• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng Hợp Các MOD Cho SPB MOBILE SHELL ( Phiên Bản Mới ) !!!

thanh19589

Vì topic cũ đã quá dài ko tiện cho việc theo dõi nên giờ mình xin lập topic mới về các mod liên quan đến SPB .

Phiên bản SPB mới nhất đã VH các bạn có thể DOWNLOAD tại đây
Đầu tiên thì hướng dẫn sơ về việc mod . Mod liên quan đến 2 vấn đề : là hình ảnh hiển thị và code dùng để xác định vị trí của hình ảnh đó .

1- Hình ảnh hiển thị thì bao gồm các tập tin va_xxxxx.dat , vp_xxxxx.dat , vl_xxxxx.dat . Đa phần nhìn tên thì mọi người cũng biết nó hiển thị cái gì mình chỉ giải thích 1 số cái như :
va_misc_now.dat : bao gồm các nút hiển thị trên thanh bar + music + khung cho icon + wireless
vp_bkg_now.dat : thanh bar + thùng rác + nút xoay ảnh + thanh trượt slide biểu diễn trang ( đây là file về bar khi thẳng đứng)
vl_bkg_now.dat : tương tự vp_ nhưng nó là bar khi nằm ngang
Ảnh cho 1 đối tượng luôn luôn phải là 2 file xxxx.bmp + xxxx_m.bmp ( ảnh chính là xxxx.bmp còn xxxx_m.bmp thì quyết định về độ trong suốt)
2-Code : ở đây mình nói đến qa_layout.dat .Những thứ chúng ta thường mod đều liên quan đến menubar.xml + widgets.xml nằm trong qa_layout.dat

Lấy 1 đoạn code ví dụ :

Mã:
 <Plugin Name="Media">
        <BoundRect X="0" Y="0" Width="360" Height="200"/>
        <Rect Name="TextRect" X="50" Y="48" Width="270" Height="40"/>
        <Rect Name="BtnPlayPause" X="145" Y="120" Width="85" Height="85"/>
        <Rect Name="BtnPrev" X="60" Y="120" Width="85" Height="85"/>
        <Rect Name="BtnNext" X="230" Y="120" Width="85" Height="85"/>
		    <Font Name="MediaWidget" Face="Tahoma" HeightPxl="20" Bold="n"/>
      </Plugin>

Giá trị X càng tăng thì đối tượng sẽ dịch sang phải , Giá trị Y tăng thì đối tượng đi xuống , Width + Height thì để xác định kích cỡ đối tượng , RectName tên đối tượng.

Những mod nào các bạn giải nén thấy liên quan đến qa_layout.dat thì mod đó chỉ dành cho 1 phiên bản nhất định của SPB thôi , những mod còn lại thì dùng vô tư

*LƯU Ý VỚI CÁC NEWBIE : cài SPB xong sau đó thích mod nào thì dow cái đó về và chép các file đó vào thư mục X:\private\20028b16 (X:\ là ổ bạn chọn khi cài đặt SPB )

Giờ là vấn đề chính ! Bar mình đang dùng SPB 349 :
1-

http://www.mediafire.com/?aydzqdnwdag
2- NOKIPHONE by NTV_79 V2

3- Hàng nước ngoài :

http://www.mediafire.com/?im1eijrjqym

4- Sense Bar HTC

http://www.mediafire.com/?jxxtzdegnwm

5- NOKIAPHONE OS4 - NTV_79 Chi tiết

6- H $ C K $ R'S (post by Anther1991) Chi tiết

7- VIVAZ post by daugiang1987 ->chi tiết

8- iOS 4 by H $ C K $ R -> chi tiết

9- BUBBLE PACK post by NTV_79 ->chi tiết

10- Google nexus one ->chi tiết

11- GOLAS STYLE -> chi tiết

12- NOKIPHONE V5 (NTV_79) -> chi tiết

Để theo dõi 1 số mod của các phiên bản cũ các bạn có thể tham khảo thêm tại đây

Chỉnh sửa cuối:

galabuon

sửa tiêu đề là Tổng hợp MOD SPB SHELL part2 đi bro

@ : sẵn bổ sung bài 1 link topic cũ cho dễ theo dỏi

Chỉnh sửa cuối:

jackpham

Tốt nhất là sửa tiêu đề như thế này "Tổng hợp các mod SPB Mobile Shell v3.55.349" Khi nào SPB Shell lên version mới thì sẽ có topic mới. Khi đó sẽ không bị nhầm lẫn với các phiên bản trước.

matter

cho mình hỏi cái, mình mới chuyển wa xài SPB này thôi, trước h hay xài GDesk, nên gà wa. đọc tùm lum bài mà làm chưa xong. :p
1. mình ko xài thẻ nhớ, vậy mình cài lên bộ ổ E đc ko? (trước h chương trình toàn cài ổ E)
2. mấy cái mod mình chép vô đâu? mình cài cái X-Plore bản 1 icon. kiếm ko thấy cái private tron ổ C đâu hết. ổ E thì có mà tới 3 cái. chép vào thử reset rồi mà ko thấy j.
p/s: cho mình xin cái themes of bạn lun. thanks :)
mong anh em chỉ giúp.
nếu lỡ thành spam thì xóa dùm mình
anyway thanks all

