• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ CÁC THỂ LOẠI KẾT NỐI CỦA PPC

charpin

Với một Laptop kết nối Internet, bạn có thể chia sẻ kết nối đó với nhiều thiết bị cầm tay khác, hoặc bạn có thể chia sẻ dữ liệu giữa các thiết bị này thông qua mạng Ad-hoc. Hay nói cách khác là biến chiếc Laptop của bạn thành một Hot Spot cho các PPC khác.

Mạng Ad-hoc là một mạng được cấu thành chỉ bởi các thiết bị hoặc máy tính mà không có một thiết bị hay máy tính nào làm chức năng tổ chức và điều tiết lưu thông mạng. Mỗi máy đều có vai trò như là một Server (máy chủ) đối với máy này nhưng lại là Client (máy khách) đối với máy khác. Mạng Ad-hoc còn được gọi là mạng Peer-to-Peer (mạng ngang hàng).

Cách 1

Chia sẻ file bằng cách đặt IP tĩnh và chia sẻ internet bằng cách thiết lập Proxy bằng Wingate hoặc Winrout

Yêu cầu thiết bị: Laptop, PPC, đường Internet (Dial-up hoặc ADSL)

Các bước cài đặt:

* Tạo mạng không dây trên máy Laptop: Đặt IP tĩnh và SubNet Mask cho máy tính. Ví dụ:

Subnet Mask: 255.255.255.0

Chuyển sang Tab WireLess Networks chọn Add

- Đặt tên: Network Name SSID:
Ví dụ: Network Name (SSID): PhamKhoa

- Network Authenticate: Shared

- Data Encryption: WEP

Nguồn: intel
- Network Key: Có thể đặt key bằng cách bỏ dấu check ở "This key is provided for me automatically".

- Check vào ô "This is a computer-to-computer (ad hoc) network; wireless access points are not used".

- Chọn Ok 2 lần để kết thúc.

- Share một vài thư mục trên Laptop để cho máy PPC truy cập vào.
Ví dụ: Right Click vào ổ D:, chọn Web Sharing....

* Thiết lập trên máy Pocket PC (PPC):

- Bật Wireless, PPC sẽ tự động nhận NetWork Name (SSID) đã đặt từ trước trên máy laptop, nhập key (nếu có đặt) để truy cập.

- Phần Settings của Card mạng (Network Card), mục "My Network card connects to" bạn chọn "Work" (Bạn có thể tìm thấy theo đường dẫn: Start/Settings/Connections/NetworkCards chọn tab Network Adapters)

- Quay trở lại Tab Wireless: trong mục "Networks to Access" chọn "Only Computer-to-Computer".

- Chọn tên mạng vừa tìm thấy, chọn "Connect to: Work"

- Check vào ô: "This is a device-to-device(Ad-Hoc) connection"

- Nhập NetWork Key (nếu ở Laptop có đặt)

- Đặt địa chỉ IP và Subnet Mask giống như trên Laptop (không được đặt IP trên PPC trùng với IP trên Laptopý). Ví dụ:

Subnet Mask : 255.255.255.0

Bạn đã hoàn thành việc thiết lập mạng ngang hàng không dây để chia sẽ dữ liệu giữa máy Laptop và Pocket PC. Để thử xem mạng vừa thiết lập đã đúng chưa, bây giờ chúng ta sẽ truy cập vào các thư mục đã Shared trên Laptop ở bước trước.

Trên Pocket PC bạn có thể dùng 1 số chương trình quản lý file như File Manager tích hợp sắn trên Window Mobile hoặc phần mềm Resco Explorer để kiểm tra bằng cách mở các thư mục đã shared ở Laptop. Đối với File Explorer bạn chỉ có thể xem các file Video hoặc nghe nhạc bằng cách copy về PPC của mình.

Tuy nhiên, với Resco Explorer bạn có thể sử dụng hầu hết các chức năng như một chương trình quản lý file thông thường với thư mục đã Shared sau khi kết nối với máy tính thông qua chức năng Map Driver, các thư mục đã Shared trên Laptop sẽ được liệt kê ra.

Bây giờ bạn có thể dùng PPC để xem các file video ở trên laptop mà không cần lưu vào thẻ nhớ hay chia sẻ file một cách dễ dàng.

