• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Tin Vui] Nokia cập nhật hệ điều hành các dòng cũ

quocvu88_dn

Mình thật sự thấy tiếc cho Nokia/Symbian, giá mà nghe theo thị hiếu của khách hàng, không dậm chân một chỗ hoài, bây giờ sửa sai cũng muộn rồi.

Trước giờ thấy symbian là được nhất, hệ điều hành rất thân thiện, hầu như hỗ trợ đầy đủ các tính năng. Các hệ điều hành như iOS hay Android ra sau này tuy là giao diện đẹp và dễ tuỳ biến, nhưng chức năng chưa thể nào như symbian bây giờ được.
- Nokia/symbian từ lâu đã có copy & paste trong khi iOS cùng WP7 chật vật và bị chê nhiều lắm mới nâng cấp.
- Nokia/symbian đã cho cài đặt pm từ thẻ nhớ trong khi Android sau này cũng chậm chân, cũng phải chờ những đợt nâng cấp sau này.
- Nokia/symbian đã cho đồng bộ danh bạ với máy tính, hay là sao lưu dữ liệu trên thẻ nhớ trong khi Blackberrry cho đến hệ điều hành mới nhất hiện nay mới có thêm chức năng này vào. Push mail của Nokia cũng không thua kém Blackberry và cũng không cần phải đăng kí với nhà mạng (đỡ tốn tiền) như Blackberry.
- Đặc biệt hệ điều hành Symbian không cần đến chip 1Ghz như các máy khác mà xử lý tác vụ vẫn mượt mà. (Tuy nhiên ko thể sánh với các điện thoại lõi kép ra sau này được.) Pin thì được tối ưu mặc dù dung lượng không cao nhưng smartphone symbian bao giờ cũng sống sót ít nhất là một ngày rưỡi. (các smartphone khác bây giờ có máy còn chưa tồn tại đến hết ngày). Đặc biệt về chăm sóc khách hàng của Nokia, các bạn có thấy hãng nào còn cập nhật phần mềm cho một cái máy 2 năm rưỡi tuổi đời như 5800 không? ^_^

Cái mà Symbian còn thiếu bây giờ là : một giao diện đổi mới, đẹp hơn, hiện đại và dễ sử dụng hơn (để cạnh tranh với android) một kho ứng dụng tốt với nhiều ứng dụng thiết thực hơn ( cạnh tranh với iOS). Blackberry mình nghĩ cũng già cỗi và không có cửa thắng Symbian.

Nhớ hồi mới dùng 1200, đùng một cái đổi qua 5800 với biết bao bỡ ngỡ và cảm xúc. Cũng nhờ nó mà mình mới biết đến và gắn bó với diễn đàn PDAviet.
Đây là những nhận xét khách quan của mình. Sẽ mãi gắn bó với Symbian và dõi theo Nokia.

tuanvu202

Mình thật sự thấy tiếc cho Nokia/Symbian, giá mà nghe theo thị hiếu của khách hàng, không dậm chân một chỗ hoài, bây giờ sửa sai cũng muộn rồi.

Trước giờ thấy symbian là được nhất, hệ điều hành rất thân thiện, hầu như hỗ trợ đầy đủ các tính năng. Các hệ điều hành như iOS hay Android ra sau này tuy là giao diện đẹp và dễ tuỳ biến, nhưng chức năng chưa thể nào như symbian bây giờ được.
- Nokia/symbian từ lâu đã có copy & paste trong khi iOS cùng WP7 chật vật và bị chê nhiều lắm mới nâng cấp.
- Nokia/symbian đã cho cài đặt pm từ thẻ nhớ trong khi Android sau này cũng chậm chân, cũng phải chờ những đợt nâng cấp sau này.
- Nokia/symbian đã cho đồng bộ danh bạ với máy tính, hay là sao lưu dữ liệu trên thẻ nhớ trong khi Blackberrry cho đến hệ điều hành mới nhất hiện nay mới có thêm chức năng này vào. Push mail của Nokia cũng không thua kém Blackberry và cũng không cần phải đăng kí với nhà mạng (đỡ tốn tiền) như Blackberry.
- Đặc biệt hệ điều hành Symbian không cần đến chip 1Ghz như các máy khác mà xử lý tác vụ vẫn mượt mà. (Tuy nhiên ko thể sánh với các điện thoại lõi kép ra sau này được.) Pin thì được tối ưu mặc dù dung lượng không cao nhưng smartphone symbian bao giờ cũng sống sót ít nhất là một ngày rưỡi. (các smartphone khác bây giờ có máy còn chưa tồn tại đến hết ngày). Đặc biệt về chăm sóc khách hàng của Nokia, các bạn có thấy hãng nào còn cập nhật phần mềm cho một cái máy 2 năm rưỡi tuổi đời như 5800 không? ^_^

