• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Rom good cho HTC wildfire S

mrj145

mình cũng dư chừng 30mb chênh lệch khi cài thêm chừng 10app, chỉ những app cần đưa ra màn hình hay app tăng xung nhip, app đổi host vào fb(dung lượng thường >100kb mỗi app)..mới để lại trong máy, còn lại chuyển hết vào thẻ, lúc đầu thấy máy còn ít mình cũng ngứa ngáy tay chân, xóa đi up lại bản khác so sánh thì những bản custom đc OC có Sense hầu như chiếm 1/2 bộ nhớ trong của máy,chưa tính các app có sẵn, còn ko thích các bạn có thể reset factory, sẽ ko còn những phần mềm đc cài thêm nữa.
flash player hỗ trợ bạn lúc lướt wed video bằng trình duyệt điện thoại, thường thì mình ko thể cài được từ market, nó ko hỗ trợ cho WF S. những người mod rom đã cho thêm vào thôi, vào link2SD xem lọc user để thấy tất cả những app có thể xóa ko ảnh hưởng gì.
thêm nữa, từ lúc dùng bản rom này thì mình ko thấy phiền gì hết ngoại trừ việc nó bị chiếm dung lượng như vậy, nếu các bạn bỏ qua được điều này thì bản rom ko có gì chê cả.
p/s:
các bạn nên kiểm tra và quét cahe, thường tốn dung lượng cũng nhiều,
danh bạ nên đưa vào google, để google tự cập nhật vào tài khoản google của các bạn, khi nào cài lại máy chỉ cần đăng nhập google là nó sẽ tự load danh bạ về, sẽ nhẹ hơn rất nhiều, ko nên để trong máy vì nó sẽ chiếm dung lượng khá lớn, lúc trước mình thường bị phần danh bạ ngốn hết 20mb bộ nhớ trong, nhưng giờ thì chỉ có 8mb bao gồm 412 số và có thêm tài khoản fb được Sync vào cũng 384 friend., mình chưa biết ai mà có hơn 1000 friend thì dung lượng nó sẽ là bao nhiêu nữa.^^

huynhphuc705

Có cách nào sao lưu danh bạ và app ko venusia =.= chứ up rom xong làm lại wãi chè đậu wá

huynhphuc705

Chính xác nếu máy bạn đã Unlock Bootloader rồi thì phải Relock lại mới up dc Rom Ship.
Cách Relock thì bạn xem ở bước 14 trong quá trình unlock đấy. Kết nối máy điện thoại với máy tính.
Đưa điện thoại vào Fast boot giống như với cách unlock.
Trên cử sổ CMD gõ lệnh: fastboot oem lock
Máy bạn đã Lock trở lại. Bạn đã có thể up Rom Ship.
Up Rom Ship xong thì nó sạch sẽ luôn :D

Cách up Rom Ship: (Có 2 cách)

UP Rom qua kết nối PC

• Kết nối điện thoại với máy tính. Bật chế độ USB debug (Setting/Applications/Deverlopment và tích vào ô USB debug)
  • Đưa điện thoại vào Hboot chọn vào Fastboot
  • Chạy file ROM (*.exe) mà bạn định UP cho máy
  • Và làm theo hướng dẫn của nó thôi.

Lưu ý: Cáp phải được kết nối chắc chắn, không rút hoặc làm tụt cáp khi đang up Rom

UP ROM BẰNG THẺ NHỚ

• Các bản Rom phải có định dạng *.zip
  • Các bản ROM SHIP (định dạng *.exe ) thì phải chuyển đổi nó thành định dạng *.zip :
  • Phải chuyển định dạng cho ROM SHIP (*.exe > *.zip)
  • Làm như khi UP ROM bằng PC nhưng dừng ở bước
  • Tích vào ô I understand the caution.... (Không nhấn NEXT)

Đối với Windows XP
  • C > Documents and Settings > Tên user máy bạn > Local Settings > Temp
  • Sẽ thấy file rom.zip

Đối với Windows 7
  • Dán dòng sau vào ô tìm kiếm: %Temp% sẽ thấy thư mục Temp
  • Dùng chức năng tìm kiếm sẽ thấy file rom.zip

