• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM 2.2 nhưng không cài soft lên thẻ được?

ducvhq

các bác cho em hỏi, bản chất của các thao tác này là gì vậy? em làm theo như trên và đã thành công, vậy có phải máy em đã root rồi không?

Nếu bạn làm như trên và thành công thì máy bạn đã được HRoot.

brucelee_2605

Nếu bạn làm như trên và thành công thì máy bạn đã được HRoot.

vậy ạ. em mua con desire hàng fpt hôm trước vừa up lên fw 2.2 qua OTA. em nghe nói Hboot 0.93 thì chưa hackroot được và nếu đã hackroot thì không update fw qua OTA được nữa phải không ạ? mong các bác chỉ giúp em với.

ducvhq

vậy ạ. em mua con desire hàng fpt hôm trước vừa up lên fw 2.2 qua OTA. em nghe nói Hboot 0.93 thì chưa hackroot được và nếu đã hackroot thì không update fw qua OTA được nữa phải không ạ? mong các bác chỉ giúp em với.

Trong thời gian này thì Hboot 0.93 chưa Hroot được, nếu không update fw qua OTA được thì làm bằng tay. Chỉ cần down file rom ship cần up về trên PC rồi đưa máy về bootloader và chạy file rom thôi, nhớ là phải có goldcard.

poseidon0380

LOL, nhiều bác ở đây nhầm lẫn giữa APP2SD trên cook rom và tính năng move app to sd trên Froyo (2.2).
Sau khi dùng 2 lệnh bên dưới thành công:
adb devices
adb shell pm setInstallLocation x
Note:
x = 1 => Internal Storage
x = 2 => External Storage
x = 0 => Auto
trên Froyo thì sẽ move được app lên SD, từ đó về sau các soft cài sẽ được cài trên SD (rất ít một số soft phải cài trên phone), một vài soft phải move ngược lại lên bộ nhớ phone nếu xài widget!
Tính năng move to SD trên Froyo không cần ROOTED. và dĩ nhiên là đánh hai lệnh trên thì máy bạn vẫn là UNROOTED
Hiện nay đa số là cài được trên SD (90%), chỉ một số ít kô hỗ trợ nhưng sẽ hỗ trợ.
Một lần nữa confirm lại là dùng 2 lệnh trên máy ko cần phải root/rooted gì hết! Đây là tính năng trên Froyo!
PS: Các mem nào comment là cần rooted or là sau move to SD được là rooted thì nên sửa lại cho người sau đọc kô bị nhầm lẫn!

Cách nhanh nhất để move app to SD trên Desire thì làm như sau:
Có lẽ cách cài soft là nhanh nhất và dễ nhất, nên mình xóa dùng lệnh đi.
co the dung phan mem nay:
chart

Nhung app theo may ko move duoc.

Chỉnh sửa cuối:

action8

bạn dùng SYNC để làm gì? mình thấy cái này dùng chỉ để update driver thôi, ngoài ra không có tác dụng gì quan trọng. Bạn dung SYNC để làm gì? cho mình biết đi,mình chỉ bạn dùng cái khac thích hơn

mình down SYNC 3.0 mới về và SYNC được rồi, đôi khi vẫn cần đến cái này và tất nhiên không có cũng không sao nhưng đó là khi dùng thì phải test hết mọi vấn đề mà.

action8

Các bạn ơi cho mình hỏi với, khi đã làm theo cách các bạn giới thiệu ở trên, move các ứng dụng và cài mới các chương trình lên thẻ nhớ rồi mà sao mình vẫn thấy dung lượng trống của máy bị giảm đi, mỗi lần cài chương trình mới đều thấy giảm, mà dung lượng của các chương trình cài vào thẻ chỉ bằng 1 nửa so với trước kia cài trên phone...?

