• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ CÁC THỂ LOẠI KẾT NỐI CỦA PPC

Kobold1609

có bác nào thử dùng internet thông qua PC bang bluetooth chưa a?bác nào làm được hướng dẫn tỉ mỉ cho em nhé.em cám ơn rất nhiều a.

Vào net thông qua PC bằng Bluetooth cũng giống hệt như khi bạn kết nối PPC với PC vào net bằng Cable thôi mà.Đầu tiên bạn kết nối AS giữa PPC và PC bằng BlueTooth đã nhé.Sau khi kết nối thành công bạn có thể vào net dễ dàng mà.Chỉnh Connection Setting của AS trên PC : This computer is connected to chọn Internet .Bạn có thể tham khảo qua bài viết đầu tiên của topic này về kết nối Bluetooth nhé.Chúc vui và thành công.

Kobold1609

Theo hướng dẫn của Pác AnhTu<a> Em đã kết nối được con Qtek 9100 của em vаo với Laptop của Pá pa em sóng wifi căng hết vạch thì thôi anh em а ! Nhưng lаm thế nаo để chia sẻ files vа internet giữa PDA với PC thì em chịu , nghe các Pác nói là nằm khểnh chân trên giường duyệt web vа xem phim mа em thấy mê quá , nhưng quả thực lа lаm sao để xem được phim trong HDD của Laptop em đã mаy mò cả buổi mа không lаm được , các Pác chỉ bảo cho em với nhá !
Mọi người bảo coppy file vаo thư mục Tem trên máy tinh , em đã lаm roаi , nhưng đến khi mở PDA ra tìm vаo thư mục tem ấy trả có cái gì !!!! Newbie mа các Pác thông củm hen , Tỷ như là trên PC thì em vаo Start->Run -> Đánh lệnh : \\192.168.0.10 vа nhấn OK -> Thì có thể xem được các Files của máy khác , còn trên PDA thì phải lаm thế nаo đây ! khó quá trời .

Bạn có thể share 1 folder bất kì nào đó trên PC và trên PPC có thể dễ dàng connect vào Folder được share trên thư mục đó.
-Bạn đã biết share folder trên PC rồi chứ ?Mình có thể nhắc lại chút chút như sau Bạn click chuột phải vào folder cần share trên PC sẽ hiện lên 1 cái bảng và bạn chọn Sharing and Security ...->Chọn tab Share và ấn chọn Share this folder rồi thì OK.
-Còn trên PPC bạn có thể dùng File Explorer hoặc Resco Explorer hoặc bất kì 1 PM Explorer nào khác để vào duyệt thư mục trên PC.Nhưng theo ý mình thì bạn nên chọn Resco Explorer sẽ tiện hơn .Sau khi cài xong Resco Explorer bạn chọn vào cái hình bạn tay có biểu tượng đang đỡ 1 cái folder đó .Ấn vào đó sẽ hiện lên Network và chọn Map Drive....Như hình vẽ mô tả dưới đây .Sau đó sẽ hiện lên các máy đang trong cùng mạng với bạn .Bạn chọn 1 máy bất kì sẽ hiện lên phần hỏi User Name và Password .Chỗ này tùy thuộc vào PC ,có thể trên PC qui định các máy khi connect vào máy mình phải đưa vào User và Password.Cái này bạn tự để ý nhé :| .Sau khi đưa xong User và Password thì máy đó sẽ hiển thị lên các folder được share trên PC bạn connect vào .Như hình của mình bên dưới là có 3 folder đó.

Hình mô tả

Còn về vấn đề vào Internet thì khi bạn chọn Connect Wifi giữa PPC và PC thì sẽ có 1 bước hỏi bạn là Connect với The Internet hay The Work thì bạn chọn The Internet và ấn OK nhé.

Thế là từ bây giờ bạn có thể ngồi trên giường mà nghe nhạc và duyệt web rồi đó.Chúc vui và thành công nhé.

dng

Vào net thông qua PC bằng Bluetooth cũng giống hệt như khi bạn kết nối PPC với PC vào net bằng Cable thôi mà.Đầu tiên bạn kết nối AS giữa PPC và PC bằng BlueTooth đã nhé.Sau khi kết nối thành công bạn có thể vào net dễ dàng mà.Chỉnh Connection Setting của AS trên PC : This computer is connected to chọn Internet .Bạn có thể tham khảo qua bài viết đầu tiên của topic này về kết nối Bluetooth nhé.Chúc vui và thành công.