Tiến hành UP ROM

1. Đổi tên file rom.zip nói trên thành PG76IMG.zip
  2. Chép file PG76IMG.zip vào thư mục gốc của thẻ nhớ
  3. Restart lại máy để vào HBOOT
  4. Máy sẽ tự kiểm tra (Checking....)
  5. Sau khi máy Check file Rom xong thì nó sẽ hỏi bạn có đồng ý Up rom hay không?
  6. Nhấn Volume UP nếu bạn muốn UP ROM
  7. Nhấn Volume DOWN nếu bạn thay đổi quyết định không UP ROM nữa
  8. Sau khi bạn nhấn Volume UP thì quá trình UP ROM sẽ bắt đầu chạy
  9. Sau khi chạy xong thì máy yêu cầu bạn nhấn Power để khởi động lại là xong.

Bài mình tham khảo bài của Mod Ancola hướng dẫn cho DHD

cái phần zọ temp lấy file rom.zip làm đúng hướng dẫn nhưng chả lần nào thấy file đó =.=

venusian

Moderator
Có cách nào sao lưu danh bạ và app ko venusia =.= chứ up rom xong làm lại wãi chè đậu wá

Danh bạ thì mình thường đồng bộ luôn với tài khoản Gmail. Từ hồi dùng Ăn Roi tới giờ không lưu danh bạ vào Sim nữa. Cứ Gmail mà dùng.
Nếu bạn muốn sao lưu Tin nhắn thì có thể dùng ứng dụng này: http://www.pdaviet.net/showthread.p...DATE-v3-0-8)&p=2013963&viewfull=1#post2013963

cái phần zọ temp lấy file rom.zip làm đúng hướng dẫn nhưng chả lần nào thấy file đó =.=

Bạn tìm lại đi nhé. Mình vẫn tách file Rom.exe theo kiểu này. Không lần nào là không thấy cả.
Khi bạn tìm thấy thư mục Temp rồi. Trong thư mục đấy bạn sử dụng chức năng Search của Win đánh chữ rom.zip vào đấy.

max1397

Member
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1494480
ai có thể test thử bản rom này và làm 1 bài nhận xét và hướng dẫn mọi người đi, mình đang muốn test trước nhưng hiện ko có thời gian để thử..rom này là Cyanogen mod 7.2.0 nightlys/kernels.
thấy bên đó có nhìu bản room mới.thấy có rom 2.3.7.nếu up rom đó rồi ko thix up rom 2.3.5 được ko bác!!mà cái sension 3.5 j j đó là sao !! ko hỉu lắm

mocthienthuan

Dạo này bận quá ko đóng góp j được cho 4rum :)) Nghe đồn bên topic của mình là máy VN đã up đc 2.3.5 trực tiếp bằng đt được rồi àh? Khi nào rãnh mình sẽ up lại rom ship rồi update 2.3.5 rồi lại unlock bootloader, root, up rom, thử tất cả rom ... rồi sẽ viết vài bài hướng dẫn kèm hình ảnh cho mấy bạn :D
P/s: venusian cho mình xin bài hướng dẫn up rom ship nhé, bữa nghe bạn nói relock mới up đc rom, vậy relock xong up rom ship là nó trở lại như lúc mới mua hả bạn

:(( bác ơi giúp e với, e lỡ rôt xong rùi xoá nhìu quá giờ máy ko vào lại đc lun, đơ cái logo rùi rết. máy chưa backup gì hết.
bác up lại dùm rom gốc đi, máy mua ở vn lun nà, giờ ko biết làm lại thế nào nữa huhu. máy đơ lun oy hem có đt xài, máy giúp gấp với :((

max1397

Member
:(( bác ơi giúp e với, e lỡ rôt xong rùi xoá nhìu quá giờ máy ko vào lại đc lun, đơ cái logo rùi rết. máy chưa backup gì hết.
bác up lại dùm rom gốc đi, máy mua ở vn lun nà, giờ ko biết làm lại thế nào nữa huhu. máy đơ lun oy hem có đt xài, máy giúp gấp với :((
nếu root rồi,zị sao bạn ko up rom cook lun đi.up lại rom ship làm j nữa

mrj145

thấy bên đó có nhìu bản room mới.thấy có rom 2.3.7.nếu up rom đó rồi ko thix up rom 2.3.5 được ko bác!!mà cái sension 3.5 j j đó là sao !! ko hỉu lắm

