• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thay đổi hình ảnh BootScreen cho Universal WM6.0

ngan

mình không thay đổi được Bootsreen,nó cứ nhảy anh buuzdev.net hoài,các bạn chỉ giúp với.

trongtints

mình không thay đổi được Bootsreen,nó cứ nhảy anh buuzdev.net hoài,các bạn chỉ giúp với.

Bạn phải xóa hết các Splash cũ, xóa luôn buuzdev.net...chỉ để lại mỗi Newsplash thôi như thế nó mới ghi file newsplash. Thường thì nó mặc định ở C:\ hoặc tìm nơi bạn chạy Uni_splash. Chúc thành công.!:D:D:D

18S67705

bạn phải chú ý cỡ của Splash, lúc đầu mình không để ý nên bị vậy

DucLong

Super V.I.P
Mình chỉ có ảnh đuôi jpeg và jpg thì muốn convert sang đúng định dạng .rsb thì làm thế nào
bạn dùng photoshop mở hình lên chỉnh sửa hình cho đúng size rồi save as theo định dạng BMP sau đó dùng chương trình rsb convert file BMP này sang file.rsb
sau khi convert được file .rsb bạn chép nó ra ổ c. để chương trình chạy bootimage ở ổ c luôn khi chạy xong thì bấm ctrl-C rồi bấm Y rồi enter là được. ở ngoài ổ C sẽ tồn tại 2 fíle. một file backup cái hình cũ và một file mới tạo được.

Last edited by a moderator:

phenmientay

Hôm qua, sau 1 giờ mày mò, mình cũng làm được cho con exec của mình. Rút ra kinh nghiệm sau :
1-Xử lý ảnh : khi chọn ảnh, nên chọn ảnh landscape, 24 bit màu; resize thành 640 x 480, trước khi save, phải rotate 90 deg right, save thành file .bmp rồi mới convert thành file .rsb,đổi tên thành new_splash.rsb, lưu vào C:\
2-Bộ công cụ UNI_splash sau khi down về, giải nén ra ổ C:\ và ra 1 nơi khác (ổ D:\ chẳng han) để dùng sau này. Sau khi chạy file .bat để tạo mới splash screen như trên hướng dẫn, ta nên xóa hẳn file new_splash, file backup_splash mà chương trình mới tạo ra và cả thư mục UNI_splash trong ổ C:\.
Sau này, nếu hình splash screen không ưng ý, ta thay hình khác, nếu không xóa sạch như trên, thì khi chạy file .bat sẽ rất lâu, thậm chí không chạy đươc. (đứng ở chỗ tạo file backup_splash hoài)
Vài kinh nghiệm bản thân, hy vọng hữu ích.

Chỉnh sửa cuối:

connguab

bạn dùng photoshop mở hình lên chỉnh sửa hình cho đúng size rồi save as theo định dạng BMP sau đó dùng chương trình rsb convert file BMP này sang file.rsb

longnguyen30 ơi !
Bạn có thể up chương trình rsb convert lên cho mình được k ?
Cảm ơn bạn nhé ! :D

thanho2

Cảm ơn anh Tom!

Mình vừa thực hiên thành công tạo Bootimage mới theo lời chỉ dẫn tận tình của anh Tom. Xin cảm ơn anh Tom nhiều! :D
Các bạn chỉ việc dùng Photoshop chỉnh size ảnh về 480x640, save as với tên new_splash.bmp (lưu ý là phải định dạng BMP và 24bit color) vả dùng chương trình convert: rsbbmp.exe chuyển thành new_splash.rsb.
chỉ việc copy new_splash.rsb vào ổ đĩa C:\ (nhớ là không cần thư mục).
Kết nối PPC vào PC.
Chạy UNI_splash.bat (bấm tiếp bằng phím bất kỳ, chờ vài giây để CT thực hiện việc chép file đó vào Rom.

Cuối mình, Bấm nhấn Ctrl + C và nhấn Enter. Bạn chỉ việc Reset lại PPC là bạn đã thành công việc tạo Splash Boot Image mới theo ý bạn.

