• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

Nex79

Tôi dùng MemMail kiểm tra thì thấy trong Startup Items có các File sau:
Batti.Ink
Poutlook.Ink
ShutXP.Ink
WifiInit.Ink
AutoFlight.exe
Ilock.Ink
Không biết File nào là thường trú đây?

Theo mình wifi và flight mode là 2 file không cần thiết vì bạn có thể bật wifi khi cần, nếu không có wifi mà chạy file này sẽ bị hao pin. Tương tự bạn muốn bật hay tắt sóng chỉ cần chấm vào biểu tượng cột sóng, không cần autoflight.:)

theo các bác thì khi xạc pin, ta nên:
vấn đề 1
1: pin còn 15% thì xạc
2: pin còn 0% thì xạc
vấn đề 2:
1: để máy vẫn hoạt động
2: để máy tắt (tháo pin ra một lúc rồi lắp lại)

vấn đề 1
1: pin còn 15% thì xạc: Pin bạn còn tốt đấy, bạn nên sạc lúc này là được vì 15% cũng không chênh lệch nhiều. Pin Li-ion cho phép sạc nhồi. Khoảng 30 ngày bạn hãy để cho pin 0% rồi sạc sẽ làm pin tươi, bền hơn.

2: pin còn 0% thì xạc: Có ưu điểm là giảm số lần phải sạc, sẽ làm tăng tuổi thọ pin. Nhưng có thể dẫn đến việc bạn để lâu quá pin sẽ kiệt, bạn phải kích pin lại bằng sạc kẹp sẽ làm pin bị sạc 2 lần--->lợi bất cập hại.

Vậy khuyên bạn theo cách 1.

vấn đề 2:
1: để máy vẫn hoạt động: không ảnh hưởng lớn.
2: để máy tắt (tháo pin ra một lúc rồi lắp lại): Nếu máy không có hệ điều hành mở sao bạn sạc được? Bạn có thể bầm nút power là được rồi..
bạn cũng vẫn cứ làm cách 1.:))

Thân.

huynhthieu090

Các bạn sạc pin nhồi thì mau chai pin là phải rồi!
Sync qua cáp USB thì sẽ sạc chậm nên sẽ kô có hiện tượng nóng máy. Hơn nữa, đó cũng là do điện áp cấp từ nguồn này kô cao lắm.
Tốt nhất là để máy gần cạn năng lượng (<15%) là pin "có thể" thọ hơn các phương án khác rồi bạn ơi.
Chúc các bạn vui vẽ!

phapqtek300

cho mình hỏi mình dùng Qteck s300 mới được 2 tháng . mình để pin còn 10% là mình sạc .có lần cánh đây 3 ngày mình đang sạc bằng cổng usb tự nhiên máy nóng ran lên song tắt ngúm.mình phải để cho máy nguội hẳn mình mới bật lại .nhưng bây giờ màn hình nó hay bị rung lắm .có bác nào biết bị sao không cho mình ý kiến nhé thank

Anhtoitb

Khi sạc bằng cổng USB bạn có tắt máy trước khi sạc ko? Có thể bạn đã không tắt máy trước khi sạc. Bạn chú ý khi sạc PIN bằng cổng USB hay sạc bình thường bạn nên tắt máy, vì để tránh cho PIN hoạt động ở hai trạng thái: vừa nạp điện vừa phát điện. Điều này có thể làm hỏng PIN của bạn 1 cách nhanh chóng và thiết bị dây+ mạch nguồn dễ bị xung hoặc hỏng. Còn nữa, khi bạn cắm điện thoại của mình vào cổng USB kết nối với máy tính (nếu không tắt nguồn) bạn nhớ là cắm đầu dây vào điện thoại trước rồi hãy cắm đầu USB vào cổng USB của máy tính vì nếu không có thể xảy ra hiện tượng xung điện đột ngột làm cho điện áp trong điện thoại bị tăng lên tức thời, gây nóng PIN và có thể sập nguồn, hỏng mạch màn hình và Bo mạch chính. Hiện tượng màn hình của bạn bị rung có thể là do nguyên nhân này. Bạn mang ra hiệu và nhờ chấm lại chân mạch màn hình. Đây là kinh nghiệm sương máu của mình khi dùng điện thoại cắm cổng USB đó. Bạn có để ý các máy hàng Trung Quốc khi cắm vào USB máy tính thường hiển thị tắt máy trước khi kết nối không? Đó chính là liệu pháp nhằm bảo vệ máy đó. Chúc may mắn nhé!

