ra lỗi.

bay

mình chụp lại lỗi đây. làm sao để khắc phục vậy Hachau?

HaChau

Super V.I.P
mình chụp lại lỗi đây. làm sao để khắc phục vậy Hachau?
Bạn đã xoá nhánh REG đó rồi đăng ký lại chưa? (HaChauLIP)
Bạn đã kiểm tra Owner trên máy chưa?
Owner của bạn là gì? (xem trong Settings>Personal > Owner Information)
Chụp nội dung nhánh reg lên mình debug được ngay.

bay

Mình mới HR và cài lại Vlip nhưng cũng không sử dụng được. khi vào Menu - Đăng ký sử dụng thì báo lỗi như trên , không vào được khung nhập mã số đăng ký.:(:)(:)((

rosebeast

Mình mới HR và cài lại Vlip nhưng cũng không sử dụng được. khi vào Menu - Đăng ký sử dụng thì báo lỗi như trên , không vào được khung nhập mã số đăng ký.:(:)(:)((
bạn thử HR lại lần nữa xem rồi cài lại.lần trước mình cũng bị tình trạng này nhưng HR lần thứ 2 thì OKi ngay.thử xem nha:D

rosebeast

bản RC tuy việt hóa dc gần hết nhưng vẫn còn 1 số lỗi,tình trạng tin nhắn đến hok có tín hiệu,1 số cài đặt của phần kết nối bây giờ lại nhảy qua phần hệ thống,các bản trước đây hok bị như vậy:-??:-?

HaChau

Super V.I.P
Tạm thời vào Registry
Nếu chưa có khoá HaChauLIP thì tạo ra.
Trong khoá HaChauLIP tạo 2 value kiểu string:
1/ UserName: Nhập Owner.
1/ RegistrationCode: Nhập mã số đã cung cấp. Khởi động PVLIP sẽ dùng bình thường.
bản RC tuy việt hóa dc gần hết nhưng vẫn còn 1 số lỗi,tình trạng tin nhắn đến hok có tín hiệu,1 số cài đặt của phần kết nối bây giờ lại nhảy qua phần hệ thống,các bản trước đây hok bị như vậy:-??:-?
Nói khơi khơi như vậy ích gì nhỉ :-/

ldnvinh

bác ơi,bác giúp e với ạ!E dùng PDAVIET ROM WM6.1-HIMALAYA(Core 19202).Ngay sau khi Up Rom e cài VietLip đầu tiên và sau khi đăng kí thành công,khi e Reset lại máy thì máy đã chuyển sang tiếng Việt nhg o chỗ Bắt đầu hiện lên toàn những chương trình trong startup mà k hiện lên MENU,nên e k thể vào đc 1 chương trình nào.Mong bác giúp!Cảm ơn bác rất nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

rosebeast

bác ơi,bác giúp e với ạ!E dùng PDAVIET ROM WM6.1-HIMALAYA(Core 19202).Ngay sau khi Up Rom e cài VietLip đầu tiên và sau khi đăng kí thành công,khi e Reset lại máy thì máy đã chuyển sang tiếng Việt nhg o chỗ Bắt đầu hiện lên toàn những chương trình trong startup mà k hiện lên MENU,nên e k thể vào đc 1 chương trình nào.Mong bác giúp!Cảm ơn bác rất nhiều!
mình chỉ biết mỗi cách này ah.:Dbạn HR rồi cài lại PVLIP là dc ngay thôi.;;)
Tạm thời vào Registry
Nếu chưa có khoá HaChauLIP thì tạo ra.
Trong khoá HaChauLIP tạo 2 value kiểu string:
1/ UserName: Nhập Owner.
1/ RegistrationCode: Nhập mã số đã cung cấp. Khởi động PVLIP sẽ dùng bình thường.
Nói khơi khơi như vậy ích gì nhỉ :-/
xin lỗi HaChau nha,khi khác mình sẽ post hình lên để pác xem:p.bay giờ bận wa nên chưa post lên dc:D:-??

Last edited by a moderator:

HaChau

Super V.I.P
xin lỗi HaChau nha,khi khác mình sẽ post hình lên để pác xem:p.bay giờ bận wa nên chưa post lên dc:D:-??
Lỗi SMS thì chỉnh reg là được. Hiện giờ trên PPC không check được để trả lời chính xác nhưng không liên quan đến bản PVLIP RC nữa đâu bạn (Bản beta chỉnh reg fix lỗi Threaded SMS thì gây ra lỗi này thật)
Về việc applet nhảy tab: PVLIP không đụng chạm gì đến chỉ số Group của máy cả, chỉ đổi tên thôi => cũng không phải do PVLIP.

rosebeast

Lỗi SMS thì chỉnh reg là được. Hiện giờ trên PPC không check được để trả lời chính xác nhưng không liên quan đến bản PVLIP RC nữa đâu bạn (Bản beta chỉnh reg fix lỗi Threaded SMS thì gây ra lỗi này thật)
Về việc applet nhảy tab: PVLIP không đụng chạm gì đến chỉ số Group của máy cả, chỉ đổi tên thôi => cũng không phải do PVLIP.
ủa? vậy hả,:-/:-??sao mình cài PVLIP xong mới bị nhưng lổi trên mà.:-?sao thế nhỉ.chắc khi nào rảnh mình post hình lên cho pác xem thế nào:D:|

