• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SKY A800S: ROOT - RECOVERY - UP ROM & CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN

ducmu

Member
a ơi cái phần root Sky A800S (by atulaphan 100% ko chết camera):

link driver die rồi, mà a ko hướng dẫn cách root ạ?chỉ thấy hướng dẫn recovery

huuthach99

a ơi cái phần root Sky A800S (by atulaphan 100% ko chết camera):

link driver die rồi, mà a ko hướng dẫn cách root ạ?chỉ thấy hướng dẫn recovery

Link còn hoạt động tốt mà bạn. Bạn chờ 5s rồi bấm Skip as hoặc là bỏ qua quảng cáo đó là xong mà.
cách root thì cài Recover xong. tải cái CWM-SuperSU-v0.99 về, bỏ vô trong bộ nhớ trong của máy.
Sau đó tắt máy. Bấm 3 nút Nguồn, Volume Down, Search cùng 1 lúc để nó vào Recover. Rồi chọn install zip from sdcard --> choose zip from sdcard --> CWM-SuperSU-v0.99 --> Yes, install là xong...
Nhớ đừng Wipe cái nào nha.

ducmu

Member
Link còn hoạt động tốt mà bạn. Bạn chờ 5s rồi bấm Skip as hoặc là bỏ qua quảng cáo đó là xong mà.
cách root thì cài Recover xong. tải cái CWM-SuperSU-v0.99 về, bỏ vô trong bộ nhớ trong của máy.
Sau đó tắt máy. Bấm 3 nút Nguồn, Volume Down, Search cùng 1 lúc để nó vào Recover. Rồi chọn install zip from sdcard --> choose zip from sdcard --> CWM-SuperSU-v0.99 --> Yes, install là xong...
Nhớ đừng Wipe cái nào nha.

ý của e hỏi là:

1. Theo thứ tự thì mình phải root trước rồi mới recovery hay ngược lại hay cái nào trước cũng được?
2.có bắt buộc phải root và recovery trước khi up rom ko?có phải có những rom đã tích hợp sẵn root?
3. Làm sao để phân biệt rom zip và rom restore?
-> ý e là lúc dow về nó dạng file nén thì là zip?

4.e đọc các bài hướng dẫn root thì bảo cài driver xong, tắt máy vào flashboot, cắm dây usb để nó nhận driver rồi chạy file bat step 1, step 2

Nhưng ở đây ko thấy nói, chỉ thấy bảo cài driver xong qua luôn bước recovery là sao ạ?

huuthach99

ý của e hỏi là:

1. Theo thứ tự thì mình phải root trước rồi mới recovery hay ngược lại hay cái nào trước cũng được?
2.có bắt buộc phải root và recovery trước khi up rom ko?có phải có những rom đã tích hợp sẵn root?
3. Làm sao để phân biệt rom zip và rom restore?
-> ý e là lúc dow về nó dạng file nén thì là zip?

4.e đọc các bài hướng dẫn root thì bảo cài driver xong, tắt máy vào flashboot, cắm dây usb để nó nhận driver rồi chạy file bat step 1, step 2

Nhưng ở đây ko thấy nói, chỉ thấy bảo cài driver xong qua luôn bước recovery là sao ạ?

Trả lời thắc mắc của bạn nè:
1. Thứ tự là cài recovery trước. rồi root sau.
2. Chỉ cần cài recovery để có thể vào phần recovery mới có thể up được rom cook hoặc rom backup.
Khi up rom. nó sẽ mất root. Một số rom đã được root sẵn. Nếu chưa root thì bạn phải tiến hành root.
3. Rom zip tải về. Có 1 file duy nhất. là file zip
Còn rom restore thì tải file nén về. Giải nén ra được 1 cái folder trong đó có nhiều file.
Lúc bạn download thì cái nào cũng là file nén cả. Thử mở nó lên. Nếu nó có folder data, META-INF, system, boot.img,... là rom zip.
Còn rom restore thì bạn mở file nén ra nó sẽ có 1 folder, trong đó có 1 file boot.img và 1 đống file .tar
4. Bạn làm cách đấy cũng được. Nhưng cách đấy nếu làm không cẩn thận thì sẽ chết camera, phải thay camera.
Còn cách này là an toàn 100% ^^!
Bạn thích làm theo cách nào cũng được. Nếu làm theo cách mà bạn nói ở trên thì bạn cài driver vào xong. Cắm máy vô cho nó nhận hết driver đã. Tầm 7-8 cái gì đó. Chứ nó mới nhận có 1-2 cái mà bạn chạy file .bat khả năng die camera là rất cao. ^^!