Để kết nối internet, bạn có thể dùng một số trình chia sẻ internet qua Proxy hiện nay mà dễ dùng nhất đó là WinGate hoặc WinRout.

Cách 2

Chia sẻ file và Internet dùng dịch vụ DHCP và DNS của Windows XP, 2003

Theo đường dẫn Start/Settings/Control Panel/Network Connection bạn chọn kết nối Internet hiện có. Chọn Properties/Chọn Advance

Chọn:

- "Allow other network users connects thought this computer Network connection"

- Chọn mạng không dây Wireless Network Connection.

- Chọn Advance, chọn các dịch vụ bạn muốn chia sẻ(file, mail.v..v).

Bạn không cần khai báo, cài đặt gì trên PPC cả, sau khi kết nối nếu không vào được, bạn sử dụng chức năng Repair với kết nối không dây của bạn sau đó sử dụng chức năng Renew trên PPC

Xong, giờ PPC của bạn đã có thể sử dụng Internet và chia sẻ file với Laptop.

Các thủ thuật đã được thử nghiệm thành công trên các thiết bị:
Laptop IBM R50e,
PPC Phone 02MiniS,
PALM Tungsten E

Mình share file qua wifi thì được nhưng internet thì ko? cài wingate vào nhưng ko biết làm sao hết? bạn có thể chỉ chi tiết cho mình với wingate và winrout đc ko? mình đang dùng con atom và IBM T42

charpin

Bạn có thể share 1 folder bất kì nào đó trên PC và trên PPC có thể dễ dàng connect vào Folder được share trên thư mục đó.
-Bạn đã biết share folder trên PC rồi chứ ?Mình có thể nhắc lại chút chút như sau Bạn click chuột phải vào folder cần share trên PC sẽ hiện lên 1 cái bảng và bạn chọn Sharing and Security ...->Chọn tab Share và ấn chọn Share this folder rồi thì OK.
-Còn trên PPC bạn có thể dùng File Explorer hoặc Resco Explorer hoặc bất kì 1 PM Explorer nào khác để vào duyệt thư mục trên PC.Nhưng theo ý mình thì bạn nên chọn Resco Explorer sẽ tiện hơn .Sau khi cài xong Resco Explorer bạn chọn vào cái hình bạn tay có biểu tượng đang đỡ 1 cái folder đó .Ấn vào đó sẽ hiện lên Network và chọn Map Drive....Như hình vẽ mô tả dưới đây .Sau đó sẽ hiện lên các máy đang trong cùng mạng với bạn .Bạn chọn 1 máy bất kì sẽ hiện lên phần hỏi User Name và Password .Chỗ này tùy thuộc vào PC ,có thể trên PC qui định các máy khi connect vào máy mình phải đưa vào User và Password.Cái này bạn tự để ý nhé :| .Sau khi đưa xong User và Password thì máy đó sẽ hiển thị lên các folder được share trên PC bạn connect vào .Như hình của mình bên dưới là có 3 folder đó.

Hình mô tả

Còn về vấn đề vào Internet thì khi bạn chọn Connect Wifi giữa PPC và PC thì sẽ có 1 bước hỏi bạn là Connect với The Internet hay The Work thì bạn chọn The Internet và ấn OK nhé.

Thế là từ bây giờ bạn có thể ngồi trên giường mà nghe nhạc và duyệt web rồi đó.Chúc vui và thành công nhé.

Mình đã làm như bạn hướng dẫn rồi mà vẫn bó tay ko kết nối internet đc. share file thì ok. Hix hix

daotoan3Ihut

Chia sẽ file thì được, chơi nhạc xem phim OK, nhưng ko kết nối internet được, ko hiểu có cần phải thực hiện thêm gì nữa ko? bro giúp em với!
các bác giúp em với,em dùng miniS,đã làm tất cả các thao tác trên nhưng k tài nào shared file được.em dùng Resco để map drive nhưng nó đều báo là no computer detect.thanks các bác

Oxy

các bác giúp em với,em dùng miniS,đã làm tất cả các thao tác trên nhưng k tài nào shared file được.em dùng Resco để map drive nhưng nó đều báo là no computer detect.thanks các bác

Đã làm tất cả các thao tác trên mà vẫn ko được hả :D
Trước khi Map driver bạn đã tạo WorkGroup chưa??? Nếu chưa thì thực hiện tiếp nhé :)

.