Chúc mọi người thành công vui vẻ! :D

nguyenthebao

Thay đổi hình ảnh Bootscreen cho uni

mình dã làm đúng hướng dẫn,vậy mà sr hình bootscreen vẫn không thay dổi.Làm ơn hướng dẫn lại cho kỹ hơn nữa được không?vì mình còn gà mờ lắm.Thông cảm nha các bạn.8-|:))=D>

thanho2

Cách làm thay đổi BoótImage!

mình dã làm đúng hướng dẫn,vậy mà sr hình bootscreen vẫn không thay dổi.Làm ơn hướng dẫn lại cho kỹ hơn nữa được không?vì mình còn gà mờ lắm.Thông cảm nha các bạn.8-|:))=D>

Bạn chỉ việc dùng Photoshop chỉnh size ảnh về 480x640, save as với tên new_splash.bmp (lưu ý là phải định dạng BMP và 24bit color) vả dùng chương trình convert: rsbbmp.exe chuyển thành new_splash.rsb.
chỉ việc copy new_splash.rsb vào ổ đĩa C:\ (nhớ là không cần thư mục).
Kết nối PPC vào PC.
Bạn copy EnableRapi.cab vào thẻ nhớ PPC và chạy Install nó.
Sau đó, bạn chạy UNI_splash.bat (bấm tiếp bằng phím bất kỳ, chờ vài giây để CT thực hiện việc chép file đó vào Rom.
Cuối mình, Bấm nhấn Ctrl + C và nhấn Enter. Bạn chỉ việc Reset lại PPC là bạn đã thành công việc tạo Splash Boot Image mới theo ý bạn.

Chúc mọi người thành công vui vẻ! ;;)

nguyenthebao

BootScreen Uni

Mình đã làm theo đúng hướng dẫn ở trên.thế mà lại ra [ buzzdev.net ] các bạn chỉ cho mình với nha.Cám ơn nhiều.;;)=D>=D>=D>

DucLong

Super V.I.P
Mình đã làm theo đúng hướng dẫn ở trên.thế mà lại ra [ buzzdev.net ] các bạn chỉ cho mình với nha.Cám ơn nhiều.;;)=D>=D>=D>
bạn phải vào ổ C xóa hết các file splash.rsb. sau đó copy file mới tạo vào ổ C, đặt tên cho nó là new_splash.rsb.
Sau đó, bạn chạy UNI_splash.bat (bấm tiếp bằng phím bất kỳ, chờ vài giây để CT thực hiện việc chép file đó vào Rom.
đợi một tí rồi Bấm nhấn Ctrl + C + Y và nhấn Enter. Bạn chỉ việc Reset lại PPC là bạn đã thành công việc tạo Splash Boot Image.

nhatha311

bạn phải vào ổ C xóa hết các file splash.rsb. sau đó copy file mới tạo vào ổ C, đặt tên cho nó là new_splash.rsb.
đợi một tí rồi Bấm nhấn Ctrl + C + Y và nhấn Enter. Bạn chỉ việc Reset lại PPC là bạn đã thành công việc tạo Splash Boot Image.

Mình đã làm thử như bạn longnguyen30 , và đã thành công .Các bạn ứ làm y như thế là đc thôi mà .. Thks longnguyen va Tom nhiều ...

koolpoint

cảm ơn sự chỉ dẫn của các bác. hôm nay mình mới có thời gian làm được cái boot Image cho mình. dễ thực hiện và cũng khá thú vị.

djtrungkien

sao mình chạy file UNI_splash lại ko được nhỉ cứ mở lên được thì nó lại bị thoát ngay như vậy thì làm sao mà thực hiên được ,giúp tớ với

DucLong

Super V.I.P
bạn chạy file UNI splash trên PC nhé. nhớ để ở ổ C, nếu file bị lỗi thì tải file đính kèm về chạy lại theo hướng dẫn nhé. tải về giải nén trong đó có 2 file một file là Uni_splash và file kia là cái hình boot của o2.