• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM 2.2 nhưng không cài soft lên thẻ được?

gianglankhanh

Các cao thủ làm ơn cho hỏi, sáng nay mình up Desire lên 2.2 froyo thành công, chạy cực ok. Mỗi tội cài soft nhưng máy vẫn báo đầy bộ nhớ mà ko cài được lên thẻ nhớ?!! Liệu có phải chăng lúc update mình dùng 1 thẻ (1GB), up ok xong dùng thẻ khác ( 16Gb) nên nó ko cho cài lên thẻ đó????:O Chẳng lẽ lại phụ thuộc thẻ nhớ thế sao? Có cao thủ nào giúp mình với???!!! Thanks.

cunmathip

Bạn up lên 2.2 bằng OTA àh?? Tớ đọc thông tin thì chỉ thấy nói là nâng cấp quay phim 720p, App Share widget, bàn phím. Chứ không thấy nói cài được soft lên thẻ. Nhưng N1 update 2.2 thì cài được ứng dụng & game lên thẻ nhớ đấy. Chắc bản cho Desire cũng vậy thôi. Bạn thử kiểm tra lại xem có phần nào liên quan tới cài app trên internal memory hoặc SD card không nhé. Tớ hack root, cài rom cook rồi nên không kiểm tra được.

PhamQuang

Manager
Các cao thủ làm ơn cho hỏi, sáng nay mình up Desire lên 2.2 froyo thành công, chạy cực ok. Mỗi tội cài soft nhưng máy vẫn báo đầy bộ nhớ mà ko cài được lên thẻ nhớ?!! Liệu có phải chăng lúc update mình dùng 1 thẻ (1GB), up ok xong dùng thẻ khác ( 16Gb) nên nó ko cho cài lên thẻ đó????:O Chẳng lẽ lại phụ thuộc thẻ nhớ thế sao? Có cao thủ nào giúp mình với???!!! Thanks.

Chắc chắn là thẻ phải phân vùng (Partion) trước khi sử dụng.
Điều này bạn phải thực hiện trước, sử dụng Recovery, đã có nhiều bài hướng dẫn rồi đó.
Sau đó chạy lệnh sau:

adb-windows shell
pm setInstallLocation 2

Có thể cài và chuyển các ứng dụng qua SD thẻ.

gianglankhanh

Rất cảm ơn bác Quang. Chỉ có điều bác cho em hỏi trước khi làm thế có phải root máy ko? Bởi sem search một số topic hướng dẫn đều áp dụng cho máy đã root, mà nói thực đụng chạm đến cái này em ngại lắm! ( chính vì ngại nên mới chờ bản 2.2 chính thức này để đỡ phải làm). Nếu ko cần root mà chỉ cần partition thì may quá! Hoặc bác có thể làm ơn cho xin một cái hướng dẫn cụ thể, hoặc là cái link cho em xem được ko? Thanks bác.

gianglankhanh

Bạn up lên 2.2 bằng OTA àh?? Tớ đọc thông tin thì chỉ thấy nói là nâng cấp quay phim 720p, App Share widget, bàn phím. Chứ không thấy nói cài được soft lên thẻ. Nhưng N1 update 2.2 thì cài được ứng dụng & game lên thẻ nhớ đấy. Chắc bản cho Desire cũng vậy thôi. Bạn thử kiểm tra lại xem có phần nào liên quan tới cài app trên internal memory hoặc SD card không nhé. Tớ hack root, cài rom cook rồi nên không kiểm tra được.

Thanks bạn. Mình up OTA. Quay phim 720, app share, phím thì từ xưa tới giờ mình vẫn dùng BetterKeyboard hay hơn phím mặc định nên ko kiểm nghiệm. Mình check các kiểu rôi mà vẫn ko cài apps lên thẻ được, đang chờ bác Quang hướng dẫn thêm.

PhamQuang

Manager
Rất cảm ơn bác Quang. Chỉ có điều bác cho em hỏi trước khi làm thế có phải root máy ko? Bởi sem search một số topic hướng dẫn đều áp dụng cho máy đã root, mà nói thực đụng chạm đến cái này em ngại lắm! ( chính vì ngại nên mới chờ bản 2.2 chính thức này để đỡ phải làm). Nếu ko cần root mà chỉ cần partition thì may quá! Hoặc bác có thể làm ơn cho xin một cái hướng dẫn cụ thể, hoặc là cái link cho em xem được ko? Thanks bác.

Đương nhiên các bước phải tiến hành lần lượt là:
- ROOT (có ROOT mới chạy được bước tiếp theo)
- RECOVERY (có vào Recovery mới phân vùng thẻ được).
Nhớ sau đó hãy WIPE lại máy.
Đã có 2 Topic mình tạo và viết hướng dẫn rất cụ thể rồi, bạn hãy đọc tham khảo và làm theo.

haimap12

Đương nhiên các bước phải tiến hành lần lượt là:
- ROOT (có ROOT mới chạy được bước tiếp theo)
- RECOVERY (có vào Recovery mới phân vùng thẻ được).
Nhớ sau đó hãy WIPE lại máy.
Đã có 2 Topic mình tạo và viết hướng dẫn rất cụ thể rồi, bạn hãy đọc tham khảo và làm theo.

làm tren Goldcard được hok bác Quang?