trongthuc

Mình là newbie, có câu hơi gà cần hỏi các bạn. Bình thường các bạn xạc cho PPC trong khoảng bao lâu. Con O2i mình mới mua cũ, thường mình xạc cho đến khi thấy pin báo đủ 1oo%. Để chờ được khoảng 12h, pin cứ còn khoảng 12% là nó tắt ngóm. Mình xạc thời gian chưa đủ, hay pin mình đã lên đĩa rồi

TuanQuang

Mình là newbie, có câu hơi gà cần hỏi các bạn. Bình thường các bạn xạc cho PPC trong khoảng bao lâu. Con O2i mình mới mua cũ, thường mình xạc cho đến khi thấy pin báo đủ 1oo%. Để chờ được khoảng 12h, pin cứ còn khoảng 12% là nó tắt ngóm. Mình xạc thời gian chưa đủ, hay pin mình đã lên đĩa rồi

Sạc Pin cho PPC thường thì chỉ sạc đến đầy thì thôi (nghĩa là khi đèn sạc chuyển màu xanh) sau đó để thêm khoảng 5-10 phút nữa là đc. Tuy nhiên ko phải pin nào cũng dùng đc đến 0% đâu bạn ah. mình thấy Pin của bạn dùng đc đến 12% thì cũng là bình thường rồi.Bạn nên chú ý cách sạc nhé, ko dẫn đến chai Pin đấy. Để biết rõ hơn cách sạc làm sao cho tốt thì bạn sang bên Box Phần cứng Topic thảo luận về cách sạc cho PPC tham khảo thêm nhé.

Thanhha_2602

Bình thường xạc cho PPC thì hết khoảng 1h45->2h là đầy< cục xạc chuẩn,pin dung lượng 1.400mA>
PIN của bạn xạc đầy 100%, để chờ 12 tiếng mà còn khoảng 12% là tắt ngóm thì đúng là xắp hỏng rồi,nên thay cục mới thôi bạn ạ:D

wonbi

vậy cho em hỏi PPC mình có nên cắm sạc wa đêm k?? nhiều khi sợ ngủ wên!

vậy cho em hỏi PPC mình có nên cắm sạc wa đêm k?? nhiều khi sợ ngủ wên!

Bất đắc dĩ lắm mới làm như vậy thôi (đi làm nguyên ngày hoặc ko có điều kiện để sạc buổi sáng), chứ bình thường thì ko nên bạn ạh!

Nex79

Các bạn sạc pin nhồi thì mau chai pin là phải rồi!
Sync qua cáp USB thì sẽ sạc chậm nên sẽ kô có hiện tượng nóng máy. Hơn nữa, đó cũng là do điện áp cấp từ nguồn này kô cao lắm.
Tốt nhất là để máy gần cạn năng lượng (<15%) là pin "có thể" thọ hơn các phương án khác rồi bạn ơi.
Chúc các bạn vui vẽ!

Bạn ơi, pin Li-ion cho phép sạc nhồi như sau: không cần để pin ở 0% mới sạc, mau chai pin là do số lần sạc pin nhiều hay ít, dẫn chứng cho bạn ĐÂYĐÂY

Vì dòng sạc qua USB thấp nên mới có thể gây nóng máy đó bạn, tốt nhất nên dùng sạc của máy.
:))

cho mình hỏi mình dùng Qteck s300 mới được 2 tháng . mình để pin còn 10% là mình sạc .có lần cánh đây 3 ngày mình đang sạc bằng cổng usb tự nhiên máy nóng ran lên song tắt ngúm.mình phải để cho máy nguội hẳn mình mới bật lại .nhưng bây giờ màn hình nó hay bị rung lắm .có bác nào biết bị sao không cho mình ý kiến nhé thank