Cái mà Symbian còn thiếu bây giờ là : một giao diện đổi mới, đẹp hơn, hiện đại và dễ sử dụng hơn (để cạnh tranh với android) một kho ứng dụng tốt với nhiều ứng dụng thiết thực hơn ( cạnh tranh với iOS). Blackberry mình nghĩ cũng già cỗi và không có cửa thắng Symbian.

Nhớ hồi mới dùng 1200, đùng một cái đổi qua 5800 với biết bao bỡ ngỡ và cảm xúc. Cũng nhờ nó mà mình mới biết đến và gắn bó với diễn đàn PDAviet.
Đây là những nhận xét khách quan của mình. Sẽ mãi gắn bó với Symbian và dõi theo Nokia.
ôi bác này nói sao mà hay thế,nhiều xúc cảm...e cúng đồng tình vs bác luôn đó...

ohannguyent

hic sao giống tớ thế. Truớc sài s30 rùi chuyển sang 5k8 tới giờ.hic..bỏ thì thuơng, vương thì tội thôi thì ráng lên đời lần nữa thui. It nhất cũng là sym^3, ko thì meego N9.dù sao thì Nokia sài đã quen.

minhthaohcm123

Chuẩn đến từng chi tiết!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

hiepa2

Theo các ý kiến của nhiều người, trên nhiều diễn đàn thì Nokia đã "lỗi thời, lạc hậu, ...". Nhưng mình cũng đã dùng qua khá nhiều loại điện thoại khác nhau, cũng đã nghe theo ý kiến lên android vọc thử thì có nhận xét như thế này (rất ít người chú ý chi tiết này, và đây là lần đầu mình trình bày trên mạng:D) : Nokia hơn các hãng khác ở chỗ, họ làm một chiếc smartPHONE mang đậm chất PHONE trong đó. Một chiếc điện thoại Nokia được thiết kế rất vừa vặn để cầm trong tay, và nhẹ nhàng để sử dụng trong thời gian dài (tất nhiên trừ vài model như N900:( ). Còn các hãng khác thì đa phần là các thiết kế không bị "bự" thì cũng bị "dày,nặng"
Ở S60v5 thì điện thoại Nokia rất thông minh hơn người ở chỗ : nếu cần sử dụng mạng, dù đã tắt wifi nhưng nếu mình ở trong vùng wifi thì nó vẫn tự kết nối=>không cần phải tắt/bật wifi thủ công như các hãng khác, lại tiết kiệm pin,tiền mạng. Tất nhiên nế không muốn dùng wifi thì vẫn tắt được thủ công:p
Ngoài ra không thể phủ nhận các ý kiến của bác quocvu88_dn, mình thấy symbian rất là thông minh hơn các hệ điều hành khác. Bây giờ. mình chỉ cần sym^3 chạy được các phần mềm trong kho ứng dụng của Android hay iOS thì 2 hđh đó chả hơn được chỗ nào cả.(Nghe có vẻ giống Meego nhưng mình chưa được vọc nên chưa dám phán:D). Theo mình thì Android hay iOS chỉ hơn Symbian cái kho ứng dụng mà thôi, còn vài cái kia có thể nói là "lặt vặt"
P.S.: Cần lắm một bản cfw cho N97 mini v30.0.004 rồi, mấy hôm này chả cài được phần mềm gì cả:((

satthumuhn1

Android xài cũng thú vị đấy, nhưng ghét mỗi vụ ăn pin ác chiến quá, nên sau một thời gian lên android giờ lại quay về N97 mini, up lên fw mới nhất rồi mà chưa hack được, mấy hôm nay lại ko lấy được cer,key nên bó hàng, chả cài được cái gì cả:((

