• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

huysmall

Tôi dùng o2i,pin li-ion polymer 1600mAh made in Taiwan(trên pin nó ghi vậy) mới mua được một tháng dùng rất tốt thường <15% máy mới ngỏm nhưng 2 hôm nay bị một bệnh như sau: Hiển thị pin luôn ở 82% cho dù sạc cả ngày lẫn đêm,máy luôn báo đang sạc,dùng đến lúc tự tắt máy rồi sạc lại cũng vẫn như thế nhưng điện vẫn vào pin bình thường,dùng các phần mềm hiển thị dung lượng pin khác nhau cũng vẫn chỉ báo như vậy,HR cũng không hết nhưng thay quả pin khác vào thì lại không bị nữa.Mong mọi người chỉ giúp cách khắc phục chứ bỏ đi thì tiếc lắm(mua mất 150k lận) còn cứ thế để dùng thì bất tiện lắm vì không biết pin hết lúc nào.

Theo tình trạng bro mô tả thì cho thấy pin của bro đã hư mạch báo pin.

mình đang dùng o2 neo mình mới mua pin 150k 1800 made in china không biết có nên xả và nạp giống với pin zin không nhỉ ?
ai dùng pin này rồi cho ý kiến vơi chút kinh nghiệm với pin này
nhân tiện cho mình hỏi pin dung lượng cao từ 2500 trở lên cho 02 neo ở HN ai bán contact YM thanhbinhcntt2004 nhé

Bro vẫn sạc và xả như pin mới bình thường thôi. Pin dung lượng cao thì bro có thể contact ở sign.

vanbon

Tôi dùng o2i,pin li-ion polymer 1600mAh made in Taiwan(trên pin nó ghi vậy) mới mua được một tháng dùng rất tốt thường <15% máy mới ngỏm nhưng 2 hôm nay bị một bệnh như sau: Hiển thị pin luôn ở 82% cho dù sạc cả ngày lẫn đêm,máy luôn báo đang sạc,dùng đến lúc tự tắt máy rồi sạc lại cũng vẫn như thế nhưng điện vẫn vào pin bình thường,dùng các phần mềm hiển thị dung lượng pin khác nhau cũng vẫn chỉ báo như vậy,HR cũng không hết nhưng thay quả pin khác vào thì lại không bị nữa.Mong mọi người chỉ giúp cách khắc phục chứ bỏ đi thì tiếc lắm(mua mất 150k lận) còn cứ thế để dùng thì bất tiện lắm vì không biết pin hết lúc nào.
pin 1600mah đây không phải là pin chuẩn của IIi, cách khắc phục của bạn như sau: lấy phần mạch điện của quả pin cũ (pin đi theo máy của bạn mà bạn đã thay đó) bỏ phần mạch điện ở quả pin mới đi(pin 1600mAh như bạn nói đó) vad thay phần mạch điện cũ đó vào mình đảm bảo hết bệnh.
nếu bạn ko làm được thì mang ra thợ họ làm cho( còn nếu bạn ở HN thì qua chỗ mình mình làm cho free luôn)

Chỉnh sửa cuối:

nhoc1412

tình hình la con máy của em cạn pin , cắm charge vào ko nhận cac bác ah .cả charge lẫn usb .cho em hoi cach sử lý với :(

vanbon

tình hình la con máy của em cạn pin , cắm charge vào ko nhận cac bác ah .cả charge lẫn usb .cho em hoi cach sử lý với :(
Dùng sạc đa năng hoặc kẹp nguồn để sạc cho pin. sau khi trong pin đã tích được điện thì bạn cho pin vào máy khi đó sẽ sạc được bình thường ( do pin bạn để quá kiệt nên mạch nguồn ko thể làm việc).
Chú ý: một số loại pin bạn phải nối cực điều khiển với 1 chân nguồn mới có thể dùng sạc đa năng hay kẹp nguồn được.

H

hovanquan

Guest
mình có con i-mate jasjar.... thường bị tắt đột ngột....cho hỏi là do pin hay là do ROM thế

bạn có thể cho mình cái địa chỉ để mình mua 1 cục pin mới được ko??

