• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM 2.2 nhưng không cài soft lên thẻ được?

ducdl2

thanks các bác nhiều em đã cài được ứng dụng lên thẻ nhớ nhưng bây giờ em không sync với máy tính được nữa máy tính chỉ nhận DSEIRE như một USB. Mong các bác giúp đỡ. Thanks

Bạn phải chọn Syn với HTC syn chứ.Cái này do bạn đang chọn Disk drive,bạn chỉ cần kéo thanh task bar xuống chọn mục HTC Syn bấm Done.

hsshsn

Tks gnolihp. Mình đã có thể move app lên sdcard ngon lành rồi. Tuy nhiên mình bổ sung thêm một tí thông tin cho anh dễ làm hơn:

1. Cài HTC Sync (Mục đích là chỉ cần driver để PC/Lap có thể nhận được ra thiết bị của mình thôi, vì vậy không chọn phần Sync Manager làm gì)

2. Download Android SDK (mình dùng bản 1.6 r1)
Down ở đây
Cách thức cài và verify:
2.1. Down file android-sdk-windows-1.6_r1.zip về,
2.2. Copy ra thư mục nào cũng được, giải nén, đổi tên thành AndroidSDK cho dễ nhớ. (ví dụ: C:\AndroidSDK)
2.3. Cắm usb nối điện thoại và PC/Lap của bạn vào, để hệ thống cài driver. Đợi cài xong
2.4. Vào Start->Run gõ cmd để mở command prompt.
2.5. gõ lệnh cd C:\AndroidSDK\tool
2.6. gõ tiếp lệnh adb devices, nếu nó có list ra được serial của máy của bạn là bạn đã cài đặt thành công adb/usb driver

Link hướng dẫn chỉ tiết cài adb (có cả video hướng dẫn và phần troubleshooting khi không cài được driver cho máy):

3. Bây giờ bạn chỉ cần gõ thêm lệnh adb shell pm setInstallLocation 2

Bạn đã có thể move bất kỳ ứng dụng nào sang SDCard. Chúc các bạn thành công.

Thanks bác ! em làm đc rồi :D

meosay

Em tưởng soft nào cũng được chứ bác? vì trên thực tế thì em thấy em có thể move vài phần mềm qua thẻ rồi mà em chưa cài món này. . .

ducvhq

e đoán bây giờ chắc được khoảng 40% thôi

Theo mình thì đa số là move qua thẻ được hết, chỉ có những pm nào liên quan đến hệ thống hoặc là tác giả có ý định cài lên hệ thống thì sẽ được cài lên bộ nhớ trong của máy.

meosay

Nhưng nhiều phần mềm cũ toàn cài lên bộ nhớ máy thôi ạ,hic . . .

bilavx

Đương nhiên các bước phải tiến hành lần lượt là:
- ROOT (có ROOT mới chạy được bước tiếp theo)
- RECOVERY (có vào Recovery mới phân vùng thẻ được).
Nhớ sau đó hãy WIPE lại máy.
Đã có 2 Topic mình tạo và viết hướng dẫn rất cụ thể rồi, bạn hãy đọc tham khảo và làm theo.

Bác PhamQuang !
Máy em giờ update OTA lên HB 0.92, vậy làm sao root duoc de vao recovery phân vùng lại the chạy soft lên thẻ nhớ.

ninhnd

Hboot 0.92 thì phải hạ xuống bạn ơi, chứ để thế thì bạn làm khó bác PhamQuang quá

bilavx

Cảm ơn các bạn, mình vừa làm được rồi, HB 0.92 vẫn làm được vô tư, cài soft nào cũng tự động chạy qua thẻ nhớ hết.
Với HB 0.92 muốn app2sd thì phải dùng goldcard mới làm được :D . Hôm trc không tạo goldcard cho cái the 8G mà chỉ tạo cho thẻ 2G nên khi cắm thẻ 8G vào nó đách mmove qua thẻ, hihi.
goodluck !

iou2

Các bạn xem cách làm của mình có cho kết quả giống các bạn không nhé. Xin phép được viết theo kiểu hướng dẫn.

Điều kiện: máy đã hack root, cài ROM Manager và Superuser, thẻ nhớ phân vùng FAT32.
Chạy (kích hoạt) ROM Manager, chọn mục Partition SD Card.
+ Ext Size chọn 512MB, ok.
+ Swap Size chọn 32MB, ok.
Chấp nhận tất cả những yêu cầu tiếp theo. Máy sẽ khởi động lại và move toàn bộ ứng dụng sang phân vùng EXT (512MB) mới tạo trên thẻ nhớ. Phân vùng này sẽ được máy xem là Internal Memory của máy. Bây giờ các bạn có thể vào settings > Appplications > Manager applications hoặc dùng APP2SD (download trên market) để move bất cứ ứng dụng nào (điều này không cần thiết nữa rồi) sang phân vùng FAT32 hoặc ngược lại. Cách này rất dễ đúng không các bác :D

Lưu ý: (phiền phức là ở đây nè >:)) Sau khi phân vùng EXT cho thẻ toàn bộ dữ liệu trên thẻ sẽ mất hết, thẻ 3.7Gb sẽ thành 3.2Gb FAT32 (phân vùng EXT ẩn). Khi muốn up ROM các bạn phải dùng tính năng Install ROM from SD Card của ROM Manager để up. Nếu dùng Goldcard để up thì khi cho thẻ đã phân vùng EXT như trên vào máy sẽ không khởi động được (treo máy) dù cho đã up ROM thành công. Giải quyết vấn đề bằng cách loại bỏ phân vùng EXT trên thẻ SD tham khảo http://www.pdaviet.net/showthread.php?101275-Cách-lấy-lại-FAT32-(Dung-lượng)-cho-thẻ-nhớ-SD (vì cách dùng recovery > update.zip > Format SD ext sẽ chắc chắn không thành công).