Nói chung nhận xét là ko có gì đổi mới đặc biệt, chỉ có 1 cái dễ nhận thấy nhất là trình duyệt ~anna, đẹp và tiện dụng hơn nhiều, tốc độ cũng có vẻ cải thiện một chút^^. À với lại tốc độ load web cũng nhanh gần bằng android luôn, xưa xài 58 load web hình bằng trình duyệt mặc định cứ phải gọi là tung của:D, giờ trình duyệt xịn hơn rồi load xong kéo đỡ bị giựt (nhưng vẫn chưa bằng android)

Kết luận nếu ai ko quan trọng chuyện pin thì lên android hoặc iOS đi, còn muốn 1 cái điện thoại đúng chất smartPHONE thì theo mình vẫn là Sym, Android và iOS dùng vọc thì sướng đê mê,lại được hỗ trợ nhiều nhưng pin thì không thể dùng chung với nghe gọi cho lâu được(ko tính mấy cái cao cấp như iP4 hay GSII vì mình ko có điều kiện xài:)).WP nghe nói cũng ăn pin(chưa thử) nên chờ xem Nokia có cách nào giải quyết ko đây:x

P.S.: Mong các Pro giúp một bản cfw hacked v30.0.4 cho N97mini, đa tạ!:(

oak
hack cái này có gì khó đâu
nhét kái intallsever.exe vào sys\bin thì có mà cài s0ft mệt lử :D
cook vài kái m0d kia thì ai cũng tự làm đc bác ah
N97mini thì dùng nguyên bản là ng0n nhất đó :p
ghét 2 quả l0a ngoài nghe dở ẹt àh,ko = máy 1 l0a =))
N97mini đẹp,sang trọng
5800 xấu nhưng nhạc chất
cứ cầm 2em này là quá ok rùi :))

satthumuhn1

hic sao giống tớ thế. Truớc sài s30 rùi chuyển sang 5k8 tới giờ.hic..bỏ thì thuơng, vương thì tội thôi thì ráng lên đời lần nữa thui. It nhất cũng là sym^3, ko thì meego N9.dù sao thì Nokia sài đã quen.

em chắc rằng,rất nhiều anh em đang dùng sym đều chung ý kiến với bác đó :D
kết thúc 1 câu là dù muốn biết i0S,android,wp7 là gì thì các bác cứ giữ lại sym làm đồ cổ vậy :p
bán đi cũng k đc bao nhju,chj = để lại cho đỡ nhớ =))

ps: nokia kiểu dáng em rất kết,các hãng khác nhìn ko ưa cho lắm :p

satthumuhn1

vậy thế nên nokia giờ mới mất nhiều điểm chứ bạn.không ai còn lưu luyến nữa

bác cho em tí nhận xét
theo cảm nhận riêng bác loa ngoài của x6 so với 5800 ra sao?
Chưa có đk cảm nhận x6 :D

Khoaaaa

Active Member
Mình đả thử so sánhrồi,x6 mới và 5800 năm rưỡi,loa x6 nhỏ hơn đôi chút,trép cao hơn nên bass khá tẹt,loa 5800 bass chắc ,ấm hơn,nhưng trép tất nhiên x6 nhỉnh hơn,

khi nào 5800 mới cập nhật trời,sym là vĩnh cữu,chích sym đả sinh ra thế giới smartphone hiện nay,chỉ ghét nokia sai lầm

hiepa2

oak
hack cái này có gì khó đâu
nhét kái intallsever.exe vào sys\bin thì có mà cài s0ft mệt lử :D
cook vài kái m0d kia thì ai cũng tự làm đc bác ah
N97mini thì dùng nguyên bản là ng0n nhất đó :p
ghét 2 quả l0a ngoài nghe dở ẹt àh,ko = máy 1 l0a =))
N97mini đẹp,sang trọng
5800 xấu nhưng nhạc chất
cứ cầm 2em này là quá ok rùi :))

Mới biết vụ này, nhưng lên search thử thì có bạn chép nhầm file íntallsever.exe thì phải xong bị lỗi khi cài file sis,sisx luôn. Bác cho xin file cho N97 mini và hướng dẫn chi tiết cách làm nhé!Thanks!