ở AS trên PPC, mục partnership setting nó đã hiện lên được dấu check Activesync khi refresh. Khi bấm vào refresh thì AS trên PC nó tự động chạy connetting, nhưng rồi nó vẫn báo là not connected bác ạ!!!
em bó tay rồi, bác giúp em với!
WM2005.

Kobold1609

ở AS trên PPC, mục partnership setting nó đã hiện lên được dấu check Activesync khi refresh. Khi bấm vào refresh thì AS trên PC nó tự động chạy connetting, nhưng rồi nó vẫn báo là not connected bác ạ!!!
em bó tay rồi, bác giúp em với!
WM2005.

Tức là bạn vẫn chưa AS được PPC và PC qua BlueTooth ,như vậy thì sao mà dùng Internet được nhỉ? b-) .
Trước hết trên PC:
-Bạn bật BlueTooth lên nhé
-Sau đó Connection Settings...của AS đánh dấu tick vào ô Allow Connection to one of the following chọn cổng COM thích hợp ,mình thì để COM 6.
Trên PPC :
-Bật BT lên sau đó vào BT Setting chọn Tab Devices và ấn vào Add new device.. sau 1 hối tìm kiếm sẽ hiện lên tên máy tính của bạn và yêu cầu đòi đưa pass key vào.Bạn nhập passkey bất kì ,lúc đó trên PC cũng hiện lên 1 bảng thông báo có thiết bị đăng nhập vào máy bạn và đòi passkey bạn cũng nhập số passkey trên vào nhé.(Thường thì sau bước này trên PC sẽ báo có thiết bị connect qua AS như của bạn báo connecting sau đó là not connected bởi vì bạn chưa tạp Partnership nên phải làm thêm bước tiếp theo.)
-Sau đó vào AS ->Menu và vào Connect via BlueTooth .
Xong ngồi đợi là xong .Chúc vui nhé.

dng

Tức là bạn vẫn chưa AS được PPC và PC qua BlueTooth ,như vậy thì sao mà dùng Internet được nhỉ? b-) .
Trước hết trên PC:
-Bạn bật BlueTooth lên nhé
-Sau đó Connection Settings...của AS đánh dấu tick vào ô Allow Connection to one of the following chọn cổng COM thích hợp ,mình thì để COM 6.
Trên PPC :
-Bật BT lên sau đó vào BT Setting chọn Tab Devices và ấn vào Add new device.. sau 1 hối tìm kiếm sẽ hiện lên tên máy tính của bạn và yêu cầu đòi đưa pass key vào.Bạn nhập passkey bất kì ,lúc đó trên PC cũng hiện lên 1 bảng thông báo có thiết bị đăng nhập vào máy bạn và đòi passkey bạn cũng nhập số passkey trên vào nhé.(Thường thì sau bước này trên PC sẽ báo có thiết bị connect qua AS như của bạn báo connecting sau đó là not connected bởi vì bạn chưa tạp Partnership nên phải làm thêm bước tiếp theo.)
-Sau đó vào AS ->Menu và vào Connect via BlueTooth .
Xong ngồi đợi là xong .Chúc vui nhé.

Mình làm tất cả các bước như vậy rồi, nhưng vẫn ko được. Bạn bày mình cách tạo Partnership với!
Có thể bluetooth adapter của mình ko hổ trợ AS, mình dùng loại bluetooth class1 billionton. Trong soft IVT BlueSoleil vẫn nhận được PPC---> mình send file từ PPC->PC qua bluetooth OK.
Chắc phải chạy đi kiếm 1 card wireless về gắn vào PC để tạo mạng AD-hod, để PPC có thể lướt wifi quá!

damphuc

Mình đang dùng con Softbank X01HT, WM 5.0, dang loay hoay mai không biêt làm thế nào để bật cổng hồng ngoại lên được (Theo catalog thì máy này có cổng IrDa). Anh Em hướng dẫn giúp với
Thank

Phoenix

Mình đang dùng con Softbank X01HT, WM 5.0, dang loay hoay mai không biêt làm thế nào để bật cổng hồng ngoại lên được (Theo catalog thì máy này có cổng IrDa). Anh Em hướng dẫn giúp với
Thank

Bạn chú ý nếu muốn nhận qua irda thì bạn chỉ cần vào setting, chọn connection rồi vào Beam rồi click vào "Receive all incoming beam" thì con PPC của bạn sẽ nhận qua cổng hồng ngoại thôi.
Còn nếu muốn gửi qua cổng hồng ngoại thì chỉ cần chọn file rồi click Beam , nó sẽ hiện lên bảng irDa là OK thôi mà!