Chỉnh sửa cuối:

ducthang

nên dùng chính cái thẻ mà bạn phân vùng để up rom sẽ tốt hơn khi đó mọi phần mềm mà bạn đã từng cài trên máy sẽ tụ cài theo không cần dùng gold card làm j.(cất đi khi có việc cần đến thì bỏ ra)

bestofstrongman

Các bạn xem cách làm của mình có cho kết quả giống các bạn không nhé. Xin phép được viết theo kiểu hướng dẫn.

Điều kiện: máy đã hack root, cài ROM Manager và Superuser, thẻ nhớ phân vùng FAT32.
Chạy (kích hoạt) ROM Manager, chọn mục Partition SD Card.
+ Ext Size chọn 512MB, ok.
+ Swap Size chọn 32MB, ok.
Chấp nhận tất cả những yêu cầu tiếp theo. Máy sẽ khởi động lại và move toàn bộ ứng dụng sang phân vùng EXT (512MB) mới tạo trên thẻ nhớ. Phân vùng này sẽ được máy xem là Internal Memory của máy. Bây giờ các bạn có thể vào settings > Appplications > Manager applications hoặc dùng APP2SD (download trên market) để move bất cứ ứng dụng nào (điều này không cần thiết nữa rồi) sang phân vùng FAT32 hoặc ngược lại. Cách này rất dễ đúng không các bác :D

Lưu ý: (phiền phức là ở đây nè >:)) Sau khi phân vùng EXT cho thẻ toàn bộ dữ liệu trên thẻ sẽ mất hết, thẻ 3.7Gb sẽ thành 3.2Gb FAT32 (phân vùng EXT ẩn). Khi muốn up ROM các bạn phải dùng tính năng Install ROM from SD Card của ROM Manager để up. Nếu dùng Goldcard để up thì khi cho thẻ đã phân vùng EXT như trên vào máy sẽ không khởi động được (treo máy) dù cho đã up ROM thành công. Giải quyết vấn đề bằng cách loại bỏ phân vùng EXT trên thẻ SD tham khảo http://www.pdaviet.net/showthread.php?101275-Cách-lấy-lại-FAT32-(Dung-lượng)-cho-thẻ-nhớ-SD (vì cách dùng recovery > update.zip > Format SD ext sẽ chắc chắn không thành công).

xài ext thì cần gì phải úp lên FROYO cho mắc công. cái ng ta cần là sử dụng tính năng cài đặt lên thẻ của 2.2 cơ mà. với lại bác phamquang cũng đã có bài riêng hướng dẫn cách làm như vậy rồi

iou2

Vậy là mình đã hiểu rõ vấn đề vẫn thắc mắc lâu nay :ar!, cám ơn các bác. Tóm lại dùng EXT sẽ move toàn bộ sang thẻ, còn FROYO chỉ move một phần sang FAT32 một phần ở lại Internal Memory.

action8

Tks gnolihp. Mình đã có thể move app lên sdcard ngon lành rồi. Tuy nhiên mình bổ sung thêm một tí thông tin cho anh dễ làm hơn:

1. Cài HTC Sync (Mục đích là chỉ cần driver để PC/Lap có thể nhận được ra thiết bị của mình thôi, vì vậy không chọn phần Sync Manager làm gì)

Down ở đây
Cách thức cài và verify:
2.2. Copy ra thư mục nào cũng được, giải nén, đổi tên thành AndroidSDK cho dễ nhớ. (ví dụ: C:\AndroidSDK)
2.3. Cắm usb nối điện thoại và PC/Lap của bạn vào, để hệ thống cài driver. Đợi cài xong
2.6. gõ tiếp lệnh adb devices, nếu nó có list ra được serial của máy của bạn là bạn đã cài đặt thành công adb/usb driver

Link hướng dẫn chỉ tiết cài adb (có cả video hướng dẫn và phần troubleshooting khi không cài được driver cho máy):

mặc dù đã up lên 2.2 nhưng vẫn chưa cài ứng dụng lên thẻ nhớ được, làm theo cách của bạn thì mọi thứ đã ok, mình đã cài được cả NFSS dung lượng gần trăm MB lận.thank's nhé!

action8

ặc ặc giờ không Sync được với máy tính mặc dù đã tìm hết cách ... helpppppppp?

haimap12

ặc ặc giờ không Sync được với máy tính mặc dù đã tìm hết cách ... helpppppppp?
bạn dùng SYNC để làm gì? mình thấy cái này dùng chỉ để update driver thôi, ngoài ra không có tác dụng gì quan trọng. Bạn dung SYNC để làm gì? cho mình biết đi,mình chỉ bạn dùng cái khac thích hơn

brucelee_2605

Down ở đây
Cách thức cài và verify:

các bác cho em hỏi, bản chất của các thao tác này là gì vậy? em làm theo như trên và đã thành công, vậy có phải máy em đã root rồi không?