Sense 3.5 là phiên bản sau của sense 3.0 đc cài sẳn trong rom 2.3.5. Sense 3.5 có giao diện đẹp hơn,cải tiến nhiều thứ cung hay. Bai hướng dẫn mình có giới thiệu rồi mà.
Bạn cứ up lên 2.3.7 rồi up về vô tư.no ko nhu ios đâu. Mà rom bạn nói nó là CM7 đó,ko đc cài sẳn sense.link trên mình đưa là bản update sau của rom bạn nói.được cái CM7 để cho mình dung lượng trống trong máy rất nhiều, chừng 120mb gì đấy.

Chỉnh sửa cuối:

max1397

Member
Sense 3.5 là phiên bản sau của sense 3.0 đc cài sẳn trong rom 2.3.5. Sense 3.5 có giao diện đẹp hơn,cải tiến nhiều thứ cung hay. Bai hướng dẫn mình có giới thiệu rồi mà.
Bạn cứ up lên 2.3.7 rồi up về vô tư.no ko nhu ios đâu. Mà rom bạn nói nó là CM7 đó,ko đc cài sẳn sense.link trên mình đưa là bản update sau của rom bạn nói.
nhưng nó có cái kernel j đó !! có phải chạy cái Nightly's rồi chạy cái kercel ko bạn ???được thì mình down về test lun.mà sao thấy link để mấy bản rom lun

Chỉnh sửa cuối:

mrj145

y chang mình hôm bữa xóa bay cái HTC sense, khó chịu gì đâu, nhờ đó mà đi up tum lum tà la

huynhphuc705

mua cái đầu đọc the nhớ, bỏ rom cook vào, up xài tạm, rồi relock bootloader theo HTCDev, xong tải rom ship về up là trở lại ban đầu, bạn venusian đã có hướng dẫn

mocthienthuan

mua cái đầu đọc the nhớ, bỏ rom cook vào, up xài tạm, rồi relock bootloader theo HTCDev, xong tải rom ship về up là trở lại ban đầu, bạn venusian đã có hướng dẫn

a có bản rom cook nào nhẹ ko cho e với :( hướng dẫn e cài lun nha a, e mới mua máy đc vài tháng ah, cực gà lun. số đt nằm hết trong máy hôm wa giờ ko sài đc hjx :((

huynhphuc705

a có bản rom cook nào nhẹ ko cho e với :( hướng dẫn e cài lun nha a, e mới mua máy đc vài tháng ah, cực gà lun. số đt nằm hết trong máy hôm wa giờ ko sài đc hjx :((

rom cook mình xài chỉ còn trống 16mb, ko có bản nhẹ bạn àh, bạn cài tạm rom cook nào để up rom ship thôi, hiện h mình đang bận nên ko tìm hiều viết bài cho mấy bạn được, thông cảm nha, 1 vài ngày nữa đã

huynhphuc705

Danh bạ thì mình thường đồng bộ luôn với tài khoản Gmail. Từ hồi dùng Ăn Roi tới giờ không lưu danh bạ vào Sim nữa. Cứ Gmail mà dùng.
Nếu bạn muốn sao lưu Tin nhắn thì có thể dùng ứng dụng này: http://www.pdaviet.net/showthread.p...DATE-v3-0-8)&p=2013963&viewfull=1#post2013963

Bạn tìm lại đi nhé. Mình vẫn tách file Rom.exe theo kiểu này. Không lần nào là không thấy cả.
Khi bạn tìm thấy thư mục Temp rồi. Trong thư mục đấy bạn sử dụng chức năng Search của Win đánh chữ rom.zip vào đấy.

sau khi relock mình up rom ship nó báo lỗi 140, còn tìm file rom.zip cũng ko thấy, làm theo từng bước của bạn.

venusian

Moderator
sau khi relock mình up rom ship nó báo lỗi 140, còn tìm file rom.zip cũng ko thấy, làm theo từng bước của bạn.

