• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ CÁC THỂ LOẠI KẾT NỐI CỦA PPC

cuongquoc

các anh ơi, em không thể kết nối wifi. trước đây, e cài Wm06 bản 05fix 3 của anh Pham Quang. wifi bình thường. nhưng lần thứ 2 up lại thì không được. theo e biết thì cai channel nó là 11 . vào không được, nhưng channel 6 thì vào được. khi em up lai rom 05 fix 4 thi cung nhu trường hợp trên. Có anh nào chỉ em cách khắc phục được không. Em up mấy lần mà vẫn không được. CÁm ơn nhiều

digikni

hic, bi giờ cái PPC của tui dở chứng ko vào mạng được qua activesync nữa. nó chạy được 1 lúc tự nhiên báo cannot connect. có phải chỉnh sửa gì trong connect options ko các bác.

p/s: tiện thể hỏi những lỗi thường gặp khi kết nối internet trên PPC thông qua activesync luôn ạh. Cám ơn nhiều

p/s2: cùng PC với activesync thử với PPC khác thì kết nối được

Chỉnh sửa cuối:

Nemmatlanh

hic, bi giờ cái PPC của tui dở chứng ko vào mạng được qua activesync nữa. nó chạy được 1 lúc tự nhiên báo cannot connect. có phải chỉnh sửa gì trong connect options ko các bác.

p/s: tiện thể hỏi những lỗi thường gặp khi kết nối internet trên PPC thông qua activesync luôn ạh. Cám ơn nhiều

p/s2: cùng PC với activesync thử với PPC khác thì kết nối được

Lỗi này mình đã gặp 1 làn rồi,cùng 1 pc mà của mình không vào mạng được,nhưng ppc của bạn mình lại vào được.Lỗi này là do Win pc đã bị lỗi rồi.Bạn nên cài lại Win hoặc ghost lại win pc nhé.Nhớ là với AS 4.5 thì bạn phải cài win sp2 cho pc nhé.Thân!

digikni

ko có chương trình sửa lỗi àh. chứ cứ lâu lâu bị thế này mà phải HR lại thì mệt lắm. Chắc là do mình cài chương trình dọn dẹp máy nên nó xóa đi vài file cấu hình, huhu. Nó bị lạ lắm, lúc vào được lúc ko, có khi đang mở 1 trang web thì báo mất kết nối, rồi tự nhiên có kết nối lại, rồi lại mất kết nối.

nhưng kết nối qua wifi thì vẫn tốt.

p/s:tiện thể anh em cho mình biết phần mềm nào backup lại máy tốt ko. để có HR lại thì khỏi mất công cài đặt từng phần mềm

cuongquoc

các anh ơi, em không thể kết nối wifi. trước đây, e cài Wm06 bản 05fix 3 của anh Pham Quang. wifi bình thường. nhưng lần thứ 2 up lại thì không được. theo e biết thì cai channel nó là 11 . vào không được, nhưng channel 6 thì vào được. khi em up lai rom 05 fix 4 thi cung nhu trường hợp trên. Có anh nào chỉ em cách khắc phục được không. Em up mấy lần mà vẫn không được. CÁm ơn nhiều

SAo không có ai có thể giúp em được vấn đề này sao.

TuanQuang

ko có chương trình sửa lỗi àh. chứ cứ lâu lâu bị thế này mà phải HR lại thì mệt lắm. Chắc là do mình cài chương trình dọn dẹp máy nên nó xóa đi vài file cấu hình, huhu. Nó bị lạ lắm, lúc vào được lúc ko, có khi đang mở 1 trang web thì báo mất kết nối, rồi tự nhiên có kết nối lại, rồi lại mất kết nối.

nhưng kết nối qua wifi thì vẫn tốt.

p/s:tiện thể anh em cho mình biết phần mềm nào backup lại máy tốt ko. để có HR lại thì khỏi mất công cài đặt từng phần mềm

để backup thì bạn dùng spb backup mình gửi dưới đây nhé.
http://www.4shared.com/file/16608389/5e2ef0d6/spbBackup.html
chúc vui . đừng quên Thanks nhé!;;)

hsoncd

Các bác chỉ giúp em cách lên net trên PPC thông qua kết nối Internet trên PC, trước đây em xài O2 mini 2003 thì bình thường nhưng khi chuyển qua Exec thì bó tay cho dù em cấu hình như thế nào đi nữa. (Sync với PC ngon lành)

TuanQuang

Các bác chỉ giúp em cách lên net trên PPC thông qua kết nối Internet trên PC, trước đây em xài O2 mini 2003 thì bình thường nhưng khi chuyển qua Exec thì bó tay cho dù em cấu hình như thế nào đi nữa. (Sync với PC ngon lành)

nếu như bạn dùng 2k6 thì bạn chỉ việc dùng active syn 4.5 sau đó cắm cable vào PC là duyệt web đc thôi. Nếu ko đc thì bạn vào connetion setting sau đó chọn allow computer is connected to : The internet là đc thôi.
chúc vui