Chúc bạn thành công.

ducmu

Member
Trả lời thắc mắc của bạn nè:
1. Thứ tự là cài recovery trước. rồi root sau.
2. Chỉ cần cài recovery để có thể vào phần recovery mới có thể up được rom cook hoặc rom backup.
Khi up rom. nó sẽ mất root. Một số rom đã được root sẵn. Nếu chưa root thì bạn phải tiến hành root.
3. Rom zip tải về. Có 1 file duy nhất. là file zip
Còn rom restore thì tải file nén về. Giải nén ra được 1 cái folder trong đó có nhiều file.
Lúc bạn download thì cái nào cũng là file nén cả. Thử mở nó lên. Nếu nó có folder data, META-INF, system, boot.img,... là rom zip.
Còn rom restore thì bạn mở file nén ra nó sẽ có 1 folder, trong đó có 1 file boot.img và 1 đống file .tar
4. Bạn làm cách đấy cũng được. Nhưng cách đấy nếu làm không cẩn thận thì sẽ chết camera, phải thay camera.
Còn cách này là an toàn 100% ^^!
Bạn thích làm theo cách nào cũng được. Nếu làm theo cách mà bạn nói ở trên thì bạn cài driver vào xong. Cắm máy vô cho nó nhận hết driver đã. Tầm 7-8 cái gì đó. Chứ nó mới nhận có 1-2 cái mà bạn chạy file .bat khả năng die camera là rất cao. ^^!

Chúc bạn thành công.

1 + 2: tóm lại nếu mình chọn cái rom đã có tích hợp root thì việc root ban đầu là ko cần thiết?
Nhưng điều kiện để có thể up rom là phải recovery?

e định dùng rom * 9/9: Rom 2.16 (android 4.0.4) V6.4 by atulaphan (Rom zip)
-> cái này đã tích hợp root chưa ạ?

4.Nếu rom trên có tích hợp root thì thứ tự việc e cần làm chỉ là: recovery -> up rom là xong?

5. Phân biệt rom gốc và rom cook thế nào ạ?có phải rom gốc là của nhà sx còn room cook là của người dùng làm?vđề là ưu nhược điểm của 2 cái ý ạ :D

huuthach99

1 + 2: tóm lại nếu mình chọn cái rom đã có tích hợp root thì việc root ban đầu là ko cần thiết?

4.Nếu rom trên có tích hợp root thì thứ tự việc e cần làm chỉ là: recovery -> up rom là xong?

5. Phân biệt rom gốc và rom cook thế nào ạ?có phải rom gốc là của nhà sx còn room cook là của người dùng làm?vđề là ưu nhược điểm của 2 cái ý ạ :D

Trả lời thắc mắc của bạn nè. ^^!
1+2: Ôkê. Bạn đã hiểu đúng vấn đề.
9/9: Rom 2.16 (android 4.0.4) V6.4 by atulaphan đã được root rồi bạn.
4. Chuẩn men
5. Để phân biệt rom gốc và rom cook thì bạn đọc bài này nhé
http://trainghiemsmartphone.vn/thre...-flash-kernel-la-gi-uu-diem-khuyet-diem.2844/

Có thể hiểu nôm na là Rom gốc do nhà sản xuất phát hành. Còn rom cook là rom do người dùng. Có thể so sánh 2 bản này như sau, cái so sánh này là do mình thấy thôi nha. Lỡ có gì sai thì gạch đá ít ít xíu ^^!:
Ưu điểm : rom gốc dùng ổn định, ít bị lỗi. Song lại có giao diện thường là xấu, và các ver android của nó thường thấp (đối với sky thôi nha). Và hoạt động lại tốn nhiều tài nguyên (bộ nhớ, ram,...)
Còn Rom cook. Nhược điểm, Còn một số lỗi và lần lượt được fix trong các ver sau. Và Nếu là rom CM thì còn có 1 nhược điểm nữa. là không có tính năng phát wifi (P/s: khắc phục nhược điểm này mình cài thêm phần mềm phát wifi vô).
Còn về ưu điểm: giao diện đẹp, ấn tượng, giúp các máy cấu hình thấp có thể sử dụng các bản android cao như 4., chạy nhanh, mượt, khi hoạt động ít tốn bộ nhớ, ram vì đã được lược bỏ một số thứ.

