• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận & những phuơng pháp tối ưu cho RAM p990i-uiq3 nói chung.

dengrumingzi

Thường thì kiểu gì cũng phải reset máy , để khoảng 1 tuần , RAM xuống chỉ còn 6-8mb , reclaim kiểu gì cũng không ăn thua

RESTART chứ không phải Reset nhé!. Mà end all task còn không được nữa là reclaim. Ai hay lướt web hoặc xem phim thì chịu khó restart máy thường xuyên hơn cho máy được làm "tươi" lại nhé. Tính ra cái điện thoại mở suốt ngày mà cũng khỏe thật, chả bù cho PC.

em không có ý kiến gì! em nghĩ rằng xài máy là phải dọc, cài pm mới nếu không thích hợp thì gở bỏ( nếu k cài pm mới thì anh em đâu có cần pm mới hoài đâu? có pm mới thì ae ủng hộ hoan nghên nhưng ì k có thì ae bùn) nên chuyện p9 bị ngốn ram là đương nhiên, các nhà sx khi chế tạo p9 chỉ chế tao đc tới đó ram thôi (cải tiến là con p1 rồi còn p9 thì potay) nên we là người use cũng phải chịu thôi, có cố gắng khắc phục thì cũng chỉ là nhiu đó Ram thôi nên ở đây quan trọng là use dt để thu giản và tìm tòi khám pá những pm hay rồi cùng chia sẽ với moi người thôi, cùng nhau có nhứng pm mới up lên để ae use có lẽ là sẽ tốt hơn đó

dengrumingzi

5 tháng sử dụng đủ thời gian để nghịch soft nhé. Sau đó chọn những cái thường dùng để lại thôi.
Cài nhiều soft làm chậm máy khi load web, còn khi mở sms, calendar,... thì chả ảnh hường đáng kể, có chăng chỉ chậm thêm 1s, còn load 1 trang web có thể chậm đến 7 s đấy nhé.

Vậy nên tùy mục đích dùng mà dùng.

Nguyen_Minh

C1: e hèm. Để tối ưu hóa ram p990, sao đây là tất cả những gì em đã làm: UP*DOWN DOWN*DOWN (là gì thì chắc ai cũng biết). Hard reset máy . bật máy lên Lập tức ram 20mb. Bây giờ load thêm mây apps, bật máy lên ram còn đc 17.5mb;
C2: Hay theo một số thành viên đã dùng SME thì nó có thể giải phóng đền 21mb, điều này thì em ko rõ...

Chỉnh sửa cuối:

Son_Do

Well-Known Member
e hèm. Để tối ưu hóa ram p990, sao đây là tất cả những gì em đã làm: UP*DOWN DOWN*DOWN (là gì thì chắc ai cũng biết). Hard reset máy. Lập tức bật lên ram 20mb. Bây giờ load thêm mấy thứ chỉ đc 17.5mb; Hay theo một số thành viên đã dùng SME thì nó có thể giải phóng đền 21mb, điều này thì em ko rõ...

Ông bạn này nói cái gì vậy??????:-?:-?:-?

Nguyen_Minh

Ông bạn này nói cái gì vậy??????:-?:-?:-?

thì mọi người bàn về việc tối ưu hóa ram của p9. bây giờ em làm thế mở tin nhắn ram lúc nào cũng 11-12Mb đấy

Posted via Mobile Device

Son_Do

Well-Known Member
Vì mình thấy bạn tối ưu hóa ram bằng cách format máy thì hơi phê.

nguyendoanto

Thì em nói thế cũng như anh minzi nói 1 tháng ra up fỉm 1 lần đó thôi :):)
Posted via Mobile Device
Nghe theo ông kia máy dễ die lắm bạn à, giả sử đang up mà bị cúp điện thì.....mất tiền cho bọn thợ thôi. Đang yên lành làm sao mà phải up, nếu cần thì restart lại máy là được
Posted via Mobile Device

Nguyen_Minh

Nghe theo ông kia máy dễ die lắm bạn à, giả sử đang up mà bị cúp điện thì.....mất tiền cho bọn thợ thôi. Đang yên lành làm sao mà phải up, nếu cần thì restart lại máy là được
Posted via Mobile Device

HHhe. Anh nói đúng đó. Nhưng bị mất điện sao lại mất tiền?

