• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TIẾNG VIỆT HOÀN THIỆN (100%) CHO P990i

Son_Do

Well-Known Member
Em cũng định thử chép lên ổ C: nhưng thấy bác Công Voi bảo nguy hiểm nên em cũng chưa dám thử, ai thử OK rồi hú em một tiếng nha !!! ;;) ;;)

Mình bao giờ cũng làm trước rồi mới dám chỉ cho người khác.

CongVoi

Super V.I.P
Em cũng định thử chép lên ổ C: nhưng thấy bác Công Voi bảo nguy hiểm nên em cũng chưa dám thử, ai thử OK rồi hú em một tiếng nha !!! ;;) ;;)

Đã hack rồi thì kòn sợ gì hả bạn ;;);;).Cứ an tâm mà chép vào nhé :D

titanlys

anh congvoi ơi cho e hỏi mình mod tất cả những exit button,mod sounds rồi có cả mod icon nữa như vậy liệu có thể cài phiên bản tiếng việt này vào dc ko ạh???

lungtung

mình làm xong tiếng Việt hoàn thiện cho con P990i rồi, nhưng có vẫn đề là : trước đây mình có làm cái MOd cho tin nhắn và Danh bạ ( thêm cái task ở dưới và mod exit cho tin nhắn ) khi chuyển sang tiếng việt thì nó mất hết mấy cái mod đó đồng thời cái Mod Popup menu cũng bị hỏng, mình làm Popup menu có rất nhiều mục nhưng khi chuyển sang tiếng việt nó chỉ còn lại vài mục như: kết nối, đồng hồ. Giờ làm sao để giải quyết vấn đề này? liệu giờ mình mod lại cái danh bạ và tin nhắt đồng thời làm lại cái mod Popup menu thì có khắc phục đựợc không, và giả sử như giải quyết được thì khi chuyển lại giao diện tiếng Anh nó có lặp lại các lỗi trên không :(:(. Mong các cao thủ nghiên cứu về vấn đề trên hộ mình nhé. Thank !

doananhtai

mình làm xong tiếng Việt hoàn thiện cho con P990i rồi, nhưng có vẫn đề là : trước đây mình có làm cái MOd cho tin nhắn và Danh bạ ( thêm cái task ở dưới và mod exit cho tin nhắn ) khi chuyển sang tiếng việt thì nó mất hết mấy cái mod đó đồng thời cái Mod Popup menu cũng bị hỏng, mình làm Popup menu có rất nhiều mục nhưng khi chuyển sang tiếng việt nó chỉ còn lại vài mục như: kết nối, đồng hồ. Giờ làm sao để giải quyết vấn đề này? liệu giờ mình mod lại cái danh bạ và tin nhắt đồng thời làm lại cái mod Popup menu thì có khắc phục đựợc không, và giả sử như giải quyết được thì khi chuyển lại giao diện tiếng Anh nó có lặp lại các lỗi trên không :(:(. Mong các cao thủ nghiên cứu về vấn đề trên hộ mình nhé. Thank !

Tất cả những gì bạn mod trước đó là bạn làm trên các files .rsc (các files resource của tiếng Anh), khi chuyển sang tiếng Việt - để hiển thị tiếng Việt thì không còn dùng các files .rsc nữa mà sử dụng các files .r10 (các chuỗi từ ngữ trong các file rsc là các chuỗi tiếng Anh, còn các chuỗi từ ngữ trong file r10 là các chuỗi tiếng Việt).

Do vậy nếu muốn trong giao diện tiếng Việt mà có mấy cái mod như bạn đã làm bên tiếng Anh thì bạn phải xử lý (mod) trên các file .r10) thì mới có kết quả theo mong muốn.

Việc chuyển qua lại tiếng Anh và Tiếng Việt là việc chọn sử dụng các files .rsc hay là các files .r10... Do vậy mod trên file nào thì tiếng đó bị ảnh hưởng mà thôi....

lungtung

Thank, hay quá, thế thì mình làm lại các cái mod đó khi ở chế độ tiếng Việt là được nhỉ, không hiểu nó có bắt buộc phải làm bằng tiếng Việt không hay làm bằng tiếng anh cũng được hả bạn?

lungtung

Anh Tài cho em hỏi chút, thế các mod như tin nhắn, danh bạ, mod exit khi chuyển sang tiếng Việt phải mod lại, em lấy các file cũ chuyển đuôi thành R10 có được không anh? ( chuyển thủ công theo kiểu rename đó anh )
Cái popup tiếng việt của anh là dùng phông gì thế anh?
Thế còn cac file mbp thì giải quyết thế nào hả anh?

Chỉnh sửa cuối:

Son_Do

Well-Known Member
Anh Tài cho em hỏi chút, thế các mod như tin nhắn, danh bạ, mod exit khi chuyển sang tiếng Việt phải mod lại, em lấy các file cũ chuyển đuôi thành R10 có được không anh? ( chuyển thủ công theo kiểu rename đó anh )
Cái popup tiếng việt của anh là dùng phông gì thế anh?

