• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG HTC OPAL (Touch Viva)

kelpie

Cho mình hỏi cái viva khóa màn hình hok. Mấy lần vo tình đụng trúng, nó hiện ra "Unclock" bấm vào mới đc. Ai bít chỉ giùm mình cái này với

ledangkhoait

Cho mình hỏi làm cách nào để chỉnh lại số trung tâm tin nhắn trong Viva ko? Hiện tại mình reply tin nhắn không được nên cần chình lại số trung tâm tin nhắn mà tìm hoài không thấy. Ai giúp mình đi...

NhatToai

Super V.I.P
Cho mình hỏi làm cách nào để chỉnh lại số trung tâm tin nhắn trong Viva ko? Hiện tại mình reply tin nhắn không được nên cần chình lại số trung tâm tin nhắn mà tìm hoài không thấy. Ai giúp mình đi...
Bạn vào Start/Settings/Phone,chọn thẻ Services sẽ thấy phía trên hiển thị bảng lựa chọn.Bạn chọn vào dòng Voice Mail and Text Mesages rồi nhấn vào Get Settings,đợi 1-2 giây sẽ thấy hộp thoại mà bạn cần sửa thông số có tên là Text mesages service center.
Good luck.

ledangkhoait

Thanks bạn nhattoai nhiều. Mình đã chỉnh được rồi. Nhưng hôm nay máy mình bị thêm một lỗi này nữa: hiện giờ mình không thể mở camera lên được, trong phần Photos and Videos chỉ thấy những tấm hình lưu trên máy thôi chứ không thấy những tấm hình mình đã chụp trước đó (trước đây vẫn thấy mình thường) mặc dù mình truy cập vào thẻ nhớ bình thường. Bạn nào biết máy mình bị gì thì giúp với.

vitbo

Xin kính chào các anh, xin chào anh PhamQuang! em là thành viên mới của diễn đàn và cũng là lần đầu tiên cầm 1 cái máy PDA cụ thể là em Touch Viva.
Thú thật em là người chậm tiến trong XH, ai cũng xài PDA lâu rồi mà giờ em mới cầm tới, cảm giác vừa vui vừa lo. Từ khi mua tới giờ em chỉ dám dùng các chức năng nghe gọi thông thường, em sợ em chọt bậy cái gì chít cái PDA của em là khổ!
Em cũng đã dùng chức năng search để tìm các thông tin cần thiết nhưng nói thiệt là ko hiểu lắm, nên em xin post trong topic này để các anh giúp dùm.
1. Up rom, theo em biết là up rom bản khác để bỏ bớt các thành phần không cần thiết làm nặng máy, vậy thì cách thức up như thế nào, cần các công cụ gì? Xin giúp dùm bằng cách type ra hoặc chỉ em đường link cũng được. Xin chỉ em từng bước, one by one step ạ . Máy tính nhà em xài Win XP.
2. HTC nói là con viva này xài TouchFlo 3D nhưng lại có bạn nói là chi là Manila gì đó, ko lẽ nó lừa mình ?
3. Touch viva có EDGE - Class 10, 236.8 kbps mà Touch II không có mà em cũng không biết cái này là cái gì ?
Xin cám ơn và chúc sức khỏe các anh chị.

Chỉnh sửa cuối:

quang_nguyen

Bác Quang ơi, cho em hỏi 1 câu là trên bức hình Touch Viva ở trên, em thấy có ký hiệu ở giữa là H, không hiểu H ở đây là gì hả bác, có phải là HSDPA k ? Chắc là k phải vì em thấy Viva làm gì có 3G hả bác
Mong ý kiến chỉ giáo của bác

phuonganh81

Bác Quang ơi, cho em hỏi 1 câu là trên bức hình Touch Viva ở trên, em thấy có ký hiệu ở giữa là H, không hiểu H ở đây là gì hả bác, có phải là HSDPA k ? Chắc là k phải vì em thấy Viva làm gì có 3G hả bác
Mong ý kiến chỉ giáo của bác
Bác ơi!! Thắc mét Up Rom hay Phần mềm thì ko thét mét!!! lại thét mét cái hình của Bác Quang!! Hình đó ở Nước Nga, hoặc một nước nào đó có 3G đó!! ha ha ha!! Còn ở Việt Nam à!!! Chờ đến 15/08/2009 đi!! Vinaphone sẽ triển khai thử nghiệm 3G mà tét!!! Touch viva có 3G seo ko!!!!

PhamQuang

Manager
Bài post của em sao ko thấy ai hướng dẫn dùm ạ!

