• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thắc mắc chung về sử dụng N gage,QD OS6.1

Tuan1412

cho tui hỏi, cái chương trình tui đã remove trong máy, đã delete trong thẻ, vậy mà cái icon của chương trình vẫn nằm trong máy, kh mất đi, là sao?:-/
có nhiều file hệ thống đâu có hiện lên cho bán xóa đâu cứ làm theo hướng dãn của mình đảm bnr hết

hoanminhmai

Banned
Cho mình hỏi thêm điều này nữa,có lẽ đây là mấu chốt của vấn đề,có phải những game hay những chương trình có file cài đặt ban đầu > so với ổ C của máy thì mình không thể cài đặt trên ĐT được mà phải cài trên máy tính rồi chép vào thẻ nhớ để chơi không? Ví dụ như máy NgageQD của mình, muốn cài game Fifa 2007 (khoảng 10 mb ) thì mình không thể cài đặt trên ĐT được phải không?Vì hôm qua mình cò đưa thẻ nhớ cho thằng bạn,nhờ nó cài vào rồi đưa vào ĐT chơi ngon lành, có phải vậy không các bác nhỉ, chỉ giáo giúp mình với?

Chỉnh sửa cuối:

Thanhha_2602

Cho mình hỏi thêm điều này nữa,có lẽ đây là mấu chốt của vấn đề,có phải những game hay những chương trình có file cài đặt ban đầu > so với ổ C của máy thì mình không thể cài đặt trên ĐT được mà phải cài trên máy tính rồi chép vào thẻ nhớ để chơi không? Ví dụ như máy NgageQD của mình, muốn cài game Fifa 2007 (khoảng 10 mb ) thì mình không thể cài đặt trên ĐT được phải không?Vì hôm qua mình cò đưa thẻ nhớ cho thằng bạn,nhờ nó cài vào rồi đưa vào ĐT chơi ngon lành, có phải vậy không các bác nhỉ, chỉ giáo giúp mình với?
không phải đâu bạn.game lớn hơn ổ c của máy bạn vẫn cải vảo chơi được bỉnh thưởng mả.vả bạn cũng không phải cải trên máy tính sau đó mới chép vảo thẻ để chơi đâu.đẩu tiên bạn copy vảo thư mục game trên memorycard.đối với file.sis thỉ bạn instal >memorycard.vơi điểu kiện thẻ của bạn cỏn đủ cho game đó lả ok.chú ý lả bạn đửng có chọn instal vảo bộ nhớ của máy[c]

minchou19

không phải đâu bạn.game lớn hơn ổ c của máy bạn vẫn cải vảo chơi được bỉnh thưởng mả.vả bạn cũng không phải cải trên máy tính sau đó mới chép vảo thẻ để chơi đâu.đẩu tiên bạn copy vảo thư mục game trên memorycard.đối với file.sis thỉ bạn instal >memorycard.vơi điểu kiện thẻ của bạn cỏn đủ cho game đó lả ok.chú ý lả bạn đửng có chọn instal vảo bộ nhớ của máy[c]

nói rõ ràng là như vậy nè!
Đối với n-gageqd cài game có 2 cách.

Cách 1: cài game trực tiếp lên thẻ, với điều kiện máy của bạn có chương trình quản lý, sau khi chép file cài đặt game có đuôi .sis vào thì mở chương trình quản lý mà cài đặt, và chỉ chọn bộ nhớ thẻ thôi, vì bộ nhớ máy quá ít không thể cài trên máy được. Đối với n-gage qd thì chỉ nên cài games có đuôi .sis thôi, vì games java, có một số không tương thích, hay bị lỗi.

Cách 2: bung nén file có đuôi .sis bằng chương trình riêng trên máy vi tính. Nó sẽ bung thành những folder để ta chép vào app, lips ,.. trong system của thẻ nhớ. sau khi chép vào thẻ nhớ, bạn gắn thẻ vào, tắt máy, khởi động lại là ok!

Điều cần nhớ: dung lương thẻ tất nhiên là còn trống đủ để cài game, và nên nhớ chừa ra chừng 10mb trống trong thẻ, là an toàn nhất.
Không cài games, và chương trình vào bộ nhớ máy (ổ c)
nếu bạn cần chương trình bung nén file .sis thì pm cho mình!