huutrung2102

Bạn ơi cho hỏi sao khi mình gõ lệnh đó xong thì báo lại là Killed pm setInstallLocation 2. Vậy có nghĩa là chưa được phải không?sao lại bị lỗi này?phải làm thế nào nữa???Giúp mình nhé!thanks

nobigosu

LOL, nhiều bác ở đây nhầm lẫn giữa APP2SD trên cook rom và tính năng move app to sd trên Froyo (2.2).
adb devices
Note:
x = 0 => Auto
trên Froyo thì sẽ move được app lên SD, từ đó về sau các soft cài sẽ được cài trên SD (rất ít một số soft phải cài trên phone), một vài soft phải move ngược lại lên bộ nhớ phone nếu xài widget!
Tính năng move to SD trên Froyo không cần ROOTED. và dĩ nhiên là đánh hai lệnh trên thì máy bạn vẫn là UNROOTED
Hiện nay đa số là cài được trên SD (90%), chỉ một số ít kô hỗ trợ nhưng sẽ hỗ trợ.
Một lần nữa confirm lại là dùng 2 lệnh trên máy ko cần phải root/rooted gì hết! Đây là tính năng trên Froyo!
PS: Các mem nào comment là cần rooted or là sau move to SD được là rooted thì nên sửa lại cho người sau đọc kô bị nhầm lẫn!

chart

Xin lỗi bạn mình lần đầu tiên xài Android nên ko hiểu lắm. Làm sao mình có thể đánh những dòng lệnh như trên, rồi bạn hướng dẫn sử dụng phần mềm để move soft qua SD card, làm sao để sử dụng phần mềm này. Cám ơn bạn rất nhiều, nếu có dịp mình xin mời bạn cafe để có thể học hỏi nhiều hơn.

action8

các pro cho hỏi với, mình đã cài và move được ứng dụng sang thẻ rồi mà khi cài Ct vào vẫn thấy dung lượng của máy giảm đi là sao? mà dung lượng các ct cài vào cũng đc báo là bằng 1/2 so với cài ct đó trên máy thôi.. hic

haimap12

các pro cho hỏi với, mình đã cài và move được ứng dụng sang thẻ rồi mà khi cài Ct vào vẫn thấy dung lượng của máy giảm đi là sao? mà dung lượng các ct cài vào cũng đc báo là bằng 1/2 so với cài ct đó trên máy thôi.. hic
là chuyện đương nhiên rồi, đó là chức năng chính của Froyo "mod install location" là vậy mà. Nếu không muốn giảm dung lượng bộ nhớ máy thì patition ( dễ bị lỗi lắm nhé...he he) mình không chịu trách nhiệm đâu ah....Mình cũng vất vả với nó lắm đó

action8

là chuyện đương nhiên rồi, đó là chức năng chính của Froyo "mod install location" là vậy mà. Nếu không muốn giảm dung lượng bộ nhớ máy thì patition ( dễ bị lỗi lắm nhé...he he) mình không chịu trách nhiệm đâu ah....Mình cũng vất vả với nó lắm đó

patition là làm sao hả bạn? bạn giải thích rõ hơn được không?

ducthang

patition là làm sao hả bạn? bạn giải thích rõ hơn được không?

phân vùng thẻ nhớ đó bạn để khi cài phần mềm nó sẽ lưu 1 phần data vào thẻ nhớ tránh đc bộ nhớ máy đầy.

huutrung2102

Cho hỏi là đã phân vùng thẻ nhớ nhưng vẫn chỉ chuyển sang thẻ nhớ được một nửa thôi vẫn như khi chưa patition à?

ducvhq

Cho hỏi là đã phân vùng thẻ nhớ nhưng vẫn chỉ chuyển sang thẻ nhớ được một nửa thôi vẫn như khi chưa patition à?

Do bạn chưa set froyo nên một số soft không move được. Set như hướng dẫn sau:

1. Install HTC Sync (see : http://www.htc.com/ (select your device, download, and install ))
2. Install Android developers kit. (See http://htcevohacks.com/htc-evo-hacks...or-htc-evo-4g/ for a detailed how to.)

Start ADB.

Use : adb shell pm setInstallLocation [option]

Set xong là soft gì cũng move được hết. "Trích của bạn gnolihp"

huutrung2102

đã set thế này rồi bạn nhé! soft gì cũng move được và patition thẻ nhưng vẫn hao ít ở bộ nhớ máy chứ không sang hết hoàn toàn được

leech

adb devices
Note:
x = 0 => Auto

chart

Mình làm giống bạn nhưng nó báo vùng 2 chỉ là storeage Media thôi, rất nhiều soft vẫn không move được qua thẻ nhớ (chẳng hạn yahoo messenger)