Bạn đang dùng Win 7 à. Mình vẫn làm bình thường mà :D Sao lại hay vậy.
Bạn up qua kết nối PC à. Bạn tải bản Rom đúng với khu vực bản Rom cũ của bạn chưa.

mocthienthuan

Chính xác nếu máy bạn đã Unlock Bootloader rồi thì phải Relock lại mới up dc Rom Ship.
Cách Relock thì bạn xem ở bước 14 trong quá trình unlock đấy. Kết nối máy điện thoại với máy tính.
Đưa điện thoại vào Fast boot giống như với cách unlock.
Trên cử sổ CMD gõ lệnh: fastboot oem lock
Máy bạn đã Lock trở lại. Bạn đã có thể up Rom Ship.
Up Rom Ship xong thì nó sạch sẽ luôn :D

Cách up Rom Ship: (Có 2 cách)

UP Rom qua kết nối PC

• Kết nối điện thoại với máy tính. Bật chế độ USB debug (Setting/Applications/Deverlopment và tích vào ô USB debug)
  • Đưa điện thoại vào Hboot chọn vào Fastboot
  • Và làm theo hướng dẫn của nó thôi.

Lưu ý: Cáp phải được kết nối chắc chắn, không rút hoặc làm tụt cáp khi đang up Rom

UP ROM BẰNG THẺ NHỚ

• Các bản Rom phải có định dạng *.zip
  • Các bản ROM SHIP (định dạng *.exe ) thì phải chuyển đổi nó thành định dạng *.zip :
  • Phải chuyển định dạng cho ROM SHIP (*.exe > *.zip)
  • Làm như khi UP ROM bằng PC nhưng dừng ở bước
  • Tích vào ô I understand the caution.... (Không nhấn NEXT)

Đối với Windows XP
  • C > Documents and Settings > Tên user máy bạn > Local Settings > Temp
  • Sẽ thấy file rom.zip

Đối với Windows 7
  • Dán dòng sau vào ô tìm kiếm: %Temp% sẽ thấy thư mục Temp
  • Dùng chức năng tìm kiếm sẽ thấy file rom.zip

Tiến hành UP ROM

1. Đổi tên file rom.zip nói trên thành PG76IMG.zip
  2. Chép file PG76IMG.zip vào thư mục gốc của thẻ nhớ
  3. Restart lại máy để vào HBOOT
  4. Máy sẽ tự kiểm tra (Checking....)
  5. Sau khi máy Check file Rom xong thì nó sẽ hỏi bạn có đồng ý Up rom hay không?
  6. Nhấn Volume UP nếu bạn muốn UP ROM
  7. Nhấn Volume DOWN nếu bạn thay đổi quyết định không UP ROM nữa
  8. Sau khi bạn nhấn Volume UP thì quá trình UP ROM sẽ bắt đầu chạy
  9. Sau khi chạy xong thì máy yêu cầu bạn nhấn Power để khởi động lại là xong.

Bài mình tham khảo bài của Mod Ancola hướng dẫn cho DHD

mình làm theo hướng dẫn rùi nhưng sao ko cài đc room ship vậy bạn. đã relock bootloader .

mocthienthuan

cùng cảnh ngộ !! giúp mình với bác ơi.
mình thì tìm ra rom.zip, làm theo các bước của bạn trên, mình dùng win7. bạn bấm star menu lên là thanh tiềm kiếm ngay dưới cùng đó !!

huynhphuc705

Bạn đang dùng Win 7 à. Mình vẫn làm bình thường mà :D Sao lại hay vậy.
Bạn up qua kết nối PC à. Bạn tải bản Rom đúng với khu vực bản Rom cũ của bạn chưa.

mình xài win xp, mình tải bản rom ship ruu_marvel_htc_asia_wwe_1.35.707.3_r3_radio_47.10.35.3029h_7.46.35.08_release_196136_signed dung lượng 156MB. Mình up qua PC do ko tìm thấy file rom.zip, mà hình như chỉ có mình ko tìm thấy

venusian

Moderator
mình xài win xp, mình tải bản rom ship ruu_marvel_htc_asia_wwe_1.35.707.3_r3_radio_47.10.35.3029h_7.46.35.08_release_196136_signed dung lượng 156MB. Mình up qua PC do ko tìm thấy file rom.zip, mà hình như chỉ có mình ko tìm thấy

Không thấy file rom.zip hay không thấy đường dẫn đấy.