B

B11111111

Guest
Có ai biết cách vào WF của FPT phủ sóng ở TP Hồ Chí Minh và Hà Nội không?
Khi mình liên kết thì nó đòi một máy chủ ( mình đang thử với sim Viettel )
Nhưng không biết cách thiết lập máy chủ chủ của Viettel
Có ai biết chỉ mình với
Mình dùng OIIi
Chổ mình có sóng WF của FPT phủ mà không xài được tức quá

hsoncd

nếu như bạn dùng 2k6 thì bạn chỉ việc dùng active syn 4.5 sau đó cắm cable vào PC là duyệt web đc thôi. Nếu ko đc thì bạn vào connetion setting sau đó chọn allow computer is connected to : The internet là đc thôi.
chúc vui

Mình dùng 2k5 cũng đã đặt connect là The Internet nhưng bó tay.

Kobold1609

Mình dùng 2k5 cũng đã đặt connect là The Internet nhưng bó tay.

Chắc máy bạn bị lỗi do Windows SP2 update đó mà ,trên PC bạn vào Start->Run->Gõ regedit và đưa vào K.E.Y sau để fix lối AlowLSP nhé.

Mã:
[B][HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows CE Services] 
Thêm vào cái khóa này (Dword nhé) "AllowLSP"=dword:0[/B]

Chúc vui!

trantuan1207

Tìm hoài, hình như hơi ít người hỏi về Windows Mobile Device Center thì phải. Bác TuanQuang lùa em qua toppic bên này hỏi, hy vọng đc mọi người chỉ cho cách nối giữa con HP 6828 với Win vista. Dù đã cài WMDC, dù cáp nối vẫn ổn (vì sync với xp vẫn tốt), mặt khác cũng đã thử với cap khác, dù...vv...
nó vẫn disconnect là thế nào nhỉ? Em tuyệt vọng lắm rồi. Mong các cao nhân cho lời giải đáp. thx các bác lăm lắm!

saikimma

Các bác cho em hỏi với. Em đang dùng con O2 Atom khi kết nối wifi nó nhận được, báo sóng đầy nhưng khi vào internet Explorer thì không vào được và nó báo là :" the page cannot be found. Check the name and try again" . Các máy khác đều vào bình thường. Mong các bác giúp em sớm.

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi với. Em đang dùng con O2 Atom khi kết nối wifi nó nhận được, báo sóng đầy nhưng khi vào internet Explorer thì không vào được và nó báo là :" the page cannot be found. Check the name and try again" . Các máy khác đều vào bình thường. Mong các bác giúp em sớm.

Bạn dùng Registry để chỉnh thành chuẩn B hay chuẩn G xem sao nhé. Bạn qua phần thảo luận registry xem nhé cũng đã nói nhiều về vấn đề này rồi. Thân!!!!

TuanQuang

Tìm hoài, hình như hơi ít người hỏi về Windows Mobile Device Center thì phải. Bác TuanQuang lùa em qua toppic bên này hỏi, hy vọng đc mọi người chỉ cho cách nối giữa con HP 6828 với Win vista. Dù đã cài WMDC, dù cáp nối vẫn ổn (vì sync với xp vẫn tốt), mặt khác cũng đã thử với cap khác, dù...vv...
nó vẫn disconnect là thế nào nhỉ? Em tuyệt vọng lắm rồi. Mong các cao nhân cho lời giải đáp. thx các bác lăm lắm!

lúc truớc ban post vào phần thảo luận cách kết nối = active sync là sai chủ đề ban ah. bạn phải post vào topic này mới đúng.
the mình thì việc kết nối giưa pda và ưin vista là hơi khó khăn.theo mình bạn thử mang sang PC khác ko dùng win vista xem có đc ko nhé.

trantuan1207

hề hề, bác thông cảm, tại lúc em tìm cái toppic này ở trang sau, ko nhìn thấy nên post đại vào đó, bác nhắc em sửa liền. Thực ra em còn máy nữa dùng Xp thì dùng AS vẫn tốt, nhưng em muốn dùng cái máy Vista vì nhiều lý do khác, nhất là nó cơ động. Cài AS vào Vista thì nó ko nhận, down WMDC theo link của bác Utxd cài rồi hí hí hửng hửng mà nó cứ báo not connect. Nhưng mà sao lúc cắm vào nó vẫn hỏi pass (vì em đặt pass cho HP mà) như đúng rồi í, làm mình cứ tưởng bở.
Ít người cài vista quá... ko ai hiểu cho nỗi lòng mình :D. Mong rằng trong tương lai gần sẽ có quân sư quạt mát đào tạo nâng cao dân trí .