Chỉnh sửa cuối:

Kobold1609

Sau khi tạo kết nối Wifi giữa PPC với 1 Laptop nói riêng hoặc 1 mạng LAN nói chung thì bạn phải kiểm tra xem PPC đã kết nối thành công chưa đã nhé,nếu không kết nối thành công thì làm sao mà sử dụng tài nguyên dùng chung được chứ :-? ?
Bạn làm bước kiểm tra sau nhé :

-Sau khi sử dụng IP động (vấn đề IP động không nhắc lại nữa) hoặc IP tĩnh trên PPC bạn vào Wireless LAN ->Advanced để xem số IP của PPC .
-Sau đó thì chọn máy PC bất kì nào đó trong mạng LAN ->Start->Run->đưa vào cmd-> sau đó gõ lệnh Ping địa chỉ IP bên trên ,để kiểm tra sự kết nối nhé .
Ví dụ IP là 192.168.0.5 thì gõ :ping 192.168.0.5
Nếu kết nối thành công thì sau lện Ping sẽ trả về 4 giá trị reply từ địa chỉ IP trên.

Sau đó trên PC,vào Resco Explorer->Map Drive ....->nhìn xuống bên dưới sẽ thấy Computers Near Me ->hiển thị lên tên các máy tính đang kết nối trong mạng LAN.

Chú ý:Nếu kết nối ad-hoc giữa Laptop và PPC thì xem lại trên Laptop có để Antivirus ,tường lửa..... chặn kết nối không nhé,nhất là Norton Antivirus thì đừng đùa ,mình đã từng toát mồ hôi vì thằng này :(.
Chúc thành công.

charpin

Mình đã mày mò mấy ngày mà vẫn chưa connection internet qua wifi của laptop. Chỉ shared file đc thôi. Bạn nào ở Tp.HCM đã làm được cho mình thọ giáo chút. Sắp thi đến nơi mà mò mẫm thằng này nữa chắc out luôn quá

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Hiện tại mình đang đi công tác, chỗ ở hiện tại có Wifi nhưng Laptop của mình lại không có Wifi nên chỉ còn cách dùng Wifi của PPC truy cập internet rồi chia sẻ cho Laptop qua cáp USB. Mình đã đọc mấy bài trên rồi nhưng tìm chưa ra, bạn nào biết thì gửi cho mình link hay bài viết đó với.
Xin cảm ơn trước.

(Hiện tại mình đang phải dùng GPRS trên PPC chia sẻ cho Laptop tón kém quá)

Mình đã post bài này khá lâu rồi mà chả có ai trả lời dùm, chờ dài cả cổ.

Kobold1609

Mình đã post bài này khá lâu rồi mà chả có ai trả lời dùm, chờ dài cả cổ.

Không phải không có người để ý bài của bạn đâu ,mình cũng đã đọc bạn rồi,nhưng hiện tại không có Wifi để test thử đó mà .Còn theo quan điểm của mình nếu trên PPC có Net (GPRS ,hoặc Wifi ...)thì đều có thể chia sẻ cho máy Desktop hoặc Laptop bằng cách sử dụng các phần mềm chia sẻ Internet trên PPC như Internet sharing...
Bạn cứ thử chia sẻ tương tự như cách dung GPRS xem thế nào nhé,mình sẽ tìm 1 điểm truy cập Wifi để test thử rồi trả lời bạn sau .

Chúc vui và thành công !

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Không phải không có người để ý bài của bạn đâu ,mình cũng đã đọc bạn rồi,nhưng hiện tại không có Wifi để test thử đó mà .Còn theo quan điểm của mình nếu trên PPC có Net (GPRS ,hoặc Wifi ...)thì đều có thể chia sẻ cho máy Desktop hoặc Laptop bằng cách sử dụng các phần mềm chia sẻ Internet trên PPC như Internet sharing...
Bạn cứ thử chia sẻ tương tự như cách dung GPRS xem thế nào nhé,mình sẽ tìm 1 điểm truy cập Wifi để test thử rồi trả lời bạn sau .

Chúc vui và thành công !