Bạn sạc qua cổng usb phía trước mặt máy hay cổng ở phía sau lưng máy? Cổng phía trước do nối dây điện từ bo phía sau ra để tiện sử dụng nên nguồn này nguy hiểm lắm. Chính mình đã chết 2 cây USB vì cắm vào cổng trước này đó. Sử dụng cổng phía sau ít "sát thủ" hơn nha bạn.
Chúc vui vẻ.:D

[anhtoitb]:Khi sạc bằng cổng USB bạn có tắt máy trước khi sạc ko? Có thể bạn đã không tắt máy trước khi sạc. Bạn chú ý khi sạc PIN bằng cổng USB hay sạc bình thường bạn nên tắt máy, vì để tránh cho PIN hoạt động ở hai trạng thái: vừa nạp điện vừa phát điện. Điều này có thể làm hỏng PIN của bạn 1 cách nhanh chóng và thiết bị dây+ mạch nguồn dễ bị xung hoặc hỏng. Còn nữa, khi bạn cắm điện thoại của mình vào cổng USB kết nối với máy tính (nếu không tắt nguồn) bạn nhớ là cắm đầu dây vào điện thoại trước rồi hãy cắm đầu USB vào cổng USB của máy tính vì nếu không có thể xảy ra hiện tượng xung điện đột ngột làm cho điện áp trong điện thoại bị tăng lên tức thời, gây nóng PIN và có thể sập nguồn, hỏng mạch màn hình và Bo mạch chính. Hiện tượng màn hình của bạn bị rung có thể là do nguyên nhân này. Bạn mang ra hiệu và nhờ chấm lại chân mạch màn hình. Đây là kinh nghiệm sương máu của mình khi dùng điện thoại cắm cổng USB đó. Bạn có để ý các máy hàng Trung Quốc khi cắm vào USB máy tính thường hiển thị tắt máy trước khi kết nối không? Đó chính là liệu pháp nhằm bảo vệ máy đó. Chúc may mắn nhé!

Sao mình thấy không đúng: Ví dụ ở nhà bạn có cầu dao tổng, rồi tới tivi, tủ lạnh, máy tính.. Bạn có bật hết các thiết bị lên sẵn rồi mới bật/tắt cầu dao tổng không? Mình cũng nêu ý kiến là: Máy hàng TQ không có hệ điều hành như ppc đó bạn.
Chúc vui vẻ.:D

Chỉnh sửa cuối:

XuanTruong

Super V.I.P
Khi sạc bằng cổng USB bạn có tắt máy trước khi sạc ko? Có thể bạn đã không tắt máy trước khi sạc. Bạn chú ý khi sạc PIN bằng cổng USB hay sạc bình thường bạn nên tắt máy, vì để tránh cho PIN hoạt động ở hai trạng thái: vừa nạp điện vừa phát điện. Điều này có thể làm hỏng PIN của bạn 1 cách nhanh chóng và thiết bị dây+ mạch nguồn dễ bị xung hoặc hỏng.
Với Exec thì tắt nguồn kiểu gì vậy? Vì có tháo pin ra lắp lại và không bật nguồn lên, nhưng khi cắm vào sạc(Cả USB lẫn cục xạc) thì máy đều tự động khởi động lại trước khi xạc pin.:-?:-?:-?

atomcuibap

Với Exec thì tắt nguồn kiểu gì vậy? Vì có tháo pin ra lắp lại và không bật nguồn lên, nhưng khi cắm vào sạc(Cả USB lẫn cục xạc) thì máy đều tự động khởi động lại trước khi xạc pin.:-?:-?:-?

Với exec thì bạn không tắt nguồn được muốn tắt nguồn chỉ có cách.... tháo pin ra mà thôi :)):)):)). Bạn thử cài lại AS xem có hết lỗi khởi động lại không nhé. Thân!!!

Hầu hết những dòng máy của HTC đều ko thể sạc được nếu như ko vào được WinCE, do đó khi bạn cắm sạc nó sẽ tự động khởi động vào CE !

