• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận về thẻ nhớ cho UIQ 3.x

Son_Do

Well-Known Member
Mình đang dùng thẻ 2G(màu xanh lợt như hình chụp) mua cùng thời điểm mua máy(hơn 2 năm) với giá 800k, tới giờ này vẫn chạy cực tốt. Mới đua đòi chơi cái thẻ 4G (Màu xanh đậm như hình chụp) chạy được 2 tháng bây giờ lúc đọc lúc không, chán.(mất 300k).

NokuaN70

Well-Known Member
Không biết khi mua thẻ các bạn có để ý hay không, chứ hàng thật nó bỏ trong hộp nylon cứng, có kèm theo một số tờ quảng cáo các sản phẩm của hãng, đặc biệt quan trọng là nó kèm theo số series để kiểm tra thật giả tại website của nó. Những thẻ khi mua chỉ bỏ trong cái hộp nhựa trong đa phần là hàng fake, các bạn có thể truy cập vào website KINGSTONVN.com để tham khảo giá và các địa chỉ bán.
Posted via Mobile Device

a2king

uhm,em để Fonts nằm trong ổ C mà, khi em rút ra cho vào lai nó bảo là File Corrupt có khi k thông báo gì cả,nhưng nó ko chịu xuất hiện những Application mà em cài trên thẻ nhớ

shadow141206

uhm,em để Fonts nằm trong ổ C mà, khi em rút ra cho vào lai nó bảo là File Corrupt có khi k thông báo gì cả,nhưng nó ko chịu xuất hiện những Application mà em cài trên thẻ nhớ

bạn rút ra cắm lại rồi chờ một hồi thử xem :-?:-? thường thì chỉ cần rút ra cắm lại rồi chờ chút xíu thì các app cài trên thẻ sẽ dùng đc ngay mà :-??

vnyelsea

em đọc sách hướng dẫn ghi là k nên rút thẻ nhớ ra khỏi máy đột ngột, vậy có anh chị nào hướng dẫn em cách rút thẻ nhớ ra khỏi máy P990i mà k cần phải tắt máy ko??? ở bên Nokia dòng N-xx và E-xx có cách rút an toàn là nhấn nút nguồn rùi chọn Remove Memory Card, còn SE này k có thì phải???? có ai chỉ em với

Nếu bạn mod một số icon đặt trên thẻ nhớ (Status Bar, Activities Menu...) thì khi rút thẻ nhớ ra sẽ dễ bị lỗi.
Hoặc một số apps bạn inst trên thẻ nhớ đang run in background thì khi bạn rút thẻ nhớ ra cũng dễ bị lỗi.
Kinh nghiệm của mình thì khi máy ở trạng thái k lock (khóa bàn phím) bạn có thể rút thẻ nhớ ra thoải mái.
Còn nếu muốn an tâm tuyệt đối thì cứ tắt nguồn đi rồi thao tác rút thẻ...

kentv009

Em thử tới cửa hàng Như Hiếu đường Lý Thường Kiệt gần chợ Nhật Tảo xem, thẻ 4Gb giá 470k, anh mua 2 cái rồi, xài Ok. Thẻ M2 mua ở HNam anh đã vứt hết một cái( chép khoảng 200MB nhạc hơn nửa tiếng...vứt).

Posted via Mobile Device

em mua cái thẻ nhớ 2GB cho g900 ở H.Nam xài vô tư nè BÁc NoKUN...cỏ lẽ em gặp hên vì xài lâu mà hok bị sao...không tin bác rủ em di cafe e cho coi ^^:))

shadow141206

em mua cái thẻ nhớ 2GB cho g900 ở H.Nam xài vô tư nè BÁc NoKUN...cỏ lẽ em gặp hên vì xài lâu mà hok bị sao...không tin bác rủ em di cafe e cho coi ^^:))

hơ hơ, tốc độc đọc / ghi của thẻ đấy là bao nhiêu vậy bạn ;;);;)

NokuaN70

Well-Known Member
Để rút thẻ nhớ an toàn, thì việc đầu tiên trước khi rút thẻ ra bạn phải đảm bảo là không còn chương trình nào cài trên thẻ đang hoạt động, nếu còn thì khả năng lỗi thẻ rất lớn.