Last edited by a moderator:

Ventola2811

Em cũng đang dùng O2miniS, pin để yên 2 ngày sạc lần, liệu thế này có phải bị chai rùi ko, muốn pin lâu lâu chút thì làm ntn nhỉ, cảm phiền mọi người chỉ giùm?

huysmall

mình có con i-mate jasjar.... thường bị tắt đột ngột....cho hỏi là do pin hay là do ROM thế
bạn có thể cho mình cái địa chỉ để mình mua 1 cục pin mới được ko??

Tắt đột ngột là sao bro? Khi đang để ko hay sao? Hay đang call?
Khả năng do pin chai là cao vì dòng này cũng khá lâu. Bro có thể tham khảo sign để mua pin mới.

Em cũng đang dùng O2miniS, pin để yên 2 ngày sạc lần, liệu thế này có phải bị chai rùi ko, muốn pin lâu lâu chút thì làm ntn nhỉ, cảm phiền mọi người chỉ giùm?

Bro thử thế này nhé: sạc đầy, sau đó xả thật cạn. Và bắt đầu sạc đầy khoảng 5 tiếng. Sau đó lại xả cạn đến khoảng còn 3%, và bắt đầu nạp đầy lại. Theo dõi thế nào nhé bro.

pro93

Có pác nào dùng o2xda2i hok? Máy mình hok bik sao cứ mỗi lần pin còn 30% thì máy tự tắt nguồn. Sạc thì rất lâu nó mới lên. Pác nào bik chỉ cho mình zí.

huysmall

Có pác nào dùng o2xda2i hok? Máy mình hok bik sao cứ mỗi lần pin còn 30% thì máy tự tắt nguồn. Sạc thì rất lâu nó mới lên. Pác nào bik chỉ cho mình zí.

Pin của bạn đã chai, do đó khi mạch báo còn khoảng 30% thì thực chất bên trong ko còn dòng đủ kéo máy hoạt động.

Gemini_Viet

Em dùng xda Exec. Pin của em thì vẫn còn khá ngon, dưới 3% vẫn chưa die. Tuy nhiên sau khi em thực hiện việc xả cạn pin ở đây thì cắm sạc pin rất nhanh đầy, chỉ hơn 1 tiếng mà pin đã đầy (em dùng sạc zin). Trc phải 2 tiếng mới đầy. Và sau 1 hồi nghịch ngợm linh tinh, giờ pin của em hao rất nhanh. 6 tiếng ở chế độ standby máy hụt mất 20% pin rồi. Rồi thì nghe nhạc = Pocket Music, nghe có 15 ph rồi pause lại, để standby toi luôn 40% nữa. Từ tối qua đến giờ em mới chỉ cài thêm bộ phần mềm Resco 2008 thôi. Ko biết cái Resco Today có ăn pin nhiều ko các pác nhỉ? Lúc trước em xài O2i cài resco 2007 dùng resco today thấy nó ngốn pin ghê lắm, gỡ bỏ nó thì hết.
1. Có pác nào bị tình trạng trên cho e bít cách xử lý với.
2. Cục pin của e có vấn đề j` ko ạh? Tại vì đã lâu em mới lôi con Exec này ra dùng(gần 5 tháng) vì mới thay đc cái màn bị vỡ. Ah quên, cục pin của e là pin lô thôi.

T

TODAYCAUDAYA

Guest
Pin Hiện Tượng ?

Em vừa mua o2s.Máy em bị bệnh này:

1 Khi sạc pin xảy ra hiện tượng lạ là Khi đang sạc đèn xanh(-báo đầy pin) chuyển đỏ rồi có lúc lại sang xanh-->có phải lỏng chân pin của máy không? or sạc hỏng ?or Hay đứt dây sạc pin--nên chập chờn
2Khi sạc song rùi chả dùng gì màn hình để chế độ tắt khi bật lên cũng tụt mất 3% sau vài phút (từ 100---97).Có lúc đang dùng máy tụt xuống 1% lại vọt lên như ban đầu (Hiện tượng này xảy ra thường xuyên).Rồi có lúc sau khi dùng xong tắt màn hình thấy pin lại tăng 1%.
Em hỏi các bác nguyên nhân ? (-->hỏi người bán thì bảo bình thường--bó tay)
Và cho em hướng xử trí.Em có 2 cục pin thay ra thay vào co hại máy không-->cứ mỗi lần thay phải reset máy không bít có hại máy (đặc biệt chắc là main) Không?:D
Thank các bác.