Chỉnh sửa cuối:

foxcracking

Cài trong ổ E thì tìm trong Private của ổ E mới đúng nha bạn. Tất cả các mod đều chép vào thư mục 20028b16 trong Private nha.Tìm không thấy Private trong ổ C có nghĩa là máy bạn chưa được hack. Hoặc nếu hack máy rồi thì Mở X-Plore -> Menu -> Tools -> Configuration. Check vào Show Hidden files và Show system files/foders thì sẽ thấy được thư mục Private trong ổ C thôi.

huaminhquan

Nhờ bác Thanh sửa lại dùm e mấy cái icon của Wifi,Blutooth giống cái mod của bác đang xài đi,4 cái icon đó,sửa 4 cái icon đó thôi nhe bác Thanh.Thank bác Thanh lần nữa
Đây là file va_miss_now và qa_layout của e nè.Giúp dùm nhe bác Thanh

http://www.mediafire.com/?2xyty2iyyjm

thanh19589

Nhờ bác Thanh sửa lại dùm e mấy cái icon của Wifi,Blutooth giống cái mod của bác đang xài đi,4 cái icon đó,sửa 4 cái icon đó thôi nhe bác Thanh.Thank bác Thanh lần nữa
Đây là file va_miss_now và qa_layout của e nè.Giúp dùm nhe bác Thanh

http://www.mediafire.com/?2xyty2iyyjm

file bạn cần đây . Chỉ cần chép nó vào va_misc_now.dat là đc . Lưu ý là xóa file widget_wireless.rle
http://www.mediafire.com/?ocmgmnwnjym
@ Chẳng biết sửa tiêu đề thế nào nữa chắc nhờ mod chỉnh giùm vậy :D

-1 mẹo nhỏ dành cho các bạn nào chôm hàng nước ngoài mà muốn lòe thiên hạ đó là của ta thì có thể sử dụng :)) . Chỉ cần thay ảnh tên "LogoIcon" trong va_misc_now.dat thôi

-Bạn quá chán ngán ảnh nền của theme mà khi sử dụng "trang cá nhân" thì nó để lại 1 sọc dài trên sóng + pin thì có thể desgin lại ảnh nền của theme cho phù hợp với thanh bar như trong hình chẳng hạn ( giờ thì thoải mái đổi ảnh nền )

Chỉnh sửa cuối:

matter

Cài trong ổ E thì tìm trong Private của ổ E mới đúng nha bạn. Tất cả các mod đều chép vào thư mục 20028b16 trong Private nha.Tìm không thấy Private trong ổ C có nghĩa là máy bạn chưa được hack. Hoặc nếu hack máy rồi thì Mở X-Plore -> Menu -> Tools -> Configuration. Check vào Show Hidden files và Show system files/foders thì sẽ thấy được thư mục Private trong ổ C thôi.

mình làm đc rồi. thanks bạn nhiều
p/s: anh thanh19589 cho xin cái themes of anh với

assassinzero

Bạn hướng dẫn cho mình nén và giải nén file.rle với :D Seach trên gôgle mà ko thấy hướng dẫn.

nam_tran2701

bác thanh up luôn cái phiên bản mới luôn đi cho anh em nào mới vào tiện ctheo dõi và dễ dàng mod hơn.

galabuon

vẫn cho regis mà. ngày nào bên mình chẵng có người qua đó. Nhưng ko phải lấy hết, còn phải có mod made in pdaviet nữa chứ

thanh19589

Bạn hướng dẫn cho mình nén và giải nén file.rle với :D Seach trên gôgle mà ko thấy hướng dẫn.
file .rle là file mã hóa mà . SPB ko muốn mình can thiệp vào ảnh mặc định của nó nữa nên mới mã hóa hết + làm nhẹ dung lượng của SPB . Nhưng có vẻ vô dụng vì trước đó nó up bản 315 thì mọi người đã giữ hết các ảnh và dựa vào đó để mod .

bác thanh up luôn cái phiên bản mới luôn đi cho anh em nào mới vào tiện ctheo dõi và dễ dàng mod hơn.
Phiên bản mới thì đã có up bên ứng dụng rồi còn đây là box FW chắc mình chỉ dẫn link sang đó thôi

matrix4nov

Bác nào tốt bụng cho mình xin cái SPB mà mod sẵn sao cho cài vào cái là nó thành như cái đầu tiên và cái cuối cùng của bác Thanh15989 với ( giống iphone và HTC ấy, nếu phải dùng thêm cả theme để tạo ra như vậy thì cho mình xin luôn)
Cảm ơn các bác.
Rất thích mấy cái giọt nước giống iphone 4 ( hình nền cho tất cả các lớp ấy )

Chỉnh sửa cuối:

wimax16vnn

Chỉnh sửa cuối:

wimax16vnn

thank bạn nhé, nhưng mấy giọt nước đâu rùi ?

thanks thì nhớ bấm Thanks nhe bạn, k cần post bài để thanks nhan
mình làm cho HTC thôi, mấy cái giọt nc là bên IP4 rùi, mà mình ko ưng IP nên ko làm.

assassinzero

AH, Bây giờ mình chỉ cần bung file sis của bản 295, MOD và chép zô máy thôi. KO thể giải nén được file .rle phải ko bạn?