Son_Nguyen

Ko biết có ai đã mua thẻ nhớ cho SE tại đây chưa nhỉ. Mình tình cờ tìm thấy trên mạng nhưng ko biết thế nào? Ở HN đó nhé. M2 4G 490k, BH 5 năm. Nói chung là nhiều lắm, anh em xem cho mình ý kiến xem thế nào nhá?:D.

dengrumingzi

Thẻ xịn tối thiểu là phải đựng trong một cái vỏ và phải có tem đàng hoàng. Những cái phụ khác như bảo hành 1 đối trong vòng 4 năm hoặc 5 năm, có kèm adapter....

Trang web mà bạn P6600i đưa ra show hàng và giá tuyệt quá, tiếc là mình ko biết trước. Ai đến mua thử rồi hoặc nhà gần gần đó thì qua test cho ý kiến để anh em ở hà nội biết nhé.

Chỉnh sửa cuối:

NokuaN70

Well-Known Member
Thẻ nhớ của Kingston, Sandisk nó có chế độ bảo hành Lifetime quarranty luôn, còn bảo hành từ 3-5 nămlà do nơi bán, sau khi hết hạn bảo hành của nơi bán các bạn đem tới chi nhánh của Kingston hoặc Sandisk tại VN để tiếp tục hưởng chế độ bảo hành của hãng. Giá 490k cho thẻ M2 hơi cao nhưng chấp nhận dc, khi mua các bạn chú ý thẻ phải dc bỏ vào vỉ nylon cứng nhé, còn kg có thì phải test tốc độ đọc, ghi trên máy trước khi quyết định mua nhé. Nên copy vài bản nhạc thử xem thế nào, hàng fake nó copy lâu hơn rất nhiều so với hàng chính hãng.
Posted via Mobile Device

a2king

mình thấy cách khóa bàn phím rùi rút thẻ nhớ ra của vnyelsea có thể dùng dùng được đấy, cám ơn các bạn nhìu lám... à, NokuaN70 ở Biên Hòa à??? bạn ở phường nào thế, mình ở Trung Dũng nà....

a2king

ồ,cũng ko được lun...lần này khi khóa bàn phím --> rút thẻ nhớ (trước khi rút đã tát hết các chương trình, dùng Swiss tắt hết các ứng dụng luôn)--> gắn thẻ vào lại thì k báo file corupt, cũng k thông báo gì hết, các apps trên thẻ nhớ lần này k biến mất, nhưng khi open các phần mềm này lên thì nó k run gì hết....chờ khoảng 2 phút, em mở lại các chương trình trên thẻ nhớ thì OK, nhưng lại có 1 số apps cài trên thẻ bị mất ( chỉ 1 vài apps thui, k phai tất cả apps)...nó bị sao vậy cà....

NokuaN70

Well-Known Member
ồ,cũng ko được lun...lần này khi khóa bàn phím --> rút thẻ nhớ (trước khi rút đã tát hết các chương trình, dùng Swiss tắt hết các ứng dụng luôn)--> gắn thẻ vào lại thì k báo file corupt, cũng k thông báo gì hết, các apps trên thẻ nhớ lần này k biến mất, nhưng khi open các phần mềm này lên thì nó k run gì hết....chờ khoảng 2 phút, em mở lại các chương trình trên thẻ nhớ thì OK, nhưng lại có 1 số apps cài trên thẻ bị mất ( chỉ 1 vài apps thui, k phai tất cả apps)...nó bị sao vậy cà....
khi bạn rút thẻ nhớ ra thì lúc đó máy nó không nhận dc dữ liệu trên thẻ, khi bạn cắm thẻ nhớ vào, máy phải load dữ liệu trên thẻ nên bạn kg thể Run app ngay dc, mà phải chờ. Còn sau khi rút và cắm thẻ nhớ mà bị mất app thì mình nghĩ kg hẳn là mất đâu, bạn thử tìm kỹ lại xem.
Mình ở Ngã ba Vũng Tàu.