ducmu

Member
Trả lời thắc mắc của bạn nè. ^^!
1+2: Ôkê. Bạn đã hiểu đúng vấn đề.
9/9: Rom 2.16 (android 4.0.4) V6.4 by atulaphan đã được root rồi bạn.
4. Chuẩn men
5. Để phân biệt rom gốc và rom cook thì bạn đọc bài này nhé
http://trainghiemsmartphone.vn/thre...-flash-kernel-la-gi-uu-diem-khuyet-diem.2844/

Có thể hiểu nôm na là Rom gốc do nhà sản xuất phát hành. Còn rom cook là rom do người dùng. Có thể so sánh 2 bản này như sau, cái so sánh này là do mình thấy thôi nha. Lỡ có gì sai thì gạch đá ít ít xíu ^^!:
Ưu điểm : rom gốc dùng ổn định, ít bị lỗi. Song lại có giao diện thường là xấu, và các ver android của nó thường thấp (đối với sky thôi nha). Và hoạt động lại tốn nhiều tài nguyên (bộ nhớ, ram,...)
Còn Rom cook. Nhược điểm, Còn một số lỗi và lần lượt được fix trong các ver sau. Và Nếu là rom CM thì còn có 1 nhược điểm nữa. là không có tính năng phát wifi (P/s: khắc phục nhược điểm này mình cài thêm phần mềm phát wifi vô).
Còn về ưu điểm: giao diện đẹp, ấn tượng, giúp các máy cấu hình thấp có thể sử dụng các bản android cao như 4., chạy nhanh, mượt, khi hoạt động ít tốn bộ nhớ, ram vì đã được lược bỏ một số thứ.

cảm ơn a đã nhiệt tình nhé :d

1+2: thật ra e có hỏi cả bên tinhte và vegaviet nữa nhưng mỗi người nói 1 kiểu, chán và hoang mang lắm. ng thì bảo phải root thì mới recovery đc, xong người thì nói ngc lại, người thì bảo phải root mới up rom đc :(

nhưng thôi e quyết định nghe anh vì thực tế là e ko root ban đầu đc. e sẽ thử recovery rồi up rom theo cách của topic này có gì e sẽ hỏi tiếp :)) :p

6. Khi mình recovery hoặc up rom thì có mất các app và dữ liệu ảnh,nhạc trong máy ko ạ?e đã đồng bộ hóa app vs tài khoản gmail trên google play thì lúc up rom lên có cài lại đồng loạt đc ko?

huuthach99

cảm ơn a đã nhiệt tình nhé :d

1+2: thật ra e có hỏi cả bên tinhte và vegaviet nữa nhưng mỗi người nói 1 kiểu, chán và hoang mang lắm. ng thì bảo phải root thì mới recovery đc, xong người thì nói ngc lại, người thì bảo phải root mới up rom đc :(

nhưng thôi e quyết định nghe anh vì thực tế là e ko root ban đầu đc. e sẽ thử recovery rồi up rom theo cách của topic này có gì e sẽ hỏi tiếp :)) :p

6. Khi mình recovery hoặc up rom thì có mất các app và dữ liệu ảnh,nhạc trong máy ko ạ?e đã đồng bộ hóa app vs tài khoản gmail trên google play thì lúc up rom lên có cài lại đồng loạt đc ko?

1+2. Ờ. có gì cứ hỏi, ko có gì phải ngại hết đâu. Hì hì. Mờ mình cũng hông dám chắc là mình biết được tất cả, nhưng nếu biết những gì sẽ nói rõ vs bạn. ^^!
6. Khi bạn cài recovery thì không mất gì cả. Nhưng up rom thì cũng tương tự như là cài lại win. sẽ mất hết dữ liệu trong bộ nhớ trong, không phải cái bộ nhớ mờ mình copy nhạc vô nha. Các app sẽ bị mất, còn ảnh, nhạc vẫn còn. Đồng bộ hóa với Acc google thì chỉ đồng bộ lại được danh bạ, lịch, một số cài đặt căn bản. Mà không có các app nha bạn. ^^!.