Tidus0806

Hình như là chỉ 1 số app hoặc game nào mà đã update có ghi chú là install đc lên thẻ SD thì mới chuyển từ bộ nhớ trong sang thẻ được.
Đây là 1 số tính năng mới của Froyo 2.2:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=741491
Mà bác update OTA thì bác đang ở Châu Âu à? Mình cũng đang chờ để up lên 2.2 đây, chủ yếu là vì chức năng install apps với games vào thẻ nhớ chứ cái bộ nhớ trong của máy làm mình chán quá mà chỉ mới có ng` dùng desire ở Châu Âu đc up chính thức -__-"

Chỉnh sửa cuối:

haimap12

Bác Quang ơi!! trong 2 bài của bác Quang là cho rom 1.xxx,,,,,,, giờ lên 2.xxx rồi cho dư liệu mới đi bác thì em mới root và recovery được chứ

phamthang83hn

Mình cũng mới up qua OTA tối hôm qua xong, mà mình có ở Châu Âu đâu, mình ở Hà Nội, cái phần ứng dụng chuyển sang thẻ nhớ thì, nhưng phần mềm mình cài thì chỉ có một số nó cho chuyển sang thẻ nhớ thôi

gianglankhanh

Mình cũng mới up qua OTA tối hôm qua xong, mà mình có ở Châu Âu đâu, mình ở Hà Nội, cái phần ứng dụng chuyển sang thẻ nhớ thì, nhưng phần mềm mình cài thì chỉ có một số nó cho chuyển sang thẻ nhớ thôi

Bạn có thể viết rõ nghĩa hơn đc ko? Mình cũng ở Hn, update bình thường. Xác nhận đêm qua có cài một game nặng check ra thì nó cài lên thẻ nhớ ( Game Skies of Glory), nhưng các soft khác ko cài lên thẻ được.

gnolihp

Android developers kit thi Evo hay Desire cũng vậy thôi mà ;). Mình nhận Froyo chỉ 2 tiếng sau khi Châu Âu có, sau đó là bụp hàng loạt cái, mấy tiếng loay hoay phone mới chạy ngon lành.

xinhtrai

bạn ơi giúp mình với mình lên room 2.2 rồi nhưng cũng không cài được phần mềm lên thẻ nhớ . Mình không hiếu set froyo là gì.

PhamQuang

Manager
cài 2.2 xong vẫn ko thể cài app2SD được...nản

Mã:
Do bạn chưa set froyo nên một số soft không move được. Set như hướng dẫn sau:

1. Install HTC Sync (see : http://www.htc.com/ (select your device, download, and install ))
2. Install Android developers kit. (See http://htcevohacks.com/htc-evo-hacks...or-htc-evo-4g/ for a detailed how to.)

Start ADB.

Use : adb shell pm setInstallLocation [option]

Set xong là soft gì cũng move được hết.

Bạn trên đã ghi rất đủ và mình cũng đã có mấy bài hướng dẫn nói tới rồi, sao còn nản?
Làm đúng như hướng dẫn trên, move apps sang thẻ thoải mái.

ntha82

Do bạn chưa set froyo nên một số soft không move được. Set như hướng dẫn sau:

1. Install HTC Sync (see : http://www.htc.com/ (select your device, download, and install ))
2. Install Android developers kit. (See http://htcevohacks.com/htc-evo-hacks...or-htc-evo-4g/ for a detailed how to.)

Start ADB.

Use : adb shell pm setInstallLocation [option]

Set xong là soft gì cũng move được hết.

Tks gnolihp. Mình đã có thể move app lên sdcard ngon lành rồi. Tuy nhiên mình bổ sung thêm một tí thông tin cho anh dễ làm hơn:

1. Cài HTC Sync (Mục đích là chỉ cần driver để PC/Lap có thể nhận được ra thiết bị của mình thôi, vì vậy không chọn phần Sync Manager làm gì)

2. Download Android SDK (mình dùng bản 1.6 r1)
Down ở đây
Cách thức cài và verify:
2.1. Down file android-sdk-windows-1.6_r1.zip về,
2.2. Copy ra thư mục nào cũng được, giải nén, đổi tên thành AndroidSDK cho dễ nhớ. (ví dụ: C:\AndroidSDK)
2.3. Cắm usb nối điện thoại và PC/Lap của bạn vào, để hệ thống cài driver. Đợi cài xong
2.4. Vào Start->Run gõ cmd để mở command prompt.
2.5. gõ lệnh cd C:\AndroidSDK\tool
2.6. gõ tiếp lệnh adb devices, nếu nó có list ra được serial của máy của bạn là bạn đã cài đặt thành công adb/usb driver

Link hướng dẫn chỉ tiết cài adb (có cả video hướng dẫn và phần troubleshooting khi không cài được driver cho máy):

3. Bây giờ bạn chỉ cần gõ thêm lệnh adb shell pm setInstallLocation 2

Bạn đã có thể move bất kỳ ứng dụng nào sang SDCard. Chúc các bạn thành công.

Chỉnh sửa cuối:

phamthang83hn

Máy mình up qua OTA chưa hack hay root gì cả, không biết là phải làm thế nào, mong các bác hướng dẫn chi tiết dùm, khoản này mình gà lắm, thanks all

xinhtrai

thanks các bác nhiều em đã cài được ứng dụng lên thẻ nhớ nhưng bây giờ em không sync với máy tính được nữa máy tính chỉ nhận DSEIRE như một USB. Mong các bác giúp đỡ. Thanks