XuanTruong

Super V.I.P
Em vừa mua o2s.Máy em bị bệnh này:

1 Khi sạc pin xảy ra hiện tượng lạ là Khi đang sạc đèn xanh(-báo đầy pin) chuyển đỏ rồi có lúc lại sang xanh-->có phải lỏng chân pin của máy không? or sạc hỏng ?or Hay đứt dây sạc pin--nên chập chờn
2Khi sạc song rùi chả dùng gì màn hình để chế độ tắt khi bật lên cũng tụt mất 3% sau vài phút (từ 100---97).Có lúc đang dùng máy tụt xuống 1% lại vọt lên như ban đầu (Hiện tượng này xảy ra thường xuyên).Rồi có lúc sau khi dùng xong tắt màn hình thấy pin lại tăng 1%.
Em hỏi các bác nguyên nhân ? (-->hỏi người bán thì bảo bình thường--bó tay)
Và cho em hướng xử trí.Em có 2 cục pin thay ra thay vào co hại máy không-->cứ mỗi lần thay phải reset máy không bít có hại máy (đặc biệt chắc là main) Không?:D
Thank các bác.

- Trước tiên phải kiểm tra kỹ cục pin xem có tin tưởng không đã (Vì Pin lô thì thường hay bị hiện tượng vậy). Sau đó mới tính đến chuyện SẠC và CHÂN sạc!:D
- Thay Pin thoải mái đi!:)) Reset lại thì máy chạy càng NGỌT chứ có sao đâu?:))

T

TODAYCAUDAYA

Guest
bác nói thế thì ngày em reset 1 lần để thay pin chơi game nghe nhạc cho tẹt mới mua thích vọ game và ứng dụng quá.
các bác cho thêm ý kiến tham khảo nha.
Có Reset nhìu lần được không --- THANK.

habubi

bác nói thế thì ngày em reset 1 lần để thay pin chơi game nghe nhạc cho tẹt mới mua thích vọ game và ứng dụng quá.
các bác cho thêm ý kiến tham khảo nha.
Có Reset nhìu lần được không --- THANK.

Giống như máy tính thôi, Reset thì sẽ xả ram, máy chạy nhanh hơn. Mà reset thì cũng có hại j cho máy đâu (có chăng thì mất công chọt nhiều vào cái lỗ thôi nếu reset không bằng soft)

T

TODAYCAUDAYA

Guest
thế này cứ chạy ứng dụng tẹt rùi thay pin.
cám ơn các bác pro nhé .

zeroFILL

Pin còn 70% mà chỉ có 1h23' hoạt động thì cũng đã hơi yếu rồi (đấy là báo như vậy nhưg thực tế dùng có khi còn ít hơn) PIn dung lượng cao dùng cũng tốt nhưng dày hơn, không biết bác có thích không.
Muốn khi sync không bị xạc thì các bác mua thêm cái dây USB nối dài rồi chích vỏ nó ra và cắt bỏ sợi dây nguồn đi. Dùng dây này nối với dây sync thì nó sẽ không xạc pin nữa. Với pin lithium số lần sạc càng nhiều, pin càng mau chai

Ặc, bác chỉ cần click vào biểu tượng cục pin, chọn tiếp tab Advanced rồi đánh dấu tick vào "When device is turned on, do not charge the battery when connected to the PC." là OK :D

habubi

Ặc, bác chỉ cần click vào biểu tượng cục pin, chọn tiếp tab Advanced rồi đánh dấu tick vào "When device is turned on, do not charge the battery when connected to the PC." là OK :D

"When device is turned on, do not charge the battery when connected to the PC." cái này hình như chỉ có ở các dòng máy đời mới thôi. Còn các dòng PPC cũ không có đâu.

boythathoc

Mình mới sử dụng Atom Life, có cách nào ngăn không cho sạc pin qua cáp Sync của dòng này không máy Bro

boythathoc

Mình đã làm như cách này nhưng khi khoá mày =S2U2 vẫn thấy biểu tượng sạc pin chạy

babyheosua

mấy huynh ơi, touch II của e k bik bị gì, sạc pin thì không vô nhưng kết nối với pc vẫn đc, tháo pin ra sạc bằng sạc đa năng thì xài oki? hixx, k biết mấy huynh có biết chỗ nào sữa uy tính ko, chứ ở cần thơ kiếm 1 chỗ sữa PDA khó lắm ! hixx giúp voiiiiiiiiiiiiiii