Bạn chuyển file.rsc thành file.r10 thì những phần đó của bạn sẽ thành giao diện tiếng Anh.

Son_Do

Well-Known Member
Thank, hay quá, thế thì mình làm lại các cái mod đó khi ở chế độ tiếng Việt là được nhỉ, không hiểu nó có bắt buộc phải làm bằng tiếng Việt không hay làm bằng tiếng anh cũng được hả bạn?

Bạn mod ở giao diện ngôn ngữ nào thì sẽ có hiệu lực ở giao diện ngôn ngữ đó.

lungtung

Nhưng mình thấy quá trình mod còn có các file đuôi loại khác chẳng hạn như mbp thì xử lý thế nào hả bạn?

Son_Do

Well-Known Member
Ý bạn muốn nói file.mbm? đó là file hình ành. Nếu bạn mod icon thì nó luôn đi theo với một file.mbm. Theo mình thì bạn nên đọc kỹ lại các bài về mod và hack, nó có ích cho bạn đó.

lungtung

ý mình thế này nhé: Mình làm 1 cái popup cài ở ngon ngữ tiếng anh, trong đó có các icon
sau đó mình sang ngôn ngữ tiếng việt, đổi đuôi cái popup đó thành R10 và cài vào nhưng nó báo lỗi icon giờ không biết giải quyết thế nào

lungtung

còn 1 vấn đề nữa bạn à, mình cài cái phần mềm để khi nhận tin nhắn qua bluetooth nó lưu vào thẻ, nhưng khi sang ngôn ngữ tiếng Việt thì nó mất tác dụng dù đã cài lại thế nhưng khi sang ngôn ngữ Anh thì lại bình thường

Son_Do

Well-Known Member
File popupmenu thì không cần đổi thàng r10 mà cứ để rsc là chạy rồi.
Còn về chuyển bluetooth thì bạn dùng file của mình đảm bảo tốt, thông báo bằng TV luôn. Bạn chép vào C:\resource\apps nhé và trên thẻ nhớ tạo một thư mục có tên là Bluetooth.

Chỉnh sửa cuối:

lungtung

Cảm ơn bạn, có cái file này hay quá đỡ bực mình về vấn đề lưu khi chuyển chế độ tiếng Việt
Cái popup mình giải quyết xong rồi, vì mình muốn chuyển sang Tiếng Việt thì cái popup cũng tiếng Việt mà, nên mình làm cái popup việt có icon nên bị lỗi. Cung nói luôn cho anh em khác đỡ mắc phải là : khi đã cái popup tiếng Anh ( có incon ) để sử dụng ở chế độ tiếng Anh mà khi sang tiếng việt lại muốn làm cái popup Việt để sử dụng song song thì khi làm popup việt đừng làm thao tác đính icon nhé, khi cài vào máy nó sẽ tự động nhận các icon tương tự theo cái popup tiếng Anh mà bạn đã cài, nếu cái pupup Việt mà đính thêm icon thì bị lỗi ngay không chạy đâu. Kinh nghiệm sương máu sau khi sử dụng P990i được tận 5 ngày đó :)=)) . Đùa cho vui có gì anh em chỉ bảo tiếp cho Menber mới như mình nhé!

lungtung

File popupmenu thì không cần đổi thàng r10 mà cứ để rsc là chạy rồi.
Còn về chuyển bluetooth thì bạn dùng file của mình đảm bảo tốt, thông báo bằng TV luôn. Bạn chép vào C:\resource\apps nhé.
Nó thông báo bằng tiếng Việt bạn ạ: Đã lưu vào phần tin nhắn :(( thế có khổ không chứ, vẫn đề vẫn chưa giải quyết được. Hay tại trước mình cài phần mềm này rồi ( hồi chưa cài tiếng Việt ấy nên nó bị ) hồi đó cài bằng file .sis

Son_Do

Well-Known Member
Nó thông báo bằng tiếng Việt bạn ạ: Đã lưu vào phần tin nhắn :(( thế có khổ không chứ, vẫn đề vẫn chưa giải quyết được. Hay tại trước mình cài phần mềm này rồi ( hồi chưa cài tiếng Việt ấy nên nó bị ) hồi đó cài bằng file .sis

Mình quên không nói với bạn là trên thẻ nhớ bạn tạo một thư mục có tên là Bluetooth. bạn làm lại thử nhé.

lungtung

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ! Mình tạo thư mục Bluetooth rồi nhưng khi nhận nó vẫn báo : đã lưu vào tin nhắn
Chẳng biết tại sao nữa có lẽ tại số mình đen

Son_Do

Well-Known Member
Cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ! Mình tạo thư mục Bluetooth rồi nhưng khi nhận nó vẫn báo : đã lưu vào tin nhắn
Chẳng biết tại sao nữa có lẽ tại số mình đen

Bạn đã kiểm tra trong thư mục Bluetooth trên thẻ nhớ chưa? còn việc nó báo gì không quan trọng vì mình sửa được mà.