• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ CÁC THỂ LOẠI KẾT NỐI CỦA PPC

bachlongma

Cám ơn các bác đã có những đóng góp rất hữu ích cho vấn đề kết nối PPC.
Tuy nhiên, trong việc kết nối bằng bluetooth, có bạn nào biết cách kết nối như thế nào mà thông qua bluetooth ta có thể dùng chương trình Active Syn được không?
Nếu bạn nào biết cách cấu hình kết nối những vấn đề liên quan đến Windows Vista thì mình rất ủng hộ và cám ơn!

em dùng O2 mini, cài USB bluetooth billionton dùng phần mềm bluesoleil. em đã làm hệt như các bác đã nói ở trên. nhưng ko thể nào sync nổi với AS4.2 trong PC. trong khi UBS thì vẫn nhận ra O2, nhưng ko thực hiện được lệnh transfer nào cả. bác nào đã sync được từ USB bluetooth với O2 mini rồi thì chỉ em cái. :(( :(( :((

Chào bạn, mình cũng gặp trường hợp như bạn vừa nêu. Có vẻ như việc kết nối từ PC với Pocket PC qua giao thức bluetooth gặp nhiều khó khăn.
Lúc trước khi máy mình chưa cài lại hệ điều hành thì mình kết nối giữa Pocket PC với PC (qua bluetooth) bình thường, nhưng sau khi cài lại hệ điều hành thì mò tới mò lui cũng không tài nào kết nối lại được :(
Mong rằng sẽ có "cao thủ" hỗ trợ chúng mình :)
Chúc vui!

Last edited by a moderator:

wonbi

cho em hỏi,khi kết nối 02s với 1 pc đang online thì o2 có tự động onl theo k??

TuanQuang

cho em hỏi,khi kết nối 02s với 1 pc đang online thì o2 có tự động onl theo k??

02s có kết duyệt web thông qua Active Sync đc hay ko là do bạn cài đặt trong AS connection thôi. trong AS connection bạn tick vào 2 dòng đầu là đc.

vnlaptops

Kết nối wifi

Tôi đang dùng con O2 miniS cài WM6 cứ mỗi khi kết nối wifi thì nó lại tự động nhảy vào GPRS.
Bác nào có cách khắc phục chỉ giúp với.

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Tôi đang dùng con O2 miniS cài WM6 cứ mỗi khi kết nối wifi thì nó lại tự động nhảy vào GPRS.
Bác nào có cách khắc phục chỉ giúp với.

Vậy là máy của bạn không nhận được wifi rồi nếu máy đã nhận wifi thì không bao giờ chạy GPRS đâu bạn ạ. Xem lại nhé. Thân!!!!

vnlaptops

Ko phải vậy bạn à . Máy vẫn nhận wifi bình thường, tín hiệu nét căng, nhưng khi dùng IE thì nó mới tự động chạy GPRS.
Modem của tôi phát wifi chuẩn g. vậy có cách nào biết máy mình đang dùng chuẩn gì và cách chuyển đổi ko bạn nhỉ ?
Cám ơn ban nhiều !

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Ko phải vậy bạn à . Máy vẫn nhận wifi bình thường, tín hiệu nét căng, nhưng khi dùng IE thì nó mới tự động chạy GPRS.
Modem của tôi phát wifi chuẩn g. vậy có cách nào biết máy mình đang dùng chuẩn gì và cách chuyển đổi ko bạn nhỉ ?
Cám ơn ban nhiều !

Bạn thử vào statr -> setings -> Connections -> wifi xem máy bạn đã bắt được sóng chưa? nếu bắt được thì sóng đang ở trạng thái gì? Cách chuyển đổi chuẩn B hoặc G bạn qua ĐÂY để tìm hiểu nhé. Thân!!!!

hongduc13

Bài đầu tiên mình xin nói rõ hơn cách kết nối giữa PC và PPC thông qua cổng Bluetooth.

Đầu tiên bạn cũng phải cài ActiveSync trong PC tốt nhất là cài bản 4.1/4.2.
-Tiếp đến trong PPC bạn vào Settings/System/Bluetooth Settings tích vào ô Authentication (Passkey) required

- Bật Bluetooth của cả PPC và PC và cho chúng nhận ra nhau(Để ý xem chúng nhận nhau bằng COM bao nhiêu )

- Tiếp theo bạn vào ActiveSync trên PC vào File/Connection Settings...đánh dấu vào Allow connections to one of the following: và chọn COM(lưu ý là khi PC và PPC nhận nhau ở COM nào thì bạn chọn COM đó cho thích hợp , có thể là COM7 hoặc COM8) rồi chọn OK.

Cuối cùng bạn vào ActiveSync trên PPC rồi vào Menu/Connect via Bluetooth và đợi 1 lát xem có biểu hiện gì không !

Mình đã làm như bạn nhưng trong phần Connection Settings mình chỉ thấy có một cổng com duy nhất đó là COM1, không có chọn lựa khác

Cho mình hỏi thêm một câu hơi chuối một tý, làm sao biết được Bluetooth tren PC của mình dùng cổng COM nào vậy ? Giả sử nếu dùng một cổng COM nào đó không phải cổng COM 1 thì làm sao mình có thể thêm trong menu chọn lựa của Connection Settings một cổng COM khác cổng COM 1 (trên máy mình, mình chỉ thấy có duy nhất cổng COM 1 trong chọn lựa này thôi)

vnlaptops

Bạn thử vào statr -> setings -> Connections -> wifi xem máy bạn đã bắt được sóng chưa? nếu bắt được thì sóng đang ở trạng thái gì? Cách chuyển đổi chuẩn B hoặc G bạn qua ĐÂY để tìm hiểu nhé. Thân!!!!