Posted via Mobile Device

a2king

uhm,cám ơn bạn đã góp ý nhưng nó bị mất thật... trước khi rút thẻ mình mở Swiss Mânger để End all Task,sau đó mình khóa bàn phím và rút thẻ nhớ ra --> gắn thẻ nhớ vào lại,chờ khoảng 2 phút mình có thể vào được các chương trình khác, nhưng cái icon của Swiss Manager và 1 vài apps thì mất tiêu, mình phải reboot lại máy và mấy cái icon lại có mặt...

a2king

à tiện thể cho mình hỏi lun là khi máy mình ở chế độ bình thường, mình muốn gắn tai nge vào để vừa chạy xe vừa nói chiện dt, mình phải làm sao, gắn vào lả có thể nói chiện hay phải chỉnh gì nữa k? tại vì khi mình gắn tai nghe vào thì khi nhận cuộc gọi nó vẫn reo ầm ầm qua loa ngoìa chứ ko phải reo qua tai nge...bên Nokia thì khi gắn tai nghe vào nó sẽ auto chuyển qua chế độ tai nghe, còn P990i thì có làm gì ko???mình vừa chuyển từ Nokia 7610 qua P990i nên có vài chỗ khác quá, xin các bạn chỉ giáo....

shadow141206

à tiện thể cho mình hỏi lun là khi máy mình ở chế độ bình thường, mình muốn gắn tai nge vào để vừa chạy xe vừa nói chiện dt, mình phải làm sao, gắn vào lả có thể nói chiện hay phải chỉnh gì nữa k? tại vì khi mình gắn tai nghe vào thì khi nhận cuộc gọi nó vẫn reo ầm ầm qua loa ngoìa chứ ko phải reo qua tai nge...bên Nokia thì khi gắn tai nghe vào nó sẽ auto chuyển qua chế độ tai nghe, còn P990i thì có làm gì ko???mình vừa chuyển từ Nokia 7610 qua P990i nên có vài chỗ khác quá, xin các bạn chỉ giáo....

Chỉ cần gắn tai ghe vô là nghe thôi ! Không cần chỉnh gì nữa đâu bạn ! Nếu có cuộc gọi tới, bạn có thể bấm nút nhận cuộc gọi trên tai nghe rồi bắt đầu nói chuyện thôi ! ;)

Nguyen_Minh

uhm,cám ơn bạn đã góp ý nhưng nó bị mất thật... trước khi rút thẻ mình mở Swiss Mânger để End all Task,sau đó mình khóa bàn phím và rút thẻ nhớ ra --> gắn thẻ nhớ vào lại,chờ khoảng 2 phút mình có thể vào được các chương trình khác, nhưng cái icon của Swiss Manager và 1 vài apps thì mất tiêu, mình phải reboot lại máy và mấy cái icon lại có mặt...

Chắc máy anh lúc đó chưa load đc hết tất cả các apps ấy mà. Chỉ cần chờ lâu hơn thôi!

Posted via Mobile Device

vnyelsea

Cho hỏi Swiss Mgr Pro bạn cài trên thẻ hay trên máy. Và sau khi bạn dùng xong thì bạn Exit hay Debug?
Lỗi như bạn nói là do tốc độ truy xuất dữ liệu của thẻ nhớ chậm. Bạn chịu khó chờ là ok.
Bạn cũng không cần end all task đâu. Khi bạn and all task thì Main menu và Activities menu cũng bị kill luôn. Thẻ nhớ còn đó máy cũng mất chút ít thời gian để khởi động lại một số cái mà nó cần cho giao diện. Huống chi bạn rút thẻ nhớ ra.
Nếu thẻ nhớ của bạn chuẩn thì khi khóa bàn phím bạn vẫn có thể rút thẻ nhớ ra bình thường. Mình vẫn làm vậy và không thấy vấn đề.
Mình thì hay để các chương trình như Tweak Peaks, Gismeteo, MCleaner... run in background thôi. Khi tháo thẻ cũng kệ chúng nó nhưng ...không sao!
Thường trên máy mình cài mỗi CapsSwitch và Swiss Mgr Pro thôi.

vnyelsea

Vấn đề của bạn cũng có thể do thẻ nhớ. Thử mượn ai một thẻ, copy toàn bộ dữ liệu trên thẻ sang rồi dùng thử xem.
Có lần mình cũng gặp trục trặc vấn đề thẻ, còn tưởng máy lỗi mất công up lại FW. Nhưng mua thẻ mới thay vào là OK.