Trong các câu hỏi của bạn thì thực tế cần nhất là quy trình Up ROM mà thôi.
Thực ra Update ROM cho Touch Viva rất đơn giản và hầu như ít xảy ra trục trặc gì đáng ngại cả, các bước và công cụ cần là:

- Cài đặt ActiveSync cho PC, tốt nhất là v4.5 và sử dụng WinXP (PC cũng nên cài đặt NETCF, công cụ này cần nhiều sau này).
- Tham khảo và làm theo hướng dẫn trong Topic trên "HardSPL cho TouchViva).
Chạy hoàn chỉnh máy của bạn sẽ có HardSPL 1.26.cmon.
- Tải ROM bất kỳ nào cho dòng Touch Viva về.
- Cho máy kết nối với PC hoặc đưa máy vào Bootloader cũng được và chạy Up ROM.
Đợi hoàn thành là xong.

vitbo

Cho em xin hỏi thêm 1 câu nữa, các version mà bác PhamQuang làm có phải là version càng mới thì càng ngon ko ạ, hay chỉ là phục vụ cho từng nhu cầu thôi ? Vậy em nên download bản rom nào
À, xin lỗi vì em hỏi hơi nhiều vì trong giấy bảo hành mua máy nó nói ko bảo hành trường hợp hư hỏng do cài thêm chương trình . hu hu , em sợ quá

ledangkhoait

Thanks bạn nhattoai nhiều. Mình đã chỉnh được rồi. Nhưng hôm nay máy mình bị thêm một lỗi này nữa: hiện giờ mình không thể mở camera lên được, trong phần Photos and Videos chỉ thấy những tấm hình lưu trên máy thôi chứ không thấy những tấm hình mình đã chụp trước đó (trước đây vẫn thấy mình thường) mặc dù mình truy cập vào thẻ nhớ bình thường. Bạn nào biết máy mình bị gì thì giúp với.

Sao không ai giúp mình vấn đề này hết vậy. Hôm nay lại bị tiếp nữa rồi. Hic...:((

ChuHai

Tình hình là em rinh Viva được mấy ngày nay, lúc đầu nghe nhạc cảm thấy cũng chấp nhận được, nhưng giờ sao thấy nó kém quá, em nghỉ là do tai nghe xuống cấp, mà chẳng lẻ lại nhanh thế ( Em mua chổ thằng Bạch Long - Trần Phú ), chẳng lẻ nó đưa mình tai dỏm ( Có logo và chử HTC hẳn hoi ), em không cài thêm trình chơi nhạc mà chơi bằng Audio Manager mặc định trong máy. Các bác cho em xin ý kiến với và cho em xin cách cải thiện luôn nhe ( nếu cần có thể mua tai nghe nào đinh một chút em cũng chơi luôn ), để em thử nghe bằng pocketmusic xem nó thế nào, em cám ơn trước !!!!

hihihihi, không ai cùng sở thích nghe nhạc với mình rồi, hay là do em pót lộn địa chỉ ta. Nếu em lộn thì Mod chuyển dùm em với !!!

Last edited by a moderator:

ChuHai

ah, em còn bị cái này nữa, con Touch Viva của em mua ở Bạch Long, pin chỉ được 1 ngày ( em không vọc nhiều, nghe gọi lại ít vì em xài sim số mới cho con này ). Các anh cho em hỏi do con này nó vậy hay do Bạch Long nó vậy ???

vitbo

Mình cũng xài Touch viva, pin mình xài 3 ngày, goi nghe cũng ít, chủ yếu nghe nhạc và chơi game trên đó. Chắc pin có vấn đề hoặc bạn không tuân thủ quy tắc pin mới thì sạc 3 lần mỗi lần 10 tiếng nên bị chai ?

ChuHai

hiiihhih, mua về là cắm cáp cho nó nối với PC rồi, thiết nghỉ nhà sản xuất phải dự phòng mấy việc này chứ !!!!!!

sadheart113

mình mua máy cũng lâu rùi lúc mua về có sạc 10 tiếng gì đâu vẫn xài gần 3 ngày nè bạn kiểm tra pin lại đi,hay xem có phần mềm nào đang chạy không:-?

tung2003us

Tình hình là em rinh Viva được mấy ngày nay, lúc đầu nghe nhạc cảm thấy cũng chấp nhận được, nhưng giờ sao thấy nó kém quá, em nghỉ là do tai nghe xuống cấp, mà chẳng lẻ lại nhanh thế ( Em mua chổ thằng Bạch Long - Trần Phú ), chẳng lẻ nó đưa mình tai dỏm ( Có logo và chử HTC hẳn hoi ), em không cài thêm trình chơi nhạc mà chơi bằng Audio Manager mặc định trong máy. Các bác cho em xin ý kiến với và cho em xin cách cải thiện luôn nhe ( nếu cần có thể mua tai nghe nào đinh một chút em cũng chơi luôn ), để em thử nghe bằng pocketmusic xem nó thế nào, em cám ơn trước !!!!

hihihihi, không ai cùng sở thích nghe nhạc với mình rồi, hay là do em pót lộn địa chỉ ta. Nếu em lộn thì Mod chuyển dùm em với !!!

xài thêm thằng Audio Boost, nghe good lên liền

12g34

huhu.sao cái viva này ko cxài bluetooth dc vậy mọi người.nó chỉ nhận của người khác thôi,còn muốn gửi cho người khác thì không dc.hihix.moi ng giup dùm e