Posted via Mobile Device

Boykinhdi

đương nhiên đang úp giữa chừng mà mất điện thì không úp lại đươc đâu máy sẽ đen sì luôn đấy chỉ có box ngoài tiệm mới chạy lại được thì đương nhiên là mất tiền rồi,bro sì pam vãi

nguyendoanto

đương nhiên đang úp giữa chừng mà mất điện thì không úp lại đươc đâu máy sẽ đen sì luôn đấy chỉ có box ngoài tiệm mới chạy lại được thì đương nhiên là mất tiền rồi,bro sì pam vãi
đệ tử của bác dungming gì đó mà. xipam phát ớn luôn, bây h chán lên núi đi tu, rồi phái đệ tử hạ sơn xipam tiếp. heee

Posted via Mobile Device

Nguyen_Minh

đệ tử của bác dungming gì đó mà. xipam phát ớn luôn, bây h chán lên núi đi tu, rồi phái đệ tử hạ sơn xipam tiếp. heee

Posted via Mobile Device

Em dung laptop chẳng sợ mất điện :p:p:p
Bác bảo em sìpam, em sì pam lun nè

Posted via Mobile Device

Son_Do

Well-Known Member
Cáp nối của SE dùng lâu hay bị man, nếu đang up mà lỏng cáp nối thì laptop cũng vậy thôi. Theo mình thì bị lỗi không sửa được nếu còn format được thì nên format, tránh up fw.

masterbi

Cáp nối của SE dùng lâu hay bị man, nếu đang up mà lỏng cáp nối thì laptop cũng vậy thôi. Theo mình thì bị lỗi không sửa được nếu còn format được thì nên format, tránh up fw.

Hehe. đây đúng trường hợp của em. Đang up thì dây cáp lỏng. đen quá. Thế là phải ngồi tìm đủ cách trên mạng. Cuối cùng cắm lại vào máy up lại thế là ok.

Posted via Mobile Device

Nguyen_Minh

Hehe. đây đúng trường hợp của em. Đang up thì dây cáp lỏng. đen quá. Thế là phải ngồi tìm đủ cách trên mạng. Cuối cùng cắm lại vào máy up lại thế là ok.

Posted via Mobile Device

Cuối cùng thì cũng có người ủng hộ mình. Thank anh masterbi nhìu nhìu

Posted via Mobile Device

dengrumingzi

Hình như có người bảo tui có đệ tử à? Đệ tử ơi, sư phụ đến rồi đây.=))

Về vấn đề Ram của P990i ngày trước mình cũng hay để ý, bây giờ thấy bình thường, chả ảnh hưởng gì. Vẫn sử dụng P990i vào học tập, công tác, vui chơi như thường. Thiết nghĩ các mem mới sd cũng không cần lăn tăn quá về vd này nữa.

Ram dùng để chạy chương trình. bật ít chương trình thì ít tốn Ram thế thôi. Tối ưu Ram thì bật sẵn SMP lên với chế độ hiển thị Ram. Lúc nào thấy gần hết Ram, còn khoảng 3 M thì vào task mà tắt bớt chương trình đang chạy ngầm đi. Hạn chế chạy ngầm nhiều chương trình nặng cùng lúc. Ví dụ chạy web, music và sms cùng lúc là ko ổn.

Chương trình càng nặng thì càng tốn Ram, thích giảm bớt sự tiêu tốn Ram thì nên chọn Themes, font chữ size nhỏ thôi. Cũng đừng thay đổi các icon nếu không cần thiết. Bản thân mình chỉ dùng theme khoảng 300k. font khoảng 160k(trước dùng font 1 M, rồi dần dần dùng font 500 K, giờ dùng font khoảng 160 k). Thực ra Theme và font cũng không vấn đề lắm đâu. Không nhất thiết phải chú trọng đến nó. Hết.

Chỉnh sửa cuối:

keenmobile8x

nhung mà có ai ở hà nội bít cho nào ắp FM rẻ va uy tín ko? minh đi up 1 lần rùi, o 32 trần hưng đạo mất 250 ngàn nên jo muốn đi ấp wa ma ko đủ xiền. mong pà con giúp đơ