XuanTruong

Super V.I.P
Với exec thì bạn không tắt nguồn được muốn tắt nguồn chỉ có cách.... tháo pin ra mà thôi :)):)):)). Bạn thử cài lại AS xem có hết lỗi khởi động lại không nhé. Thân!!!

Ý Mình nói là tháo pin ra và lắp lại nhưng không bật nguồn lên sau đó cắm vào cáp kêt nối với PC, thì PPC tự khởi động và vào WinCE thì mới xạc! Thân!:):):)

Hầu hết những dòng máy của HTC đều ko thể sạc được nếu như ko vào được WinCE, do đó khi bạn cắm sạc nó sẽ tự động khởi động vào CE !

Hoàn toàn chính xác. Không phải bàn cãi nhiều! Chào Bác!

jackydragon

mình thấy các bạn nói gì ko hà..........Báo chí đã nói là pin này khác hẳn pin DT di động,nghĩa là sạc lúc nào cũng được .Vả lại, khi bạn kết nối PC thì pin của PCC cũng tự động sạc rồi.Bạn nào có cách ngưng điều đó không????!!!!!

XuanTruong

Super V.I.P
mình thấy các bạn nói gì ko hà..........Báo chí đã nói là pin này khác hẳn pin DT di động,nghĩa là sạc lúc nào cũng được .Vả lại, khi bạn kết nối PC thì pin của PCC cũng tự động sạc rồi.Bạn nào có cách ngưng điều đó không????!!!!!

Bạn đọc lại mấy bài trước đi nhé. Còn về Pin của PPC thì vào ĐÂY. Còn cách làm ngưng sạc pin qua cáp kết nối với PC thì Bạn qua ĐÂY nhé. Thân!

ptthang

Hiệu ứng "battery memory" ảnh hưởng nghiêm trọng nhất đến loại pin NiCad, ít hơn đến NiMH và không đối với loại pin Lithium-ion thường, chưa nói gì đến loại cao cấp Lithium-ion Polymer đang được dùng cho các PDA hiện nay.

Đối với loại pin Li-ion, dung lượng pin sẽ tự giảm đi ngay cả khi không dùng, mức độ suy giảm tùy thuộc vào mức độ sạc pin trước khi cất giữ và nhiệt độ nơi cất.

Bảng sau đây cho bạn rõ mức độ dung lượng pin còn lại theo thời gian:

Còn khi sử dụng, nếu sạc pin với điện áp cao thì dung lượng pin sẽ cao hơn khi sạc với điện áp thấp, nhưng số lần nạp còn lại sẽ thấp hơn.

Do vậy, đối với loại pin Li-ion, các bạn không cần quá quan tâm lắm đến quy trình sạc đầy và xả hết. Mình mua PDA để nó phục vụ mình, chứ không phải để mình phục vụ nó. Sau khoảng 2-3 năm, thì cũng có thể trang bị thêm một quả pin mới cho nó (không nên mua ngay từ khi mới mua máy để 2 năm sau mới dùng nhé). Chỉ tiếc là khó tìm được pin xịn mà mua thôi!

haibaxa

Tôi cũng dùng con Qtek S110, cứ mỗi khi ngồi máy tính là tôi cắm vào Activesync, tôi thấy dùng hơn năm cũng không sao, tôi ít khi dùng sạc điện, vì thời gian ngồi máy cắm sync tiện hơn, vì mình vừa làm việc vừa sạc máy luôn, còn thì, như tôi dùng pin của máy ảnh, nhà sx cũng chỉ cho phép sạc tối đa là 500 lần. Nhưng người mình thì cứ yên tâm sạc tới bến cho đến khi nào hỏng bỏ, như pin của O2 thì giá đắt lắm khoảng 350k, dùng bét nhè được 2 năm, thì tính một ngày có 500đ tiền pin, quá rẻ để mà lo pin chai...

caotung1988

cho mình hỏi cái. thỉnh thoảng khi sạc pin thì pin mình thường bị nóng lên. Nó có bị sao kô. Có lần mình quên ko tắt chương trình, để nó chạy mãi, về đến nhà thì thấy nó nóng bỏng lên. chả biết nó bị sao ko nhỉ