Nemmatlanh

hề hề, bác thông cảm, tại lúc em tìm cái toppic này ở trang sau, ko nhìn thấy nên post đại vào đó, bác nhắc em sửa liền. Thực ra em còn máy nữa dùng Xp thì dùng AS vẫn tốt, nhưng em muốn dùng cái máy Vista vì nhiều lý do khác, nhất là nó cơ động. Cài AS vào Vista thì nó ko nhận, down WMDC theo link của bác Utxd cài rồi hí hí hửng hửng mà nó cứ báo not connect. Nhưng mà sao lúc cắm vào nó vẫn hỏi pass (vì em đặt pass cho HP mà) như đúng rồi í, làm mình cứ tưởng bở.
Ít người cài vista quá... ko ai hiểu cho nỗi lòng mình :D. Mong rằng trong tương lai gần sẽ có quân sư quạt mát đào tạo nâng cao dân trí .

Bạn vào Link sau mình gửi,xem bài thứ 2 từ dưới lên nhé.Đã có hướng dẫn rồi đấy.Chúc vui!
http://pdaviet.net/showthread.php?t=861&page=21

charpin

bạn mở view available wireless lên, thấy của FPT thì click chuột vào đó cho nó connect (bạn phải tắt hết các connect khác đi). Sau đó mở 1 trang web bất kỳ thì trang wifi.fpt.vn sẽ hiện lên và bạn chỉ cần gõ user name: fpt và password là telecom.

charpin

Kết nối với PC để truy cập internet bằng WIFI trên laptop (dùng như 1 modem wifi)

Bạn thử đi nhé bài viết hơi dài dòng một chút do mình sưu tập được.
"Bạn đang có một máy Laptop công nghệ Centrino (có tích hợp Wi-Fi) hoặc máy tính có card mạng Wi-Fi và một Pocket PC có tích hợp Wi-Fi! Một điều hiển nhiên là Pocket PC của bạn bị giới hạn về dung lượng bộ nhớ với thẻ nhớ cao lắm cho đến bây giờ là 2Gb. Bạn muốn chia sẻ tài nguyên này của máy tính để buổi tối có thể nằm khểnh trên giường trong phòng ngủ mà xem phim hoặc nghe nhạc trên Pocket PC trong khi máy tính chứa kho dữ liệu của bạn thì đặt ở một phòng khác?. Giải pháp là bạn có thể thiết lập một mạng ngang hàng với Laptop hoặc máy tính để bàn để chia sẻ dữ liệu mà không cần phải tốn chi phí cho việc trang bị một Access Point như các mạng không dây khác. Trước hết chúng ta nên tìm hiểu một số khái niệm cần thiết khi thiết lập mạng ngang hàng này:
Mạng ngang hàng (Ad-hoc hoặc Peer-to-Peer network):
Mạng Ad-hoc là một mạng được cấu thành chỉ bởi các thiết bị hoặc máy tính mà không có một thiết bị hay máy tính nào làm chức năng tổ chức và điều tiết lưu thông mạng. Mỗi máy đều có vai trò như là một Server (máy chủ) đối với máy này nhưng lại là Client (máy khách) đối với máy khác. Mạng Ad-hoc còn được gọi là mạng Peer-to-Peer (mạng ngang hàng.

Địa chỉ IP riêng (Private IP Address:
Có 3 nhóm địa chỉ IP được chỉ định đặc biệt dùng cho những mạng riêng, những nhóm này bao gồm các khối địa chỉ sau: 10.0.0.0 đến 10.255.255.255, 172.16.0.0 đến 172.31.255.255 và 192.168.0.0 đến 192.168.255.255. Khối cuối cùng thường được các Routers (bộ định tuyến) và Access point sử dụng một cách mặc định để gán địa chỉ IP cho các thiết bị trong mạng.

Gateway (Cổng vào):
Là một thiết bị làm nhiệm vụ kết nối hai mạng không cùng họ với nhau. Thông thường, thuật ngữ này dùng để chỉ thiết bị kết nối mạng cục bộ với mạng Internet.

Streaming:
Là khả năng sử dụng những file nằm trên một thư mục được chia sẻ ở máy khác mà không cần phải mang nó về máy cục bộ của người dùng. Như vậy tài nguyên đĩa cứng của máy cục bộ sẽ không bị chiếm dụng nhưng băng thông của mạng lại bị sử dụng cao độ và kết nối với mạng phải luôn được đảm bảo.