Mình đã dùng Internet sharing rồi nhưng chỉ có thể chia sẻ GPRS và Bluetooth được thôi còn wifi thì không được, mình cũng chỉ biết có chương trình đó thôi nên có lẽ là sẽ cố chờ bạn test thử vậy.Cố giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều, chúc vui vẻ

rammstein

Vào mạng=PPC qua GPRS của Phone kết nối Bluetooth? Xin được chỉ giáo!

Chào tất cả anh em PDAV!
Mình tìm cả 1 buổi chiều mà k thấy topic nào nói về chuyện này,nên mạo muội lập topic này để anh em PDAViet vào chỉ giáo!
Mình dùng 1 PPC HP3715 (xài WM 2003 SE,k có phone,chỉ có wifi và BT) connect với đt Samsung p300 có GPRS bằng Bluetooth qua Serial port service thì vào đươc net trên PPC.Xin hỏi có cách nào mà dùng phone như 1 remote modem được k? (Theo cách này,mình phải cầm SS P300 lên và mở web browser của nó lên,hơi mât công:-?) Như vậ về mặt lý thuyết thì PPC hoàn toàn vào mạng qua BT với điên thoại xài GPRS.
Mình muốn sử dụng đt Moto V3 connect Bluetooth với HP3715, mà không vào mạng được,mặc dù đã PAIRED DEVICE.Với cách dùng này mình sẽ k phụ thuộc vào wifi nữa,chỗ nào có sóng GPRS là có thể vào mạng chit chat được rồi,GPRS bây giờ rẻ rồi,nhất là để chat,k dùng được phí quá!Mong được các cao thủ chỉ giúp!
Xin đa tạ!=D>
Đã có topic thảo luận các loại kết nối bạn qua đó thảo luận đừng mở topic thế này là spam lần sau dell đó bạn

Last edited by a moderator:

cat_nobita

Mình vừa UP con O2 NEO lên WM 6 nhưng hiện nay kết nối WEB từ PPC qua AS nối với PC thì không được, nó hiện lên thông báo: The page cannot be displayed or downloaded because the connetion was lost. Check the connetion and try again later[/B]. Luc trước mình dùng WM 5 vẫn OK. Do vậy hiện nay mình không thể UPDATE thời tiết được. Xin các Bác chỉ giáo dùm. Thanks!

tubua

Mình vừa UP con O2 NEO lên WM 6 nhưng hiện nay kết nối WEB từ PPC qua AS nối với PC thì không được, nó hiện lên thông báo: The page cannot be displayed or downloaded because the connetion was lost. Check the connetion and try again later[/B]. Luc trước mình dùng WM 5 vẫn OK. Do vậy hiện nay mình không thể UPDATE thời tiết được. Xin các Bác chỉ giáo dùm. Thanks!

Chào Bác ! Bác làm như sau : Vào Settings/USB ở PC, uncheck mục "Enable advanced network functionality" sẽ lướt net qua Sync ngon ngay. Chúc vui nha!

NhatNguyen

Hãy bình tĩnh :) đầu tiên bạn vào Setting nhé, sau đó tại mục Connection, bạn chọn biểu tượng USB to PC (và tick vào dấu ô vuông) đồng bộ dữ liệu PC, sau đó cũng trong mục Connection bạn chọn biểu tượng Connection => thẻ Advanced bạn tab vào Select network (tại mục này bạn chọn đồng bộ My Work Network ở 2 thanh ngang) sau đó SR và Syns lại Pc xem vào net đc chưa nhé !!!
Thân

cat_nobita

Tôi ấn vào USB to PC nhưng nó chẳng kích hoạt được cứ đứng nguyên tại mục connection thôi phải làm sao đây?

NhatNguyen

Tôi ấn vào USB to PC nhưng nó chẳng kích hoạt được cứ đứng nguyên tại mục connection thôi phải làm sao đây?

Chẵng lẽ máy bạn bị treo àh, khi nhấp vào thì nó sẽ hiện ra nội dụng của biểu tượng USB to PC chứ sao lại đứng yên như thế ?, bạn làm theo cách mình nói ở trên đi, cứ cho là bước 1 vào phần USB to PC đả xong đi, làm tiếp theo nữa xem đc ko ?

