• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

RECOVERY (CLOCKWORKMOD v5.0.2.7) CHO NAND ANDROID [Update 08/02/2012]

langthang262

Cái file copy_to_sd_root mà bác nói ở đâu thế ? Làm gì có tìm chẳng thấy. Hixxx

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 6 minutes:

Hic, Mình đã chạy MAGLDR113_DAF, Đã chạy DAF.exe trong Recovery, sau khi khởi động lại máy chọn Boot AD SD nhưng đến khi load thì nó báo lỗi hiện cái chữ đỏ đỏ gì đó ở cuối không vào được Recovery. Máy mình T-Mobile.

Đã làm 3 lần mà không được, lại quay lại với W.M 6.5 thôi. Cứ tưởng em nó die.... Đau tim quá !

Bản 1.13 không cần chọn Boot AD SD để vào Recovery mà nó tích hợp luôn vào NAND rồi, bạn chọn mục số 8.AD Recovery là được

lungtung

Chỉnh sửa cuối:

sheva2202

tình hình là e format thẻ luôn. bạy h chạy recovery thì nó báo thiếu kernel, các bác hướng dẫn chi tiết cho e chạy lại rom với. e dang dinh xài thử Miui mà chưa biết phải làm thế nào hết =,=

lungtung

Các tác giả khi ra bản rom mới thường khuyên trước khi up rom phải làm các thủ tục sau :

Chọn 8. AD Recovery
- Wipe data/factory reset & Wipe cache partion trước khi cài
hoặc:
- Wipe data / cache
- Advance --> Wipe dalvik cache

Như vậy mình hiểu các thủ tục trên sẽ xóa sạch bản rom cũ trước khi cài rom mới để nó ngon lành hơn sau khi cài mới, nhưng mình đã thử thế này: đang chạy bình thường, mình vào recovery rồi làm cac bước wipe như trên sau đó khởi động lai máy mà không up rom mới thì chờ 1 lúc nó vẫn boot được vào android và vẫn là bản rom cũ nhưng bị reset về mặc định ban đầu như khi mới cài và tất nhiên mất hết phần mềm cài vào. Do đó mình thấy băn khoăn , liêu các bước wipe trên có thật sự có tác dụng và xóa hết rom cũ không ? Nếu đã xóa hết thì máy phải báo lỗi và không vào đựoc android, đang này nó vẫn vào nguyên bản android cũ mặc dù chưa tiến hành cài lại rom android ?
Bài này mình đã có thắc mắc trong topic của tác giả langthang262 nhưng thấy cần đưa vào topic này thì đúng chủ đề hơn và nếu có cao thủ giải đáp thì các bạn khác cũng tiện theo dõi nên xin phép đưa sang đây.

lungtung

úi nhanh thế vừa có 3.0.1.9 mà giờ đã 3.0.2.4
không biết bản này có khác các bản trước khi lựa chọn restore trong recovey chưa nhỉ, các bán trước lựa chon restore chỉ data nhưng nó tự chơi luôn cả cache, system... hết nên hơi bất tiện, giá mà restore chỉ data, nhưng phần mềm như titanium thì ngon

hoangvud4

Hồi hộp quá đi, lần đầu em flash android, hi vọng mọi chuyện suôn sẻ. Các bác cầu nguyện cho em đi nào :p

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 27 minutes:

Thành công rùi, hú hồn. Sau lần nay sẽ tự tin up hơn :d

Chỉnh sửa cuối:

phamdinhtung

Bác ơi giúp em em không thấy 2 file initrd.gz và zImage đâu cả thì lam sao mà làm được.thử cả link bên XDA rồi vẫn vậy không hơn .em chẳng hiểu sao

nguyenh

Bác ơi giúp em em không thấy 2 file initrd.gz và zImage đâu cả thì lam sao mà làm được.thử cả link bên XDA rồi vẫn vậy không hơn .em chẳng hiểu sao