Chỉnh sửa cuối:

Kobold1609

Mình làm tất cả các bước như vậy rồi, nhưng vẫn ko được. Bạn bày mình cách tạo Partnership với!
Có thể bluetooth adapter của mình ko hổ trợ AS, mình dùng loại bluetooth class1 billionton. Trong soft IVT BlueSoleil vẫn nhận được PPC---> mình send file từ PPC->PC qua bluetooth OK.
Chắc phải chạy đi kiếm 1 card wireless về gắn vào PC để tạo mạng AD-hod, để PPC có thể lướt wifi quá!

Bạn xem lại Connection Settings...của AS đánh dấu tick vào ô Allow Connection to one of the following chọn cổng COM thích hợp -> bạn đã chọn đúng cổng COM chưa nhé.Để nhận biết đúng hay sai vào Setting của BT trên PC ,và xem phần Serial Port Service để mặc định cổng COM bao nhiêu nhé.

dng

Bạn xem lại Connection Settings...của AS đánh dấu tick vào ô Allow Connection to one of the following chọn cổng COM thích hợp -> bạn đã chọn đúng cổng COM chưa nhé.Để nhận biết đúng hay sai vào Setting của BT trên PC ,và xem phần Serial Port Service để mặc định cổng COM bao nhiêu nhé.

Hình 1 cho thấy đã chọn đúng cổng COM nó mới hiện ra dấu check AS.
Hình 2 có thêm 1 số thông số in, out
HÌnh 3 mình đang send file qua bluetooth, send xong là nó tự disc.
Chắc cái bluetooth này ko hổ trợ microsoft activesync rồi!

Mỗi lần chọn AS qua bluetooth là nó hiện lên như vậy, mặc dù đã thực hiện các bước trên thành công.

Chỉnh sửa cuối:

Kobold1609

@dng : Mình cũng đang dùng phần mềm BlueTooth này trên PC mà ,vẫn kết nối bình thường.dng thử dùng bản AS v4.1.0 build 4841 xem sao nhé.Chứ mình kết nối được ngay mà.Lúc hỏi Partner Ship thì bạn chọn Yes ,sau đó sẽ hiện lên bảng cập nhập lại kết nối giữa PPC và PC thì bạn chi tìm lại thiết bị xem sao nhé.Mình cũng 1 lần bị vậy ,nhưng chọn Yes và kết nối lại thì thành công.
Hình minh họa sau khi AS giữa PPC và PC bằng BlueTooth đây :

dng

Bản AS v4.1.0 build 4841 này kiếm ở đâu nhỉ? Mình lên trang chủ down về bản 4.5 thôi!

khanhgt

Bản AS v4.1.0 build 4841 này kiếm ở đâu nhỉ? Mình lên trang chủ down về bản 4.5 thôi!

Bản này bạn vào trong khu vực Download của diễn đàn mà tải về , nhưng theo mình thì bản 4.5 là okie rồi mà bạn ! Mình cũng đã dùng thử kết nối qua Bluetooth rồi và Sync vẫn okie ! :p

nvidia

nếu các bạn không cài được thì có thể xóa soft IVT BlueSoleil luôn và để tự windows Xp nạp driver riêng của nó. sau đó làm theo hướng dẫn của AS í.
mình xài bản AS 4.5.

Wantoknow

Các bác giúp xử lý vụ này giùm với (tui xài Xda Neo - Prophet G4 với OS: Window Mobile 2005):
1- Khi Sync với PC qua USB cable bằng ActiveSync 4.2: sau khi connected thì trên ppc đưa ra 1 thông báo "Unable to obtain a sever-asigned IP address. Try again later or enter an IP address in Network settings"
Thực tế thì sau khi đóng cái thông báo này lại, tui vào Net và nhận/gởi email rằn rằn, không thấy có hiện tượng gì!!!
Question: vậy tại sao lại xuất hiện thông báo này, cách khắc phục?