Chúc bạn vui. P/s mình sinh năm 92. Kêu anh ngại chết... ^^!

thanhsaid

vấn đề úp file

đề nghị a e up file cho mọi ng thì nên úp những link có tốc độ down cao một xíu, cái up share IDM down đc có 7chục @@, keli thì lỗi và khó xài, fireswaps thì dễ die khi down đc hơn 200MB @@ có cái mediafile là ổn nhất kìa @@ . cảm ơn rất nhiều
p/s miễn gạch nhá @@

cunong

cứu cứu!!!

chân thành nhờ mấy pro giúp mình với! hôm nay 1 ngày đẹp trời sky800 nó hỏi update 1 phần mềm, mình bấm ok. thế là e nó reset và chỉ cho recoverty thui...hic. cài cỡ nào nó cũng chỉ vô recoverty thui.

ducmu

Member
1+2. Ờ. có gì cứ hỏi, ko có gì phải ngại hết đâu. Hì hì. Mờ mình cũng hông dám chắc là mình biết được tất cả, nhưng nếu biết những gì sẽ nói rõ vs bạn. ^^!
6. Khi bạn cài recovery thì không mất gì cả. Nhưng up rom thì cũng tương tự như là cài lại win. sẽ mất hết dữ liệu trong bộ nhớ trong, không phải cái bộ nhớ mờ mình copy nhạc vô nha. Các app sẽ bị mất, còn ảnh, nhạc vẫn còn. Đồng bộ hóa với Acc google thì chỉ đồng bộ lại được danh bạ, lịch, một số cài đặt căn bản. Mà không có các app nha bạn. ^^!.

Chúc bạn vui. P/s mình sinh năm 92. Kêu anh ngại chết... ^^!

oh mình tầm tuổi nhau. Thế làm thế nào để backuyp lại các app để sau khi up rom xong có thể cài lại đồng loạt :v

trời ơi e vừa nghe đc thông tin là:

1. Nếu bản rom của máy (lúc mới mua) mà chưa root thì PHẢI ROOT MỚI CÀI RECOVERY ĐƯỢC
=> Sau khi cài recovery thì mới có thể up rom tùy ý

2. Nếu chỉ Root mà ko recovery thì chỉ up đc rom gốc thôi. Root và recovery thì có thể up cả rom gốc lẫn rom cook

=> tóm lại phải root -> recovery -> up rom

Nhưng câu hỏi đặt ra là:

giả sử mình root -> recovery -> up rom . Nếu bản rom up lúc sau có sẵn root thì lúc này máy sẽ thế nào?đã đc root hay ko đc root?

Chỉnh sửa cuối:

gnuhuuh

Các bản rom được edit và cook by atulaphan

Dưới đây là cách mình root Sky A800S (by atulaphan 100% ko chết camera):

+ Nên cài recovery trên win 7 (vì mình đã thử trên win xp mấy lần đều ko đc).
+ Cài driver mới nhất : http://www.mediafire.com/?nn4hpdndxjzgxi7 ở đây vào pc
+ Trên đt:
- Android 2.3.5 (v1.46): Setting --> system --> Aplications --> Development --> tích vào ô USB debugging.
- Android 4.0.4 (v2.16): Setting --> system --> Development options --> tích vào ô USB debugging.[/B]

+Recovery V5.8.2 new: (by lee):
http://www.fileswap.com/dl/ZBCwnhynKb/SkyA800S_Recovery_5.8.2.0.zip.html
- Giải nén trên pc, kết nối với đt rồi chạy run_me.bat

+ Sau khi cài recovery sẽ có 2 hướng lựa chọn để đt đc root cực kỳ an toàn (sd cho mọi loại đt android cài đc recovery, ko phải recovery gốc nhé):

- up rom cock của người khác (đã có sẵn root)

- flash file CWM-SuperSU-v0.99 (như up rom zip, ko all wipe): http://www.mediafire.com/?k53kcoa18x3glgi --> đt sẽ đc root, rồi tự cook rom theo ý thích.

* Lưu ý: Nếu vẫn ko root và cài recovery đc thì gỡ bỏ tất cả driver trên máy tính rồi gõ %temp% ở trong lệnh run rồi copy USB driver ở dưới vào folder Temp:
http://www.mediafire.com/?dr866uo614r9w5m

ai chỉ em với !
máy em đã root, xong rồi em về rom gốc qua trang chủ, giờ em ko thấy mấy cái root cũ nữa
em thử root lại, em làm đến run_me.bat, em bấm enter xong rồi dt em nó có màn hình trắng, có 1 dòng chữ ngắn ghi là "...mode.." gì đó, trên máy tính ghi là "waiting device"
đến đây rồi làm sao nữa ạ ! xin các bác chỉ giáo giúp

atulaphan

ai chỉ em với !
máy em đã root, xong rồi em về rom gốc qua trang chủ, giờ em ko thấy mấy cái root cũ nữa
em thử root lại, em làm đến run_me.bat, em bấm enter xong rồi dt em nó có màn hình trắng, có 1 dòng chữ ngắn ghi là "...mode.." gì đó, trên máy tính ghi là "waiting device"
đến đây rồi làm sao nữa ạ ! xin các bác chỉ giáo giúp
up rom gốc sẽ mất root , bạn root theo cách mình đã hd là đc: cài recovery trước rồi flash file supersu là đt đc root.