Vì bạn chỉ có máy tính và Pocket PC mà không có Access Point hoặc Router, bạn phải thiết lập một mạng ngang hàng (Ad-hoc), sử dụng Private IP Address và thiết lập địa chỉ mạng một cách thủ công mà không dùng DHCP (Dynamic Host Configuration Protocol). Dưới đây là cách thức cài đặt, thử nghiệm trên Laptop Compaq Presario x1010 Centrino với Card WiFi Intel PRO Wireless LAN và T-Mobile MDA3/O2 Xda IIs. Đối với các máy khác bạn cũng làm theo cách tương tự
- Đầu tiên bạn phải tạo một mạng không dây trên máy tính của mình. Vào mục Settings -> Network connections, Nhấn chuột phải vào kết nối “Wireless network connection” rồi chọn Properties trên pop-up menu thả xuống. Ở Tab “General” chọn “Internet Protocol (TCP/IP)” rồi nhấn “Properties”. Tại đây bạn chọn “Use the following IP address”, bạn sử dụng một trong các địa chỉ IP thuộc dãy Private IP address nói trên. Thí dụ 192.168.0.10 với Subnet mask là 255.255.255.0. Click OK để trở về trang thuộc tính của mạng Wireless.

-Chuyển sang Tab “Wireless Networks” rồi nhấn “Add”, ở mục “Network Name (SSID)” bạn đặt tên bất kỳ cho mạng , chú ý đánh vào hộp kiểm “This is a computer-to-computer (Ad hoc) network; wireless access points are not used”. Bạn có thể bỏ qua các thiết lập chứng thực khác nếu thấy không cần thiết. Lúc này một mạng ngang hàng đã được thiết lập, nhưng vẫn chưa có tín hiệu kết nối vì chưa có thiết bị nào tham gia vào mạng này.

Bạn kích hoạt Wi-Fi của Pocket PC lên, quá trình dò sóng bắt đầu và máy sẽ nhận ra mạng mà bạn mới thiết lập. Chọn “Work” và nhấn “Connect”. Bạn phải gán địa chỉ IP cho card mạng của Pocket PC để nó nằm trong cùng mạng với máy tính. Bạn vào “Settings” , ở Tab “Connections” chọn Network Cards. Bạn đặt địa chỉ IP bất kỳ có cùng Subnet mask với máy tính thí dụ ở đây là 192.168.0.20, ở mục “Default Gateway” bạn nhập địa chỉ IP của máy tính.

Vậy là bạn đã tạo xong một mạng ngang hàng giữa Pocket PC với máy tính. Bạn có thể dùng trình duyệt File Explorer để mở các thư mục được chia sẻ trên máy tính bằng menu “Open” sau đó đánh vào tên của máy tính. Các thư mục chia sẽ của máy tính sẽ hiện lên trên Pocket PC và bạn có thể duyệt chúng, thực thi các tác vụ Copy, Paste, Delete...như đối với các thư mục khác trên Pocket PC.

Thật không may, chương trình quản lý File Explorer sẵn có trong hệ điều hành của Microsoft không cho phép bạn streaming (xem trực tiếp) các file âm thanh hay video và bạn chỉ có thể xem chúng sau khi copy về Pocket PC của mình. Tuy nhiên Resco Explorer đã giải quyết được vấn đề này. Bạn có thể sử dụng hầu hết các chức năng của một File Manager do nó cung cấp, kể cả Audio và Video streaming. Trong Resco Explorer bạn kết nối với máy tính bằng Menu “Map Driver”, Các thư mục được chia sẽ trên máy tính sẽ được liệt kê ra, bạn có thể duyệt chúng và thực thi các tác vụ giống như đối với các thư mục cục bộ. Nghe nhạc trực tuyến hầu như không có vấn đề gì, tuy nhiên khi xem phim, hình ảnh có thể sẽ hơi bị giật nếu độ nén của phim không cao."
Nguồn từ http://www.tanalong.com
Em thực hiện theo bác tú connect wifi giữa ppc và pc ok. nhưng lại ko chạy đc các file nhạc mp3 hay wma, bác biết soft nào chạy đc những file nhạc qua network ko? share cho em với.
Connect wifi ppc và pc có dùng internet dc ko bác (máy pc của em có connection internet nhưng lại ko co access point).
Em đã thử rồi mà ko đc. Bác giúp em với
Cám ơn bác nhiều!!

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Hiện tại mình đang đi công tác, chỗ ở hiện tại có Wifi nhưng Laptop của mình lại không có Wifi nên chỉ còn cách dùng Wifi của PPC truy cập internet rồi chia sẻ cho Laptop qua cáp USB. Mình đã đọc mấy bài trên rồi nhưng tìm chưa ra, bạn nào biết thì gửi cho mình link hay bài viết đó với.
Xin cảm ơn trước.

(Hiện tại mình đang phải dùng GPRS trên PPC chia sẻ cho Laptop tón kém quá)