Chỉnh sửa cuối:

a3t

Em cài trên O2s. Up mấy bản ROM đều bị lỗi nếu chuyển sang tiếng Việt thì tất cả chức năng tùy chình cho Camera đều trống trơn, chỉ cho phép lưu trên máy mà không chọn thẻ đc

NBLam

Bạn kiểm tra lại nhánh registry lưu mã số:
Xoá luôn cả nhánh HaChauLIP đi rồi đăng ký lại là được thôi, về registry thì tương đối lành.
Nếu vẫn báo lỗi thì bạn bấm vào Details của thông báo lỗi rồi chụp hình gửi cho mình xem.

Tôi đang dùng O2s, và ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH) Version 6.01.04(GREEN & CLEAN)

Bác ơi, sau khi nhập mã thành công, bấm chuyển sang tiếng Việt tôi thấy báo lỗi giống như bác ở trên:

Đây là Display của cái lỗi nhé:

HaChauLIP.exe
IOException

at System.IO.__Error.WinIOError()
at System.IO.Directory.DeleteHelper()
at System.IO.Directory.DeleteHelper()
at System.IO.Directory.Delete()
at a.d()
at c.s()
at System.Windows.Forms.Control.OnClick()
at System.Windows.Forms.Button.OnClick()
at System.Windows.Forms.ButtonBase.WnProc()
at System.Windows.Forms.Control._InternalWnProc()
at Microsoft.AGL.Forms.EVL.EnterMainLoop()
at System.Windows.Forms.Application.Run()
at d.a()

Nhưng ngay sau đó tôi Reset lại máy thì bị lỗi như thế này:

Nói chung là bị lỗi tùm lum, kể từ Start bar (trước khi cài PVLIP vẫn bình thường, mặc định của WM6, ko dùng Menu của hãng thứ 3 nào cả) đến soft button (ko biết có phải xung đột với Mobile Cell tiếng Việt ko)....

Không hiểu tại sao nhỉ.

Còn cái log file tôi cũng kèm theo đây luôn để các bác xem hộ lỗi này là lỗi gì. Hic hic, tuần trước dùng beta ngon. Mới HR lại nên cài bản RC1 mới hoàn toàn cơ mà.

Cố gắng vào Explorer chạy HaChauLIP.exe để chuyển lại thành tiếng Anh thì vẫn bị báo lỗi trên. Và sau khi khởi động lại vẫn ko có gì sáng sủa hơn

và các soft key vẫn ko chạy đc.

Sao lại lỗi nhỉ :Z

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Qua hình của bác NBLam cho thấy trong thư mục \Windows\Start Menu có file nào đó đang được hệ thống sử dụng và do vậy mới dẫn đến lỗi I/O.
Các bạn đã gặp lỗi như trên vui lòng restore bản backup trước, tải tệp đính kèm về, sử dụng chức năng Danh mục > Debug > Debug -> Shortcuts.
PVLIP sẽ tạo ra tệp PVLIP.log trong thư mục \My Documents.
Gửi file đó lên đây để mình kiểm tra.

Em cài trên O2s. Up mấy bản ROM đều bị lỗi nếu chuyển sang tiếng Việt thì tất cả chức năng tùy chình cho Camera đều trống trơn, chỉ cho phép lưu trên máy mà không chọn thẻ đc
Bạn gửi file Camera.exe.0409.mui lên mình fix cho.

Mình nghiệm thấy lỗi của PVLIP xảy ra chủ yếu với O2s

rosebeast

Tôi đang dùng O2s, và ROM WM6.1 CE OS 5.2.19209 (Build 19209.1.0.2 PV DVH) Version 6.01.04(GREEN & CLEAN)

Bác ơi, sau khi nhập mã thành công, bấm chuyển sang tiếng Việt tôi thấy báo lỗi giống như bác ở trên:

Đây là Display của cái lỗi nhé:

Nhưng ngay sau đó tôi Reset lại máy thì bị lỗi như thế này:

Nói chung là bị lỗi tùm lum, kể từ Start bar (trước khi cài PVLIP vẫn bình thường, mặc định của WM6, ko dùng Menu của hãng thứ 3 nào cả) đến soft button (ko biết có phải xung đột với Mobile Cell tiếng Việt ko)....

Không hiểu tại sao nhỉ.

Còn cái log file tôi cũng kèm theo đây luôn để các bác xem hộ lỗi này là lỗi gì. Hic hic, tuần trước dùng beta ngon. Mới HR lại nên cài bản RC1 mới hoàn toàn cơ mà.

Cố gắng vào Explorer chạy HaChauLIP.exe để chuyển lại thành tiếng Anh thì vẫn bị báo lỗi trên. Và sau khi khởi động lại vẫn ko có gì sáng sủa hơn

và các soft key vẫn ko chạy đc.

Sao lại lỗi nhỉ :Z

nếu bạn hok phiền thì bạn thử HR rồi cài PVLIP xem sao:D=D>

Status
Không mở trả lời sau này.