Bản CWM mới được flash thẳng lên NAND nên không còn phải copy những file này vào SD nứa, tuy nhiên nếu bạn muốn thì vẫn có thể copy lên thẻ nhớ như các bản trước. Bạn download tại đây. http://www.mediafire.com/?6eeg8r614c54j46

p/s: mod nào ghé qua topic này thì update bài giúp bác ancola66 để anh em đỡ bị nhầm.

phamdinhtung

thanks bác nhiều.em ít có thời gian nên đọc sơ qua đoạn đầu nên không để ý.để em làm thử phát
Bản CWM mới được flash thẳng lên NAND nên không còn phải copy những file này vào SD nứa, tuy nhiên nếu bạn muốn thì vẫn có thể copy lên thẻ nhớ như các bản trước. Bạn download tại đây. http://www.mediafire.com/?6eeg8r614c54j46

p/s: mod nào ghé qua topic này thì update bài giúp bác ancola66 để anh em đỡ bị nhầm.

mr_loojc

2. Chép 2 file initrd.gz và zImage trong thư mục copy_to_sd_root vào thư mục gốc của thẻ nhớ

bước này là như thế nào vậy bác , 2 cái file kia ở đâu vậy , còn thư mục copy_to_sd_root là mình tự tạo trên thẻ nhớ ah ?

nguyenh

2. Chép 2 file initrd.gz và zImage trong thư mục copy_to_sd_root vào thư mục gốc của thẻ nhớ

bước này là như thế nào vậy bác , 2 cái file kia ở đâu vậy , còn thư mục copy_to_sd_root là mình tự tạo trên thẻ nhớ ah ?

Bạn nhìn lên phía trẻn cách đó 3 bài sẽ thấy một câu hỏi tuơng tự đã được trả lời:

AK47_CCCP

Bác DŨng giải thich qua đoạn này e với :

misc ya 1M
recovery rrecov|ro|nospr filesize recovery-raw.img
boot yboot|ro 5M
system ya 400M // với những bản HD thì nên set thế này, Miui thì bé hơn
cache ya 4M // có nên tăng cache lên ko? và tăng lên bao nhiêu máy chạy mựot hơn ?
userdata ya|asize|hr allsize

Last edited by a moderator:
system ya 400M // với những bản HD thì nên set thế này, Miui thì bé hơn
cache ya 4M // có nên tăng cache lên ko? và tăng lên bao nhiêu máy chạy mựot hơn ?
Theo mình hiểu là thông số "cache ya" này là bộ nhớ đệm, nếu bạn đặt càng cao thì RAM càng giảm. Nếu như bản Sense HD thì mình hay đặt là 8M hay 44M, còn MIUI thì là 4M là được... Đó là ý mình hiểu, còn thực sự thì mình cũng không chú ý đến thông số này đâu, chủ yếu chú ý đến thông số "system ya" thôi...:p

lungtung

Theo mình hiểu là thông số "cache ya" này là bộ nhớ đệm, nếu bạn đặt càng cao thì RAM càng giảm. Nếu như bản Sense HD thì mình hay đặt là 8M hay 44M, còn MIUI thì là 4M là được... Đó là ý mình hiểu, còn thực sự thì mình cũng không chú ý đến thông số này đâu, chủ yếu chú ý đến thông số "system ya" thôi...:p
Mình thấy cái thông số cache ya nếu để nhỏ quá sẽ bị giật và đứng rom khi làm một số tác vụ, để nó cao lên chạy mượt hơn. Ví dụ như rom của CMYLXGos nếu để cache ya là 4M thì khi vào setup gỡ bỏ phần mềm thì nó giật lắm, khi dùng internet mở nhiều tab cũng giật và đứng máy, nhưng tăng lên 20 chẳng hạn thì vô tư, chạy mượt mà hơn
Còn thông số boot yboot|ro cũng quan trọng không kém. Ví dụ như khi cài Rom HD2 CoreDroid DHD V1.6 nếu bạn để thông số boot yboot|ro nhỏ nó sẽ treo ở bước go go go, tăng lên tầm 8M thì không bị sao cả ( tác giả để 10M ) nhưng mình để 8 vẫn vô tư.

Không hiểu cái recovery 3.0.2.5 này có gì hơn bản 24 nhỉ?