Thanhha_2602

Các pro làm ơn giải đáp giúp em với!!!em mới mua lại một con Ngage QD còn mới chán,em cũng chưa cài chương trình gì nhiều cả,thẻ nhớ em dùng là thẻ 256,còn trống nguyên,vậy nhưng khi em cài game fifa 2007 hay game đánh võ đường phố vào là nó báo memory low,delete some data...(mà cái game đánh võ này trước đây em đã cài trên một con Ngage QD khác chơi rất ghiền,lúc đó ngoài game này ra trong máy đó còn cài them rất nhiều game khác, cũng thẻ nhớ 256).Em cũng đã thử format lai máy và thẻ rồi cài lại mà vẫn không được,vậy là sao hả các pro?Phiên bản máy em là V 04.15 28-01-2005 RH-29.Các bác làm ơn giải đáp nhanh nhanh và chỉ cho em cách khắc phục nhé!Cảm ơn trước.
đó lả do bạn không biết cách cải game đó thôi.bạn instal game vảo bô nhớ của máy rổi[c].vỉ vậy nó báo memory low lả đúng rổi.bây giở bạn cải như thế nảy nhé:bạn mở trỏ đánh võ đưởng phố ra>system>app,lib
bạn mở app của thẻ nhớ ra,mở system ra.sau đó copy app vả lib của trỏ chơi vảo thẻ nhớ lả ok.

Tuan1412

đó lả do bạn không biết cách cải game đó thôi.bạn instal game vảo bô nhớ của máy rổi[c].vỉ vậy nó báo memory low lả đúng rổi.bây giở bạn cải như thế nảy nhé:bạn mở trỏ đánh võ đưởng phố ra>system>app,lib
bạn mở app của thẻ nhớ ra,mở system ra.sau đó copy app vả lib của trỏ chơi vảo thẻ nhớ lả ok.
o phải như thế đâu có lúc mình để máy chưa cài gì rồi mới cài fifa 2007 vào máy vãn báo như thế đấy cẳng biết sao nữa mặc dù là đã chọn cài ra the nhớ rồi
ai biết cách khắc phục thì giúp nhé

BatKid

Super V.I.P
o phải như thế đâu có lúc mình để máy chưa cài gì rồi mới cài fifa 2007 vào máy vãn báo như thế đấy cẳng biết sao nữa mặc dù là đã chọn cài ra the nhớ rồi

- ổ C: còn bao nhiu mb ?

- khi máy lưu quá nhìu sms text, sms bt thì nó vẫn báo Full

- khi cài nó sẽ hỏi bung tạm ở đâu ---> chuyển sang thẻ nhớ !

- Lưu ý là nên tìm hiểu game dành cho dòng nào , kg phải game nào cũng cài trên Ngage được !

- Tốt nhất khi cài file sis nên dùng unmakesis bung ra rồi chép vô thẻ :)

Tuan1412

- ổ C: còn bao nhiu mb ?

- khi máy lưu quá nhìu sms text, sms bt thì nó vẫn báo Full

- khi cài nó sẽ hỏi bung tạm ở đâu ---> chuyển sang thẻ nhớ !

- Lưu ý là nên tìm hiểu game dành cho dòng nào , kg phải game nào cũng cài trên Ngage được !

- Tốt nhất khi cài file sis nên dùng unmakesis bung ra rồi chép vô thẻ :)
chắc cũng chỉ còn cách đó thôi máy mình mới chạy lại phần mềm bộ nhớ trống luôn mà nó vẫn báo hế chẳng biết phải làm sao

minchou19

chắc cũng chỉ còn cách đó thôi máy mình mới chạy lại phần mềm bộ nhớ trống luôn mà nó vẫn báo hế chẳng biết phải làm sao

ừ đúng rồi đó, nên chơi games chuyên cho n-gage thui, game kh phải của ngage cài vô chơi "cùi bắp" lắm!

nguyenvansang

Well-Known Member
" o phải như thế đâu có lúc mình để máy chưa cài gì rồi mới cài fifa 2007 vào máy vãn báo như thế đấy cẳng biết sao nữa mặc dù là đã chọn cài ra the nhớ rồi
ai biết cách khắc phục thì giúp nhé "

ko phải do bộ nhớ ổ C ít quá mà cũng phải do thẻ nhớ đâu! do Ram ( ổ D ) của máy ko đủ để chạy nổi đó! các bạn phải bung games SIS ra trên máy tính rồi chép vào thẻ nhớ là ok thôi! ko còn cách nào tốt hơn đâu!