2- Khi kết nối qua Wi-Fi: vào Net và nhận email vô tư luôn, nhưng không gởi được email!!!
Question: làm cách nào để xử cái vụ này?

Rất cần các bác giúp đỡ, vì lâu nay cứ mỗi lần nhận được email lại phải mất 1 cú phone để gọi về nhờ người ở nhà xử lý hộ. Trong khi ppc gần như lúc nào cũng nằm trong tầm phủ sóng của các hotpost, thế có phí không cơ chứ?
--------------------------------------
P/S: bài này tui cũng đã post ở bên topic THẢO LUẬN SỬ DỤNG DÒNG HTC-PROPHET, nhưng xin các Mods, Mans đừng del,vì: nó liên quan đến vấn đề kết nối của dòng Prophet

Chỉnh sửa cuối:

8375600

hic, con 02 mini của mình đọc hết topic này mà vẫn không sync với PC bằng bluetooth được, bro nào làm rồi thì hướng dẫn mình kỹ chút với

hic, con 02 mini của mình đọc hết topic này mà vẫn không sync với PC bằng bluetooth được, bro nào làm rồi thì hướng dẫn mình kỹ chút với
bạn phải nói rõ là bạn đang dùng phần mềm bluetooth nào? Bluesoleil hay là Widcom thì anh em mới giúp bạn được chứ! :D

khanhgt

Em nghĩ là không ai đọc kỹ và làm theo cẩn thận như em trong topic này , ấy thế mà vẫn không được , chãn qua !!!! hu hu các Pácc xem này !
AS đã đưa ra 2 lý do để giải thích cho việc bạn không Connect được rồi đấy thôi . Thứ nhất là thiết bị của bạn đc kết nối không đúng trình tự và cái này mình nghĩ là do cáp của bạn có vấn đề rồi , hãy thử với 1 máy khác xem sao ! Thứ 2 nữa là bản AS này cũng cũ và có thể bị lỗi rồi , bạn thử tải bản 4.5 về cài lại xem thử xem thế nào ! Và cuối cùng tình huống xấu nhất là chân cắm USB của bạn bị hỏng :p

jamestommy

Các bác giúp xử lý vụ này giùm với (tui xài Xda Neo - Prophet G4 với OS: Window Mobile 2005):
1- Khi Sync với PC qua USB cable bằng ActiveSync 4.2: sau khi connected thì trên ppc đưa ra 1 thông báo "Unable to obtain a sever-asigned IP address. Try again later or enter an IP address in Network settings"
Thực tế thì sau khi đóng cái thông báo này lại, tui vào Net và nhận/gởi email rằn rằn, không thấy có hiện tượng gì!!!
Question: vậy tại sao lại xuất hiện thông báo này, cách khắc phục?

2- Khi kết nối qua Wi-Fi: vào Net và nhận email vô tư luôn, nhưng không gởi được email!!!
Question: làm cách nào để xử cái vụ này?

Rất cần các bác giúp đỡ, vì lâu nay cứ mỗi lần nhận được email lại phải mất 1 cú phone để gọi về nhờ người ở nhà xử lý hộ. Trong khi ppc gần như lúc nào cũng nằm trong tầm phủ sóng của các hotpost, thế có phí không cơ chứ?
--------------------------------------
P/S: bài này tui cũng đã post ở bên topic THẢO LUẬN SỬ DỤNG DÒNG HTC-PROPHET, nhưng xin các Mods, Mans đừng del,vì: nó liên quan đến vấn đề kết nối của dòng Prophet[/QUOTE

Tui đang sd T Mobile Pro thành ra không biết có giúp được ban không. Bạn nên ktra lại với dịch vụ cung cấp email xem cấu hình cài đặt như thế nào, đặt biệt là phần incoming và outgoing email có cầu anthentication không; để gửi được email thì phần domain trong setting bạn phải đánh tên của domain vào, thông thường có hai dạng: mail.abcdc.com và abcdc.com với abcdc là tên sau dấu @ của email.

để check được email qua wifi/gprs/cable thì nên set up hai email name cho một địa chỉ email, phần khác nhau duy nhất là kết nối qua Internet và Work.
Tùy theo hình thức kết nối đang sd mà chọn email nào để receive/send.