Tôi dùng WM6 kiểm tra lại thì đã là chuẩn g. Và máy bắt được sóng rất tốt. nhưng khi dùng IE thì nó mới chạy sang kết nối GPRS.
Bạn nào biết chỉ bảo với !

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Tôi dùng WM6 kiểm tra lại thì đã là chuẩn g. Và máy bắt được sóng rất tốt. nhưng khi dùng IE thì nó mới chạy sang kết nối GPRS.
Bạn nào biết chỉ bảo với !

Nếu vậy bạn backup lại một bản rồi HS máy không cài PM nào cả vào lại wifi xem có bị nhẩy sang GPRS nữa không nếu không bị chắc bạn bị đụng soft phải cài lại PM mềm thôi bạn ạ. Thân!!!

bitzjay

Làm sao để sync = usb mà ko sạc các bác??? Xin các cao thủ chỉ giáo :)
Ko biết câu hỏi này có đặt đúng chỗ ko
Ah được 1 sao rồi

Chỉnh sửa cuối:
Làm sao để sync = usb mà ko sạc các bác??? Xin các cao thủ chỉ giáo :)
Ko biết câu hỏi này có đặt đúng chỗ ko
Ah được 1 sao rồi

Nếu máy bạn thuộc dòng Wizard thì sang topic Thảo luận về cách hack registry để tham khảo cách tắt bằng chỉnh registry, còn các dòng khác thì pó tay, một là sync qua bluetooth hoặc hồng ngoại, còn ko thì bung cọng dây sync ra cắt bỏ sợi dây nguồn nhé bạn!

mrconverse

Mình đang xài o2 mini bản rom 1.13 wwe. ActiveSync Version 4.5.0. Outlook 2003.
Mình muốn sync contacts của PPC với contacts của outlook nhưng ko được. Cái chỗ contact nó ko cho chọn, kỳ ghê. Các bạn giúp mình với.

Mình có chụp hình lại nè:

hsoncd

Em đọc qua mấy chục trang nhưng cũng có câu hỏi như em nhưng em làm theo không được. Em mong bác nào rành chỉ cụ thể dù em. Em xài Exec mạng Mobifone. Mỗi lần kết nối vào WI-FI thì máy tự bật kết nối GPRS không à. Em đã bật wi-fi cho PPC trước và đã kết nối được wi-fi. Viu lòng chỉ cách khắc phục?

Thứ 2 là khi mình kết nối wi-fi thì làm sao bảo mật được máy PPC ủa mình, người chủ của mạng wi-fi có thể truy cập vào dữ liệu của PPC mình không? (Hơi hai lúa bởi em không rành về mạng...)

smile

Hi bros!
Mình vừa mới uprom cho con HP iPAQ 3715 lên bản 2003 SE nhưng không hiểu sao từ đấy không kết nối qua bluetooth với di động được để vào internet. Với bản trước đó thì mình kết nối được! Có bạn nào biết chỉ cho mình với.

PM: Bạn là người mới nhắc nhở lần sau viết bài phải có dấu lần này mình edit hộ lần sau dell đó. Thân!!!

Last edited by a moderator:

dcn488

Em đọc qua mấy chục trang nhưng cũng có câu hỏi như em nhưng em làm theo không được. Em mong bác nào rành chỉ cụ thể dù em. Em xài Exec mạng Mobifone. Mỗi lần kết nối vào WI-FI thì máy tự bật kết nối GPRS không à. Em đã bật wi-fi cho PPC trước và đã kết nối được wi-fi. Viu lòng chỉ cách khắc phục?

Thứ 2 là khi mình kết nối wi-fi thì làm sao bảo mật được máy PPC ủa mình, người chủ của mạng wi-fi có thể truy cập vào dữ liệu của PPC mình không? (Hơi hai lúa bởi em không rành về mạng...)

P1: nếu vậy khi bạn kết nối wifi ,nó sẽ hiện lên 2 phần kết nối (khi bạn click vào chữ G) bạn chĩ cần bỏ phần GPRS đi là xong. Nếu ko bạn cứ vào phần connecions xóa GPRS đi là xong
P2:ko sao đâu bạn ơi cứ kết nối vô tư đi nhé. Chúc vui

hsoncd

Em vào xoá hết các cấu hình kết nối GPRS xong khởi động lại máy kết nối thì OK nhưng không vào internet được.

Em thử cài Opera mini (files java) thì vô net được nhưng khi xem phim thì nó nhảy sang Media Play nhưng bị báo lỗi ngay. Activesync thì trang đó xem phim vô tư.

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Em vào xoá hết các cấu hình kết nối GPRS xong khởi động lại máy kết nối thì OK nhưng không vào internet được.

Em thử cài Opera mini (files java) thì vô net được nhưng khi xem phim thì nó nhảy sang Media Play nhưng bị báo lỗi ngay. Activesync thì trang đó xem phim vô tư.

Vậy là nơi phát wifi của bạn trục trặc hoặc không khoẻ lắm mới dẫn đến tình trạng như vậy. Nếu AS xem được có nghĩa là nó vẫn bình thường đó bạn ạ. Thử ra chỗ nào có wifi khác xem có bị tình trạng như vậy không nhé. Thân!!!

KittyBaby

Em bật kết nối Wifi trên PPC, nó nhận được tín hiệu rất tốt. Em đã set IP cho PPC (192.168.1.17) theo dải IP của Modem ADSL (192.168.1.1). Khi vào web thì không được :(( Nó báo là thiết lập mạng hiện tại không thể kết nối được).

Em dùng MiniS ROM OCTAIVOI 5.0. IPL/SPL 2.21.

Em có 1 con laptop đang kết nối Wifi rất tốt (nó tự set IP là 192.168.1.18), vào internet bình thường.

Các bác giúp em với.
Cám ơn nhiều.