L

lifeismanage

Guest
Hãy bình tĩnh :) đầu tiên bạn vào Setting nhé, sau đó tại mục Connection, bạn chọn biểu tượng USB to PC (và tick vào dấu ô vuông) đồng bộ dữ liệu PC, sau đó cũng trong mục Connection bạn chọn biểu tượng Connection => thẻ Advanced bạn tab vào Select network (tại mục này bạn chọn đồng bộ My Work Network ở 2 thanh ngang) sau đó SR và Syns lại Pc xem vào net đc chưa nhé !!!
Thân

Tôi cũng bị cái lỗi như thế. Nhưng tôi sử dụng Windows Vista nên phải dùng Window Mobile Driver Center thì phải làm thế nào để cho PPC kết nối với PC (Có Internet) để PPC có thể vào Internet được. PPC của tôi dòng O2 Atom Life cài WM6.

ambien10000

Chào các bạn.

Mình hiện đang gặp 1 lỗi này. PC đang chạy windows Vista. Mình có 1 cái tai nghe Bluetooth Jabra BT 620S (cái loại này là streo headset). Nhưng hiện nay khi thiểt lập kết nối thì chỉ nghe được mono thôi. Mình cài đi cài lại nhiều lần. Có lần nghe được streo nhưng chỉ vài giây là kết nối bị ngắt và lặp đi lặp lại.

Các bạn có biết khắc phục ntn kg? Giúp mình với.

Thanks!

Đây là topic Thảo luận về các thể lọai kết nối của PPC, vấn đề của bạn là nghe nhạc trên PC qua tai nghe bluetooth, bạn thấy có liên quan gì đến chủ đề này ko?

C

chungcutie

Guest
anh ơi , cho em hỏi: tại sao activesync trên PDA của em khi kết nối qua hồng ngoại báo lỗi rằng: Công không sẵn sàng, không thể khởi động giao tiếp với máy tính để bàn ,cổng giao tiếp kô sẵn sàng, có thể một số ứng dụng khác đang sử dụng công.... các anh có thể giúp em được kô a`
Em đang ở hà nội , các anh biết chỗ nào ở hà nội có thể hướng dẫn về cái này được kô a`(vì em sợ các anh hướng dẫn em kô hiểu) ^^!

và em cũng nói luôn, cái thiết bị kết nối bluetooth giữa PDA và Computer của em có phần mềm kết nối tên là IVT Corporation BlueSoleil .Xin các sư huynh chỉ giáo với T_T

nếu quá khó , có sư huynh nào chỉ chỗ cho em ở Hà Nội đến đấy để người ta chỉ dẫn kô a`, mua cái đây 160k , giờ vứt xó a` T_T

Kobold1609

anh ơi , cho em hỏi: tại sao activesync trên PDA của em khi kết nối qua hồng ngoại báo lỗi rằng: Công không sẵn sàng, không thể khởi động giao tiếp với máy tính để bàn ,cổng giao tiếp kô sẵn sàng, có thể một số ứng dụng khác đang sử dụng công.... các anh có thể giúp em được kô a`
Em đang ở hà nội , các anh biết chỗ nào ở hà nội có thể hướng dẫn về cái này được kô a`(vì em sợ các anh hướng dẫn em kô hiểu) ^^!

và em cũng nói luôn, cái thiết bị kết nối bluetooth giữa PDA và Computer của em có phần mềm kết nối tên là IVT Corporation BlueSoleil .Xin các sư huynh chỉ giáo với T_T

nếu quá khó , có sư huynh nào chỉ chỗ cho em ở Hà Nội đến đấy để người ta chỉ dẫn kô a`, mua cái đây 160k , giờ vứt xó a` T_T

-Bạn vào Setting->Connections->Beam ->đánh dấu tick và chọn OK nhé.
-Còn để kết nối PDA và Computer bằng Bluetooth thì việc đầu tiên bạn cho PDA và Computer nhận nhau (chú ý xem qua cổng nào nhé ví dụ của mình là COM6 ) rồi trên PC vào AS->Connection and Setting ->đánh dấu tick vào dòng cuối dùng và chọn COM 6.Sau đó cho PPC active sync lại bình thường nhé.
Tham khảo thêm bài hướng dẫn ở trang đầu tiên của SM AnhTu nhé.

Chúc vui !

C

chungcutie

Guest
hix , anh ơi kô được a`, nó vẫn bảo như trên T_T, kô hiểu chỉnh như thế nào, anh biết chỗ nào ở Hà Nội hướng dẫn chỉnh 02 kô, để em mang đến hỏi T_T