Còn fomat thẻ nhớ mà vẫn còn icon trên máy là do một số games hay chương trình nó có file icon ở ổ C !

ThanhTrung

" o phải như thế đâu có lúc mình để máy chưa cài gì rồi mới cài fifa 2007 vào máy vãn báo như thế đấy cẳng biết sao nữa mặc dù là đã chọn cài ra the nhớ rồi
ai biết cách khắc phục thì giúp nhé "

ko phải do bộ nhớ ổ C ít quá mà cũng phải do thẻ nhớ đâu! do Ram ( ổ D ) của máy ko đủ để chạy nổi đó! các bạn phải bung games SIS ra trên máy tính rồi chép vào thẻ nhớ là ok thôi! ko còn cách nào tốt hơn đâu!

Còn fomat thẻ nhớ mà vẫn còn icon trên máy là do một số games hay chương trình nó có file icon ở ổ C !

thứ nhất khi chạy 1 ct thì máy ko dùng đến ổ D đâu bạn à có thể do lỗ FW hoặc mộ nguyên nhân nào đó còn tùy
Thứ 2 nếu game, soft cài trên thẻ nhớ khi fomat thì ko thể còn icom đc bạn à

minchou19

thứ nhất khi chạy 1 ct thì máy ko dùng đến ổ D đâu bạn à có thể do lỗ FW hoặc mộ nguyên nhân nào đó còn tùy
Thứ 2 nếu game, soft cài trên thẻ nhớ khi fomat thì ko thể còn icom đc bạn à

máy tui bị trường hợp đó đó. Cài cái soft, nó bị lổi tui remove trong thẻ sạch trơn, vậy mà cái icon chương trình vẫn còn. vậy là sao?

akiramatsu

ngage thì phải vào gprs chơi game mới sướng, nhưng lại hao tiền quá, mình thật sự không biết là tính theo phút hay theo dung lượng, chỉ biết là truy cập khoảng nửa tiếng, sáng dậy thấy mất gần 20000, mình xài mobi, ai biết về giá cả thì chỉ dùm với

cái vụ tính tiền này thì kinh người luôn:O , vừa tính cả thời gian truy cập và cả dung lượng tải về, giá cả mobifone là 1350 đ/phút và 50 đ/ kb! tiền núi cũng chịu ko nổi nên mình đã từ bỏ từ dạo ấy cái vụ GPRS:( :(

nguyenvansang

Well-Known Member
máy tui bị trường hợp đó đó. Cài cái soft, nó bị lổi tui remove trong thẻ sạch trơn, vậy mà cái icon chương trình vẫn còn. vậy là sao?

có một số Soft dù có ints trên thẻ nó vẫn cài file icon trên ổ C mà! bác Thanhtrung nên coi lại đi!

Cái vụ GPRS này thì có một cách Free là các bác hãy mua Simcard mới của Mobi đi! bây giờ mua sim mới vào GPRS tẹt bô ko mất xu nào cả! chơi game online thoải mái!
Đưng quên Thanks mình nha!

Thanhha_2602

cỏn một vấn để nữa lả:bản fifa 2007 của bác có chuẩn không?bác cải thử bản khác đi xem sao.bác chạy lại pm rổi mả không được thỉ khó tin quá.bác kiếm bản fifa 2007 cải lại thử xem.

bác kiểm tra ổ c chưa?xóa các file trong đó đi.tắt máy khởi động lại lả hết mấy cái icon đó thôi.