duclinh84bk

dạo nà chán cook rom rùi vì chưa tìm đc cách cải thiện pin, họ ra rom ầm ầm nhưng pin vẫn thế. còn các lỗi khác thì đều fix đc rồi.
Sức người có hạn thôi bác ah. Pin nó còn do phần cứng, rom chỉ đến thế thôi. mình cũng xác định dùng sky là phải chấp nhận cái vụ pin, nhưng mà không biết anh em dùng a830 cõ đỡ ko nhỉ? vừa chuyển lên a820 thấy pin vẫn thế,

Bác atulaphan cho hỏi chút là ở phần tùy chọn nhà phát triển cài đặt cái không cho ững dụng chạy nền, nhưng cứ khởi động lại là nó lại về ứng dụng chạy nền tiêu chuẩn, làm thế nào để cố định cái này ko bác? ko có cái này thì cứ 1 lúc là ko biết bao nhiêu cái service với background nó chạy, tắt ko xuể.

ducmu

Member
dạo nà chán cook rom rùi vì chưa tìm đc cách cải thiện pin, họ ra rom ầm ầm nhưng pin vẫn thế. còn các lỗi khác thì đều fix đc rồi.

anh ơi bản 9/9: Rom 2.16 (android 4.0.4) V6.4 by atulaphan (Rom zip): là bản rom mà pin trâu nhất đúng ko ạ?

cái hướng dẫn root theo cách an toàn của anh e thấy hơi khó hiểu, có phải là

bước 1. dow driver này về cài vào máy win 7
http://www.mediafire.com/?nn4hpdndxjzgxi7

bước 2:tùy chỉnh trên đt
- Android 4.0.4 (v2.16): Setting --> system --> Development options --> tích vào ô USB debugging

-> bước này trước đó có cần kết nối cáp vs đt ko ạ?

Đến bước này có phải đt sẽ nhận Driver và chính là bước để Root?

bước 3: dow recovery này về
http://adf.ly/2886898/http://www.fileswap.com/dl/ZBCwnhynKb/SkyA800S_Recovery_5.8.2.0.zip.html

giải nén và kết nối với đt rồi chạy run_me.bat

=> đến đây là xong bước recovery đúng ko ạ?

bước 4. Dow rom về máy và thực hiện như hướng dẫn

=> vđề là cái rom e định dow của a đã có sẵn root thì việc thực hiện bước 1 và 2 ở trên là ko cần thiết đúng ko ạ?

gnuhuuh

bác hướng dẫn giúp em với
em đã down về hết rồi
e mở file runme.bat lên thì nó biểu press any key to continue
em bấm enter
nó chạy 1 hồi thì báo là: waiting for device còn điện thoại em thì màn hình trắng có dòng chữ Fastboot mode
em phải làm gì ạ ?
thanks

huuthach99

oh mình tầm tuổi nhau. Thế làm thế nào để backuyp lại các app để sau khi up rom xong có thể cài lại đồng loạt :v

trời ơi e vừa nghe đc thông tin là:

1. Nếu bản rom của máy (lúc mới mua) mà chưa root thì PHẢI ROOT MỚI CÀI RECOVERY ĐƯỢC
=> Sau khi cài recovery thì mới có thể up rom tùy ý

2. Nếu chỉ Root mà ko recovery thì chỉ up đc rom gốc thôi. Root và recovery thì có thể up cả rom gốc lẫn rom cook

=> tóm lại phải root -> recovery -> up rom

Nhưng câu hỏi đặt ra là:

giả sử mình root -> recovery -> up rom . Nếu bản rom up lúc sau có sẵn root thì lúc này máy sẽ thế nào?đã đc root hay ko đc root?

Nếu rom đó được root rồi thì lúc này máy đã root rồi. Còn rom mà chưa root thì sau khi recovery nó cũng ko có root. Phải tiến hành root tiếp.
Cái rom của bạn lúc mới mua là rom gì? Thường bây h mua sky thường người ta cài rom 4.0. nghĩa là họ đã root rồi....