Khoaaaa

Active Member
Sao 5800 lâu wá ko nge động tỉnh gì hết vầy nè,lâu rồi ko dùng fw gốc,nhứ lại 2 cái icon vuông vuông phía dưới ngoài hs mà ngĩ 5800 đẹp làm sao,tự hứa khi có update sẻ dùng fw chỉ hack một thời gian,vì muốn dùng đúng nghĩa của 5800,hồn xác là 1

ngoanrazor

Well-Known Member
chắc kiểu này là nokia đang mở bootloader jốg htc đây mà. Mấy pác đừg nóg ruột

Khoaaaa

Active Member
Còn ruột nửa đâu mà nóng anh,nóng lâu nay,thành than rồi,mong sao thời gian chờđợi sẻ bù lại cho nhửng update thật sự wan trọng và cần thiết,điều đầu tiên là cải tiến tổng thể hiệu năng giải và trình xem ảnh lên ver 1.20(0) chẳng hạn,híhí
và khả năng sử lý đa nhiệm cải thiện,trả ram tốt hơn,camera cải thiện đáng kể hơn
mơ wá đi

jinsk8r

Vấn đề quản lý RAM của Symbian cũng khá là đau đầu :))

Cơ mà mình chỉ muốn nói một câu: "5800 huyền thoại cmnr!" =))

chắc kiểu này là nokia đang mở bootloader jốg htc đây mà. Mấy pác đừg nóg ruột
Không có đâu, mơ đi ;))

Vài dòng linh tinh tí.
Mua 5800 gần năm trời giờ mới mở ra sửa cái màn hình (tức ở chỗ là mang ra tiệm sửa chỗ nào cũng gạ mình thay màn - láo vcc - đi mua bộ tua-vít có 40k mở ra hàn lại dây là xong).
Mở ra thì thấy rằng cái vỏ của Nokia 5800 thiết kế cực kỳ củ chuối. Nếu mình mà thiết kế vỏ (chỉ vỏ thôi nhé) thì con này sẽ mỏng được 2-3mm nữa là ít (và chắc chắn cũng đẹp hơn) - các bạn đừng bảo mình chém, thích thì mình sẽ tự tay làm vỏ cho các bạn xem :)) tất nhiên là vỏ nhôm hoặc hợp kim thích hợp.
Lớp ngoài của màn cảm ứng thì tối tối - làm giảm chất lượng cái màn đến mức thậm tệ (so sánh với 5530 khi lột vỏ - 2 màn hình gần như tương đương nhau, nhưng lắp vào thì 5800 thua hẳn về màu sắc + tương phản + độ sáng).

Nokia 5800 theo mình thấy là mẫu đt được Nokia chăm chút nhất từ trước tới nay (hình như chưa con nào cập nhật FW nhiều và nhanh chóng mặt như 5800), có lẽ cũng do nó là mẫu touch phone đầu tiên của Nokia :x
Nếu Nokia ra sản phẩm 5800 v2 với cpu mạnh hơn 1 chút, thêm 1 ít ram, hình thức đẹp và cảm ứng điện dung, giá tầm 8-10mil cũng được. Đảm bảo sẽ có khối người dùng 5800 đổ xô đi mua (số lượng này không nhỏ, mình cam đoan đấy).

ChanYue

tôi cũng từng bung con 5800 ra thay vỏ nên đồng cảm với bạn ! thật ra symbian cũng phục vụ quá đủ nhu cầu rồi, có chăng ram, rom, CPU, and pin chỉ đạt mức trung bình vừa đủ nếu nâng cấp đc thì quá tốt !

jinsk8r

tôi cũng từng bung con 5800 ra thay vỏ nên đồng cảm với bạn ! thật ra symbian cũng phục vụ quá đủ nhu cầu rồi, có chăng ram, rom, CPU, and pin chỉ đạt mức trung bình vừa đủ nếu nâng cấp đc thì quá tốt !
Quyết định sai lầm của Nokia là cho 5800 cái thứ multi-tasking xa xỉ :))

Sau hơn 2 năm chinh chiến, con 5800 của mình vẫn con rất trâu :x