Last edited by a moderator:

Hungpdahl

Well-Known Member
đề nghị bạn post bài gõ tiếng việt có dấu,thì đọc mới hiểu mà chả lời .

nguyenphuocho

cho em hỏi có games Ngage có thể chơi trên các dòng may s60 khác được không.và nếu có thì là soft gì thế.thanks PRO

Bạn thấy game nào có *.sis là cài được tất cả các loại máy.Còn Game N-GAGE thì nguyên 1 thư mục và dung lượng lón nữa

Các pro làm ơn giải đáp giúp em với!!!em mới mua lại một con Ngage QD còn mới chán,em cũng chưa cài chương trình gì nhiều cả,thẻ nhớ em dùng là thẻ 256,còn trống nguyên,vậy nhưng khi em cài game fifa 2007 hay game đánh võ đường phố vào là nó báo memory low,delete some data...(mà cái game đánh võ này trước đây em đã cài trên một con Ngage QD khác chơi rất ghiền,lúc đó ngoài game này ra trong máy đó còn cài them rất nhiều game khác, cũng thẻ nhớ 256).Em cũng đã thử format lai máy và thẻ rồi cài lại mà vẫn không được,vậy là sao hả các pro?Phiên bản máy em là V 04.15 28-01-2005 RH-29.Các bác làm ơn giải đáp nhanh nhanh và chỉ cho em cách khắc phục nhé!Cảm ơn trước.
Đó là do máy bạn mở nhiều chương trình chạy cùng 1 lúc mà bạn quên tắt đấy.Không có việc gì đâu,bạn ấn phím Menu và giữ nguyên đó,máy sẽ hiện lên những chương trình đang chạy,bạn thoát tất cả các chương trình bằng phím (c)

Những cái bác nói mình đã làm cả rồi,bộ nhớ ổ C hiện là > 3 mb,vẫn không cài được bác ạ! bác có biết ơ TP HCM nơi nào nâng cấp phần mềm cho máy NgageQD không?
Nếu bạn làm hoài mà vẫn không được thì bạn phone cho mình 0918.99.32.66,mình sẽ giúp cho.No problem

Vậy bác nào chỉ cho em cách dùng mp3 làm nhạc chuông cho n-gate qd đi .
Bạn cài codeMP3 vào là OK

Các bác cho mình hỏi sao mình chạy game hôm nay tự nhiên toàn báo system error.Các ứng dụng khác cũng thế nhưng khởi động lại thì dùng được file man,mobipocket... nhưng các game thì chịu!Bác nào biết chỉ cách khắc phục cái.Thanks!
@nghevathay:Bác nên dùng chức năng Sửa bài!
Ngage muốn nâng cấp hay cài lại ver phải có máy chuyên dụng,nên thường là ra cửa hàng.Khoảng 50000.
Không gửi được tin có thể do sai số trung tâm tin nhắn.
Các games của N-GAGE bạn phải chép đúng đường dẫn của nó,thường nó gồm 3 phần : App;Lib,Program.Thiếu 1 trong 3 ----> máy bị lỗi chắc luôn

Các bạn cho mình hỏi, làm sao để có thể cài hình động làm hình nền cho Ngage được? mình có một số hình gif đẹp tuyệt vời nhưng không làm nền được, nó không chuyển động.
Khi xem hình, nó cũng chỉ chuyển động một lần rồi đứng im luôn!
Mong các bạn chỉ mình khắc phục 2 vấn đề trên!!!
Cám ơn!!!
Bạn cài sProfiles 1.06 VN.sis vào,mở chương trình lên,sau đó set hình trong các chế độ là được thôi

Last edited by a moderator:

nguyenphuocho

mình xài n-gage qd!
mới mua lại của người khác!
mình xài mạng mobifone
máy đang dùng thường xảy ra hiện tượng: lâu lâu tự nhiên nó hiện lên "bookmarks", nếu mà lỡ tay chọn ok, là nó kết nối gprs ngay!
vậy phải làm sao khắc phục hiện tương này?

Nhiều khi đang nghe nhạc, nó hiện cái bookmarks lên làm nhạc bị giật giật.
Còn đang chơi games, thì mất hứng, nó hiện cái bookmarks lên che hết màn hình, có thấy được gì đâu, đến khi tắt xong tiếp tục chơi thì chết queo rồi!...!!

Mà phiền quá, nó cứ hiện lên hoài, một ngày nó hiện lên 5, 6 lần,....!!

cám ơn các bạn rất nhiều!

Đó là do máy bạn bị nhiễm virut warrior rồi đấy,bạn cài cái này vô diệt virut anticommwarrior.sis

nguyenphuocho

N-Gage QD - Viettel - Làm sao để kết nối GPRS các pác .Em đang cần .
Với cả nhạc chuông mp3 cho N-Gage QD có soft nào không các pác cũng đang cần . thx

Bạn truy cập vào trang web Viettel sẽ có phần cài đặt đó